เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร ketogenic diet ของน้องวิน  (อ่าน 45211 ครั้ง)

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: สูตรอาหาร ketogenic diet
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 กันยายน 2010 เวลา 19:44 น. »
หล่อมากกกกก ดูแข็งแรงขึ้นเยอะเลยคุณป๊อป เด๋วต้องเอาไปให้คุณยายดู  :D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ NONG

• Moderator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 กันยายน 2010 เวลา 21:08 น. »
ดูดีจริงๆ ด้วย หล่อเชียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 03 กันยายน 2010 เวลา 21:35 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 กันยายน 2010 เวลา 21:36 น. »
หล่อมากกกกก ดูแข็งแรงขึ้นเยอะเลยคุณป๊อป เด๋วต้องเอาไปให้คุณยายดู  :D

ดุดีจริงๆ ด้วย หล่อเชียว

รูปตอนนี้ยิ้มพอดี แต่ดูแข็งแรงขึ้นจริงๆครับ อาจจะเพราะผมให้โปรตีนเขาเพิ่มด้วย เพราะตอนแรกเขาผอมกว่านี้เยอะ
ดูโรยๆไม่ค่อยมีแรง ก็เลยเพิ่มไก่ แล้วเพิ่มน้ำมันด้วย ก็ดูมีเนื้อขึ้น
ส่วนกล้ามเนื้อหลัง ตอนนี้เริ่มแข็งแรงขึ้นแล้วครับ เมื่อก่อนจับจะนิ่มๆ
คุณหมอกิจกรรมบำบัด บอกว่า กล้ามเนื้อจะแข็งแรงไล่มาจากคอ ลงมาเรื่อยๆ
ตอนนี้ก็ได้แต่ท่านี้ นอนคว่ำไปก่อน ยังนั่งเองไม่ได้เลย แต่ก็จับนั่งบ้าง
แต่หลังเขาอ่อน ก็จะนั่งได้สักแป๊ปแล้วเขาก็จะดิ้นเอง แล้วก็ร้อง คงเมื่อยมั้งครับ
แต่ถ้าอุ้มเขาจะได้นาน บางวันก็อ่อนบ้างแข็งบ้าง ส่วนใหญ่จะเริ่มไม่แกว่งมาก

ตอนนี้ก็ขอให้นั่งได้ก่อน รูปนี้ถ่าย 30/8/53 พึ่งถ่ายไม่ถึงอาทิตย์เลย
ใจคิดว่าถ้านั่งได้แล้ว น้องก็คงจะได้ออกกำลังกายเยอะขึ้น ไม่นานคงลุกเดินได้
แต่กว่าจะนั่งได้นี่ก็นานนิดนึง อิอิ

สู้สู้

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 กันยายน 2010 เวลา 23:27 น. »
 คุณป๊อบ น้องเทรนด์หล่อจริงๆ เทรนด์เกาหลีมั่กๆ..

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กันยายน 2010 เวลา 16:32 น. »
หล่ออย่างงี้ให้พี่ดูแลมั๊ยน้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 07 กันยายน 2010 เวลา 16:52 น. โดย jelly »
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Moderator
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันอังคารที่ 07 กันยายน 2010 เวลา 19:00 น. »
รูปนี้มาดเข้มเชียว อย่างนี้ดูแลน้องได้แน่

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 กันยายน 2010 เวลา 17:12 น. »
พี่น้องครับ ในตารางสารอาหารของอาหารแต่ละอย่าง ให้ดูที่ช่องคาร์โบไฮเดรตใช่ไหม
อย่างผักกาดขาว มีคาร์โบไฮเดรต 1.1 ส่วน กะหล่ำปรีมี 2.2

