เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นโรคลมชัก(ลมบ้าหมู)ตั้งแต่อายุ 12 ปี  (อ่าน 3534 ครั้ง)

ออฟไลน์ nat

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
  • Dilantin 300mg ก่อนนอน
เป็นโรคลมชัก(ลมบ้าหมู)ตั้งแต่อายุ 12 ปี
« เมื่อ: วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 20:14 น. »
เป็นลมชัก(ลมบ้าหมู)ตั้งแต่อายุ 12 ปี ปัจุบันนี้ยังไม่หายขาด..ครับ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: เป็นโรคลมชัก(ลมบ้าหมู)ตั้งแต่อายุ 12 ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 07 กันยายน 2011 เวลา 20:43 น. »
ทานยาอะไรอยู่ครับพี่แนท
แล้วการใช้ชีวิตประจำวัน และการทำงานเป็นอย่างไรบ้างครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: เป็นโรคลมชัก(ลมบ้าหมู)ตั้งแต่อายุ 12 ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 08 กันยายน 2011 เวลา 08:20 น. »
เข้ามาแนะนำตัวมากกว่านี้ดีไหมคะ ทานยาอะไร อาการมากน้อยแค่ไหน
ปัจจุบันอายุเท่าไหร่ ปัญหาคนรอบข้าง เข้ามาร่วมแชร์กันเป็นประสบการณ์ดีมั้ยคะ

ต่ายเป็นมา ตั้งแต่ 14 -15 ปี มาหายไปตอนซัก 31-32 ปี

แต่ช่วงที่ยังคุมชักไม่ได้ ต่ายก็พยายามเรียนให้ได้ จบจบ ป.ตรี (ถึงแม้จะต้องลาออกจากมัธยมปลายเพราะชักนะค่ะ)

คนที่เป็นลมชัก ก็สามารถใช้ชีวิตให้เหมือนคนปกติได้นะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ nat

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กันยายน 2011 เวลา 17:14 น. »
ชื่อ แน๊ท ครับ บ้านอยู่อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี ชักครั้งแรกตอนอายุ12ปี ตอนนั้นเรียนอยู่ชั้นป.6 ชักขณะกำลังเรียนหนังสืออยู่ครับ ผลการเรียนไม่ค่อยดีนัก(อยู่ระดับท้ายๆของห้อง) แต่ผลการเรียนเริ่มดีขึ้นตอนเรียน ปวส.และเรียนจนจบ ป.โทได้เมื่อ5ปี(พ.ศ.2549)ที่ผ่านมา ปัจจุบันอายุ41ปี ยังไม่มีครอบครัว(โสด) อยู่คนเดียว ที่บ้านจ.ชลบุรี จะกลับบ้านที่จ.นนทบุรี ทุกเสาร์-อาทิตย์
ทานยาDilantin 100mg 3เม็ด ก่อนนอนทุกวันครับ ตอนนี้ไม่มีอาการชักมา 6-7 เดือนแล้ว ถ้าไม่ชักเกิน2ปี หมอจะค่อยๆลดยา เคยไม่ชักเกิน1ปี แต่กับมาชักอีก เหตุที่ชักเนื่องจากมีอาการเคลียด และอดนอน ต้องเริ่มต้นนับ1ใหม่ แต่ส่วนมากจะอดนอน ปกติไม่สูบบุหรีและไม่ทานเหล้าอยู่แล้วครับ
ในการใช้ชีวิตประจำวันใช้ชีวิตเหมือนคนปกติทั้วไป(แต่ต้องทานยาตามกำหนดเวลาตามแพทย์สั่ง) แต่ต้องบอกคนรอบข้างให้เขาทราบว่าเรามีโรคประจำตัวลมชัก รวมถึงการปฐมพยาบาลผู้ป่วยโรคลมชัก ให้คนรอบตัวเราทราบ(เรี่องพวกนี้เราต้องเปิดใจ และต้องทำใจด้วยครับ) ชีวิตนี้เหมือนอยู่บนเส้นด้ายจริงๆนะ แต่ทำไงได้จริงไหมครับ
เคยทำงานด้านเขียนแบบอยู่หลายปีครับ(ทำด้านอีนไม่ได้เพราะกลัวเป็นลมชักขณะทำงาน) ตอนนี้เป็นอาจารย์สอนหนังสือระดับ ปวช.,ปวส และเคยเป็นอาจารย์พิเศษสอนระดับป.ตรี สายเครื่องกลที่จ.ชลบุรีครับ (ขอแค่นี้ก่อนแล้วจะกลับมาเล่าต่อครับ..ถ้ามีอะไรก็แนะนำผมได้นะครับ)
..Dilantin 300mg ทานก่อนนอนทุกวันจึงใช้ชีวิตอยู่ในโลกใบนี้ได้..

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กันยายน 2011 เวลา 20:12 น. »
ยาคุมชักได้ดี ดีมากเลยค่ะ และหมั่นทำบุญนั่งสมาธิให้เจ้ากรรมนายเวร เรื่อยเรื่อยนะคะอย่าขาดแอนมีวิธีกดจุดขณะชักลมบ้าหมูมาให้ดูค่ะบอกคนไกล้ตัวไว้ให้รู้ก็ดีค่ะ

ออฟไลน์ nat

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กันยายน 2011 เวลา 20:42 น. »
วิธีกดจุดขณะชักลมบ้าหมู เป็นอีกวิธีในการลดความถี่ในการชัก(ความรู้ใหม่)ขอบคุณมากๆครับ คุณแอน

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 09 กันยายน 2011 เวลา 22:47 น. »
โห..ก็ถือว่า เป็น ผู้ป่วยที่มีคุณภาพชีวิตที่ดีมากคนนึงนะค่ะ ดีใจด้วย
อย่างนี้ ก็อวดใครๆ ว่า ลมชักก็จบโทได้
อย่างนี้คงต้องมามีตติ้งกันแล้วล่ะ

ชีวิตนี้เหมือนอยู่บนเส้นด้ายจริงๆนะ แต่ทำไงได้จริงไหมครับ

ก็คิดว่าเป็นเส้นด้ายที่คนทั่วไปไม่มีโอกาสได้เดินละกันค่ะ
พระท่านบอกว่า คนเป็นโรคนั้นโชคดีค่ะ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 10 กันยายน 2011 เวลา 15:11 น. »
อ่านเรื่องของคุณแล้ว พอมีกำลังใจเพราะของลูกสาวก็เหมือนอยู่บนเส้นด้ายค่ะ ไม่รู้ว่าจะชักอีกเมื่อไหร่ ทั้งทีก็ทานยาอยู่ค่ะ เหมือนที่ท่านอื่นๆบอก ทำบุญไว้เสมอค่ะ สักวันเราต้องหายขาดค่ะ

มาชื่นชมที่จบป.โทค่ะ เก่งมากๆเลยค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

เราก็อยู่นนทบุรีค่ะ ^ ^

ออฟไลน์ nat

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 กันยายน 2011 เวลา 23:33 น. »
ขอบคุณสำหรับคำชื่นชม และขอเป็นกำลังใจให้ ลูกสาวของคุณkedy ทานยาให้ตรงเวลาที่แพทย์สั่ง นอนให้เต็มอิ่ม จะได้ไม่มีอาการชักเกิดขึ้นอีก ครับ
"อยู่นนทบุรีแถวบ้านเราเลย"
Meeting ที่ไหน เมื่อไรแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