เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตอบการรักษาถ่ายอุจจาระ ยากในเด็กครับ (ไม่รู้ลงตรงไหนดีขอลงตรงนี้ก่อนน๊ะครับ)  (อ่าน 34685 ครั้ง)

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
พอดีผมไปเจอเว็ปนี้มา มีคุณแม่ท่านนึงลูกเขาถ่ายยากมา
แล้วก็คุยโต้ตอบกับหมอผ่านเว็ป ผมอ่านแล้วดีมาก
เลยขอ copy มาแป๊ะให้ดูกันครับ

หรือจะเข้าไปดูตรงได้ที่นี่ครับ
http://www.chulakid.com/forum/index.php?topic=724.0
เป็นกระดานถามตอบของ โครงการจุฬาคิดส์คลับ ฝ่ายกุมารเวชศาสตร์ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์
สู้สู้

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก

Chula Kids' Community

สนทนาทั่วไป => บอร์ดสำหรับพ่อแม่ผู้ปกครอง => ข้อความที่เริ่มโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ ธันวาคม 13, 2010, 09:50:50 AM

หัวข้อ: ลูกท้องผูกอึแข็งเป็นหินเลยค่ะ
เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ ธันวาคม 13, 2010, 09:50:50 AM
ตอนนี้น้องอาร์นี่ 2 ขวบ 2 เดือนค่ะ
เมื่อก่อนที่ทานนมแม่อย่างเดียว (ทานนมแม่อย่างเดียวถึง 2 ขวบ 1 เดือน ไม่มีนมวัวเลย แต่ทานอาหารครบ 3 มื้อ) ก็อึประมาณ 5-6 วันครั้ง พอวันที่ 6 จะสวนให้เค้า ซึ่งเค้าก็จะร้องไห้เยอะมาก แต่อึที่ออกมาจะไม่แข็งค่ะ เป็นแบบหลวมๆ หน่อยน่ะค่ะ แต่พอน้องอาร์นี่อายุ 2 ขวบ 1 เดือน ก็เริ่มให้ทานนมจิตรลดาคู่ไปกับนมแม่ (เพราะนมแม่จะหมดแล้วค่ะ เลยจะลองฝึกไว้ก่อน)พอวันที่ 5 ก็สวนให้ค่ะ สังเกตอึที่ออกมาเริ่มแข็งขึ้น และเบ่งไม่ค่อยออก สวนให้แล้วก็เบ่งไม่ออก (เมื่อก่อนสวนแล้วออกง่ายมาก) แต่รู้ว่าเค้าปวดอยากจะเบ่ง แต่มันไม่ออกน่ะคะ เค้าเลยร้องไห้เยอะมาก พอมา 2 ขวบ 2 เดือน สวนให้ประมาณ 4 วันอึที่ออกมาแข็งสุดสุดค่ะ (ใช้มือบีบยังไม่ยุบเลยค่ะ แข็งมาก เป็นหินเลยค่ะ) และก้อนใหญ่มาก (ไม่เป็นเม็ดกระสุน)เค้าก็เบ่งไม่ออก ต้องช่วยเอานิ้วแงะออกมาจากรูก้นเลยค่ะ บางทีมันก็ไม่ออก สงสารลูกมาก ช่วงหลังมีเลือดออกทุกครั้งเลยค่ะ แต่เป็นน้ำๆ ไหลมาตอนหลังหลังจากอึก้อนใหญ่แข็งออกมาแล้ว

เมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา (9 ธ.ค. 53) พาน้องอาร์นี่ไปพบคุณหมอมาแล้วค่ะ เรื่องท้องผูก คุณหมอตรวจท้อง (เอามือกดที่ท้อง) บอกว่ายังมีอึค้างอยู่เยอะเหมือนกัน (ก่อนหน้านี้อึไป 2 วันติดค่ะ แต่น้อย) และได้เล่าให้คุณหมอฟังว่าพยายามทุกวิธีแล้ว (ทานผัก ผลไม้ เยอะมาก ฝึกนั่งถ่าย) คุณหมอบอกว่าแต่ละคนไม่เหมือนกันบางคนทานอันนี้แล้วถ่ายดี บางคนทานอันนั้นแล้วถ่ายดี ให้คอยสังเกตลูกว่าทานอะไรแล้วถ่าย แต่ลูกทานอะไรก็ไม่ถ่ายค่ะ 4-5 วันต้องสวนออกสักที เพื่อไม่ให้อึแข็งเกินไป (ความจริง 4 วันก็แข็งมากแล้วค่ะ) คุฯหมอเลยให้ทานยาชื่อ Lactulose ค่ะมีวิธีดังนี้
วันที่ 1 ทานยา Lactulose 15 cc
วันที่ 2 ทานยา Lactulose 15 cc
วันที่ 3 ทานยา Lactulose 15 cc และถ้ายังไม่ถ่ายให้สวนติดต่อกัน 2 วัน
วันที่ 4 ทานยา Lactulose 15 cc
หลังจากนั้นให้ทาน 15 cc ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะถ่ายดี แล้วค่อยลดยาวันละ 3 cc จนกระทั่งเลิกยาไปเลย

