เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหาร ketogenic diet ของน้องวิน  (อ่าน 44996 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: สูตรอาหาร ketogenic diet
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 00:43 น. »
น้องน่าจะน้ำหนักประมาณ  9.5 กิโลได้ครับ
ผมว่าก็น้อยอ่ะครับ เพราะเขาตัวยาวขึ้นแล้วด้วย อายุก็ขวบเกือบ 4 เดือนแล้ว
พรุ่งนี้จะไปหาคุณหมอพอดี เดี๋ยวจะลองถามดูครับ
เมื่อก่อนตอนน้อง 6 เดือน น้ำหนักตั้ง 10 กิโลกว่าๆแหนะครับ

ขอบคุณครับพี่น้อง
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มิถุนายน 2010 เวลา 11:40 น. »
เมื่อวาน 29/6/53 น้องเทรนด์ไปหาคุณหมอมา

คุณหมอบอกว่า ใหน้องลดนมที่ปกติทานประมาณ 7 ขวด /ขวดละ 4 ออน ต่อวันลง
เหลือ 3 มื้อให้เหมือนเด็กปกติ 1 ขวบ 4 เดือน เขาทานกัน
(ผมว่ามันก็ยากหนะ เพราะพัฒนาการน้องเขา เหมือนเด็ก 4 เดือนเอง)
แต่ก็จะพยายาม แต่คงเอาที่พ่อแม่คิดว่าเหมาะสมที่สุดดีกว่า

คุณหมอแนะนำว่า เนื้อที่กินเป็นอาหาร 3 เวลา ให้เพิ่มเนื้อหมู เนื้อปลา ก็ได้
เพิ่มเท่าไหร่ก็แล้วแต่เรา หมาสนใจแต่เรื่องแป้งกับน้ำตาลเท่านั้น นอกนั้นเพิ่มไปได้เลย

เมื่อวานน้องพัฒนาการประมาณว่า ชูมือขึ้นตอนนอนราบอยู่ แล้วก็เหมือนโยกมือด้วย ปรากฎการใหม่
เหมือนเกร็งโยกมือ แล้วเมื่อวานก็เล่นตอนอาบน้ำ ก็หยิบลูกบอล แล้วก็เหมือนจะปล่อยลงนอกอ่างแล้วก็มองมันวิ่งไป
เอาให้ใหม่ก็หยิบออกแล้วก็ปล่อยอีก ดีใจจัง อิอิ

เล่าเท่านี้ก่อนน๊ะครับ
^.^
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Moderator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 มิถุนายน 2010 เวลา 12:25 น. »
หมอเล่นง่าย เปลี่ยนเป็น modified atkins diet  คุมง่ายกว่ากันเยอะ ยังไงก็ให้คงสัดส่วน FAT: CHO+PROT ไว้จะคุมคีโตนได้ง่ายขึ้น ให้ทานไม่จำกัดเพราะน้องเทรนด์ทานได้น้อย ถ้าทานได้เพิ่มขึ้นจะเพิ่มน้ำหนักได้แน่ เนื้อสัตว์อย่าให้ติดมันเลยนะคุณป๊อบ เดี๋ยวต้องมาแก้อย่างอื่นแทน

เรื่อง modified atkins diet หมอก็เคยคุยกับพี่ แต่พี่ไม่ได้ใช้ เอาชัวร์ เพราะลูกพี่เป็นหนักมาก ในบทความมีเขียนเรื่องนี้ไปนิดหน่อยเผื่อมีใครอยากใช้

เล่นบอลช้าไปนิด แต่ก็น่าดีใจค่ะ แสดงว่ามีพัฒนาการ หยุดไปซะนาน พยายามหน่อยนะคะไล่เด็กอื่นให้ทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 12:04 น. โดย NONG »