มีข้อสงสัยอย่างนึงครับ เพราะผมสังเกตว่า บางอย่างรสหวานแต่คาร์โบไฮเดรต ทำไมค่าถึงน้อยกว่า
อาหารอีกอย่าง กำลังสงสัยว่า เราดูค่าคาร์โบไฮเดรตอย่างเดียวได้หรือไม่
ความหวานกับคาร์โบไฮเดรต คืออันเดียวกัน หรือไม่เกี่ยวข้องกันครับ

ขอบคุณครับพี่น้อง
สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 กันยายน 2010 เวลา 23:34 น. »
ค่าของคาร์โบไฮเดรตในตารางแสดงค่าเป็นกรัมจากวัตถุดิบ 100 กรัม ความหวานที่เรารู้สึกได้ไม่ใช่ความหวานที่แท้จริงค่ะ ให้ดูจากคาร์โบไฮเดรตเป็นเกณฑ์ค่ะ วัตถุดิบบางชนิดเรารู้สึกว่าไม่หวานเพราะยังอยู่ในรูปสารอาหารอื่นค่ะคืออาจอยู่ในรูปแป้ง หรือสารประกอบอื่นที่ซับซ้อนกว่าน้ำตาลต้องรอให้ย่อยก่อนจึงกลายเป็นน้ำตาลค่ะ ดังนั้นตอนทานอาจไม่รู้สึกว่าหวาน อย่างน้ำมะนาว 100 กรัม มีคาร์โบไฮเดรต 9 กรัม (ไม่มีอยู่ในตารางสารอาหารที่ให้มา) เคยคิดหรือไม่ว่าในน้ำมะนาวมีคาร์โบไฮเดรตผสมอยู่ อาจนึกไม่ถึงใช่ไหมคะ เพราะเราไม่รู้ถึงรสหวานในน้ำมะนาว เป็นต้น
คิดว่าเราดูจากคาร์โบไฮเดรตเป็นเกณฑ์ค่ะ เพราะจริงแล้วผู้ได้รับอาหารคีโตจีนิค ไม่ใช่ไม่ต้องการน้ำตาลอย่างเดียวเหมือนผู้ป่วยเบาหวานแม้แต่น้ำตาลเทียมก็ยังต้องนำมาพิจารณาค่ะ เหมือนอย่างซอบิตอลที่อยู่ในโลชั่นที่เคยกล่าวถึงมาแล้ว

อยากจะบอกว่าตารางที่ให้มาเพื่อเป็นแนวทางในการคำนวณเท่านั้น ยังคงต้องตรวจคีโตนอยู่ เพราะปัจจุบันมีการเปลี่ยนแปลงสายพันธุ์พืชและผลไม้ต่างๆ อยู่เสมอ ตลอดจนสารอาหารในพืชผัลผลไม้ในแต่ละสายพันธุ์และในแต่ละฤดูกาลยังคงให้ความหวานไม่เท่ากันอยู่ดี ดังนั้นขออย่ากังวลในตัวเลขมากนัก ให้อยู่กับปัจจุบันค่ะ เมื่อมีตารางเป็นแนวทางในการกำหนดอาหาร และให้ตรวจ urine ketone ตามไปเรื่อยๆ เพื่อปรับสูตรบ้างหากวัตถุดิบของเรามีค่าคาร์โบไฮเดรตมากน้อยกว่าที่แสดงในตารางค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 19 กันยายน 2010 เวลา 09:38 น. โดย NONG »

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 กันยายน 2010 เวลา 07:00 น. »
พี่น้องครับ

