เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการรักษาจากผู้ที่มากด้วยประสบการณ์ทุกท่าน  (อ่าน 2625 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม่น้องเมย์

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
ขอคำแนะนำในการรักษาจากผู้ที่มากด้วยประสบการณ์ทุกท่าน
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 สิงหาคม 2011 เวลา 09:48 น. »
สวัสดิค่ะสมาชิกทุกท่าน ครอบครัวเราอยู่ที่อ.แม่สอด จ.ตาก แต่ต้องไปรักษาน้องเมย์ที่จ.เชียงใหม่เนื่องจากน้องเมย์มีอาการชัก(อาการเหมือนกลับคลิปน้องเยลลี่)ตอนไปเยี่ยมคุณตาที่รักษาตัวอยู่ที่ร.พ.มหาราชเชียงใหม่เลยเข้าทำการตรวจรักษาทางร.พ.จึงทำการตรวจคลื่นไฟฟ้าในสมองพบว่าคลื่นไฟฟ้าในสมองน้องผิดปกติและต่อมาตรวจดดยการทำMRI ผลออกมาว่าน้องทีจุดอยู่ที่สมองซีกซ้ายทางคุณหมอให้กินยา เดพากิน และทำนัดไปรับการรักษาอีก 3 เดือนแต่น้องก็ยังมีอาการอยู่ประจำทุกวัน ต่อมาคุณหมอเพิ่มยามาเรื่อยๆเพราะทางคุณหมอบอกว่าน้องเมย์มีน้ำหนักเพิ่มมากขึ้นจึงทำให้ยาควบคุมอาการชักไม่ได้และเมื่อวันที่ 25 พ.ค.54ที่ผ่านมาน้องเมย์ก็ต้องกินยาเพิ่มเป็น4 ตัวคือ 1เดพากิน 3.00 ซีซี. 2.ฟรีนาพีล(0.5) 1/2 เม็ด 3.เคปปรา 1/2 เม็ด 4 โทปาเมกซ์ 1 เม็ด ให้กินจนกว่าไปพบหมอ 5 ต.ค.54 แต่อาการของน้องเมย์ก็ยังเหมือนเดิมมีการชักทุกวัน จนบางครั้งเกิดอาการท้อและน้องเมย์ต้องไปทำการกระตุ้นพัฒนาการด้วยเพราะพัฒนาการช้าทางเราจึงปรึกษากันว่าจะลองไปรักษาที่อื่นดูบ้างแต่ตอนนี้ก็ต้องรอดูก่อนเพราะว่าถ้าพาน้องไปต้องมีคนไปเป็นเพื่อนเพราะที่บ้านยังมีลูกๆอีก 2 คนที่ต้องดูแลและคุณยายอีก 1 คนเพราะคุณตาเพิ่งจะเสียไปเมื่อเดือนเมษายนนี้ แต่มีเพื่อนแนะนำให้ไปที่ร.พ.พระมงกุฎ แต่ต้องรอพ่อเขากลับจากราชการภาคใต้ก่อนใครพอจะแนะนำวีธีการรักษาหรือต้องทำอย่างไรเกี่ยวกับโรคนี้ตอนนี้น้องก็จะ6ขวบแล้วยังไม่ได้ไปโรงเรียนเลยไปฝากเลี้ยงที่เนอร์สเซอรี่ให้แก่ได้เล่นกับเด็กๆเหมือนกันแต่น้องเมย์เป็นเด็กที่ชอบการร้องเพลงและการเต้นมากพร้อมกับการกินเลยทำให้น้องเมย์มีน้ำหนักมากไว้โอกาสหน้าจะเขียนมาเล่าให้ท่านสมาชิกฟังใหม่นะค่ะและอุปกรณ์ที่ใช้ในการกระตุ้นพัฒนาการที่ขายที่ไหนบ้าง

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ขอคำแนะนำในการรักษาจากผู้ที่มากด้วยประสบการณ์ทุกท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 สิงหาคม 2011 เวลา 09:58 น. »
ถ้ามาได้ อยากให้รีบมาครับ อ่านแล้วรู้สึกไม่ดีเลย น้องชักทุกวัน สมองแย่หมด ทานยาเยอะด้วย
พัฒนาการโดยรวมเป็นไงครับ ชักหลายปีแล้วใช่มั๊ยครับ

อุปกรณ์ฝึกพัฒนาการ ส่วนใหญ่ก็ประยุกต์เอาก็ได้ครับ อยู่ที่ว่าน้องบกพร่องส่วนไหนมากครับ กล้ามเนื้อมัดใหญ่มัดเล็ก เรื่องพูด  ... อย่างเยลลี่หลักๆก็เน้นเรื่องกล้ามเนื้อมัดใหญ่ นั่งบนบอลโยคะ มัดเล็กก็พวกนิ้วมือ หยิบจับ ปั้น ร้อยลูกปัด เรื่องพูดก็ไปฝึกพูดกะครู เป่าฟองสบู่ ฝึกใช้ลิ้น ....ลองดูในคลิปฝึกพัฒนาการดูครับ