• Moderator
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 12:35 น. »
มาอัพเดตสภาพร่างกายของผู้ได้รับอาหาร ketogenic กันหน่อย
เนื่องจาก 1 เดือนที่ผ่านมาลูกสาววัด urine ketone แล้วค่า swing ตลอดแบบไม่น่าเป็นไปได้ วันนี้วัดได้ 3+ วันถัดมาวัดได้ trace  อีก 2 วันวัดได้ 1+ วันถัดไปวัดได้ negative อีก 2 วันวัดได้ 3+ เป็นต้น
 ซึ่งที่ผ่านมาค่า urine ketone ค่อนข้างคงที่ และได้รับการยืนยันจากเจ้าตัวเองว่าไม่มีการรับประทานอาหารใดๆ นอกเหนือจากที่จัดไว้ให้ และเมื่อวัดค่าคีโตนในปัสสาวะได้ลดลงถึงระดับหนึ่งผู้ป่วยก็จะมีอาการความผิดปกติให้เห็น เช่นเริ่มมีอาการเตือน เห็นภาพหลอน ตัวสั่น ในวันที่ ketone ลดลง  ตลอดจนแววตามีความผิดปกติไปจากเดิม ในตอนแรกคุณหมอบอกว่าเป็นไปได้ที่ metabolic ของคนเราในแต่ละวันไม่เท่ากัน การดูดซึมไขมันก็ไม่เท่ากัน แต่ไม่ควรจะแตกต่างกันถึงเพียงนี้ และขอให้สังเกตอาการไปก่อนหากมีอาการเตือนหรือเกิดอาการขึ้นมาจึงจะเพิ่มยาเพื่อควบคุมอาการ จากการวิเคราะห์แล้วถึงวันนี้พอจะสรุปได้ว่า ความเครียด และสภาพร่างกายของผู้ป่วยมีผลต่อ metabolic มาก โดยแสดงให้เห็นจากค่า ketone ที่ได้ ดังนั้นหากรับประทานอาหารตามโปรแกรมได้ผลดีแล้ว ก็อย่าได้นอนใจ ขอให้ตรวจระดับคีโตนเป็นระยะเพื่อเฝ้าระวังความผิดปกติ  ซึ่งอาจมาจากสภาพร่างกายในช่วงเวลานั้นๆ ซึ่งอาจทำให้ผู้ป่วยมีอาการชักตามมาได้  ตอนนี้ผู้ป่วยของข้าพเจ้ากลับสู่สภาวะปกติอีกครั้งโดยไม่ต้องแก้ไขใดๆ  (กังวลซะหลายวัน)  ketone ขึ้นมาเป็น 4+ หน้าตาดูสดใส ร่าเริง แล้วค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 12:39 น. โดย NONG »

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 20:19 น. »
เอ พี่น้องใช้อะไรตรวจครับ ใช้แผ่นตรวจแบบที่ป๊อปใช้ตรวจหรือเปล่าครับ
ทำไมถึงได้แกว่งได้น๊ะ
ของน้องเทรนด์แกว่งอยู่ประมาณ 2 ครับ บางครั้งก็ถึง 3 แต่นานๆครั้ง ส่วนใหญ๋จะอยู่ที่ 2  เป็นหลักหนะครับพี่น้อง
เอ แล้วพี่น้องตรวจคีโตนตอนกี่โมงครับ
สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 20:36 น. »
ใช้strip เหมือนกันค่ะ วัดตอน 7 โมงเช้า ก่อนทานอาหารค่ะ ที่จะบอกก็คือมีโอกาสเกิดแบบนี้ได้ ทานมาครบปีเพิ่งเกิดเหตุการณ์แบบนี้ อ.ก็บอกไม่น่าใช่ แต่เป็นแล้วค่ะ

ออฟไลน์ Namsai

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • น้องน้ำใสค่ะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 10:55 น. »
พยายามแชร์เรื่องคีโตฯ มาเยอะๆนะคะ น้ำใสจะได้มีข้อมูลไว้คอยระวังบ้าง ต้องเรียนรู้จากรุ่นพี่ๆล่ะค่ะ ความรู้แบบนี้หาไม่ได้ที่รพ.แน่ๆ
ตอนนี้น้ำใสกลับมาอยู่ที่บ้านแล้วค่ะ อาการดีเหมือนเดิม แต่ได้คิวเจาะท้องวันที่ 15 กย.นี้ ต้องอดทนรอ เพราะตอนนี้ปิ่นขึ้นกทม.ไม่ได้เลยค่ะพี่น้อง มีงานที่ออฟฟิศเข้ามาเยอะมาก  นึกสงสารลูกเหมือนกัน
คิดถึงทุกคนนะคะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 17:48 น. »
ขอให้น้ำใสแข็งแรงขึ้นเรื่อยๆ พร้อมผ่าตัดนะคะ อย่าเข้าโรงพยาบาลก่อนกำหนดอีกเลย
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Moderator
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 19:37 น. »
อยากรู้อะไรก็ถามได้ค่ะคุณปิ่น ไม่รู้เดี๋ยวไปหาตัวช่วยให้

