เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำของเล่นกระตุ้นพัฒนการเด็กกันครับ  (อ่าน 15990 ครั้ง)

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: มาแนะนำของเล่นกระตุ้นพัฒนการเด็กกันครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กันยายน 2011 เวลา 08:31 น. »
    อ้อใช่ดีมากค่ะคุณแกม ยิ่งถ้าให้เด็กเด็กเป็นคนขุดดินเองจะช่วยพัฒนากล้ามเนื่อข้อต่อทุกส่วนได้ดีมากเลยค่ะ รร.วนิษาที่ลูกแอนเรียนอยู่จะเน้นเรื่องเกษตรอินทรีย์ทุกอย่างเลยค่ะ ปลูกผัก ทำสวน ทำปุ๋ยหมัก ปลูกเห็ด ขยะรีไซเคิลย์ทุกอย่าง
คุณหนูดีบอกจะช่วยพัฒนาศักยภาพสมองของหนูน้อยได้ทั้งหมดเลยค่ะ อย่างเทอมนี้ที่เพิ่งปิดไปก็เรียนเรื่อง โปรเจคเงินเงินทองทอง
การวางแผนการใช้เงินของเด็กในแต่ละวันตลอดทั้งเทอม การทำรายรับรายจ่าย การเปิดตลาดให้เด็กและผปคมาออกร้านขายของค่ะ
ช่วยกันทั้งที่บ้านที่รร ลูกเราจะได้เก่งเก่งนะคะ

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
Re: มาแนะนำของเล่นกระตุ้นพัฒนการเด็กกันครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 พฤศจิกายน 2011 เวลา 23:09 น. »
กำลังหาของเล่นให้เกิ้ลได้เคลื่อนไหวร่างกายใช้กล้ามเนื้อมัดใหญ่ มัดเล็ก เลยคิดว่า จาซื้อ jumper มาให้โดดๆๆ
ไม่รู้จาดีไหม ใครพอจามีความเห็นอย่างไรบ้างคะ เค้าว่าประโยชน์มีดังนี้

Luv U Zoo Jumperoo นั้นสามารถเล่นได้อย่างปลอดภัย และมีมาตรฐานการผลิตรับรองจาก USA

++เก้าอี้หมุนได้ 360 องศาและสามารถถอดซักได้สิ่งที่เจ้าตัวน้อยจะได้รับคือจาก Luv U Zoo Jumperoo คือ++

1. มีเครื่องเล่นที่ปลอดภัย และไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องการบาดเจ็บ (เป็น เหมือนกันใช่ไหมค่ะ ที่บางทีด้วยความอยากรู้อยากเห็นของเจ้าตัวน้อยก็ทำให้เราต้องปวดหัวเพราะ ไม่รู้เอาอะไรเข้าปาก เอามือไปจับสิ่งสกปรก(พักนี้โรคหวัดระบาดด้วย) หรือแย่กว่านั้นเอามือไปจับของมีคม หรือปลั้กไฟ

2. การพัฒนาระบบประสาทของกล้ามเนื้อมัดใหญ่ อันได้แก่ แขน ขา ด้วยการหมุน การโดด

3. ทำให้เด็กมีระบบประสาทการใช้งานกล้ามเนื้อ CNS (Central Nervous System) CNSคือ การที่ร่างกายจะส่งสัญญาณเพื่อควบคุมกล้ามเนื้อมัดต่างๆ ส่งผลกับความสามารถทางด้านการกีฬา สำหรับคุณพ่อคุณแม่ที่มองแววลูกๆไว้ว่าจะเป็นนักกีฬามืออาชีพต่างๆ เทนนิส ว่ายน้ำ ***ควรเริ่มตั้งแต่ตอนนี้เลยนะค่ะ

4. ให้เด็กได้พัฒนาเรื่องของการมองเห็น และการได้ยิน การรับรู้ อันเกิดจากตัวเสียงเพลงที่ออกมาจาก Luv U Zoo Jumperoo

5. ให้ เด็กได้เข้าใจเรื่องของปฏิกิริยา เกิดการรับรู้ เกิดการคิดแบบหลักเหตุและผลซึ่งเป็นการพัฒนาสมองของเด็กแบบไม่เครียด และไม่กดดัน เช่น ทุกครั้งที่กระโดดจะมีเสียงเพลง ดังนั้นเมื่อเด็กอยากให้ Luv U Zoo Jumperoo มีเพลง เด็กก็จะกระโดด

6. การ ใช้ระบบประสาททำงานร่วมกันเช่นมือกับตา โดยยกตัวอย่างเช่น ในการกะระยะสายตาเพื่อจับสิ่งเพลิดเพลินต่างๆที่อยู่รอบๆของนักสำรวจตัวน้อย ของเรา

ดูวิธีเล่นคะ
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน