เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: neuro feedback  (อ่าน 5637 ครั้ง)

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
neuro feedback
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:38 น. »

ค่ะคุณพ่อป็อป แอนจะอุทิศอย่างที่ว่าตามที่ได้แนะนำ จริงจริงตอนนี้เรียกว่าใครแนะนำเรื่องการทำบุญก็เอาหมดแหละ แล้วอยากถามพ่อป็อปว่าตอนนี้น้องนิวทานอาหารคีโตนแล้วคุมลมชักได้รึยัง แล้วด้านร่างกายเป็นยังไงบ้าง เผื่อจะทำให้แอนตัดสินใจได้บ้างค่ะ   ตอนนี้แอนเลื่อนการทานคีโตนไปซัก2เดือนค่ะว่าจะรักษาตามที่รักษาแนวตอนนี้ไปอีก
ซักระยะค่อยตัดสินใจเรื่องคีโตนได้ แล้วก็อยากชวนว่าพรุ่งนี้ใครว่างไปฟังสัมมนาเรื่องneuro feedbackการใช้คลื่นเสียงรักษาโรครวมทั้งลมชักด้วยใครอยากไปติดต่อแอนได้นะคะ อยู่ที่สุขุมวิท38ราค่า100บาทเอง แอนว่าน่าสนใจ เบอร์โทรแอน086-3015800ค่ะ

• Meeting2
  • *
Re: neuro feedback
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 19:16 น. »

ขอบคุณค่ะสำหรับความคิดเห็นของคุณพ่อผู้ยิ่งใหญ่ทั้งสองคน ที่เรียกว่าคุณพ่อผู้ยิ่งใหญ่นั้นขอบอกว่าเป็นคุณพ่อที่มีความรักความอดทนน่าบูชามากค่ะ แอนก็ตัดสินใจว่าจะทานหาการรักษากับหมอรีที่รักษาขอรักษาอีกสัก2เดือนไม่ได้ผล และขอบอกว่าแอนไปฟังสัมมนาเรื่อง neuro feedbackมาแล้วขอบอกว่าดีมากมากเลย แอนมั่นใจเลยว่าจะทำให้ดีขึ้นได้จริงจริง ดร.มีเอาเครสstudyมาให้ดูวิธีการรักษาก็ง่าย คล้ายการติดเครื่องeeg และที่สำคัญคือไม่แพงเสียเวลาไม่เยอะครั้งละ20นาที่ มีการให้ดูก่อนรักษา ช่วงรักษาและหลังการรักษา เด็กหลายคนดีขึ้นมากอย่างเห็นได้ชัด ดร.ไม่คิดค่าประเมินแต่ดร.จะอยู่เมืองไทยแค่5วัน พรุ่งนี้แอนจะไปให้ประเมิน และค่าติดเครื่องรักษาสำหรับเด็กพิเศษทางมูลนิธิเป็นผู้ซื้อเครื่องมาคิดค่าใช้จ่ายแค่500ต่อครั้ง เงินที่ได้ก็เข้ามูลนิธิทำบุญช่วยเด็กพิเศษคนอื่นต่อไป ทางอเมริกาอังกฤษใช้ในองค์การนาซ่ากรณีนักบินอวกาศเครียดและชักด้วยและในนักวิทยาศาสตร์ใช้รักษาโรคไมเกรน เครียด เสียงในหู ซึมเศร้าและโรคที่เกียวกับสมองทั้งหมด ดร.แจ้งว่าสามารถรักษาเจ้าชายนิทราเจ้าหญิงนิทราที่สมองตายให้หายได้ถึง30คนเลยค่ะ ไว้แอนจะมาลงบอกผลเป็นระยะนะคะ ดร.แจ้งว่าประมาณ10ครั้งก็เริ่มเห็นผลแล้วค่ะ เผื่อได้ผลดีจะได้ไปรักษากันค่ะ

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 27 กรกฎาคม 2011 เวลา 18:04 น. »
น่าสนใจมากนะครับสำหรับ neuro feedback นี่ เวลาที่คุมชักไม่ได้นี่มันทุกข์สาหัสจริงๆ
อย่าลืมแจ้งผลเป้นระยะนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:13 น. »

