เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: กินเดพากินมา2ปี ผลออกมาน้องชักอีก มีใครเจอแบบเราบ้าง  (อ่าน 3833 ครั้ง)

ออฟไลน์ naynae

• Jr. Member
  • *
กินเดพากินมา2ปี ผลออกมาน้องชักอีก มีใครเจอแบบเราบ้าง
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 ธันวาคม 2011 เวลา 21:27 น. »
ลูกเรา ชักเหม่อ ทานยามาตลอด 2 ปี  คุณหมอบอกให้ทานยาเดพากินตัวเดิม ต่อไป ถามคุณหมอก้อบอกว่า เด๋ว
ก้อหาย ทานยาไปเรื่อยๆก่อน  เราเองค่อนข้างกังวล ว่าน้องจะหายจิงหรือไม่ กลับมาแอบสงสัย ว่าหมอ ไม่เปลี่ยนยาหรือเพิ่ม ปริมาณยาใดๆเลย
ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆหน่อยคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: กินเดพากินมา2ปี ผลออกมาน้องชักอีก มีใครเจอแบบเราบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 ธันวาคม 2011 เวลา 22:11 น. »
ความหมายที่บอกคือ ทาน เดพากิน เท่าเดิม ไม่มีการปรับเปลี่ยนยาเลย ทั้งๆ ที่อาการชักเหม่อยังมี
-หมอบอกว่า ทานไปเรื่อยๆ เด๋ว ก็หาย   ไม่จริงค่ะ เพราะเคยมาแล้ว หมอไม่ยอมรับว่า การชักเหม่อคือการชักชนิดนึง ไม่เปลี่ยนปรับยา สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนที่รักษา เพราะตอนนั้น อาการคุมไม่ได้(ชักเหม่อ) 
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
Re: กินเดพากินมา2ปี ผลออกมาน้องชักอีก มีใครเจอแบบเราบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2011 เวลา 00:26 น. »
ตอบได้ไงเดี๋ยวก็หาย กินยามา 2 ปี อาการเหมือนเดิมยังไม่เลิกเดี๋๊ยวอีกหรือ น่าจะคุยกับหมอให้รู้เรื่อง ปล่อยให้ชักเหม่อแบบนี้ไม่ดีแน่ หมอเคยให้ทำ eeg หรือยังค่ะ ถ้าเคยผลเป็นอย่างไรบ้าง
หากน้องอาการไม่ดีขึ้นและหมอไม่มีแผนจะทำอะไรเพิ่มขึ้น ลองหา second opinion ปรึกษาอาการดูดีกว่าค่ะ เผื่อจะมีอะไรดีขึ้น ชักบ่อยๆ สมองเสียหมด พัฒนาการของน้องดีไหมคะ ลองเล่าอาการของน้องให้มากกว่านี้หน่อยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2011 เวลา 10:29 น. โดย NONG »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2011 เวลา 07:07 น. »
อาการประมาณคะ เดินอยู่ดีๆแล้วหยุด 20 วิ (ชักคะ) และก้อเดินต่อ เป็นมานานเกือบปีเหมือนกัน ตอนแรกไม่รู้ว่ามีโรคแบบนี้ ตอนแรกนึกว่ามีแต่ลมชักเกร็ง บ่อยๆถี่ เลยพามาหาหมอ
เคยตรวจ MRI สมองปกติคะ ครั้งแรกที่ตรวจ EEG หมอบอกว่า ชักเหม่อ หมอเห็นกะตาเลยว่าชัก แต่อาการลูกสาว ชักเหม่อ นานกว่าปกติคะ  กินยามาเรื่อยๆตลอดไม่ขาด ภายใน 2 ปี ก้อมี EEG ประมาณ 2 ครั้ง ครั้งที่ 3 หมอบอกให้ตรวจดูผล เพื่อจะหยุดยาได้หรื่อไม่ ผล ยังชักอยู่ เราจะลองเปลี่ยนโรงพยาบาลอยากได้คุณหมอที่เก่งๆ มีที่ไหนแนะนำบ้างคะ  หมอออกตรวจวันไหน กี่โมง  :\'(

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2011 เวลา 08:48 น. »
เพื่อจะหยุดยาได้หรื่อไม่ ผล ยังชักอยู่
เหมือนกันค่ะ หมอให้หยุดยา และลดยาลงเรื่อยๆ ทั้งที่ต่ายยืนยันว่า ยังชักเหม่ออยู่
ได้ผลได้หมอเห็นเหมือนกัน ลมบัาหมูเลยค่ะ หมอเลยค่อย เออออ ว่ายังหยุดยาไม่ได้
แทบเรียกว่า เปลี่ยนเป็นคนละคนจากลมบ้าหมูชุดใหญ่ ที่คุณหมอจัดยาให้!!
เป็นหมอที่ รพ.ตากสิน เมื่อราวๆ 10 ปีที่แล้ว  คลีนิคส่วนตัวอยู่ที่แถวบางบอน

