เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร ketogenic diet ของน้องวิน  (อ่าน 45223 ครั้ง)

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: สูตรอาหาร ketogenic diet
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 11:20 น. »
คุณป๊อป ถ้าน้องเนยไม่กินคีโตน แต่ลดน้ำตาลกับแป้งลง จะมีผลบ้างไหมคะ ทุกวันนี้ให้กินทุกอย่างที่กินได้เพื่อเพิ่มน้ำหนักและหนึ่งในนั้นมีเค้กด้วยค่ะเพราะน้องสาวทำเค้กขาย น้องเนยเลยได้กินประจำ แต่ก็ทานไม่มากนะคะ เค้าขี้เบื่อ ทานอะไรแรกๆ ก็ดี พอ 4-5 คำก็ไม่เอาแล้ว อาหารอย่างอื่นที่กินบ่อยก็มี ไข่ต้ม กล้วยหักมุกปิ้ง (สองอย่างนี้ชอบเอามากๆ โดยเฉพาะกล้วย ทานได้วันละเกือบ 4 ลูกเลย) นมวัว น้ำส้มกล่องของเด็ก (Tipco เด็กน่ะค่ะ เคยชิมแล้วไม่หวานเหมือนน้ำส้มกล่องทั่วไป) ผลไม้ทุกอย่างก็ชอบทานโดยเฉพาะรสเปรี้ยว ขนมปัง ข้าวต้ม โจ๊กหลักๆ ที่ทานก็มีแค่นี้น่ะค่ะ โปรตีนไม่ค่อยทานเท่าไร ต้องบี้ให้ละเอียดถึงจะยอมทานบ้าง
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ NONG

• Moderator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 12:05 น. »
ทานแป้งลดลงไม่เพิ่มไขมันจะเป้น low carb ก็ใช้ได้แต่ไม่เต็มที่ ทานไประยะหนึ่งจะเกิดภาวะ ketosis เหมือนกัน มักใช้กับคนลดความอ้วนค่ะไว้สลายไขมันสะสม ถ้าไม่ชอบทานโปรตีนด้วยร่างกายจะได้พลังงานไม่พอ ยิ่งตัวเล็กอยู่ไม่มีแหล่งพลังงานสำรอง ถ้าอย่างนั้นต้องให้ทานเนื้อสัตว์เพิ่มแทน เป็น adkin diet แต่ถ้าไม่ทำจริงจังจะคุมสารอาหารในร่างกายไม่ได้ เพราะเราทานแบบตามใจฉัน ความไม่สมดุลในเกลือแร่ภายในร่างกายจะตามมาค่ะ

• Moderator
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 12:19 น. »
ถ้าน้องเนยตอบสนองกับคีโตนได้ดี อาหารที่ทานอยู่ตอนนี้มีผลกับเธอแน่นอน เพราะอุดมไปด้วย CHO แต่ถ้าไม่ตอบสนองทานแบบนี้ก็ไม่เกิดอะไรขึ้นหรอกค่ะ
พี่ส่งรูปลูกสาวให้คุณแกมดู ไม่ใช่ว่าทานแล้วจะดูแย่หัวโต ตัวลีบหรอกค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 13:26 น. โดย NONG »

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 12:28 น. »
เอ่อ..ค่อนข้างจะงงกับคำศัพท์ค่ะพี่น้อง  ;D

