เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครมีอาการมือสั่นมั้ยค่ะ  (อ่าน 3659 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vinny

• Newbie
  • *
มีใครมีอาการมือสั่นมั้ยค่ะ
« เมื่อ: วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 22:38 น. »
คือว่ากินยา Keppra 500 มาตั้งแต่เดือนมิถุนายนค่ะ (เริ่มชักตอนมิถุนายน) ตอนนี้มีอาอาการมือสั่น หงุดหงิดง่ายค่ะ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับยารึป่าว

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: มีใครมีอาการมือสั่นมั้ยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 22:57 น. »
น้องเนยก็มีมือสั่นนิดๆ ค่ะ ทานยา 6 ตัว ไม่แน่ใจตัวไหน บางทีอาจเป็น effect ของยา รอผู้รู้มาตอบนะคะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: มีใครมีอาการมือสั่นมั้ยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 23:02 น. »
กำลังคิดเองว่าเป็นเพราะ ลดยาใหม่ๆหรือเปล่าครับ
เหมือนกับตอนทานยาใหม่ๆ สมองก็กำลังเริ่มปรับ
ก็จะมีผลบ้าง แต่พอเริ่มเข้าที่แล้วก็จะเริ่มเป็นปกติหนะครับ
ไม่ทราบว่าลดยามาได้กี่วันแล้วครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 23:42 น. »
ตามที่คุยกันคุณวินนี่ทาน kappra 2*2 มาตั้งแต่มิถุนายน ก็คุมชักได้ ไม่มีอาการชัก เพิ่งจะมาลดยาเหลือ 1*3 ก็เริ่มมีอาการมือสั่น น่าจะเป็นเพราะลดยาทำให้คุมอาการชักได้ไม่เหมือนเดิม เริ่มมีอาการชักเฉพาะที่ให้เห็นมากกว่า อยากให้คุณวินนี่กลับไปปรึกษากับหมอโดยเร็วดีกว่าค่ะ จะได้ไม่มีอาการมากขึ้น

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 กันยายน 2011 เวลา 06:07 น. »
เท่าที่ทราบอาการหงุดหงิดอารมย์แปรปวนนั้นเกิดจากยาเคปป้าค่ะ แต่มือสั่นถ้าเป็นสั่นแบบรัวเลยเป็นชุดเกิดจากอาการลมชัก ลูกแอนจะสังเกตุเห็นเวลาหลับแต่ถ้าสั่นนิดนิดแอนว่าน่าจะเกี่ยวกับลดยาทำให้สมองเกิดปฏิกริยาควรรีบไปหาหมอนะคะ ยาคุมได้ดี ไปลดยาแล้วมีอาการอาจดื้อยาได้ค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 กันยายน 2011 เวลา 08:14 น. »
ตามที่คุยกันคุณวินนี่ทาน kappra 2*2 มาตั้งแต่มิถุนายน ก็คุมชักได้ ไม่มีอาการชัก เพิ่งจะมาลดยาเหลือ 1*3 ก็เริ่มมีอาการมือสั่น น่าจะเป็นเพราะลดยาทำให้คุมอาการชักได้ไม่เหมือนเดิม เริ่มมีอาการชักเฉพาะที่ให้เห็นมากกว่า อยากให้คุณวินนี่กลับไปปรึกษากับหมอโดยเร็วดีกว่าค่ะ จะได้ไม่มีอาการมากขึ้น
น่าจะเป็นอาการชักเฉพาะที่มากกว่าค่ะ อาการเริ่มเป็นหลังจากลดยาลงหรือคะ
ถ้าอาการลดยาลง  เท่าที่ต่ายเป็นก็มี
-ชักมากขึ้น(หรือคุมชักได้น้อยลง) ของคุณวิน น่าจะรีบปรึกษาหมอค่ะ
-ตาสว่าง ไม่ยอมนอน ไม่ง่วงนะค่ะ
-effect ของยาน้อยลง (เช่น การง่วง การเซ ฯลฯ) หาอ่านจากกระทู้ยานะค่ะ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/topic,258.0.html

Keppra ไม่มีการหงุดหงิดนะค่ะ แต่การหงุดหงิดจะมาจาก การคุมชักไม่ได้มากค่ะ
(อันนี้ คงต้องขอคุณหมอโยธิน หรือ หมอท่านอื่นก็ได้ มายืนยันค่ะ)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Vinny

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 กันยายน 2011 เวลา 09:18 น. »
วินนี่เริ่มปรับลดยาได้ประมาณ 2 อาทิตย์ค่ัะ ก่อนหน้าที่จะปรับลดยา มีอาการมือสั่นบ้าง แต่น้อยค่ะ อาการมือสั่นนิดๆ นี้จะสังเกตุเห็นเวลาจับปากกาในบางครั้ง