แนะนำว่า หาที่ย้ายได้เลยค่ะ ถ้าให้ดี หมอที่แนะนำคุณว่า เด๋วก็หายได้แค่..ชักเหม่อ
บอกให้หมอเข้าเวปนี้ได้เลย คุณหมอ จะได้ความรู้อะไรอีกเยอะ ก่อนที่จะไปรักษาคนไข้คนอื่น
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2011 เวลา 10:34 น. »
คุณต่ายเล่นหนักเลยนะ 555 ไปบอกหมออย่านั้นเดี๋ยวมาโจมตีเวปเรานะนี่
ไม่รู้น้องnaynae รักษาอยู่ที่ไหนกับหมอท่านไหน ถ้าอยากลองปรึกษาหมอท่านอื่น ลองดูในกระทู้สมาชิกอื่นก่อนก็ได้ค่ะ หรือสะดวกโรงพยาบาลไหน รัฐหรือเอกชน ต้องเบิกไหม อยู่ใน กทม.หรือ ตจว. บอกมาอีกทีดีไหมคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2011 เวลา 11:51 น. »
คุณต่ายเล่นหนักเลยนะ 555 ไปบอกหมออย่านั้นเดี๋ยวมาโจมตีเวปเรานะนี่
แหม.. หมอมาอ่านดูจะได้รู้น่ะว่า มีคนไข้คนนึงเคย ชักหนักมาก เพราะหมอตีความอย่างนั้นจริงๆ
จะได้ลด "อีโก้" ลงบ้าง

ถ้าหมอ ยังคงยืนยันคำเดิมว่า "เดวก้อหายเอง"

แนะนำ ย้ายด่วนเลยค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นหมอที่ไหน จะได้ ...ปักหมุด!!!

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2011 เวลา 12:39 น. »
ขอไม่เอ่ย ชื่อ รพ ดีกว่าคะ ตัดสินใจแล้วคะ น่าจะเป็นโรงพยาบาล รัฐ มีที่ไหนแนะนำคะ
ขอบคุณล่วงหน้าคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2011 เวลา 19:27 น. »
รพ.รัฐที่มีหมอโรคลมชักโดยตรงลองเลือกดูนะคะ รพ.เด็ก จุฬา ศิริราช  รามา พระมงกุฏ  มีสมาชิกรักษาอยู่ทุกที่ค่ะ  รพ.รัฐ คชจ.ถูกหน่อย แต่ไม่สะดวกรวดเร็วเหมือน รพ.เอกชน ถ้าเบิกได้อาจหาหมอที่อยู่ที่รพ.เอกชนและประจำ รพ.รัฐด้วย เวลาไปตรวจที่ รพ.เอกชน จะได้ปรึกษาได้ละเอียดกว่า นานกว่า แล้วไปเบิกยาไปหา รพ.รัฐก็จะประหยัดได้มากเหมือนกัน สมาชิกหลายคนก็ใช้วิธีนี้ เลือกตามที่สะดวกละกันค่ะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2011 เวลา 23:42 น. »
เจ้าของกระทู้ พอจะมีคลิปน้องตอนชักเหม่อไหมคะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 ธันวาคม 2011 เวลา 08:40 น. »
คุณ NONG คะ เบิกไม่ได้อะคะ แต่ถ้าไปตรวจที่บำรุงราษ หรือกรุงเทพ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่  คะ
คุณแกมแม่เนย คะ คลิป ไม่มีอะคะ เดิน และหยุดเฉยๆ เลย นิ่งๆ ตาเหลือบๆหน่อย
และก้อเดิน ต่อ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 ธันวาคม 2011 เวลา 08:40 น. »
จริงชักเหม่อที่แอนเคยเห็นก็ลูกคุณออย นะและที่รู้รู้ก็ยังมีเหม่ออีกมากเลยค่ะ คุณแกม ลองให้คุณออยถ่ายให้ดูซิ เพราะเรียกว่า เหม่อทุกครึ่งชัวโมงเลยล่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 19 ธันวาคม 2011 เวลา 10:07 น. »
ไม่มีแล้วลูกคุณออยไม่มีเหม่อนะ วันก่อนนั่งเล่นกันเกือบ ชม.ไม่เห็นมีเหม่อเลย ตอนนี้ว่าหัดเดินได้แล้วเดินใหญ่เลย น่าจะไปได้ดี

ตรวจที่ รพ.บำรุงราษฎร์ หรือ กรุงเทพ ราคาน่าจะพอกัน  OPD ครั้งนึงประมาณ 700 - 800 บาท ไม่รวมค่ายา ซึ่งน่าจะขอหมอซื้อนอก รพ.ได้

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 ธันวาคม 2011 เวลา 19:23 น. »
ทาน depakine แล้วเคยเจาะเลือดวัดระดับยามั๊ยคะ เพราะหากระดับยาไม่ถึงก็ทำให้คุมชักไม่ได้ หรือหากระดัายาสูงแล้วยังคุมชักไม่ได้ หมอน่าจะต้องเปลี่ยนยาหรือใช้วิธี combine นะคะ หากไม่วัดระดับยา หรือหมอก็ไม่เคยปรับให้ แม้จะยังชักเป็นประจำ ก็ควรต่้องรีบเปลี่ยนหมอค่ะ เพราะหากปล่อยให้ชักบ่อยๆ จะยิ่งรักษายากค่ะ