ขอคำอธิบายอีกนิดได้ไหมคะ ไม่ค่อยได้สนใจด้านนี้เท่าไรเพราะน้องเนยยังไม่ได้เกี่ยวข้อง มัวแต่ไปหาความรู้ด้านอื่นแทนน่ะค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 13:22 น. »
คุณป๊อป ถ้าน้องเนยไม่กินคีโตน แต่ลดน้ำตาลกับแป้งลง จะมีผลบ้างไหมคะ ทุกวันนี้ให้กินทุกอย่างที่กินได้เพื่อเพิ่มน้ำหนักและหนึ่งในนั้นมีเค้กด้วยค่ะเพราะน้องสาวทำเค้กขาย น้องเนยเลยได้กินประจำ แต่ก็ทานไม่มากนะคะ เค้าขี้เบื่อ ทานอะไรแรกๆ ก็ดี พอ 4-5 คำก็ไม่เอาแล้ว อาหารอย่างอื่นที่กินบ่อยก็มี ไข่ต้ม กล้วยหักมุกปิ้ง (สองอย่างนี้ชอบเอามากๆ โดยเฉพาะกล้วย ทานได้วันละเกือบ 4 ลูกเลย) นมวัว น้ำส้มกล่องของเด็ก (Tipco เด็กน่ะค่ะ เคยชิมแล้วไม่หวานเหมือนน้ำส้มกล่องทั่วไป) ผลไม้ทุกอย่างก็ชอบทานโดยเฉพาะรสเปรี้ยว ขนมปัง ข้าวต้ม โจ๊กหลักๆ ที่ทานก็มีแค่นี้น่ะค่ะ โปรตีนไม่ค่อยทานเท่าไร ต้องบี้ให้ละเอียดถึงจะยอมทานบ้าง

จริงๆในใจ ผมคิดว่า ที่คุมน้องเทรนด์จริงๆอยู่ตอนนี้ น่าจะเป็นคีโตนส่วนใหญ่ถึงทั้งหมด
แต่ในใจผมคิดแบบเวอร๋ๆว่า
น้องเทรนด์จริงๆอาจจะไม่ต้องทานยาหรือทานอะไรเลยก็ได้
แค่เพียงแต่ลดน้ำตาลลง หรือไม่ให้ทานไปเลย
ก็อาจจะคุมได้ เท่าที่สังเกต น้ำตาลเป็นตัวกระตุ้นชักของน้องเทรนด์ครับ
ใจจริง ถ้าลองได้ก็อยากลอง แต่ลองแล้ว ถ้าไม่ใช่อย่างที่คิด ก็คงแย่ เลยไม่กล้าลองอ่าครับ
คุณแกมลองลดแป้งกับน้ำตาลลงก่อนผมว่าดีมากเลยครับ
เพราะเห็นทานกล้วยวันละ 4 ลูก นั่นหวานๆทั้งนั้นเลยครับ

น้องเทรนด์ที่ชักช่วงที่ 2 ตอน 8 เดือนก็เพราะทานกล้วยนี่แหละครับ
ช่วงนั้น น้องยังไม่ค่อยทานอะไร ให้ก็ไม่ค่อยกิน
จนมากินกล้วยนี่แหละครับ อร่อยมาก
กินไปซักอาทิตย์ก็เริ่มชักครับ

เป็นผลไม้ของหวานชิ้นแรกที่แกพึ่งจะเริ่มทาน และทานเยอะ นั่นแหละครับ
และผมก็สังเกตทุกครั้งที่น้องเขาชัก เพราะทานของหวานเข้าไป

เลยคิดว่า หากยังมีปัจจัยกระตุ้นอยู่เสมอๆ ก็คงไม่หยุดชัก ตอนหลังพอทำคีโตนก็เรียนรู้สังเกต
จนรู้ว่าโดนหวานนิดเดียวก็มีอาการครับ

ยังไงคุณแกมลองให้น้องเนยทานหวานให้น้อยลง ดู ว่าอาการชักลดหรือไม่
ถ้าลดก็อาจจะเป็นปัจจัยหนึ่งที่ส่งผลให้น้องเนยชักได้ครับ

เอาใจช่วยครับ
หากทำแล้วได้ผล ก็ลองลดไปตลอดก็ได้ครับ แล้วมาให้พี่น้องช่วยหาสูตรอาหารให้อีกทีหนึ่งครับ
แต่ก็ต้องมีวิตามินทานเสริมด้วย น๊ะครับ

ตอนนี้น้องเทรนด์ทานหวาน โดยทานน้ำตาลวันละ 5 กรัม ไม่ถึงครึ่งหนึ่งของช้านชาชงกาแฟ
ทานวันละแค่นี้ครับ

สู้ๆ
สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 19:52 น. »

ขอคำอธิบายอีกนิดได้ไหมคะ ไม่ค่อยได้สนใจด้านนี้เท่าไรเพราะน้องเนยยังไม่ได้เกี่ยวข้อง มัวแต่ไปหาความรู้ด้านอื่นแทนน่ะค่ะ