พอดีไปย้อนอ่านในที่ chat เห็นว่า มีคอบวมๆด้วย
หมายถึงอะไรหรอครับ คือน้องเทรนด์ก็มีคอช่วงล่างๆบวมๆ
เข้าใจว่าเป็นคอพอกหรือเปล่า ก็เลยซื้อไข่ที่มีไอโอดีนมาให้น้องเขาทาน
เลยเริ่มกังวลเหมือนกันครับ
มันคืออะไรหรอครับพี่น้อง ยิ่งตอนนี้น้องเทรนด์ไม่ได้ฉีดวัคซีนเลย หลังล่าสุดฉีดตอน 2 เดือน
เฮ้อ เห็นรูปน้องเยลลี่ ฝึกดันแขนแล้วสงสาร เหมือน้องเทรนด์เลย
ผมว่า น้องที่ชักมาจากความอ้วนหรือเปล่าครับ เพราะน้องเทรนด์ตอนเด็กๆแกก็อ้วนมากจริง
6 เดือนน้ำหนักไปเกือบ 10 โลแล้วครับ เห็นรูปน้องๆจ้ำมั้มกันด้วย
ตอนนี้หละผอมไปเลย
สู้สู้

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 กันยายน 2010 เวลา 09:06 น. »
จริงๆ ก้ตอบยากครับคุณป๊อบ ชักจากอ้วนผมว่าไม่น่าเกี่ยวมั้ง น่าจะอ้วนมาก่อน เพราะเยลลี่ทานเยอะจริงๆ กินนมเก่งมาก แล้วอาหารเสริมก็กินจุจริงๆช่วงเด็กๆ  แล้วพอมาชัก ก็เลยช้าไปเลย
แล้วอย่างที่เล่าคือ เยลลี่นั่งแล้วยืนเลย ไม่เคยคลาน คงเพราะอ้วน ยกตัวไม่ขึ้น ก็เลยใช้กำลังแขนไม่เป็น ครูบอกว่าเค้าข้ามพัฒนาการด้านนี้ไป พอมาฝึกคลานตอนโต เลยฝึกยาก

เมื่อวานก็หกล้มหัวโนอีกแล้ว เดินสะดุดเก้าอี้

Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

• Moderator
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 กันยายน 2010 เวลา 15:17 น. »
พี่น้องครับ

พอดีไปย้อนอ่านในที่ chat เห็นว่า มีคอบวมๆด้วย
หมายถึงอะไรหรอครับ คือน้องเทรนด์ก็มีคอช่วงล่างๆบวมๆ
เข้าใจว่าเป็นคอพอกหรือเปล่า ก็เลยซื้อไข่ที่มีไอโอดีนมาให้น้องเขาทาน
เลยเริ่มกังวลเหมือนกันครับ
มันคืออะไรหรอครับพี่น้อง ยิ่งตอนนี้น้องเทรนด์ไม่ได้ฉีดวัคซีนเลย หลังล่าสุดฉีดตอน 2 เดือน
เฮ้อ เห็นรูปน้องเยลลี่ ฝึกดันแขนแล้วสงสาร เหมือน้องเทรนด์เลย
ผมว่า น้องที่ชักมาจากความอ้วนหรือเปล่าครับ เพราะน้องเทรนด์ตอนเด็กๆแกก็อ้วนมากจริง
6 เดือนน้ำหนักไปเกือบ 10 โลแล้วครับ เห็นรูปน้องๆจ้ำมั้มกันด้วย
ตอนนี้หละผอมไปเลย

คอบวมด้านล่างให้สันนิษฐานว่าไทรอยด์ผิดปกติ ส่วนจะเป็น hyper หรือ  hypo ก็ต้องตรวจดูอีกทีหนึ่ง ส่วนใหญ่จะเป็น hypo มากกว่า น้องเทรนด์ทานเกลือมากน้อยเท่าใด คุณป๊อบตรวจเกลือแร่ในร่างกายบ้างมั้ย คอพอกตรวจ T3, T4, TSH ดูได้ หรือเอาไปให้หมอคลำดูว่าต่อมไทรอยด์บวมหรือไม่ ช่วงหลังนี่มี report ช่วงหลังสุด ส่งมาให้ดูได้มั้ยคะ ถ้าเป็น hypo จะมีอาการผิวแห้ง  ทานอาหารยาก แต่น้ำหนักขึ้นด้วย ทานเกลือที่มีไอโอดีนก็ช่วยได้ค่ะ ถ้าเป็น hyper จะมีอาการ น้ำหนักลดลง กล้ามเนื้ออ่อนแรง ตาโปน ร่วมด้วย เป็นมากต้องใช้ยาช่วยด้วย รีบดูหน่อยก็ดีจะได้ไม่ต้องให้ยา