แต่ของน้องอาร์นี่เป็นยังงี้ค่ะ
วันที่ 9 ธ.ค. ทานยา Lactulose 15 cc
วันที่ 10 ธ.ค. ทานยา Lactulose 15 cc
วันที่ 11 ธ.ค. ทานยา Lactulose 15 cc (สวนด้วยเพราะน้องอาร์นี่มีอาการอึดอัดมาก แต่อึไม่ออก พอสวนแล้วออกมาเยอะมากๆ ค่ะ และอึนิ่มดี)
วันที่ 12 ธ.ค. ทานยา Lactulose 15 cc (ไม่ได้สวนเพราะน้องหลับเร็วมาก ปกติจะสวนตอนเย็นค่ะ)

1. เรียนถามคุณหมอว่าทำแบบนี้ถูกมั้ยคะ
2. เป็นไปได้มั้ยคะว่าทานยาแล้วก็ยังไม่ถ่ายเองไปเรื่อยๆ กังวลมากค่ะ
3. ยา Lactulose นี่เหมาะแล้วใช่มั้ยคะ ลอง search ตาม Internet เจอชื่อ Forlac ด้วยค่ะ

หัวข้อ: Re: ลูกท้องผูกอึแข็งเป็นหินเลยค่ะ
เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ ธันวาคม 13, 2010, 05:21:00 PM
ยานี้ดีมากครับ แต่ธาตุน้องก็หนักมาก ลองเพิ่มยาจำนวนจาก 15 เป็น 20 ซีซี ถ้า 5 วันไม่ดีขึ้น เพิ่มทีละ 5 ซีซี ต่อไปอีกจน 30 ซีซี ถ้าไม่สำเร็จ มาหาหมอโรคระบบทางเดินอาหารที่จุฬาฯดีกว่าครับ

หมอหนุ่ม

หัวข้อ: Re: ลูกท้องผูกอึแข็งเป็นหินเลยค่ะ
เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ ธันวาคม 13, 2010, 06:58:30 PM
วันนี้ (ก่อนมาอ่านเจอที่คุณหมอตอบค่ะ) ให้น้องทานไป 18 cc ค่ะและสวนชดเชยเมื่อวานที่ไม่ได้สวนค่ะปรากฏว่าอึออกมาดีค่ะนิ่มและง่ายมากค่ะรวดเดียวใหญ่และยาวเลยค่ะ เค้าไม่ทรมานเหมือนที่ผ่านมาค่ะ ถ้าพรุ่งนี้ไม่ถ่ายก็ให้เพิ่มเรื่อยๆ จนถึง 30 เลยใช่มั้ยคะ แต่ถ้าเค้าเริ่มอึเองก็ให้คงที่ระดับนั้นไปก่อน แล้วค่อยลดลง เข้าใจถูกมั้ยคะ

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ ธันวาคม 14, 2010, 05:39:33 AM
เพิ่มทุก 3-5 วันและหยุดอยู่ขนาดนั้นถ้าอุจจาระดี แต่เวลาลด ต้องลดช้ามากมากกกกก ครับ

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ ธันวาคม 14, 2010, 11:26:08 AM
วันนี้น้องถ่ายแล้วค่ะ อึนิ่มดีมากยาว 1 คืบ 4 ครั้ง และยาว 2 นิ้ว 3 ครั้ง
การถ่ายไม่ทรมาน บอกเข้าห้องน้ำได้เอง
เรียนถามคุณหมอว่าให้คงยาที่ 18 ไปก่อนใช่มั้ยคะ
 :) :) :) :) :) :)