เข้ามาupdateเรื่องneuro feedback เมื่อวานไปทำมาแล้วค่ะ วิธีคล้ายการติดเครื่องeegแต่เครื่องเล็กมาก ติดทีละ6ตำแหน่ง ทำ6ครั้งโดยเลี่ยนจุดไปเรื่อยเรื่อย ก่อนทำมีตอบแบบสอบถาม20หน้าเห็นจะได้แต่เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด ดีที่มีดร.ขวัญผู้ก่อตั้งwebคนไทยเข้าใจออทิสซึม สละเวลาอันมีค่ามาช่วยแปลให้ ไม่งั้นแอนคงแย่แน่ ทำเสร็จดร.แจ้งว่าหลิงหลิงมีปัญหาเด่นชัดอยู่4จุด เมื่อทำครบ20ครั้งจะช่วยเรื่องกล้ามเนื้อมัดเล็กมัดใหญ่ให้ดีขึ้นชัดเจน แต่ส่วนลมชักจะชักน้อยลงแต่ไม่หมด ทำครบ20ครั้ง ก็ค่อยมาดูอีกที่หรืออาจต้องประเมินใหม่ว่าจะต้องทำจุดไหนต่อ หลิงหลิงจะได้ทำวันที่2/8/54ค่ะครั้งแรก หากใครต้องการไปเลยก็ติดต่อไปที่แอนได้นะคะ ดร.จะอยู่เมืองไทยแค่วันเสาร์นี้ต่อจากนั้นแอนก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าถ้าดร.ไม่อยู่จะไม่มีคนทำให้แล้วสมาคมก็จะไม่รับเพิ่มค่ะ เพราะไม่มีคนเช็คว่าจุดที่ผิดปรกติอยู่ตรงไหน ใครอยากทำเลยลองติดต่อไปดูนะคะแต่แอนไม่ทราบว่าดร.จะมีคิวให้แค่ไหนเพราะคนเมื่อวานไปเยอะมาก และแต่ละคนใช้เวลาค่อบข้างนานประมาณฯ20นาทีค่ะ ถ้าใครอยากลองติดต่อตามเบอร์นี้นะคะ คุณเดบบี้โทร081-6971409 ค่าประเมิณดร.ไม่คิดเงินเลย ค่าทำก็อย่่างที่บอกว่าเด็กพิเศษคิดแค่500ต่อครั้งต่อ20นาที่ แอนว่าถูกมากนะคะ แต่จะได้ผลเพียงใดแอนไม่ทราบเพราะน้องหลิงก็จะได้ทำครั้งแรกวันที่2ค่ะ  อ้อสำหรับคุณวิศรุติ แอนว่าน้องนิคน่าทำนะคะ น่าจะได้ผลดีที่เดียวค่ะ

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 28 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:02 น. »

อ้อสำหรับคุณวิศรุติ แอนว่าน้องนิคน่าทำนะคะ น่าจะได้ผลดีที่เดียวค่ะ
ขอบคุณครับที่แนะนำ ใจอยากทำมาก แต่ติดตรงที่บอกว่าคนแน่นมาก แล้วผมก็พูดภาษาอังกฤษไม่ได้ด้วย และ ดร.จะอยู่เมืองไทยแค่วันเสาร์นี่สิครับ ตอนนี้ลูกสาวผมยังชักมากทุกคืน พอตื่นเฃ้าขึ้นมาก็เลยเบลอๆ ทุกเช้าเลย สัปดาห์หนึ่งมีอาการดีได้สักวันเป็นอย่างมาก อย่างเมื่อคืนวัดคีโตนไม่ขึ้น สักเป็นสิบเลย เช้าตื่นขึ้นมายังงงๆ ว่าอยู่ที่ไหน
ตอนนี้ก็หวังว่าน่าจะมาเปิดคลีนิคประจำที่เมืองไทยโดยมีพนักงานคนไทยบ้าง  ถ้าเปิดคลีนิคคนอาจไม่แน่นทุกวันก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 01 มกราคม 1970 เวลา 07:00 น. โดย wisarut »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:50 น. »

ค่ะคุณวิศรุติพอดีวันนี้เอาลูกชายคนโตไปหาดรมา พอดีมีคนนัดแล้วไม่มาเลยขอเสียบ แอนถามดรว่าจะมาเมืองไทยเดือนกันนยายนแล้วแอนจะแจ้งให้คุณวิศรุติทราบอีกที่ว่าหลิงหลิงรักษาแล้วเป็นไง นะคะ แล้วถ้าดีดร.กลับมาเมืองไทยแอนจะบอกคุณวิศรุติอีกที่นะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:40 น. »