ตอนนี้เอาแค่ให้ได้เริ่มก่อน  อย่าให้ปอดติดเชื้ออีกนะคะจะได้ไปต่อซะที

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 06:35 น. »
3-4 วันที่ผ่านมา น้องเทรนด์ขอแงมากๆ
แกงอแงมากๆ วันี่เริ่มงอแงใส่ โปรตัสเซี่ยม เยอะกว่าปกติ
แล้วก็มักมีอาการอย่างนี้
แต่พอวันถัดมา ก็ใส่ปกติ ก็ยังงอแงอยู่
วันนี้ก็งอแง
พอดีแม่เขานึกขึ้นมาได้ว่าใส่ กระหร่ำปรี เข้าไปด้วย
ให้กินมาได้ประมาณ 5 วันแล้ว
แล้วกระหร่ำปรีมันหวานกว่าผักอื่นมาก
ปกติให้กินแต่ผักจืด ไม่นึกว่า กระหร่ำปรีจะได้เรื่อง
เพราะ 3-4 วันที่ผ่านมาตัวอ่อน เห็นได้ชัด มีลักษณะแปลกๆ
เป็นจุดสังเกตด้วย

พอรู้เท่านั้น มื่อเช้าทานไปแล้ว ไก่ปั่นกับผักกระหร่ำปรี
เลย ไม่ให้ทานมือกลางวัน แล้วมื้อเย็นทำใหม่ไม่มีผักกระหร่ำปรี

รู้สึกได้เลยว่า เขางอแงน้อยลง
เริ่มกลับมาเหมือนเดิม
เฮ้อ

ประสบการณ์มาใหม่อีกแล้ว
ดีน๊ะ ที่หยุดทัน ไม่งั้นเดี๋ยวเอาอีก

เพิ่มเติมนิดครับ ก็สังเกตดวงตาเหมือนกัน เหมือนแปลกๆไป
แต่เดี๋ยวก็คงดีขึ้นเอง

???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 20:09 น. โดย popja »
สู้สู้

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 10:37 น. »
เมื่อวานมีอาการค้างหน่อยๆเหม่อๆแต่ไม่นาน
วันนี้เช้าตอนอาบน้ำ นิ่งๆไป เป็นช่วงๆ เฮ้อ ส่งสัยมาอีกล่ะ
แต่ขอให้มาแค่นี้ อย่าให้มากกว่านี้เลย
เป็นมากกว่าตอนทานยาลดไข้หวานๆอีก
แม่เขาเริ่มรู้สึก แต่ผมขี้สังเกต รู้สึกมาได้ซักระยะแล้ว
แต่ไม่ได้พูด กลัวแม่เขาคิดมาก
แค่กระหร่ำปรี เป็นไปได้
ตอนนี้ น้องขี้หงุดหงิดมาก อยู่เฉยๆก็ร้อง
โดนนิดโดนหน่อยก็ร้อง
เหมือนมีอะไรคงกวนเขาในหัว
ได้ลองสังเกตตาเขาดู ตอนที่ก่อนจะทานกระหร่ำปรี
ตาเขาจะขยับได้ลื่นดี เวลากรอกตามองตามของ
มองคน เดี๋ยวนี้ เหมือนตาจะกลับไปเหมือนตอนก่อน
คือมองตามไม่ได้ตลอด
คิดไปเองว่าเหมือนกล้ามเนื้อตามันคงควบคุมได้ไม่ดี
คงเห็นไม่ค่อยชัดเหมือนก่อนหน้าจะทานกระหร่ำปรี

ขอให้ดีวันดีคืนล่ะกันล่ะลูกรัก
 :'(

สู้สู้

• Moderator
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 12:51 น. »
เด้กทาน ketogenic อ่อนไหวกับสารอาหารมาก เปลี่ยนแปลงเล็กน้อยก็มีเรื่อง คุณป๊อบเคยดูมั้ยว่าคลื่นชักออกมาจากสมองส่วนไหน ถ้าใกล้ตาสังเกตความผิดปกติของตาจะชัดเจนมากเลย