คำอธิบายค่ะ

Low  carb คืออาหารคาร์โบไฮเดรตต่ำ แทบไม่ทานเลย  ทานผักเพื่อได้คาร์โบไฮเดรต  ไม่ทานอาหารพวกแป้งและน้ำตาล แม้แต่ผลไม้ก็ต้องทานน้อยๆ  เมื่อร่างกายขาดแป้งมาเป็นพลังงาน ก็จะทำการย่อยไขมันสะสมในร่างกายทำให้เกิดสภาวะ ketosis  เมื่อร่างกายใช้ไขมันสะสมทำให้ผอมลง ใช้ลดความอ้วนได้  แต่สาร Cortisal ในร่างกายอาจย่อยกล้ามเนื้อซึ่งเป็นโปรตีนมาเป็นพลังงานด้วยทำให้กล้ามเนื้อไม่แข็งแรง

Adkin diet ก็เป็นการลดความอ้วนแบบหนึ่งทานคาร์โบไฮเดรตต่ำเหมือนกัน แต่ไม่จำกัดโปรตีน ทานได้ตลอดตามความต้องการ ตอนแรกที่ไม่ทานคาร์โบไฮเดรตเกิดสภาวะketosis เช่นกัน  ต่อมาใช้ไขมันและโปรตีนเป็นพลังงาน ทำให้ลดความอ้วนได้  แต่เนื่องจากทานคาร์โบไฮเดรตน้อยมากทำให้ความสมดุลของร่างกายไม่ดี ตามหลักของ adkin ให้ทานไม่เกิน 14 วัน แต่ถ้าคุมไม่ดีได้คาร์โบไฮเดรตเข้ามาเป็นพลังงานเมื่อไร ส่วนเกินพวกไขมันในเนื้อสัตว์ที่ทานไว้จะทำให้คุณอ้วนเกินความต้องการ ฉะนั้นเวลาเลิกต้องดูจังหวะให้ดีด้วย

Ketogenic  diet ก็เป็นการdiet แบบหนึ่งโดยทานอาหารไขมันสูง และทานคาร์โบไฮเดรตและโปรตีนในปริมาณจำกัด รวมทั้งพลังงานก็ถูกกำหนดไว้อย่างแน่นอนด้วย ให้ร่างกายได้พลังงานจากไขมันประมาณ 75-80%  คาร์โบไฮเดรตให้เพื่อเพียงพอให้ร่างกายใช้ในการย่อยสลายไขมัน โปรตีนไว้ซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ และไม่ให้ร่างกายไปย่อยโปรตีนออกจากกล้ามเนื้อ แต่เนื่องจากใช้ไขมันสูงทานยาก เมื่อร่างกายเกิดสภาวะ ketosis สูง นานๆ ระบบต่างๆจะมีปัญหา โดยเฉพาะอาจเกิดนิ่วในไต คอเลสเตอรอลในเลือดสูง ทำให้เกิดโรคหลอดเลือดได้ง่าย

การทานทั้ง 3 แบบไม่ดีต่อสุขภาพทั้งสิ้น การใช้ต้องได้รับการควบคุมและที่แน่ๆ เมื่อการทานจำกัดต้องได้รับการเสริมวิตามิน เกลือแร่หลายชนิดเพื่อเพียงพอความต้องการของร่างกาย การ Diet ทั้ง 3 แบบใช้ลักษณะใกล้เคียงกัน  มีการนำ Adkin diet มาใช้กับผู้ป่วยโรคลมชัก เป็นแบบ Modified Adkin diet คือทานโปรตีนได้มากขึ้นลดไขมันลง สัดส่วนไขมันประมาณ 70% ทานง่ายขึ้นแต่ยังมีสัดส่วนที่แน่นอน

เขียนเองสดๆ ไม่ได้ลอกใครมา ผิดพลาดบ้างก็ขออภัยด้วยนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 20:01 น. โดย NONG »