ส่วนความอ้วนทำให้ชักไม่เคยได้ยินมาก่อนค่ะ แต่ถ้าอ้วนมากทำให้พัฒนาการช้าลงเป็นไปได้ค่ะ โดยเฉพาะการทรงตัว อีกอย่างกระดูกเท้าจะรับน้ำหนักไม่ไหว สันหลังก็จะงอด้วย น้องเทรนด์ผอมเพราะทานอาหารคีโตฯ เป็นเรื่องปกติค่ะ ที่เคยบอกไว้ว่าน้องโตขึ้น มี activity มากขึ้นเราเพิ่มพลังงานให้ได้ ตอนนี้ได้เพิ่มพลังงานในอาหารแล้วยังคะ ได้ลองปรึกษาคุณหมอทางโภชนาการแล้วยัง  น้องเทรนด์อยู่ในช่วงวัยกำลังเติบโต เดี๋ยวโตไม่เต็มที่เพราะขาดอาหารอีก จะกำหนดคงที่เหมือนผู้ใหญ่ที่หยุดการเจริญแล้วไม่ได้ นี่ทานมา 6 เดือนได้แล้วมังคะ

• Moderator
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 กันยายน 2010 เวลา 22:33 น. »
คุณป๊อบ
สารอาหารในปลาแซลมอนดิบ 100 กรัม ที่ถามมาค่ะ

PROT     20.0  g

FAT       3.41  g

CHO       0.0   g

ส่วนพลังงานอาหารเดี๋ยวทำวิธีการคิดมาให้ค่ะ พอดีวันนี้ยุ่งทั้งวันเลยยังไม่ได้ทำให้ค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 กันยายน 2010 เวลา 00:20 น. »
จริงๆ ก้ตอบยากครับคุณป๊อบ ชักจากอ้วนผมว่าไม่น่าเกี่ยวมั้ง น่าจะอ้วนมาก่อน เพราะเยลลี่ทานเยอะจริงๆ กินนมเก่งมาก แล้วอาหารเสริมก็กินจุจริงๆช่วงเด็กๆ  แล้วพอมาชัก ก็เลยช้าไปเลย
แล้วอย่างที่เล่าคือ เยลลี่นั่งแล้วยืนเลย ไม่เคยคลาน คงเพราะอ้วน ยกตัวไม่ขึ้น ก็เลยใช้กำลังแขนไม่เป็น ครูบอกว่าเค้าข้ามพัฒนาการด้านนี้ไป พอมาฝึกคลานตอนโต เลยฝึกยาก

เมื่อวานก็หกล้มหัวโนอีกแล้ว เดินสะดุดเก้าอี้

ที่ว่าน้องเยลลี่หกล้ม ไม่เกี่ยวกับอาการชักใช่ไหมครับ เพราะเห็นว่าตรวจล่าสุดคือไม่มีคลื่นแล้ว
แต่เห็นว่าหกล้มง่าย เป็นเพราะอะไรหรอครับคุณหมู
สู้สู้

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 กันยายน 2010 เวลา 09:19 น. »
ไม่ได้ชักครับ คือ เดินสะดุดเก้าอี้ในห้องน้ำล้มครับ

