เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นลมชักมากว่า 10 ปี หลายรูปแบบมาก เพิ่งไปรักษที่ศิริราชเป็นครั้งแรก แนะนำด้วยคะ  (อ่าน 4261 ครั้ง)

ออฟไลน์ patnaree

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่นะคะ ขอเล่าเรื่องสักนิด สามีเป็นโรคลมชัก มาสัก 10 ปีกว่า ๆ แล้วไม่เคยรักษาเป็นเรื่องเป็นราว เพราะตัวเองไม่คิดว่าเป็น เป็นคนอารมณ์ร้อนมาก แปรปรวนง่าย ดูแลกันแบบตามประสา ดิฉันเองก็ได้ข้อมูลเรื่องการดูแลมาจากเว็บต่าง ๆอาการตอนนี้เป็นมากขึ้น เรื่อย ๆ เดือนนึงก็ไม่ต่ำกว่า 5 ครั้ง เป็นได้ตลอดเวลา หลัง ๆ มานี้พอที่จะคุยกันรู้เรื่องก็เลยลองคุยให้ไปรักษาก็ยอมแล้วตอนนี้ได้มาพักอยู่กับพี่สาวที่ จ.ชัยภูมิค่ะ พี่สาวเค้าจะพาไปตรวจและรักษาที่ รพ.ศิริราช พอดีได้เข้ามาที่เว็บนี้ ได้อ่านแล้วได้ข้อมูลดี ๆ เยอะมาก ทุกคนให้กำลังใจและให้คะแนะนำที่เป็นประโยชน์มากเลยสมัครเข้ามาค่ะ อยากจะขอคำแนะนำว่าควรไปหาหมอท่านใดค่ะ และควรจะเตรียมตัวอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
การเตรียมตัว ก็ จดทุกอย่างเท่าที่จำได้ เท่าที่รักษามา(ทั้งต่อเนื่องและไม่ต่อเนื่อง) อาการที่แสดงออกมา
เน้นว่า ขอให้จด สรุปแล้วยื่นให้หมออ่าน เนื่องจาก รพ. รัฐ คนไข้จำนวนเยอะ และจากอายุ ประวัติค่อนข้างยาว
อาจจะทำให้รายงานหมอไม่หมด(หรืออาจจะลืม)
ส่วน รพ. อยู่ที่การตัดสินใจ และอาจจะสอบถามจากกระดานบอร์ดแชท จะดีกว่า ลงไว้ในกระทู้
เผื่อจะได้ มีคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิก ว่า อาการชักเป็นอย่างไร

ส่วนข้อควรระวังมีมาก สำหรับคนเป็นลมชัก อ่านได้จากบอร์ดที่ปักหมุดไว้
อีกทั้งประโยชน์จากสิทธิ 30 บาท จากบอร์ดด้วยนะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
พบหมอ รพ.รัฐ ปกติเลือกหมอไม่ได้ค่ะ ซึ่งที่ ศิริราช มีหมอเชี่ยวชาญด้านลมชักประจำอยู่ เมื่อไปตรวจหลังสอบถามอาการแล้วคงได้ตรวจกับหมอทางประสาทวิทยา นอกจากทราบวันออกตรวจที่แน่นอนของหมอที่ต้องการ ในเวปที่รักษาอยู่ศิริราชเป็นเด็กรักษาแผนกเด็กหมดเลยไม่รู้จะแนะนำหมอท่านไหนให้ค่ะ
อย่างที่คุณต่ายบอก เตรียมประวัติ อาการที่เป็น ยาที่เคยทาน ไว้คุยกับหมอ แต่ศึกษาเรื่องสิ่งกระตุ้นชักเพื่อหลีกเลี่ยง รีบไปรักษาโดยเร็วค่ะ ทิ้งไว้เป็นสิบปี ถ้ารักษาแต่เนิ่นๆ อาจรักษาให้หายขาดได้ ตอนนี้คงต้องขอให้คุมชักให้อยู่ก่อนแล้ว

ออฟไลน์ patnaree

• Newbie
  • *
สามีเป็นลมชักมานานกว่า 10 ปีแล้วไม่เคยรักษาต่อเนื่อง อาการเป้นมากขึ้นเรื่อย ๆ เป็นทั้งแบบชักกระตุกทั้งตัว , เกร็ง ,วูบ ,ทำอะไรซ้ำ ๆ เคี้ยวปากไปมา ไปยอมรักษาเพราะคิดว่าตัวเองไม่เป็นอะไร ก็ดูแลกันแบบตามสภาพ จนตอนนี้ได้ไปรักษาที่ รพ.ศิริราชเป็นครั้งแรก ไปไม่เจอหมอเฉพาะโรค เลยให้ นศพ.เช็คประวัติและให้ อ.หมอ นัด สแกน eeg วันที่ 26 ธค 54 นี้ค่ะ และนัดฟังผล วันที่ 4 มค.55 พร้อมกับให้เจอกับหมอวัฒนชัย โชตินัยวัตรกุล  พอมีใครรู้จักบ้างมั๊ยคะ ยังงัยก็ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ   

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
เชิญไปมีตติ้ง เพื่อพบปะ แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันแบบตัวเป็นๆ ดีหรือเปล่าคะ
อาการที่บอก ก็มีชักหลายอย่างรวมอยู่ ส่วน รพ.รัฐเลือกหมอไปไม่ได้จริงๆค่ะ
แล้วแค่คิวค่ะ

การอ่านผล eeg อยู่ที่ความเชี่ยวชาญของแพทย์ด้วย

ถ้าสามารถไปมีตติ้งได้ จะได้คุยกันมากกว่านี้นะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@