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 20:29 น. »
แปะๆๆๆ อ่านเข้าใจง่ายดีครับ
สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 21:56 น. »
ถ้าน้องเนยตอบสนองกับคีโตนได้ดี อาหารที่ทานอยู่ตอนนี้มีผลกับเธอแน่นอน เพราะอุดมไปด้วย CHO แต่ถ้าไม่ตอบสนองทานแบบนี้ก็ไม่เกิดอะไรขึ้นหรอกค่ะ
พี่ส่งรูปลูกสาวให้คุณแกมดู ไม่ใช่ว่าทานแล้วจะดูแย่หัวโต ตัวลีบหรอกค่ะ

อยู่ใน e-mail คุณแกมค่ะ  poison_na@yahoo.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 31 สิงหาคม 2010 เวลา 22:01 น. โดย NONG »

• Moderator
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 12:52 น. »
คุณแกม เห็นแล้วเชื่อหรือยังคะว่าไม่ใช่หัวโต ตัวลีบ ตั้งแต่ทานคีโตฯ มาพี่ก็พยายามคุมสมดุลของเกลือแร่ภายในร่างกายด้วยเป็นห่วงเธอมากกว่าลูกคนอื่น ก็คนอื่นแข็งแรงหมด ดูหน้าใส  สวยกว่าเมื่อก่อน ตอนนี้แข็งแรง ว่ายน้ำกับพี่เกือบทุกวัน มีบางวันพี่เหนื่อยเธอก็อดว่ายด้วยเพราะยังไม่กล้าให้ว่ายเดี่ยวกลัว sudep อ.รู้ก็ยังบอกไม่ได้นะห้ามว่ายคนเดียว ตอนนี้เธอทำอาหารทานเองแล้ว ให้หัดไปเลยก็สบายขึ้นหน่อย พี่คำนวณแล้วจดไว้ให้สอนทำอีกครั้งสองครั้งแล้วปล่อยทำเอง มาดูแค่ตอนชั่งน้ำหนักวัตถุดิบว่าถูกต้องไหม ซึ่งก็ใช้ได้คอยกำชับไม่ให้เธอโกงแอบทานขนม ก็ต้องให้ตรวจ urine ketone ตามไปเรื่อยๆ ไม่ใช่ไม่ไว้ใจ แต่เป็นการเตือนให้รู้ว่ายังมีกรอบอยู่ ถ้าเธอไม่แอบทานขนมเมื่อ 6 เดือนก่อน ทำให้ชักเข้า รพ. ก็ต้องนับว่าทานคีโตฯ มาครบปีแล้วไม่มีชักอีกเลย เริ่มทานเมื่อ 10 สิงหาคม 2552 ตอนให้ครั้งแรกให้ทางสาย NG เธอยังหลับอยู่เลย ลุกก็ไม่ได้ แขนขาขยับไม่ได้ นอนเกือบทั้งวัน เห็นตอนนี้แล้วคุ้มเหนื่อยค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 12:59 น. »
ดูรูปน้องเทรนด์ ก็ไม่ถึงขนาดหัวโต ตัวลีบเหมือนกันนะคะ เอ..ทำไมตอนเริ่มทานคราวก่อน น้องเนยถึงดูไม่ได้เลยล่ะนี่ ที่บ้านเลยฝังใจกันน่ะค่ะ วันนี้เริ่มลองคุยกันแล้วว่าลองงดพวกน้ำตาลลงดีมั๊ย เผื่อฟลุ๊คชักน้อยลง อาจได้เริ่มลองทานคีโตนดูบ้าง เค้าก็เห็นด้วยกัน แต่ก็มีบางทีที่หลุดๆ ให้ทานไปบ้าง เคยชินน่ะค่ะกับการให้ทานผลไม้ เบเกอรี่

• Moderator
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันพุธที่ 01 กันยายน 2010 เวลา 13:19 น. »
ลองดูก็ได้ค่ะ แต่พี่ว่าถ้ายังไม่เข้าสภาวะ ketosis ไม่น่าได้ผลอะไร แต่ก็ไม่แน่น่าทดลองเหมือนกันไม่เสียหาย

