Forum > ห้องฝึกพัฒนาการ

เก้าอี้หัดนั่ง และเก้าอี้กินข้าวครับ

(1/2) > >>

popja:
พอดีเคยลงกระทู้ไว้แล้ว แต่เอาตัวเก้าอี้มาให้ดูชัดๆครับ
1.เก้าอี้กินข้าวครับ ที่ผูกหมอนเอาไว้ เพราะกันหัวกระแทกครับ (ไปดูมาแล้วเป็นยี่ห้อ pioneer ครับ ซื้อมาจากร้านแถวสีลมขับรถไปรับมาร้านติดถนนเลยครับ)
ลองดูที่เว็ปน๊ะครับ http://www.pioneer-furniture.com/products_detail_th.php?id=28&type_id=
รูปที่ 1,2,4,5

2.เก้าอี้หัดนั่ง 
รูปที่ 3

ส่วนภาพล่างสุดยืมเขามาจาก pantip.com น๊ะครับ
http://topicstock.pantip.com/family/topicstock/2010/04/N9179859/N9179859.html

qqqqq:
ซื้อที่ไหนค่ะ แล้วราคาเท่าไร อยากได้มาให้น้องฝึกนั่งทานข้าวบ้างค่ะ

KATE:
เกดซื้อ เก้าอี้หัดนั่ง BUMBO ให้ google ปรากฎว่าไม่ได้ใช้เลยคะ นั่งแล้วหัวเอียงแบบนี้
สุดท้ายต้องใช้ CARSEAT นั่งกินข้าว นั่งพิงสบายเค้าเลย แต่หลังๆก็นั่งเก้าอี้หัดเดินแล้วก็ตามป้อนข้าวแบบถอยหลัง(เพราะเกิ้ลถอยหลังได้ เดินหน้าไม่ได้ 555+)

แต่เก้าอี้ป้อนข้าวของน้องวินตลกดี มีหมอนผูกไว้ด้วย Create กันน่าดู อิอิ

KATE:
รถหัดเดิน(ถอยหลัง)ของน้อง google ให้เล่นตั้งแต่ 5 เดือน
เคยถามครูฝึกพัฒนาการ แกบอกว่า ไม่อยากให้ใช้ เพราะ อาจทำให้ขาจิกเกร็ง
แต่ความคิดเกด บางทีก็อยากให้ลงไปนั่ง เพราะ น่าจะดีกว่า นอนแองแม๋งเฉยๆไม่ได้ยืดหรือขยับตัว ตอนนี้เกิ้ลชอบมาก จาพยายามเดิน(ถอยหลัง)ไป ก็ดีคะ ที่แกยังขยับเขยินบ้าง

popja:

--- อ้างจาก: สาธิตา ที่ วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 22:52 น. ---ซื้อที่ไหนค่ะ แล้วราคาเท่าไร อยากได้มาให้น้องฝึกนั่งทานข้าวบ้างค่ะ

--- End quote ---

ถ้าเก้าอี้ทานข้าวตัวบน ซื้อมาจากร้านห้องแถวหนะครับ เดี๋ยวขอถามแฟนก่อนน๊ะครับว่าร้านชื่ออะไร
จริงๆแล้ว มีขาแสตนเลส ขอแก้เป็นขาเหล็กชุบ  4 ขา สำหรับต่อให้สูงขึ้นไปอีกประมาณ 50 ซม.ได้ครับ
ตัวนี้ น้องนั่งแล้วจะชอบพิง เพราะขอบมันสูงจะพิงได้ ก็ถือว่าได้ฝึกพัฒนการอย่างอื่นแทน
ซื้อมาประมาณ พันนิดๆครับ ได้คำตอบแล้วจะมาลงในกระทู้น๊ะครับ

ส่วนถ้าเป็นเก้าอี้หัดนั่งตัวล่าง ตัวนี้ผมก็ให้นั่งตอนทานข้าวเหมือนกันครับ ได้ฝึกคนละอย่าง
ตัวนี้พิงไม่ได้  เพราะรอบๆจะต่ำกว่า ตัวนี้หัดเริ่มนั่งดีกว่าตัวทานข้าวครับ
เพราะมันจะล๊อกก้นน้องเอาไว้เลย ทำให้ฝึกนั่งดีครับ

--- อ้างจาก: KATE ที่ วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 23:37 น. ---เกดซื้อ เก้าอี้หัดนั่ง BUMBO ให้ google ปรากฎว่าไม่ได้ใช้เลยคะ นั่งแล้วหัวเอียงแบบนี้
สุดท้ายต้องใช้ CARSEAT นั่งกินข้าว นั่งพิงสบายเค้าเลย แต่หลังๆก็นั่งเก้าอี้หัดเดินแล้วก็ตามป้อนข้าวแบบถอยหลัง(เพราะเกิ้ลถอยหลังได้ เดินหน้าไม่ได้ 555+)

แต่เก้าอี้ป้อนข้าวของน้องวินตลกดี มีหมอนผูกไว้ด้วย Create กันน่าดู อิอิ

เมื่อก่อนก็ให้นั่งรถเข็นทานข้าวเหมือนกันครับ เพราะลงไปนั่งแล้วพอดีเลย แต่เสียตรงที่ว่า
เขาจะเอนไปข้างหลัง เหมือนนั่งไม่ถนัดครับ แต่แรกๆ ถ้าหลังยังไม่แข็งนั่งแบบนี้ก่อนดีครับ
พอเริ่มแข็งแล้วค่อยเริ่งนั่งเก้าอี้หัดนั่ง แล้วก็กระเถิบเป็นเก้าอี้ทานข้าว

--- อ้างจาก: KATE ที่ วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 23:47 น. ---รถหัดเดิน(ถอยหลัง)ของน้อง google ให้เล่นตั้งแต่ 5 เดือน
เคยถามครูฝึกพัฒนาการ แกบอกว่า ไม่อยากให้ใช้ เพราะ อาจทำให้ขาจิกเกร็ง
แต่ความคิดเกด บางทีก็อยากให้ลงไปนั่ง เพราะ น่าจะดีกว่า นอนแองแม๋งเฉยๆไม่ได้ยืดหรือขยับตัว ตอนนี้เกิ้ลชอบมาก จาพยายามเดิน(ถอยหลัง)ไป ก็ดีคะ ที่แกยังขยับเขยินบ้าง

เรื่องรถหัดเดินผมเห็นด้วยสำหรับเด็กที่มีปัญหาพัฒนาการช้าครับ
ไม่งั้นก็ไม่ต้องหัดนั่งกันพอดี ยิ่งพัฒนาการช้าอยู่ มุมมองมีได้หลากหลาย
แต่น้องวินไม่ค่อยมีแรงถีบครับ ถีบไม่เป็นด้วย ก็เลยแทบจะไม่ได้นั่งเลย
ตอนนี้ขายาวเกินแล้ว ก็ไม่ได้ใช้แล้วครับ  ;D

แสดงว่าน้อง google กำลังขาแรงดีกว่าน้องวินน๊ะครับเนี่ย สู้ๆ ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version