เอาใจช่วยนะครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ขอคำแนะนำในการรักษาจากผู้ที่มากด้วยประสบการณ์ทุกท่าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 สิงหาคม 2011 เวลา 11:55 น. »
สวัสดีค่ะคุณแม่น้องเมย์

อยู่ทางนั้นก้คงต้องรักษาที่ร.พ.มหาราชเชียงใหม่ ก็นับว่าดีแล้ว แต่แปลกใจที่หมอให้ยามาทานตลอด 3 เดือน ก็ชักทุกวัน คงไม่ใช่เพราะ นน.น้องเมย์ขึ้นอย่างเดียวแน่เลย จำได้ว่าที่เคยคุยกัน น้องเมย์ชักตั้งแต่ 2 ขวบ รักษามา 4 ปี ยังมีอาการทุกวันคงต้องทำอะไรบ้างแล้ว ขืนชักทุกวันแบบนี้กระตุ้นพัฒนาการไปก็ไม่ค่อยได้ผล
ถ้าจะมารักษาที่ รพ.พระมงกุฏ การเดินทางมีปัญหามากไหม เพราะโรคนี้ต้องรักษาใช้เวลานาน ถ้าจะลงมาปรึกษาคุณหมอทางนี้จริงก็บอกเข้ามานะคะ สมาชิกมีรักษาที่พระมงกุฏหลายคน คงให้คำแนะนำได้ ส่วนเรื่องกระตุ้นพัฒนาการคุยกับคุณหมูเลยค่ะ  ;D ;D

ออฟไลน์ Someday

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 สิงหาคม 2011 เวลา 12:19 น. »
เข้ามาให้กำลังใจด้วยคนค่ะ คุณแม่ สู้สู้นะคะ เพื่อลูกเค้าจะต้องแข็งแรงขึ้นคะ พรใดใดก้อเทียบไม่ได้เท่าพรจากแม่ ให้พรลูกทุกวันนะคะ เค้ารับรู้จะได้มีกำลังใจสู้ด้วยกันคะ :)

ออฟไลน์ แม่น้องเมย์

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
แจ้งการอาการเมย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 ตุลาคม 2011 เวลา 12:42 น. »
แจ้งผลการไปหาหมอเมื่อวันที่5 ตุลาคม2554ดังนี้
มีการปรับยาดังนี้
depkine 3ml เช้า-เย็น
topamax(25mg) 1/2เม็ด เช้า-เย็น ปรับเป็นtopamax(100mg) 1/2เม็ด เช้า-เย็น
keppra(500mg) 1/2เม็ด เช้า-เย็น(กินต่ออีก 1 เดือนให้หยุด)
clonazepam(0.5) 1/2เม็ด เช้า-เย็น
และนัดอีก 22 ก.พ.55
และแนบผลการตรวจมาให้ดูด้วย

(ขอรวมหัวข้อมาไว้ด้วยกันนะคะ คุณแม่น้องเมย์ ส่วนที่แก้ไขแก้ให้แล้วค่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 07 ตุลาคม 2011 เวลา 16:08 น. โดย popja »

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 ตุลาคม 2011 เวลา 14:22 น. »
  แอนว่ารพ รัฐโดยเฉพาะตจว แปลกนัดนานมากเลยเด็กอาการยังมีอยู่แถมอาการก็ยังไม่นิ่งนัดที4ด แบบนี้ไม่น่าไว้วางใจเลย อย่างเคปป้าสั่งให้ลด และทานต่ออีก1เดือน แล้วถ้าช่วงปรับลดแล้วหมอไม่นัดติดตามอาการเกิดชักเยอะจะทำยังไง อันนี้จากประสบการณ์ที่น้องหลิงลดยาไม่เคยสำเร็จเลย ลดทีไรชักมากทุกที หมอกทมจะนัดติดตามอาการคือว่าลดได้หรือลดไม่ได้และถ้าลดไม่ได้ต้องทำยังไง แต่ที่แม่น้องเมย์ถ่ายให้ดูเนี่ยนัดเดือนกุมภาพันธ์เลยนะคะ นานนนนนนนนนนนนมากกกกกกกกกกกกกกกก  น่ากลัวจัง

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 ตุลาคม 2011 เวลา 16:12 น. »
ใช่ครับ ไม่น่านานขนาดนี้ ผมว่า นัดไม่ควรเกิน 1 เดือน เพราะน้องกำลังปรับยาด้วย
ไม่น่านานถึง 5 เดือนแบบนี้ นานเกินไปครับ
ยังไงเข้ามาคุยในนี้บ่อยๆเพื่อที่จะบอกอาการของน้อง เพื่อนๆในนี้จะได้ช่วยกันคิดครับ
สู้สู้ครับคุณแม่น้องเมย์
สู้สู้