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 21:27 น. »
ดูรูปน้องเทรนด์ ก็ไม่ถึงขนาดหัวโต ตัวลีบเหมือนกันนะคะ เอ..ทำไมตอนเริ่มทานคราวก่อน น้องเนยถึงดูไม่ได้เลยล่ะนี่ ที่บ้านเลยฝังใจกันน่ะค่ะ วันนี้เริ่มลองคุยกันแล้วว่าลองงดพวกน้ำตาลลงดีมั๊ย เผื่อฟลุ๊คชักน้อยลง อาจได้เริ่มลองทานคีโตนดูบ้าง เค้าก็เห็นด้วยกัน แต่ก็มีบางทีที่หลุดๆ ให้ทานไปบ้าง เคยชินน่ะค่ะกับการให้ทานผลไม้ เบเกอรี่

คุณแกมครับ

เมื่อก่อน ตอนน้องเทรนด์ทานอาหารคีโตนใหม่ๆ ตอนนั้นทานสูตรนมนิวตรามีเจนครับ ก็มีส่วนประกอบคล้ายๆกับนมไก่
แต่น้องเทรนด์ทานไปได้ 2-3 อาทิตย์ คีโตนก็ไม่ขึ้นเลยเหมือนกัน จนสุดท้ายก็เลิกทานไป
เพราะจำได้ว่า หมอเคยบอกว่า บางคนทานแล้วร่างกายไม่ตอบสนองก็มีคือทานไปคีโตนก็ไม่ขึ้น
บางคนใช้เวลา 1-2 อาทิตย์กว่าคีโตนจะขึ้น ซึ่งกรณี 2 ผมก็คิดว่าไม่น่าใช่
ก็เลยคิดว่าน้องเทรนด์คงไม่ตอบสนองต่ออาหารคีโตน ก็เลยล้มเลิกไป
และก็อย่าที่คุณแกมบอกว่า กลัวไม่แข็งแรง ผมเองก็กลัวเช่นกันครับ เพราะก็ผอมไปเยอะเช่นกัน

ช่วงนั้นน้องเทรนด์รู้สึกจะคุมชักได้แล้ว คิดว่าเพราะยา หรือไม่ก็หยุดเอง โดยยังไม่ถึงรอบชักครั้งต่อไป
(แต่จริงๆยังมีชักข้างในอยู่ แต่ไม่ชักให้เห็น แต่ร่างกายก็ยังตัวอ่อน ทานนมก็สำลักง่าย ตอนนั้นยังไม่ทราบจริงๆว่ายังชักข้างในอยู่ แต่ไม่แสดงอาการภายนอก)
ผมก็เลยให้ทานตามปกติ โดยไม่ทานคีโตนแล้ว

แต่พอชักรอบล่าสุดคุณหมอพูดถึงเรื่องการผ่าตัด เหมือนเป็นจริงเป็นจัง
ผมก็แฟนไม่อยากให้ผ่าเลย ประกอบกับโชคหลายๆเรื่องที่ดูจะเหลือเชื่อ
ก็ทำให้ได้มาทานคีโตนเป็นครั้งที่2 ครับ เพราะหลังชนฝาแล้ว
คราวนี้คุณหมอเลยเปลี่ยนสูตรให้ โดยบอกว่า ตัวสูตรนมนิวตรามีเจน ที่เคยทานอยู่เดิม
กดน้ำตาลในนมไม่ลง ก็เลยให้เป็นสูตรนมไก่แทน เพราะจะคุมน้ำตาลและส่วนอื่นๆได้ง่ายกว่ามาก
ก็เลยลองทานนมไก่ดู ตอนแรกก็กังวลเหมือนกัน กลัวจะไม่ขึ้นอีก เพราะคราวที่แล้วที่ไม่ขึ้นก็เหนื่อยเหมือนกัน
สงสารลูกด้วย แล้วก็มีจำกัดน้ำอะไรด้วย ซึ่งตัวผมเองกับแฟนก็คิดว่ามันยุ่งยากมาก
แต่นมไก่นี่ยุ่งกว่าอีก

