เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: คนป่วยผู้ใหญ่เป็นลมชักอยู่ในlomchakclub.comหรือเปล่าคะอาการเหมือนกันมั๊ยคะ  (อ่าน 2701 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanwara

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะlomchakclub.comทุกท่านนะคะ ดิฉันชื่อกัญวรา ค่ะอายุ29ปี พอดีว่าแฟนอายุ32ปี เป็นลมชักตอนเด็กประมาณ8ขวบ แล้วกลับมาชักประมาณอายุ25 คะ ก่อนหน้านี้รักษาตัวที่รพ.จุฬาคะ แต่ไม่ได้ต่อเนื่องคะแต่ยังทานยาตัวเดิมอยู่คะ สังเกตุอาการแฟน พักหลัง ๆ รู้สึกว่าแฟนจะช้าคิดช้า พูดช้าคะทรงตัวไม่ค่อยนิ่ง ชักแบบเหม่อ เคี้ยวปาก เกร็ง แต่ยังทำงานปกติคะ อยากทราบว่ามีท่านสมาชิกที่เป็นลมชักในผู้ใหญ่อาการจะเหมือนกันมั๊ยคะตอนเด็กแฟนไม่เคยได้รับการรักษานะคะเพิ่งมารักษาตอน25ปีคะ มีโอกาสที่จะหายเป็นปกติมั๊ยคะ และอยากทราบว่าเวลาแฟนเป็นไข้ทานยาอะไรได้บ้างอาหารอะไรที่ห้ามบ้างคะ ส่วนเหล้า ชา กาแฟ เลิกมาพักนึงแล้วคะ บุหรี่ไม่สูบคะ นอกนี้มีการรักษาวิธีอื่นมั๊ย รบกวนด้วยนะคะทุกท่าน

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
เท่าที่อ่าน "รักษาไม่ต่อเนื่อง" หมายความว่า ชักตอนอายุ 8 ขวบ แล้วไม่ได้รักษา
หรือพอ อายุ 25 ปี แล้วมารักษาใหม่
.....ตอนนี้ ยังทานยาต่อเนื่องอยู่หรือเปล่าคะ?

ตอนนี้ต่าย ไม่ได้ชักมาหลายปีแล้ว (จากที่ชักมาประมาณ 15-17 ปี) รวมทุกวันนี้ ทานยามากว่า 20 ปีแล้ว
อาการ "พูดช้าคะทรงตัวไม่ค่อยนิ่ง ชักแบบเหม่อ เคี้ยวปาก เกร็ง"   อย่างนี้ ต่ายเคยเป็นมาก่อนนะค่ะ

โอกาสหาย คงต้องขึ้นอยู่กับหลายอย่างค่ะ อ่านกระทู้นี้ประกอบด้วย
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,420.0.html

เพราะยากันชักทานก็จริง แต่ว่า เราเองต้องระวังและดูแลตัวเองด้วยนะค่ะ
และ ยังรักษา อยู่ที่ จุฬาหรือคะ???????
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ kanwara

• Newbie
  • *
Re: คนป่วยผู้ใหญ่เป็นลมชักอยู่ในlomchakclub.comหรือเปล่าคะอาการเหมือนกันมั๊ยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 ตุลาคม 2011 เวลา 13:48 น. »
ขอบคุณนะคะคุณต่ายที่เข้ามาตอบในกระทู้ ตอนนี้ไม่ได้รักษาที่จุฬาคะกำลังจะไปพระมงกุฎเกล้า ตอนเด็กแฟนไม่ได้รับการรักษาค่ะ เพิ่งมารักษาตอนอายุ25ปีคะ ตอนนี้ยังทานยาอยู่คะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: คนป่วยผู้ใหญ่เป็นลมชักอยู่ในlomchakclub.comหรือเปล่าคะอาการเหมือนกันมั๊ยคะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 ตุลาคม 2011 เวลา 14:48 น. »
ดีค่ะคุณกัลวรา พระมงกุฎอ.โยธินเก่งยังไงก็จดรายละเอียดและชื่อยาที่เคยได้รับไปด้วยนะคะ