เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำเรื่องยาค่ะ  (อ่าน 5505 ครั้ง)

ออฟไลน์ katai

• Newbie
  • *
สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำเรื่องยาค่ะ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2011 เวลา 09:37 น. »
สวัสดีค่ะ ต่ายเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากจะขอคำแนะนำเรื่องยา จากผู้ที่เคยมีประสบการณ์หน่อยค่ะ
คือ ต่ายตอนนี้อายุ 32 แล้วนะคะ แต่เริ่มรักษาอาการลมชักมาตั้งแต่อายุ 15 อาการของต่ายรักษาไม่หาย ทั้งเอ็กซเรย์ MRI ทุกอย่างแล้ว ไม่พบสาเหตุ หมอบอกต้องกินยาต่อไปเรื่อยๆ เพื่อคุมอาการชัก รักษาด้วยยา Depakin 500 mg และ Tegretol 200 mg มานานค่ะ ใช้ยา 2 ชนิดนี้ ควบคุมได้ค่ะ แต่ขาดยาไม่ได้เลยแม้แต่วันเดียว(แอบขาดยา) จะเกิดอาการชักทันที ที่ดีมากก็คือ หน้าใสปิ๊ง ไม่เคยเป็นสิวเลย แต่ผลข้างเคียงคือ อ้วนค่ะ(สูง 165 แต่น้ำหนัก 57) แล้วก็ง่วง เพลียด้วยค่ะ มันจะไม่อยากทำอะไรเลยนอกจากนอน
แต่ว่าเมื่อปีที่แล้ว ต่ายเข้าปรึกษาหมอ เพราะว่าอยากมีลูก หมอเลยให้เปลี่ยนยาไปเป็น Tegretol CR 200 mg อย่างเดียว แต่หมอก็ยังไม่ให้มีลูกตอนนี้ค่ะ รอไปสักพัก ซึ่งมันดีมากเลยนะคะ ยาตัวนี้มันไม่ทำให้เวียนหัว ไม่ปวดหัวไมเกรน ง่วงเล็กน้อย ที่ดีมากคือ ไม่อ้วนค่ะ (ตอนนี้น้ำหนัก 48) แต่มันกลับมีผลข้างเคียงที่สำคัญคือ มันเกิดอาการผื่นแพ้ และสิวด้วยค่ะ เต็มหน้า เต็มหลังเลย ซึ่งต่ายไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน รับตัวเองไม่ได้เลยค่ะ ไปรักษาที่วุฒิศักดิ์แล้วก็ไม่หาย ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ
ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆ สมาชิกท่านใด ที่เป็นแบบเดียวกันมั้ยค่ะ แล้วถ้าต่ายอยากจะเปลี่ยนยา ควรจะใช้ตัวไหนดีคะ ความจริงต่ายก็เกรงใจคุณหมอนะคะ ออกจะเรื่องมากสักหน่อยค่ะ อ่อ...ต่ายแพ้ยา Penicillin ด้วยค่ะ แนะนำด้วยนะคะ...ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำเรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2011 เวลา 12:49 น. »
ประสบการณ์ของคุณต่ายเหมือนประสบการณ์สมาชิกเก่าเราคนนึงชื่อคุณต่ายเหมือนกันแต่ไอ้เรื่องน้ำหนักกับสิวนี่ในเวปอาจไม่มีใครเป็น ส่วนใหญ่ขอให้ยาคุมอาการชักอยู่เป็นพอใจ เพราะมคนก็ค่อนข้างยากในการคุมแต่ดูเหมือนอาการคุณต่ายคุมได้ไม่ยาก ก็ลองปรึกษาหมอดูค่ะ แต่ระวังเปลี่ยนไปมาดื้อยาคุมอาการไม่อยู่จะลำบากกว่าเป็นสิวกับอ้วยเยอะนะคะก็ขอให้ประสบความสำเร็จดังใจหมายค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำเรื่องยาค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2011 เวลา 13:52 น. »
หวัดดีค่ะ
ประวัติคล้ายกัน ไม่ทราบว่า คุณหมอแจ้งหรือเปล่าว่า Tegretol CR  ตัวนี้ ทำให้คนไข้ ขาดกรดโฟลิคมาก
การตั้งครรภ์ อาจจะทำให้ทารกพิการได้ (แต่หมอจะให้ทานโฟลิคเสริมได้ )แต่จะอนุญาตให้ตั้งครรภ์โดยทานโฟลิคเสริมประมาณ 1 ปีก่อน และที่สำคัญ คือ การคุมชักได้ดี ในระดับที่หมอเห็นควร
และระหว่างตั้งครรภ์ ต้องตรวจ อัลตร้าซาวด์ 3D ทุก 2 อาทิตย์ (ซึ่งเดี๋ยวนี้ อาจจะพัฒนาเครื่องเป็นรุ่นใหม่ๆ แล้วก็ได้ค่ะ)
ไม่รวมตรวจครรภ์ธรรมดานะค่ะ
ใน 1 เดือน ต่ายต้องไปพบหมอถึง 4 ครั้ง เพราะรวมตรวจลมชักทุกเดือน การกินยาโดสต่อวันเท่าเดิม แต่กระจายออกไป เช้า-กลางวัน-เย็น

