เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: มาว่ายน้ำกัน : ช่วยเสริมพัฒนาการการยืนและเดินและทางสมอง  (อ่าน 5634 ครั้ง)

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
มาว่ายน้ำกัน : ช่วยเสริมพัฒนาการการยืนและเดินและทางสมอง
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 สิงหาคม 2011 เวลา 13:41 น. »
เกดพากูเกิ้ลไปว่ายน้ำ เกดคิดว่าช่วยเรื่องพัฒนาการ ด้านกล้ามเนื้อได้มาก คุณหมอของของเกิ้ลแนะนำว่า ก่อนพาลูกลงน้ำให้ช่วงนวดผ่อนคลายกล้ามเนื้อก่อน แล้วจึงให้ลงว่ายจริง เพื่อที่จะได้ช่วยให้ลูกเคลื่อนไหวได้ง่ายขึ้น  หลังจากกลับมาจากระยอง เกิ้ลคอแข็งขึ้นมาก แล้วก็ซื้อถังทรงสูงไว้ที่บ้านเวลาอากาศดีๆก็จับลงว่าย ล่าสุดเมื่อวันแม่ที่ผ่านมาก็พาไปว่ายน้ำที่ระยองอีก ตอนนี้พัฒนาการดีขึ้นมากๆเลยคะ ชันคอได้สูงขึ้น ลองพาลูกๆไปว่ายน้ำดูนะคะ สำหรับเด็กเล็ก หรือเด็กที่ยังคอไม่แข็ง แนะนำให้ใช้ห่วงยางใส่คอคะ

http://www.youtube.com/user/katekate1987#p/u/0/2HHSUsUHp4w

<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/2HHSUsUHp4w?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 28 สิงหาคม 2011 เวลา 15:29 น. โดย popja »
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

• Meeting2
  • *
Re: มาว่ายน้ำกัน : ช่วยเสริมพัฒนาการการยืนและเดินและทางสมอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 สิงหาคม 2011 เวลา 13:44 น. »
ไปอ่านมาในเวป http://www.clinicrak.com/article/disarticle.php?no=48

นายแพทย์สุริยา ณ นคร ศัลยแพทย์กระดูกและข้อ ผู้เชี่ยวชาญทางด้านเวชศาสตร์ใต้น้ำจากประเทศออสเตรเลีย ได้ให้ความรู้เกี่ยวกับการพาเด็กเล็กไปว่ายน้ำ เด็กเล็กอายุไม่เกิน 1 ขวบ ยังไม่สามารถควบคุมกล้ามเนื้อส่วนต่างๆ ของร่างกายได้ จึงยังไม่สามารถว่ายน้ำเป็นท่าๆ ได้ แต่เด็กเล็กจะมีทักษะในการกลั้นใจในน้ำได้ดี โดยเฉพาะเด็กเล็กวัยแรกเกิดถึง 4 เดือน เพราะเด็กยังมีสัญชาตญาณของการดำเนินชีวิตในครรภ์ที่เต็มไปด้วยน้ำ ดังนั้นถ้าต้องการฝึกทักษะในการดำน้ำให้ลูกควรฝึกในช่วง 4 เดือนแรกจะเหมาะที่สุด เพราะหลังจากนี้สัญชาตญาณดังกล่าวจะค่อยๆ ลดเลือนไปทำให้อาจจะต้องใช้เวลาในการฝึกนานขึ้น

สำหรับประโยชน์ที่เจ้าตัวเล็กจะได้รับจากการว่ายน้ำมีดังนี้ค่ะ
1. การฝึกให้ลูกคุ้นเคยกับการว่ายน้ำตั้งแต่ยังเล็ก จะช่วยให้ลูกมีความมั่นใจ ไม่กลัวน้ำ และเมื่อถึงวัยที่สามารถเรียนว่ายน้ำอย่างจริงจัง เจ้าตัวเล็กก็สามารถเรียนรู้ทักษะต่างๆ ในการว่ายน้ำได้ง่ายขึ้นและเมื่อลูกสามารถว่ายน้ำได้ เขาจะมีความภูมิใจและมีความกล้าที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ

2. ช่วยฝึกกล้ามเนื้อส่วนต่างๆ ของร่างกายให้มีความแข็งแรงและทำงานประสานกันได้ดี ซึ่งจะส่งผลต่อพัฒนาการการยืนและเดิน รวมทั้งพัฒนาการทางสมองของลูกด้วย ซึ่งการว่ายน้ำเป็นการออกกำลังกายที่ปลอดภัยเพราะน้ำจะช่วยลดแรงกระแทกที่อาจทำให้กล้ามเนื้อและข้อต่างได้รับบาดเจ็บ

3. ช่วยเสริมสร้างทักษะการทรงตัวและการลอยตัว และเมื่อถึงวัยที่ต้องพลิกคว่ำพลิกหงาย เจ้าตัวเล็กจะสามารถพลิกคว่ำ พลิกหงายได้ทั้งสองเวลาที่อยู่ในน้ำเพื่อรักษาสมดุล