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ ธันวาคม 14, 2010, 08:36:30 PM
คงไว้นาน 7-14 วัน แล้วค่อยๆ ลดลงช้าๆทีละ 1-2 ซีซีนะครับ
วันเสาร์นี้มีงานปีใหม่สำหรับเด็กๆ ที่จุฬาฯนะครับ

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ ธันวาคม 15, 2010, 02:40:46 PM
มีอีก 2 คำถามเพิ่มเติมค่ะ
1. ควรทานยา Lactulose ตอนไหนคะ เช้าหรือเย็น ก่อนหรือหลังอาหาร จะได้ผลดีกว่ากันคะ
2. ถ้าทานยาที 18 cc แล้วถ่าย 1 ครั้ง หลังจากนั้นไม่ถ่ายอีก 2 วัน ต้องเพิ่มยามั้ยคะ และต้องสวนออกมั้ยคะ

ขอบคุณคุณหมอหนุ่มมากค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ ธันวาคม 15, 2010, 08:03:45 PM
1. ตามสะดวกครับ
2. รอและปรับทุก 3-5 วันก็ได้ครับ

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ ธันวาคม 16, 2010, 07:56:07 AM
เรียนถามคุณหมอค่ะ
เมื่อวานถ่ายแล้วค่ะ อึช่วงแรกนิ่มดีมาก อึช่วงหลังสุดค่อนข้างเหลวแต่ยังมีเนื้ออยู่เห็นเป็นกากอาหารชัดเจน
แบบนี้ต้องลดยามั้ยคะ

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ ธันวาคม 16, 2010, 03:24:24 PM
ประเมินข้อมูลอุจจาระจาก 3-5 วันก่อนตัดสินใจลดหรือเพิ่ม ไม่ใช่ดูอุจจาระทุกวันและปรับยาครับ

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ ธันวาคม 16, 2010, 09:51:39 PM
ขอบคุณคุณหมอมากค่ะที่ช่วยตอบคำถามมากมาย ทำให้เข้าใจมากขึ้นเยอะค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ ธันวาคม 17, 2010, 03:55:14 AM
อย่าลืมนะครับ เสาร์นี้ว่างเจอกัน บอกข่าวเพื่อนๆ ด้วยนะครับ

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ ธันวาคม 17, 2010, 08:13:25 AM
เสาร์นี้อยากไปค่ะ แต่ต้องเตรียมอ่านหนังสือสอบ CU-Tep ค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ ธันวาคม 17, 2010, 05:33:30 PM
ปีนึงมีครั้งเดียวนะครับ

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ ธันวาคม 21, 2010, 01:18:22 PM
2 วันถ่ายที และอึนิ่ม ให้คงยาที่ 18 cc   ok มั้ยคะ

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ ธันวาคม 21, 2010, 05:30:48 PM
คงไว้เช่นนี้สองสัปดาห์ครับ

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ ธันวาคม 27, 2010, 11:34:54 PM
ลูกทาน lactulose 18cc ครบ 2 สัปดาห์แล้วค่ะ ถ่ายวันเว้นวัน หรือ 2 วันครั้ง อึนิ่มดีทุกครั้งค่ะ ถ่ายง่าย ไม่เหลว

คำถาม : 1. พรุ่งนี้จะลองลดยาเหลือ 17cc เร็วไปมั้ยคะ
           2. เคยอ่านเจอคนมาโพสในเว็ปอื่นบอกว่า ต้องให้อึเหลวก่อนถึงเริ่มลดยา จริงมั้ยคะ (เช่น ให้คงยาที่ระดับ 18 ไปเรื่อยๆ จนกว่าอึจะเหลวแล้วค่อยลดยาเหลือ 17)

ขอบคุณค่ะคุณหมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ ธันวาคม 28, 2010, 04:58:35 AM
ลองลดยาทีละ 1 ซีซี ทุก 1-2 สัดาห์ก็ได้ครับ ถ้าดูไม่เข้าท่า จะขยับเพิ่มขึ้นไปใหม่ก็ได้ครับ