แต่สุดท้ายพอทานแล้วได้ผล ผมกับแฟนเองก็ดีใจครับ ถึงจะยุ่งยากแต่ได้ผลอย่างนี้ผมกับแฟนก็เลยทำนมไก่ให้
ทานมาตลอด แต่เรื่องสารอาหารก็คงไม่เหมือนกับทานอาหารปกติ ต้องมีวิตามินช่วยด้วย
อย่างที่พี่น้องบอกว่า โปรตีนจะถูกนำมาใช้เป็นพลังงาน ผลกระทบก็จะมี คุณหมอก็บอกด้วยว่า
กระดูกก็อาจจะบางกว่าปกติ ก็แทนแคลเซียมเสริมครับ แต่ถ้าคุมชักอยู่จนหายสนิทได้ ระยะ 2 ปี ก็น่าลองครับ
ส่วนสูตรอาหาร ถ้าจะเปลี่ยนผมก็ว่าจะถามพี่น้อง ให้ช่วยแนะนำคำนวณให้ครับ น้องจะได้ทานอะไรอร่อยๆบ้าง
แต่น้องเทนด์ดีอย่างที่ทานนมไก่ตอนยังไม่ค่อยรู้เรื่อง คงเพราะพัฒนาการช้า
ตอนแรกก็ไม่ทาน แต่ให้ไปให้มาซักพักเขาหิวก็เลยทาน ตอนนี้ก็ทานจนชินแล้วครับ

แต่ที่ผมเน้นเรื่องน้ำตาลเพราะว่า น้องเทรนด์ก่อนชักมีประวัติน้ำตาลมาก่อนทุกครั้ง ย้ำน๊ะครับทุกครั้งจริงๆ
จะต้องทานหวานๆก่อนหน้าที่จะชัก ซัก1-2อาทิตย์ตลอด
ที่คิดเวอร์ๆ ว่า อาจจะเป็นเพราะน้ำตาลอย่างเดียวก็ได้
เพราะ ช่วงทานคีโตน ก็ทานยาคุมชักด้วย

ถ้าคิดแบบบ้านๆ ถ้ายาคุมชักได้จริงๆก็ไม่น่ามีอาการเลย ในใจคิดอย่างนั้น
เพราะไปทานกระหร่ำปรี หวานเข้าซัก 3-4 วัน ออกอาการ เลย แต่ยาก็ยังทานอยู่ คีโตนก็ขึ้น
ตรวจคีโตนตอนมีอาการก็ยังคงขึ้นอยู่ปกติ

ก็เลยสมมติฐานว่าน้ำตาลน่าจะมีผล
ซึ่งผมก็คงไม่เสี่ยงพิสูจน์ แต่เป็นแนวทางล่ะกันครับคุณแกม
เอาใจช่วยครับ ขอให้น้องเนยคุมชักได้ไวๆครับ

สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 22:19 น. »
คุณแกม

ที่บอกว่าทานคีโตนแล้วไม่มีแรงเพราะจำกัดอาหารไม่จริงหรอกค่ะ เราไม่ได้จำกัดพลังงานให้พลังงานมากตามร่างกายต้องการแค่ไม่ให้เกินความต้องการเท่านั้น ที่บ้านพี่คุณย่าก็เหมือนกันหาว่าทานแบบนี้จะมีแรงสู้กับโรคได้ยังไง พี่ก็เลยบอกว่าถ้าทานอย่างอื่นแล้วชักอีกจะเอาไหม ท่านก็เลยจ๋อยๆ ไป ตอนนี้เห็นแล้วว่าเพราะอาหารทำให้หลานสาวกลับมาเหมือนปกติ เลิกบ่นเรื่องอาหารไปเลยมีแต่จะช่วยว่าต้องทำยังไงบ้าง แต่ก็ยังไม่วายพยายามจะเติมโน่นนิดนี่หน่อย พี่เลยต้องบอกแบบเด็ดขาด ห้ามเกินที่คำนวณไม่งั้นไม่ให้ทำให้ ท่านก็เลยตกลง ถ้าอยากลองตอนนี้พอมีเวลาก่อนผ่าตัด แล้วแต่ตัดสินใจนะคะ ยินดีช่วยเหลือค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 23:09 น. »
ขอบคุณคุณป๊อป พี่น้องมากค่ะ เด๋วคงต้องคุยกับคุณหมออีกครั้ง อาจได้กลับมาลองทานใหม่ดูก่อนผ่าตัดค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 03 กันยายน 2010 เวลา 19:24 น. »
น้องเทรนด์ครับ
วันที่ 4 ก.ย.นี้ก็ 1 ขวบ 6 เดือนพอดีเลย
สู้สู้