เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: หญ้างวงช้าง น้ำข้าวกล้องงอก  (อ่าน 5158 ครั้ง)

ออฟไลน์ mc

• Newbie
  • *
หญ้างวงช้าง น้ำข้าวกล้องงอก
« เมื่อ: วันอังคารที่ 08 มีนาคม 2011 เวลา 21:49 น. »
สวัสดี ทุกท่านค่ะ

น้องแม็ค ก็มีอาการชัก ตั้งแต่ 11 เดือน ตอนเป็นไข้ ก็มีการอารชัก ต่อมาอีก ต้องเข้าโรงพยาบาล หลายครั้ง ตอนนี้รักษาตัวที่โรงพยาบาลเด็กค่ะ หมอจะนัดดูอาการ ทุก ๆ 3 เดือน เข้าใจหัวอกคนที่เป็นพ่อ แม่ ทุกคน และขอเอาใจช่วยทุกคนค่ะ ตอนนี้อาการดีขึ้น แต่ก็ยังมีกระตุกบ้างเป็นบางวัน ที่ตั้งหัวข้อว่า หญ้างวงช้าง เพราะว่ามีคนบอกว่า ถ้าเด็กชัก ให้ต้มหญ้างวงช้าง และทาน อาการชักจะดีขึ้น
ก็เลยลองหามาแล้วทำดูค่ะ เพิ่งเริ่มให้น้องทานได้ เกือบ 2 สัปดาห์แล้ว น้องไม่มีอาการกระตุกเลยค่ะ
ก็ไม่แน่ใจว่าจะใช่เพราะทานสมุนไพรนี้หรือเปล่า แต่ลองอ่านดูใน net สรรพคุณก็บอกว่าช่วยรักษาอาการชักในเด็กค่ะ หากท่านใดสนใจลอง ค้นหาข้อมูลใน net ดูนะค่ะเผื่อจะช่วยได้บ้าง และสำหรับเด็กที่มีอาการชัก ไม่แนะนำให้ทาน กล้วยหม ขนมจีน และหน่อไม้นะค่ะ ตอนนี้กำลังดูอาการน้องต่อไปค่ะ หากมีควมคืบหน้าอย่างไร จะแจ้งให้ทราบเผื่อจะช่วยแชร์ประสบการณ์กันได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แม่น้องแม็ค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 21 สิงหาคม 2011 เวลา 10:01 น. โดย popja »

ออฟไลน์ NongWynn

• Meeting2
  • Full Member
  • *
Re: หญ้างวงช้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 มีนาคม 2011 เวลา 22:02 น. »
น่าสนใจมากเลยค่ะ ไม่ทราบไปหาซื้อหญ้านี้ที่ไหนคะ ส่วนที่ห้ามทานขนมจีนนี่หมายถึงขนมจีนทุกประเภทเลยเหรอคะ ตอนนี้ลูกอายุ 5 เดือนค่ะ เพิ่งรับการรักษามาประมาณ 1 เดือนยังมีอาการบ้างนิดหน่อยคือตากระพริบค่ะ ถ้าหญ้านี่ได้ผลก็อยากลองให้ลูกทานค่ะ

ออฟไลน์ mc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 09 มีนาคม 2011 เวลา 13:01 น. »

ขนมจีน ก็ไม่แน่ใจว่าจะทุกชนิดหรือเปล่า แต่ตอนนี้ไม่ให้ลูกกินเลย ปกติน้องเค้าจะชอบมากค่ะ ใส่ซอส แต่พอเราได้ยินมา ก่อนหน้านี้เค้ากิน และมีอาการจริง ๆ ด้วยค่ะ ส่วนหญ้างวงช้างเนี่ย ขึ้นตามท้องนา และที่มีน้ำค่ะ ทั้งภาคกลาง และก็ภาคเหนือ แต่ที่ได้อยู่แถมราชบุรีค่ะ กำลังปลูกไว้เพื่อขยายพันธ์ค่ะ ลองศึกษาตาม web ค่ะ
http://thaiherb.most.go.th/?q=node/139

ออฟไลน์ lekbmw

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 13 มีนาคม 2011 เวลา 12:04 น. »
สมุนไพร  น่าสนใจค่ะ
ตอนนี้น้องเป๊กทานน้ำข้าวกล้องงอกค่ะ
เพราะทราบว่าในข้าวกล้องงอกมี GABA
แล้วGABA มันเป็นสื่อนำประสาทส่วนกลาง
ซึ่งยาSAbril ที่คุณหมอให้มันมีสรรพคุณช่วยไปเพิ่มความเข้มข้นของGABA
ซึ่งช่วยระงับและควบคุมสมอง(ระงับการชัก)  จึงต้มข้าวกล้องงอกแล้วเอาแต่น้ำข้าวให้ลูกกิน
อ่านสรรพคุณในnet ข้าวกล้องงอกก็ใช้รักษาโรคลมชักด้วย  ลองศึกษาดูกันนะคะ
ตอนนี้น้องเป๊กทานได้ประมาณ 10 วัน  ค่ะ ยังไม่เห็นผลอะไรมากมาย  แต่ที่ได้คือ  ถ่ายเองได้
ปกติท้องผูกเพราะฤทธิ์ของยา  ต้องสวน  ในสรรพคุณในnet บอกว่าทานติดต่อกันประมาณ
2 เดือน  ก็จะเห็นผลในเรื่องของการรักษาลมชัก