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ มกราคม 04, 2011, 09:53:47 AM
เมื่อวันที่่ 28 - 31 ธ.ค. (4 วัน) ลองลดยาจาก 18 cc เหลือ 17 cc  ค่ะ ปรากฎว่าไม่ถ่ายค่ะ เลยเพิ่มยาเป็น 18 cc เท่าเดิมและสวนออกด้วยค่ะ
คำถาม คือเราควรคงยาไว้ที่ 18 cc ไปก่อนแล้วถ้าอึดีค่อยลองลดยาดูอีกทีใช่มั้ยคะ

เรียนถามคุณหมอนิดนึงค่ะ ถ้าลูกร้อนในทำให้ตัวร้อนต่ำๆ ได้มั้ยคะ (ตอนนี้ลูกตัวร้อนประมาณ 37.3-37.5 แต่ยังร่าเริงมากๆๆๆ ไม่มีอาการอย่างอื่นค่ะ ไม่ไอ ไม่มูก แต่เห็นร้อนในตรงริมฝีปาก)

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ มกราคม 04, 2011, 09:29:03 PM
คงไว้ 18 ซีซี อีกสัก 2-4 สัปดาห์ แล้วค่อยลดช้าๆ ทีละ 1 ซีซี ทุก 2-4 สัปดาห์ก็ได้ครับ จริงๆ ลองผิดลองถูกก็ได้ ไม่มีกฎตายตัว

ไข้ต่ำๆ ไม่ต้องทำอะไร คอยติดตามดู คงหายได้เอง

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ มกราคม 19, 2011, 01:04:02 PM
สัปดาห์นี้ตั้งใจจะลองลดยาจาก 18 cc เหลือ 17 cc เป็นครั้งที่ 2 (ครั้งแรกลดไม่สำเร็จค่ะ พอลดแล้วไม่ถ่ายค่ะ) แต่ไม่สำเร็จอีกแล้วค่ะ เพราะมาถ่ายเอาวันที่ 4 ค่ะ ตกลงเลยยังคงยาที่ 18 cc เท่าเดิม
คำถาม ลูกทานยาที่ 18 cc มาเป็นเวลา 1 เดือนครึ่งแล้วค่ะ และยังไม่สามารถลดยาได้เลย ควรรอดูไปก่อนหรือไปพบหมอคะ
(ตอนนี้ลูกถ่ายดี อึนิ่มกำลังดีค่ะ และเบ่งไม่ยาก ต่างจากตอนก่อนทานยาที่ต้องสวนทุกสัปดาห์และอึแข็งมากๆๆ เบ่งยากถ่ายไม่ออกต้องช่วยแคะ)

ขอบคุณค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ มกราคม 19, 2011, 08:08:26 PM
เพิ่มวิธีอื่นๆ ด้วย จะได้ค่อยๆ ลดยาได้ เช่น เพิ่มอาหารมีกากอีก ดื่มน้ำลูกพรุน

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ มกราคม 20, 2011, 02:14:36 PM
ขอบคุณค่ะคุณหมอ จะพยายามลองดูค่ะ มีผักผลไม้หรืออาหารอะไรต้องห้ามสำหรับเด็กท้องผูกมั้ยคะ

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ มกราคม 20, 2011, 07:56:52 PM
ไม่มีครับ

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:19:42 PM
มารายงานผลอาการท้องผูกค่ะ
ช่วง 2 สัปดาห์ที่ผ่านมาลูกไม่ค่อยถ่ายเหมือนตอนให้ยา Hepalac แรกๆ (แรกเริ่มให้ที่ 18 cc ค่ะ และคงที่ระดับนี้มาเป็นเวลา 1 เดือนครึ่ง) ค่ะ ต้องสวนออกวันที่ 5 ติดต่อกันมา 3 ครั้งแล้วค่ะ แต่อึที่ออกมาก็นิ่มดีค่ะ เลยลองเพิ่มยาเป็น 20 cc ก็ยังไม่ยอมถ่ายค่ะ วันนี้เข้าวันที่ 6 แล้วค่ะ กะว่าจะกลับไปสวนออก เพราะเค้าดูอึดอัด เห็นบ่นว่าปวดอึ แต่เบ่งไม่ออกค่ะ (อึน้องไม่เคยแข็งเลยตั้งแต่ให้ทานยาค่ะ)
คำถาม
1. แบบนี้เรียกว่าดื้อยา Hapalac หรือเปล่าค่ะ
2. ต้องเปลี่ยนยามั้ยคะ หรือเพิ่มปริมาณยาอีก
3. ปัจจุบันลูกทานนมจิตรลดาวันละ 4 กล่อง (รวม 28 oz) เป็นสาเหตุให้ไม่ถ่ายได้มั้ยคะ
4. นิยามของท้องผูกจริงๆ คืออะไรค่ะ เช่น ถ้า 7 วันถ่าย 1 ครั้ง แต่ว่าอึนิ่มดี แบบนี้เรียกว่าท้องผูกมั้ยคะ