การเปลี่ยนยาคงต้องขึ้นอยู่กับดุลพินิจของแพทย์ค่ะ ตั้งแต่ทานยาลมชักต่ายเองก็ขนเริ่มขึ้นและไปเป็นสิว ต้องเข้าๆ ออกๆ คอยรักษาสิว ไม่หมดไปกับค่ายา ก็ไปหมดกับยารักษาสิวแทน
หมอรักษาสิวเองยังบอกว่า น่าจะมาจากยาลมชัก
และตัวที่คุมได้ดีคือ กรดวิตตะมินเอ  ซึ่ง เคยทานแล้ว ลุ้นกันทั้งยาลมชัก ทั้งกรดวิตตะมินเอ ว่าลูกจะพิการหรือเปล่า

ตอนนี้ที่ทำแล้วค่อนข้างเห็นผลรักษาสิว ปลอดภัย ก็ meso-acne แต่ราคาแพงมาก เลยไม่ค่อยได้ทำบ่อยค่ะ
สิวยังมีขึ้นอยู่เรื่อยๆ

และได้แจ้งทางวุฒิศักดิ์หรือเปล่าว่า เราเป็นลมชัก  การใช้หัตการที่มีไฟฟ้าเกี่ยวข้อง มีส่วนกระตุ้นให้การชักได้ เช่นเลเซอร์ เพื่อให้หน้าใส ลบรอยดำ (เพราะวุฒิศักดิ์จะมีการทำ IPL เพื่อลบรอยดำ ถ้ารักษาสิวได้แล้ว) หรือแม้แต่ ไอออนโต ก็ยังไม่น่าเสี่ยงเลยค่ะ
IPL นี้ บอกตรงๆว่า จะเป็นตัวที่วุฒิศักดิ์เชียร์มาก เพราะต้นทุนต่ำ แต่ได้ราคา (อาจจะเขียนตรงไปหน่อยค่ะ)

การตั้งครรภ์ กับการให้นมบุตร อุ้มเด็กทารก เป็นเรื่องที่เสี่ยงมาก สำหรับคนที่ยังคุมชักไม่ได้

ไม่มีหมอคนไหนกล้าที่จะรับฝากครรภ์ต่ายเลย มีแต่ถามว่า ...แน่ใจแล้วหรือ ถ้าให้เลือก หมอต้องเลือกแม่
ต่ายวิ่งเรื่องอยู่ประมาณ 2 อาทิตย์
จนสุดท้ายต้องรอพบอาจารย์ชัยชน  เพื่อขอลายเซนต์รับรองให้ต่ายเสี่ยงได้ แล้วค่อยส่งต่อไปแผนกสูติรับฝากครรภ์