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 13 มีนาคม 2011 เวลา 14:14 น. »

สวัสดีค่ะแอนค่ะ

จริงจริงข้าวกล้องงอกมีประฏยชน์มาก แอนเอามาตุ๋นกับผักตอนกลางคืน พอเช้าก็บดให้ลูกทานโดยเฉพาะ

ตุ๋นกับเห็ด3อย่างมีประโยชน์ต่อตับมากเลยค่ะ ช่วยขับสารผิดออกจากตับได้ดี โดยเ)ฉพาะถ้าใครต้องกิน

depaginเหมือนน้องหลิงจะช่วยไดดีนะคะ

แอน

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 มีนาคม 2011 เวลา 01:03 น. »
กระทู้นี้ดีมากเลยค่ะ เป็นเมนูอาหาร และ สมุนไพร เกี่ยวกับโรคลมชักและระบบประสาท ใครมีเมนูเด็ดๆ หรือสมุนไพรดีๆ อีก แนะนำกันเรื่อยๆ นะคะ ;D ;D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 มีนาคม 2011 เวลา 08:32 น. »
To...คุณแม่น้องแม็คค่ะ

อยากทราบว่าต้มยังไงคะ ต้มแล้วเอาแต่น้ำมากินอะไรประมาณนี้ใช่มั๊ยคะ แล้วต้องเข้มข้นเท่าไหร่ อย่างไร ลูกชายของปูอายุ 5 เดือนค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 มีนาคม 2011 เวลา 08:56 น. »

แอนว่ามันขมนะสงสารเด็ก ไหนไหนก็ต้องทานยาอยู่แล้วเอาสมุนไพรเข้าไปอีกขมแหง๋เลย แต่ถ้าเด็กทานได้ก็ดี ลองดูในinternetค่ะเข้าคำว่า

หญ้างวงช้างก็ขึ้นแล้ว แหะแหะขมกลัว

แอน

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 มีนาคม 2011 เวลา 09:38 น. »
เท่าที่ทราบการทานคีโตจีนิคทำให้ gaba ทำงานได้ดีขึ้น มีการวิจัยแล้วว่ามีส่วนช่วยป้องกันลมชักได้ด้วย เพียงแต่สารสกัดจากข้าวกล้องงอกน่าจะมีคาร์โบไฮเดรตอยู่มาก ซึ่งขัดกับแนวทางคีโตจีนิค ฟังดูแปลกๆยังไงไม่รู้เนอะ เอาเป็นว่าถ้าช่วยได้จริงก็น่าสนับสนุนค่ะ

ออฟไลน์ lekbmw

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 14 มีนาคม 2011 เวลา 10:01 น. »
เท่าที่ทราบการทานคีโตจีนิคทำให้ gaba ทำงานได้ดีขึ้น มีการวิจัยแล้วว่ามีส่วนช่วยป้องกันลมชักได้ด้วย เพียงแต่สารสกัดจากข้าวกล้องงอกน่าจะมีคาร์โบไฮเดรตอยู่มาก ซึ่งขัดกับแนวทางคีโตจีนิค ฟังดูแปลกๆยังไงไม่รู้เนอะ เอาเป็นว่าถ้าช่วยได้จริงก็น่าสนับสนุนค่ะ

อันนี้ตัวเองไม่ได้ชำนาญหรือมีความรู้เกี่ยวกับ คีโตจีนิค  เลยค่ะ  เพียงแต่ทราบเรื่องข้าวกล้องงอกค่ะ
ก็ถามคุณหมอที่ชำนาญด้านสมุนไพรแล้วบอกว่าทานได้ค่ะ
ของน้องเป๊กอายุ 5 เดือน  ยังไม่ทานข้าวก็เลยให้ทานแต่น้ำค่ะ
ก็ซื้อข้าวกล้องงอกมาค่ะ  ล้างเร็ว ๆ 1 น้ำ  แล้วก็แช่ต่อประมาณ 1 ชม.
แล้วต้มค่ะ  ไฟปานกลางไม่ต้องแรง  ตั้งให้เดือด 15-20 นาที  รินเอาแต่น้ำค่ะ
(อันนี้เป็นสูตรการต้มน้ำข้าวกล้องงอกของกรมการข้าว ที่ทำถวายบนโต๊ะเสวยของในหลวงและราชินีค่ะ)
การที่ใช้ไฟปานกลางจะทำให้คุณค่าของGABAยังคงอยู่ 70%  แต่ถ้าหุงจนเป็นข้าวแล้วจะเหลือ 60%
แต่ก็ยังมีพอเหลือเฟือการบริโรคค่ะ(ต้องเป็นข้าวกล้องเพาะงอกนะคะ)
ส่วนยี่ห้อที่ทรงเสวยจะขายที่ เอสแอนด์พี ค่ะ  กก.ละ 150 บาท
แต่ของน้องเป๊กซื้อข้าวกล้องงอกโครงการหลวงดอยคำค่ะ  มีทั้งข้าวหอมมะลิ105 ข้าวหอมนิล  ข้าวมันปู  ให้เลือก
กก.ละ 120 บาท  ของน้องเป๊กใช้ข้าว 105+หอมนิล ผสมกันเลยค่ะ  เพราะเท่าที่ทราบหอมนิลจะมีประโยชน์สูงกว่าข้าว105 ประมาณ 10-15 เท่า