ขอบคุณคุณหมอหนุ่มค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ กุมภาพันธ์ 14, 2011, 07:36:01 PM
1. ยาตัวนี้ไม่มีการดื้อยาครับ
2. ไม่ต้องเปลี่ยนยา คงปริมาณเท่าเดิมหรือเพิ่มเล็กน้อยก็ได้ อย่าลืมรับประทานอาหารมีกากมากๆ ด้วยนะครับ
3. ไม่เกี่ยวครับ
4. ท้องผูกแปลว่าอุจจาระแข็ง ไม่เอาความถี่ห่างในการถ่าย

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ กุมภาพันธ์ 15, 2011, 02:06:35 PM
ขอบคุณค่ะ จะพยายามต่อไป และจะมารายงานผลอีกนะคะ

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ มีนาคม 16, 2011, 10:23:54 AM
มารายงานผลการทานยาและปรับการถ่ายของลูกค่ะ
ตอนนี้ลูกทาน Hepalac ที่ 23 cc ค่ะ เริ่มถ่ายเป็นประจำทุกวันเว้นวัน หรือ 2 วันครั้ง วันนี้จะลองลดยาเหลือ 21 cc ค่ะ

ปัจจุบันทานยาติดต่อกันเป็นวันที่ 98 แล้วค่ะ เริ่มแรกให้ทานที่ 15 cc ไม่ถ่ายค่ะ เลยเพิ่มเป็น 18 cc ก็ถ่ายเป็นประจำอยู่พักนึง ลองพยายามลดยา 2 ครั้งแต่ไม่เป็นผล และต้องเพิ่มเป็น 23 cc ค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: moosaming ที่ มีนาคม 16, 2011, 01:39:22 PM
น่าสงสารน้องนะคะที่ถ่ายยาก ลูกชายก็ถ่ายยากค่ะ แต่ว่ามีครั้งนึงไปหาหมอเพราะเค้าเจ็บคอ
แล้วคุณหมอบอกให้ทานน้ำเยอะ ๆ ก็ให้ลูกทานน้ำเปล่านี่ล่ะค่ะ เพิ่มมากๆขึ้น ปรากฏว่าตอนนี้ถ่าย
ได้ง่ายขึ้นเลยค่ะ เพราะให้ลูกทานน้ำบ่อยขึ้นค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: Chitsanu Pancharoen ที่ มีนาคม 17, 2011, 11:09:36 PM
ดื่มน้ำมากไม่ช่วยให้ถ่ายดีขึ้นครับ
ต้องกินอาหารที่มีเส้นใยคือ ผักและผลไม้ ครับ

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: moosaming ที่ มีนาคม 22, 2011, 03:47:08 PM
ขอบคุณค่ะหมอ
คุณแม่อาจจะคิดไปเอง

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ เมษายน 04, 2011, 08:12:10 AM
ตอนนนี้น้องทานยา Hepalac 23 cc ทุกวันติดต่อกันเป็นเวลา 115 วันแล้วค่ะ พยายามลดยามาหลายครั้งแล้ว แต่ไม่สำเร็จค่ะ ต้องเพิ่มกลับขึ้นมา
คำถาม
1. ที่ต้องทำตอนนี้คือให้ทานยา Hepalac 23 cc ต่อไปแล้วพยายามลดยาใหม่ใช่มั้ยคะ
2. น้องทานอาหารยากทานน้อยมาก เลยทำให้ไม่ค่อยถ่ายเป็นไปได้มั้ยคะ (ปัจจุบันถึงทานข้าวน้อย แต่ก็พยายามให้ทานผักให้มากที่สุดค่ะ ให้ทานน้ำส้มปั่นแบบปั่นส้มทั้งผลเลยค่ะ มีกากแน่นอน)
3. ท้องผูกเป็นตามกรรมพันธุ์ได้มั้ยคะ
4. ต้องพาไปพบหมอเฉพาะทางมั้ยคะ (ปัจจุบันไปหาหมอเด็กทั่วไปค่ะ และขอยามาทานค่ะ)