ขอให้คลื่นสงบกลับไปเหมือนปกติโดยเร็วนะคะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 13:21 น. »
เด้กทาน ketogenic อ่อนไหวกับสารอาหารมาก เปลี่ยนแปลงเล็กน้อยก็มีเรื่อง คุณป๊อบเคยดูมั้ยว่าคลื่นชักออกมาจากสมองส่วนไหน ถ้าใกล้ตาสังเกตความผิดปกติของตาจะชัดเจนมากเลย

ขอให้คลื่นสงบกลับไปเหมือนปกติโดยเร็วนะคะ

ขอบคุณครับพี่น้อง
คงเป็นประมาณซักอาทิตย์ 2 อาทิตย์ หนะครับ ที่มีอาการเยอะ แล้วก็ค่อยๆกลับเป็นเหมือนปกติ
แต่กว่าจะเหมือนก่อนเป็นคงประมาณ เดือนได้ เท่าที่สังเกตจากที่เคยเป็นมาครับ
แล้วครั้งนี้เหมือนเป็นเยอะกว่าด้วย แต่ก็สู้ๆครับ
ให้น้องคนอื่นคุมชักได้ตลอดเลยครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 23:23 น. »
ช่วงวันสองวันนี้ พยาบาลชั้น 7 พูดถึงน้องอินเทรนด์กันด้วยค่ะ ว่าหายเงียบไปเลย แกมก็ยิ้มๆ ไม่ได้พูดอะไร (ใจอยากจะบอกว่าเค้าคุมชักมาได้ 6 เดือนแล้วค่า)
วันนี้อาจารย์เข้ามาตรวจน้องเนยก็พูดถึงเรื่องคีโตน ว่าอยากจะลองให้กินดูใหม่อีกที เพราะได้ผลชะงัดมาหลายรายแล้ว... เฮ้อ เห็นสภาพน้องเนยผอมจัด หัวโต ตัวลีบ แล้วแกมกับที่บ้านทำใจไม่ได้จริงๆ ค่ะ แล้วเค้ากินยากมากด้วย :-[
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 23:51 น. »
ช่วงวันสองวันนี้ พยาบาลชั้น 7 พูดถึงน้องอินเทรนด์กันด้วยค่ะ ว่าหายเงียบไปเลย แกมก็ยิ้มๆ ไม่ได้พูดอะไร (ใจอยากจะบอกว่าเค้าคุมชักมาได้ 6 เดือนแล้วค่า)
วันนี้อาจารย์เข้ามาตรวจน้องเนยก็พูดถึงเรื่องคีโตน ว่าอยากจะลองให้กินดูใหม่อีกที เพราะได้ผลชะงัดมาหลายรายแล้ว... เฮ้อ เห็นสภาพน้องเนยผอมจัด หัวโต ตัวลีบ แล้วแกมกับที่บ้านทำใจไม่ได้จริงๆ ค่ะ แล้วเค้ากินยากมากด้วย :-[

คุณแกมครับ
อาหารคีโตน จริงๆแล้วเห็นพี่น้องว่าทำได้หลายเมนูหลากหลายน๊ะครับ
หลักการ คุณหมอให้คุมน้ำตาลอย่างเดียวครับ พวกแป้งด้วย ที่จะเปลี่ยนเป็นน้ำตาลตอนย่อย
ผมว่า ถ้าน้องเนยลองทานดูอีกซักตั้งก็น่าจะดีน๊ะครับ
ส่วนเมนูลองให้พี่น้องคิดให้ก่อนล่วงหน้าเลยดีกว่าไหมครับ ให้คุณแกมบอกว่าน้องเนยชอบทานอะไร
แล้วให้พี่น้องช่วยหาสูตรอาหารที่ทำได้แบบนั้นเลย แต่คุมน้ำตาลอยู่ด้วย
ลองคุยกับพี่น้องดูก่อนน๊ะครับ ผมเชียร์เลยยย เอาใจช่วยด้วย สู้ๆครับ
สู้สู้