ต่ายเอง ตอนที่ลูกเกิดจำได้ว่า เหนื่อยสุดๆ  เหตุกระตุ้นการชักมาครบแทบหมด  เครียด / ได้นอนวันละ 2-3 ชม. ฯลฯ

สำหรับ นน.ของต่ายไม่มีปัญหา มีแต่ นน.ตัวน้อยไปนะค่ะ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2011 เวลา 14:40 น. »
คุณหมอที่มหาราชนครเชียงใหม่ บอกว่า ต่ายสามารถมีลูกได้ปกติ แต่อาจจะมีลูกยากสักหน่อย ยาตัวเดิมที่อาจมีปัญหาถ้าจะมีลูกก็คือ Depakine เลยเปลี่ยนเป็น Tegretol CR  ได้ยินคุณต่ายบอกแบบนี้ เลยสับสนเลยอ่ะค่ะ ไม่กล้ามีลูกเลย อิอิ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 ธันวาคม 2011 เวลา 20:14 น. »
ค่ะ คนลมชักก็สามารถมีลูกมีครอบครัวได้เหมือนคนปกติ

แต่การตั้งครรภ์ต้องอยู่ในดุลพินิจเห็นสมควร และได้รับยาน้อยที่สุด แล้วคุมชักได้
การคลอดแบบผ่าตัดเลี่ยงเด็ดขาด ต้องคลอดเองธรรมชาติ เพราะจะทำให้เจ็บแผล และอาจจะกลับไปชักที่บ้านได้
ซึ่งต้องสัมพันธ์กับตอนที่ตั้งครรภ์ว่า จะทำอย่างไรให้เด็กตัวไม่ใหญ่ แข็งแรง เพื่อให้เขาคลอดได้เอง คือการรับประทานแป้งน้อย น้ำมากๆ กินไข่ทุกวัน ฯลฯ

ออกจากห้องคลอดแล้วแทนที่จะไปอยู่ห้องพักคลอด กลับไปอยู่ ICU แทน

ระยะที่ตั้งครรภ์ต้องตรวจอัลตร้าซาวด์ 3 D ตลอดจนเด็กสร้างอวัยวะครบ (ประมาณ 6เดือน)
ต่ายไม่ทราบว่าคนอื่นๆ เขาอัลตร้าซาวด์เด็กกันอย่างไร แต่ต่าย ต้องใช้เวลา มากกว่า 1 ชั่วโมง
ดูอวัยวะ ทั้งนอก-ใน ตามช่วงอายุของอาทิตย์เด็ก
ตอนนี้ต่ายเองไม่ทราบว่า เมืองไทยมีเครื่องทันสมัยกี่เครื่อง หรือกี่รพ.แล้ว

ลุ้นกันแบบน้ำตาแทบไหล ทั้งยาลมชัก ทั้งกรดวิตตะมินเอ

หรือความรู้สึกที่บ่งบอกว่า เด็กยังมีชีวิตอยู่ เช่นลูกดิ้น/เด็กเตะ  ต่ายไม่ทราบ
นอกจากเวลาตรวจครรภ์แล้วหมอบอกว่า?ไม่เป็นอะไร?

และแน่นอนคนที่เลี้ยงลูกกลับไม่ใช่แม่ แต่เป็นสามีค่ะ ต่ายแทบไม่ได้อุ้ม ได้แค่โอบ หรือนอนอุ้มเขาบนที่นอน
มาอุ้มตอนที่เขาโตแล้ว และค่อนข้างแน่ใจว่า คุมชักได้แล้ว โดยที่ไม่ต้องมีสามีมาคอยเฝ้าหรือประครองกันลูกหล่น