ขอบคุณคุณหมอหนุ่มมากค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: Chitsanu Pancharoen ที่ เมษายน 04, 2011, 09:15:00 PM
กินยาขนาดนี้ต่อไป เพิ่มอาหารและผักผลไม้อีก เพิ่มน้ำลูกพรุน
น่าจะมาหาหมอโรคทางเดินอาหารสักหน่อยครับ ที่จุฬาฯ ชื่อ อ.วรนุช นัดให้ได้ครับ คุณเต้ยจัดการให้ได้ 02-256-4912

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ เมษายน 05, 2011, 06:41:01 AM
ขอบคุณค่ะ

วันนี้จะลองโทรไปหาคุณเต้ย สอบถามว่า อ. วรนุช มีทำที่โรงพยาบาลอื่นอีกมั้ยคะ (เผื่อใกล้บ้านค่ะ)
หรือถ้าเป็นไปได้อยากสอบถาม อ. วรนุช ทางโทรศัพท์ก่อนได้มั้ยคะ ช่วงนี้ไม่สะดวกเดินทางไปเลยค่ะ เพราะคุณพ่อน้องไปต่างประเทศค่ะ

(ตอนนี้เครียดจังเลยค่ะ  :()

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ เมษายน 05, 2011, 07:24:49 AM
หมอคิดว่าไม่รีบร้อน สะดวกเมื่อไหร่ก็มาหา เท่าที่ทราบมีออกที่จุฬาฯ บางปะกอก สาขาไหนไม่ทราบ บีเอ็นเอช ออกฟรือเปล่าไม่แน่ใจ

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ เมษายน 05, 2011, 07:27:20 AM
ขอบคุณค่ะคุณหมอ
งั้นเดี๋ยวรอคุณพ่อน้องกลับมา จะโทรไปนัดที่ BNH ค่ะ เพราะน้องมีประวัติที่นั่นอยู่แล้วค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ เมษายน 07, 2011, 02:54:00 PM
วันนี้ไปทำธุระที่โรงพยาบาลพระมงกุฏเกล้ามาค่ะ เลยแวะไปปรึกษาคุณหมอเกี่ยวกับทางเดินอาหารเด็กมาค่ะ เป็นอาจารย์หมอชื่อคุณหมอนภอร
ได้เล่ารายละเอียดให้คุณหมอฟัง (ไม่ได้พาน้องไปค่ะ สุ่มเข้าไปพบเลยค่ะ เพราะมีคนบอกว่าคุณหมอใจดีมาก)

คุณหมอวิเคราะห์ว่าน้องไม่น่ามีโรคทางเดินอาหารรุนแรงเพราะเคยถ่ายได้ปกติ แต่เป็นไปได้ว่าน้องท้องผูกบ่อยและนานๆ ถ่ายที ทำให้ลำไส้ตรงทวารขยายใหญ่ น้องเลยไม่ปวดถ่ายเวลาที่อึยังไม่เต็มลำไส่ ดังนั้นอาจต้องเพิ่มความแรงของยา โดยให้ทานยาชื่อ Milk of Magnesia ก่อนนอน 10 cc เพิ่มได้ถึง 12 cc โดยต้องให้ถ่ายทุกวัน เพื่อให้ลำไส้ตรงทวารค่อยๆ หดเล็กลงค่ะ

คำถามที่ลืมถามคุณหมอนภอรค่ะ
1. ยา Milk of Magnesia ปลอดภัยแค่ไหนคะ
2. เวลาน้องทานยาตัวนี้จะปวดท้องมั้ยคะ (น้องทาน Hepalac ไม่ปวดท้องค่ะ) เพราะตัวดิฉันเองเคยทานยาระบายชื่อ Dulcolac แล้วปวดท้องบิดมากค่ะ จนไม่กล้าทานอีกเลย
3. ต้องทานยาตัวนี้นานเท่าไหร่ลำไส้ถึงจะหดเล็กลง ต้องทานนานเหมือน Hepalac มั้ยคะ
4. ถ้าทานยา Milk of Magnesia  จนน้องสามารถถ่ายได้ดี ถ่ายได้ทุกวัน เราจะลดปริมาณยาตัวนี้ลง หรือเปลี่ยนเป็น Hepalac เหมือนเดิมคะ