หกล้มง่ายเพราะเดินไม่ชอบมองทาง กำลังฝึกพัฒนาเรื่องนี้อยู่ อย่างที่เล่า เค้านั่งแล้วเดินเลย ไม่มีพัฒนาการเรื่องการคลาน ทำให้เวลาหกล้มแล้วไม่มี self-protection ครับ
สังเกตเด็กทั่วไปเวลาล้ม มือจะกางออกมาพยุงครับ มันเป็น reflect ของสมองเลย แต่เยลลี่นี่ ล้มคือล้มปึงเลย  ต้องแก้เรื่องพัฒนาการกล้ามเนื้อมือเยอะ อยากถามคุณป๊อบว่าตอนนี้น้องเทรน์ฝึก OT ที่ไหนครับ แล้วฝึกอะไรบ้างเผื่อผมอาจพอแนะนำให้ได้บ้าง ช่วยๆกัน
รพ.กรุงเทพ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 กันยายน 2010 เวลา 20:11 น. »
ไม่ได้ชักครับ คือ เดินสะดุดเก้าอี้ในห้องน้ำล้มครับ

หกล้มง่ายเพราะเดินไม่ชอบมองทาง กำลังฝึกพัฒนาเรื่องนี้อยู่ อย่างที่เล่า เค้านั่งแล้วเดินเลย ไม่มีพัฒนาการเรื่องการคลาน ทำให้เวลาหกล้มแล้วไม่มี self-protection ครับ
สังเกตเด็กทั่วไปเวลาล้ม มือจะกางออกมาพยุงครับ มันเป็น reflect ของสมองเลย แต่เยลลี่นี่ ล้มคือล้มปึงเลย  ต้องแก้เรื่องพัฒนาการกล้ามเนื้อมือเยอะ อยากถามคุณป๊อบว่าตอนนี้น้องเทรน์ฝึก OT ที่ไหนครับ แล้วฝึกอะไรบ้างเผื่อผมอาจพอแนะนำให้ได้บ้าง ช่วยๆกัน

คุณหมู ตอนนี้น้องเทรนด์ฝึกที่ ศูนย์สิรินธรเพื่อการฟื้นฟูสมรรถภาพทางการแพทย์แห่งชาติ ครับ
การฝึกก็เป็นลักษณะการกดข้อต่อต่างๆ เหมือนในคลิปน้องเยลลี่เลยครับ
แล้วก็มีเล่นบอล เพื่อกระตุ้นกล้ามเนื้อหลัง แล้วก็มีให้หยิบของในตระกล้า ไปใส่อีกตะกร้า แต่การฝึกนี้น้องเทรนด์
ยังทำไม่ได้ ได้แต่หยิบ แล้วทิ้งมั่วครับ อิอิ
แล้วก็ที่สำคัญท่ายืน ไปยืนซักครึ่งชม. ก็ไปอาทิตย์ละครั้งครับ
เมื่อก่อนไป Special Child ก็ไปอยู่พักนึง ตอนหลังไม่ได้ไปแล้วครับ

ปัญหาของน้องเทรนด์คือ เรื่องกล้ามเนื้ออ่อนแรงเนี่ยครับ บางวันก็เหมือนแข็งแรง บางวันก็เหมือนปวกเปียก
จึงทำให้การฝึก เหมือนไม่ค่อยไปไหน แต่ตอนนี้ก็ดูแกแข็งแรงขึ้นแล้ว แต่ก็ยังคงเป็นอยู่ครับ คือบางวันดูมีกำลังบางวันก็ไม่มีเอาซะเลย
เอาคอพาดไหล่ซะงั้น เหมือนไม่มีแรง ก็พยายามหาสาเหตุอยู่ว่าทำไมถึงเป็นเช่นนั้น ตอนนี้ก็ไม่แน่ใจเลยว่าน้องเทรนด์ตกลงคุมชักได้
แน่นอนหรือยัง ข้างนอกไม่มีอาการ แต่ภายในเราก็ไม่รู้ เพราะการที่แข็งๆอ่อนๆ คิดว่าน่าจะมาจากระบบประสาท
จึงติดตรงนี้อยู่ แต่ก็ยังคงไปฝึกอยู่เป็นปกติครับ
ไม่ทราบว่า OT ย่อมาจากอะไรหรือครับ
สู้สู้