ต่ายเขียนจากประสบการณ์ตัวเอง อาจจะไม่ใช่จากหมอนะค่ะ

.........หมายเหตุ  เราเป็นสิว และกลุ้มเหมือนกันค่ะ วฺฒิศักดิ์เคยไปเหมือนกันค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 28 ธันวาคม 2011 เวลา 23:52 น. »
อ่านแล้ว นับถือความพยายามของคุณต่ายมากเลยค่ะ นึกถึงตัวเองตอนท้องและเลี้ยงลูกหลังคลอด ว่าหนักหนาแล้ว เทียบไม่ได้เลยกับเรื่องราวของคุณต่าย (อย่าลืมเก็บไว้ให้ลูกน้อยอ่านด้วยนะคะ..เค้าจะได้รู้ว่าแม่รักและต้องการเค้ามากแค่ไหน :)  )  เป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 29 ธันวาคม 2011 เวลา 08:22 น. »
ขอบคุณนะค่ะ ต่ายเขียนค่อนข้างละเอียดไปหน่อย เพราะจากประสบการณ์

ต่ายอยากเผื่อให้ คนที่เป็นลมชัก แล้วตั้งครรภ์ หรือ อยากตั้งครรภ์ จะได้พอหาข้อมูลได้บ้าง
ซึ่งบอกตรงๆว่า ต่าย หน้ามืดทำอะไรไม่ถูก ตอนที่รู้ว่าท้อง คุมไม่อยู่ คำแรกที่คิดออกมาจากหัว คือ ทำแท้ง
จากท่าทางตอบรับของหมอฝากครรภ์ซึ่ง ใช้คำว่า "ถ้าให้หมอเลือก หมอเลือกแม่" และส่ายหัวไม่รับฝาก
ทำให้ต่ายแทบนั่งไม่ติด จนต้องขอพบ อาจารย์ชัยชน (หมอท่านอื่นที่จุฬา หมอสูติก็บอกว่า รอหมอชัยชนเซนต์มาก่อน)

และหมอชัยชนพิจารณาแล้วก็บอกว่า จากประวัติชักแล้ว อาการหนักไปทางชักเหม่อ GTC มีน้อยมาก จึงไม่น่าห่วงเท่าไหร่
และยากันชักปัจจุบันโอกาสทำให้ทารกพิการมีน้อยมาก

และสิ่งที่ต่ายได้รับผลตอบแทนจากลูกคือ  เมื่อเขามาเกิด อาการชักที่คุมไม่ได้ยาวกว่า 15 ปี นั้น  หายไปทันที
ทั้งๆที่เพิ่งตรวจด้วยเครื่อง eeg เมื่อเดือนนี้ คลื่นชัก ยังเยอะมาก จนอาจารย์โยธินยังต้องถามว่า แน่ใจหรือว่า ตัวเองไม่ได้ชัก

จากที่ก่อนคลอดชักทุกวัน เกือบทั้งวัน จนล้มกระแทกหลายที ทุกวันนี้คุมชักได้แล้วค่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 04 มกราคม 2012 เวลา 14:07 น. »
ดีใจกับคุณต่ายด้วยนะคะที่คุมอาการชักได้แล้ว ต่ายก็จะสู้ๆ เหมือนกันค่ะ

• Newbie
  • *
ชักส่งท้ายปี...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 04 มกราคม 2012 เวลา 14:27 น. »
เมื่อวันที่ 30 ธันวาคม 2554 ที่่ผ่านมา ต่ายชักในห้องน้ำค่ะ ไม่รู้ไปกระแทกกับอะไร จมูกถลอก ปากแตก หูฉีกกันเลยทีเดียว ช่วงนี้ก็เลยพักผ่อน ก็เลยเพิ่งได้โอกาสเข้าเว็บ มาอวยพรทุกคน ขอให้ทุกๆ คน มีกำลังใจต่อสู้กับลมชัก สุขภาพแข็งแรงกันทุกคนเลยนะคะ สวัสดีปีใหม่ค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 04 มกราคม 2012 เวลา 18:31 น. »
เอาใจช่วยให้หายไวไวครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 04 มกราคม 2012 เวลา 21:28 น. »
เอาใจช่วยเหมือนกันค่ะ รอให้คุมชักจนอาการที่หมอไว้ใจแล้ว แล้วค่อยเตรียมพร้อมจะมีลูกก็ได้ค่ะ
ตอนนี้ ยินดีเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