4. น้ำช่วยกระตุ้นให้ลูกมีประสาทสัมผัสที่ไวขึ้น ทั้งการมองเห็น การได้ยิน การรับรส และการดมกลิ่น

5. การว่ายน้ำช่วยสร้างสายสัมพันธ์ระหว่างคุณพ่อ คุณแม่ และเจ้าตัวเล็ก ให้แน่นแฟ้นยิ่งขึ้นเพราะได้ใช้เวลาร่วมกัน ได้เรียนรู้กันและกันมากขึ้น การได้รับการสัมผัสโอบกอดจากคุณพ่อคุณแม่เป็นประจำอย่างสม่ำเสมอจะช่วยให้ลูกมีร่างกายที่สมบูรณ์แข็งแรง ไม่เจ็บป่วยง่าย
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: มาว่ายน้ำกัน : ช่วยเสริมพัฒนาการการยืนและเดินและทางสมอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 สิงหาคม 2011 เวลา 15:31 น. »
เยี่ยมมากๆเลยครับ ว่าจะพาน้องวินไปว่ายน้ำเหมือนกันครับ
เขาจะได้ออกกำลังกายแขนขาได้มั่ง
ดีจังเลยครับ

แล้วน้องหนาวไหมครับ กลัวจะไม่สบายถ้าลงน้ำอย่างนี้อ่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
เห็นภาพเลย แล้วห่วงยางนี้ size อะไรครับ เห็นพอดีคอเลย แล้วซื้อจากไหนครับ ยี่ห้อด้วยครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 28 สิงหาคม 2011 เวลา 15:38 น. โดย popja »
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 สิงหาคม 2011 เวลา 16:14 น. »
คุณป๊อป--> ลืมบอกไปคะว่าต้องดูอุณหภูมิของสระด้วย เกดใช้วิธีลงน้ำช่วงที่แดดหมดใหม่ๆ น้ำจาอุ่นๆหน่อย ใต้น้ำจะอมความร้อนไว้ น้ำอุ่นดีคะ อีกอย่างต้องเลือกสระที่ค่อนข้างสะอาดด้วยนะคะ น่ากลัวเชื้อโรค ตอนแรกเกดก็กล้าๆกลัวๆ ว่าลูกจาไม่สบายไหม? จาติดเชื้อไหม?? แต่ก็ลองดูคะ ให้ลงแค่ 10-15 นาที เองจับเวลาไว้เลย หรือสังเกตุลูกว่า ตัวสั่นไหม ปากเขียวไหม ถ้ามีอาการก็ขึ้นทั้งทีคะ

เกดส่งเวปที่ขายห่วงยาสวมคอมาให้คะ ลองเลือกดู มี size ใหญ่ M,L แล้วสายรัดมันก็ยังปรับได้อีกนะคะ
http://www.pantown.com/group.php?display=board&id=26946&name=board3&area=3

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 สิงหาคม 2011 เวลา 21:41 น. »
กูเกิ้ลน่ารักมากเลยคุณเกด วิธีฝึกนี้น่าสนใจนะคะคงช่วยน้องๆได้ดีทีเดียว

ยังไงเวลาสมาชิกพาน้องๆ ว่ายน้ำ ให้ระวังกันหน่อยนะคะ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 สิงหาคม 2011 เวลา 00:57 น. »
ของน้องเนย แกมให้เดินไปมาในสระค่ะ ฝึกกำลังขา จูงเดินบ้าง ปล่อยให้เดินเองบ้างแต่ต้องประกบอย่างใกล้ชิด ลงน้ำแต่ละครั้งไม่ให้เกิน 30 นาทีค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 14:42 น. »
เอาคลิ๊ปล่าสุดที่น้องเกิ้ลไปเล่นน้ำตอนวันแม่มาให้ดูคะ เค้าเรียนรู้ที่จาตีแขนขาได้จิงๆ
พลังของสายน้ำนี้ดีต่อร่างกายจิงๆเลยนะคะ สมาชิกลองพาน้องๆไปว่ายน้ำกันดูคะ
<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/zshC3Ime5uo?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

ช่วยใส่วีดีโอให้นะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 20:30 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 กันยายน 2011 เวลา 20:45 น. »
ดูแล้วน่ารักมากเลยค่ะ อยากพาหลิงไปว่ายเหมือนกันแต่ก็กลัวติดเชื้อเพราะเด็กดาวน์ภูมิไม่ค่อยมีและขอเสริมนิดนะคะถ้าไป่ายตามสระต่างๆอยากแนะนำให้เป็นสระเกลือค่ะเผื่อลูกๆเราจะแพ้คลอรีนค่ะ และคลอรีนยังทำลายเยื่อโพลงจมูกเด็กด้วยค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 12:21 น. »
อีกเรื่องที่ต้องระวังเป็นพิเศษในช่วงหน้าฝลละก็คือไวรัสhandfootmouseนะคะ