เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอทราบเรื่องยานี้บ้างค่ะ  (อ่าน 2519 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม่น้องเมย์

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
ใครพอทราบเรื่องยานี้บ้างค่ะ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 12:36 น. »
พอดีมีคนแนะนำยา ZEPTOL 200 GM.แต่เห็นว่ายาชนิดนี้ห้ามบดเลยคิดว่าน้องเมย์ต้องกินไม่ได้แน่เลยเพราะน้องยังกินยาเม็ดไม่ได้

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ใครพอทราบเรื่องยานี้บ้างค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 12:44 น. »
ไม่ใช่หมอแนะนำเหรอครับ ปรึกษาหมอดีกว่า
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: ใครพอทราบเรื่องยานี้บ้างค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 13:00 น. »
เท่าที่เสริทดูยาตัวนี้เป็นยากันชักชนิดนังที่แรงมาก ควรปรึกษาแพทย์ผลข้างเคียงเยอะมากทั้งตับ ไต ผดผื่น ปัสสาวะน่ากลัวนะคะอยากให้ลูกลองยาตัวไหน ลองขอหมอดูซิค่ะว่าหมอว่าไง แต่ที่แน่แน่ไม่ควรให้ยาลูกทานเองอย่างเด็ดขาดค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 ตุลาคม 2011 เวลา 13:16 น. »
ยาตัวนี้ก็คือ CBZ (Tegretol)  เป็นยากันชักตัวนึง ห้ามทานตามคำแนะนำของคนอื่น และผู้แนะนำแสดงว่าไม่มีความรู้เกี่ยวกับโรคลมชัก เลิกฟังคำแนะนำได้เลย ยากันชักทุกตัวต้องทานตามคำสั่งแพทย์เท่านั้น ถ้าอยากให้น้องเมย์ทานยาตัวนี้ลองปรึกษาแพทย์ดูค่ะ

ออฟไลน์ chapter

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 ตุลาคม 2011 เวลา 08:27 น. »
ยา Tegretol มีชนิดยาน้ำครับ บางรพ.อาจจะไม่มี แต่ส่วนใหญ่โรงเรียนแพทย์ และโรงพยาบาลเอกชนจะมียาน้ำชนิดนี้ ลองโทรไปถามแต่ละรพ.ก็ได้ครับ ติดต่อเภสัชกรหรือห้องยา แล้วถามเค้าว่ามียา Tegretol ชนิดน้ำหรือไม่
ยาน้ำ Tegretol 1 ช้อนชา (5 ml) จะมีปริมาณยา 200 mg เท่ากับยาเม็ดครับ