(คงไม่ได้เดินทางไปพบคุณหมอนภอรอีก ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ เพราะเดินทางไปลำบากค่ะลูกยังเล็ก ที่ รพ. พระมงกุฏเกล้าหาที่จอดรถยากมากค่ะ เลยต้องขอรบกวนถามคุณหมอหนุ่มค่ะ)

เริ่มหัวข้อโดย: Chitsanu Pancharoen ที่ เมษายน 07, 2011, 06:05:13 PM
คุณหมอเป็นรุ่นน้องที่สนิทกัน จบแพทย์ที่จุฬาฯ
เค้าเชี่ยวชาญกว่าหมอ แล้วมาถามหมออีก จะตอบได้ไหมเนี่ย

MOM ปลอดภัยมาก ไม่น่าทำให้ปวดท้อง กินแล้วถ้าถ่ายดีน่าจะหยุดได้เลย แล้วค่อยๆ ลด Duphalac ครับ

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ เมษายน 08, 2011, 05:59:52 AM
ขอบคุณค่ะคุณหมอหนุ่ม

ยาเกี่่ยวกับท้องผูกคำถามมันเยอะเหลือเกินค่ะ ระหว่างกลับมาบ้านคิดคำถามได้อีก เลยต้องขอรบกวนถามคุณหมอเพิ่มเติมค่ะ
เมื่อวานให้น้องเริ่มทาน MOM วันแรก 10 cc ไม่รู้ผลจะออกมายังไงค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: Chitsanu Pancharoen ที่ เมษายน 08, 2011, 06:21:30 PM
รอดูครับ ขอให้โชคดี อึออก อึนิ่ม สักทีครับ

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ เมษายน 09, 2011, 06:57:06 PM
ทาน MOM 12 cc เป็นวันท่ี 3 แล้วค่ะ ยังไม่มีอาการปวดใดๆ เลยเอาไงดีค่ะ สามารถเพ่ิมปริมาณได้ม้ัยค่ะ หรือกลับไปกิน lactulose ดีค่ะ

(ทำไมลูกเราถึงได้อึยากอึเย็นแบบน้ีคะ แม่ละกลุ้ม)

ขอบคุณค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: Chitsanu Pancharoen ที่ เมษายน 09, 2011, 10:11:03 PM
หมอบอกให้หยุด lactulose หรือ เริ่มงงแล้วครับ

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ เมษายน 10, 2011, 04:14:12 AM
ใช่ค่ะหมอบอกให้หยุด lactulose ก่อน มาทาน MOM แทนค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: Chitsanu Pancharoen ที่ เมษายน 10, 2011, 04:34:10 AM
งั้นน่าจะเพิ่มยา MOM ได้แล้วครับ ทีละ 2-3 ซีซี ทุก 2-3 วัน

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ เมษายน 11, 2011, 06:33:43 AM
เมื่อวานนี้เพิ่มยา MOM เป็น 15 cc แล้วค่ะ วันนี้รอดูผลค่ะ

มีข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ คุณหมอนภอรบอกว่าน้องน่าจะชอบกลั้นอึ ไม่ยอมเบ่งเอง แม้ว่าอึจะไม่แข็งแล้ว ซึ่งดิฉันก็คิดว่าใช่ เพราะบางที่เห็นอึเลอะแพมเเพิสแต่เค้าไม่ยอมเบ่งต่อค่ะ คือจะยอมเบ่งก็เมื่อปวดมากจริงๆ น่ะค่ะ ซึ่งตั้งแต่ทาน Lactulose อึน้องก็ไม่เคยแข็งเลยนะคะ แต่เค้าไม่ยอมเบ่งเองค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ เมษายน 11, 2011, 03:31:20 PM
วันนี้น้องถ่ายแล้วค่ะ หลังจากเพิ่ม MOM จาก 12  cc เป็น 15 cc ครั้งแรก

ถ่ายครั้งแรกเวลา 10.35 น. เป็นก้อนยาวแบบยาสีฟัน ช่วงหลังค่อนข้างเหลวแต่มีเนื้อเยอะ
ถ่ายครั้งที่ 2 เวลา 11.54 น. ถ่ายเหลว แต่ยังมีเนื้อบ้าง อั้นไม่อยู่เลอะแพมเพิสค่ะ

แบบนี้ควรลดยาเหลือ 12 cc เท่าเดิมมั้ยค่ะ  น้องสดชื่นดีค่ะ ไม่เพลีย
(ขอโทษคุณหมอหนุ่มด้วยค่ะ ถ้าอธิบายรายละเอียดเห็นภาพไปหน่อย)

เริ่มหัวข้อโดย: Chitsanu Pancharoen ที่ เมษายน 11, 2011, 06:54:20 PM
15 cc สัก 3 วันแล้วลดทีละ 2 CC ทุก 3 วัน ดีไหมครับ เดาเอานะครับ ไม่ค่อยคุ้นกับยาตัวนี้

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ เมษายน 18, 2011, 11:10:32 AM
หลังจากที่ทานยา MOM มาได้ 11 วัน มีพฤติกรรมการถ่ายดังนี้นะคะ
วันที่ 1-4 ทาน MOM 12 cc ไม่ถ่าย
วันที่ 5 ทาน 15 cc ถ่ายเหลว
วันที่ 6-10 ทาน 14 cc ไม่ถ่าย
วันที่ 11 ทาน 14 cc ถ่ายเหลว
วันที่ 12  (วันนี้) ยังไม่ได้ทานยา ถ่ายเหลว

คำถาม
1.   ทำไมทานยา MOM แล้วถ่ายเหลว แม้ว่าทานยา MOM ที่ 14 cc ติดต่อกันทุกวันเป็นเวลา 6 วัน แต่ไปถ่ายเหลววันที่ 6 ค่ะ (ไม่เหมือนทาน Lactulose ซึ่งจะถ่ายเป็นก้อนนิ่ม ไม่เหลว)
2.   ถ้าหากปริมาณยาที่ 14 cc เยอะเกินไป (ทำให้ถ่ายเหลว) ทำไมไม่ถ่ายเหลววันถัดไปแต่ไปถ่ายเหลววันที่ 6 คะ
ขอบคุณค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: chitsanu.p ที่ เมษายน 18, 2011, 07:37:39 PM
งงเหมือนกัน จะถามอาจารย์ที่จุฬาฯให้ครับ ไม่รู้จะทำไงต่อ หมอไม่มีประสบการณ์ MOM

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ เมษายน 19, 2011, 08:21:07 AM
ขอบคุณค่ะ ฝากคุณหมอช่วยเรียนถามคุณหมอที่จุฬาด้วยค่ะ

ตอนนี้ยังคงยา MOM ที่ 14 cc อยู่ค่ะ
เมื่อวานถ่าย 2 รอบ เช้า 1 ครั้ง ถ่ายเหลว และเย็น ถ่ายแฉะๆ หนึบ ไม่เหลวแล้วค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: Chitsanu Pancharoen ที่ เมษายน 19, 2011, 02:25:17 PM
คงไว้ขนาดนี้ก่อนครับ

หมอหนุ่ม

เริ่มหัวข้อโดย: วรัญญา อึ๊งภากรณ์ ที่ เมษายน 21, 2011, 10:54:17 AM
มาแจ้งผลค่ะ
ยังทานยา MOM ที่ 14 cc ตามที่คุณหมอบอกค่ะ
น้องไม่ถ่ายเหลวแล้วค่ะ นิ่มกำลังดีค่ะ (สงสัยเริ่มปรับเข้ากับยาได้แล้ว) ถ่ายเองติดต่อกันมา 3 วันแล้วค่ะ

คำถาม
ควรคงยาไว้ที่เท่านี้ก่อน หรือลดยาเลยคะ ถ้าลด ลดครั้งละ 2-3 cc ใช่มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

เริ่มหัวข้อโดย: samornrat ที่ เมษายน 26, 2011, 02:08:30 PM
อ.วรนุช ได้ทราบอาการทั้งหมดแล้วแนะนำว่าควรพามาพบกับอาจารย์ค่ะ เพราะมีรายละเอียดที่ต้องทำความเข้ามากพอสมควรค่ะ

ขอบคุณค่ะ
เต้ย

เริ่มหัวข้อโดย: Chitsanu Pancharoen ที่ เมษายน 26, 2011, 08:51:36 PM
คงไว้ขนาดนี้ก่อนครับ
ถ้าจะมาหา อ.วรนุช ที่จุฬาฯ จะนัดให้ครับ

หมอหนุ่ม