ค่ะคุณวิศรุติพอดีวันนี้เอาลูกชายคนโตไปหาดรมา พอดีมีคนนัดแล้วไม่มาเลยขอเสียบ แอนถามดรว่าจะมาเมืองไทยเดือนกันนยายนแล้วแอนจะแจ้งให้คุณวิศรุติทราบอีกที่ว่าหลิงหลิงรักษาแล้วเป็นไง นะคะ แล้วถ้าดีดร.กลับมาเมืองไทยแอนจะบอกคุณวิศรุติอีกที่นะคะ

ขอบคุณมากๆๆ เลยครับ ตอนนี้สองคืนมานี้ลูกสาวผมก็ชักคืนละเป็นสิบครั้งเลย และพอตื่นเช้ามาก็เลยเบลอๆ พอกลางวันอาการทางจิตก็ตามมาอีก ก็อย่างที่บอกเหมือนสองคนพ่อลูกว่ายน้ำไม่เป็นทั้งคู่กำลังจะจมน้ำ จะมีอากาศในปอดให้ทนได้อีกนานเท่าไหร่ก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 สิงหาคม 2011 เวลา 19:42 น. »
  เข้ามาupdateการรักษาแบบneuro feedbackค่ะ ทำไปทั้งหมด4ครั้งค่ะก่อนทำมีอาการชักวันละ4-6ครั้งค่ะ
  ครั้งที่1ทำแล้ววันต่อมามีอาการ1ครั้ง และดูสดชื่นมาก วันต่อมาเหมือนเดิมมีอาการ3-4ครั้ง
   ครั้งที่2ทำแล้ววันต่อมาไม่มีอาการเลยแต่สังเกตุว่าน้องตัวอ่อนลงไม่แข็งเท่าไร
   ครั้งที่3ทำแล้ววันต่อมามีอาการ2ครั้งแต่คราวนี้ มีพัฒนาการเรื่องการออกเสียงเล่นเสียงตัวเอง และเป่าปากมากเลยไม่รู้ทำไม แต่ตัวเริ่มกลับมามีฟอร์มมากขึ้น
    ครั้งที่4ก่อนทำได้ให้คนทำmailหาดร,ดร.แจ้งว่าให้ทำเหลืออาทิตย์ละครั้งเดียวจากเดิมทำอาทิตย์ละ2ครั้ง ดร.บอกว่าน้องเล็กมากเหมือนการออกกำลังกายหนักมากกับสมองแต่แปลกมากที่หลังคอ แข็งขึ้นมาชัดเจนอย่างเห็นได้ชัดเลย แต่อาการdrop attackยังมี
อยู่หลังจากทำครั้งที่4ไปมีอาการ4-5ครั้ง และวันนี้ยังไม่เห็นอาการเลย
      วันนี้ไปทำeegที่พระมงกุฎมาอ.ชาคินทร์บอกว่าคลื่นน้อยลงกว่าแต่ก่อนแต่ยังเยอะอยู่ค่ะ แอนบอกอ.ชาคินทร์เรื่องทำneuro feedbackแต่อาจารย์บอกว่าไม่เคยได้ยินอ.หันไปถามอ.ภิรดี อ.ก็บอกไว่าไม่เคยได้ยินเหมือนกัน อ.ขอโบรชัวร์แต่แอนไม่มี เพราะมันยังไม่เข้ามาเมืองไทยแบบเป็นทางการนี่นะ อาจารย์ปรับยาเป็นตามนี้ค่ะ
  sabrilทานมื้อละ1.5เม็ดวันละ2มื้อ topamaxมื้อเช้า1.5เม็ดเย็น2เม็ด b6เช้าเย็นครั้งละ
  1เม็ด lamixtalเช้า1/2เม็ด เย็นปรับเป็น3/4เม็ดทานตามนี้2สัปดาห์และให้ปรับมื้อเย็นเป็น1เม้ดค่ะ
   ก็มีตามนี้นะคะ แล้วจะเข้ามาupdateอาการอีกที่หลังทำneuro feedbackนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 15 สิงหาคม 2011 เวลา 21:53 น. »
ขอบคุณคุณแอนครับที่มาเข้ามา update การรักษาแบบ neuro feedback เพื่อประโยชน์ต่อผู้ป่วยรายอื่นๆ ขอให้น้องหลิงหลิงหายเร็วๆนะครับ เอาใจช่วยจริงๆครับ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 17 สิงหาคม 2011 เวลา 08:46 น. »
   ขอบคุณคุณหมูมากค่ะ แอนได้ยินข่าวเหมือนกันเมื่อวานนี้และไปซื้อมาให้ลูกแล้วแต่ยังไม่ได้ทำให้ทานว่าจะลองใส่ในข้าววันนี้ จริงจริงอยากให้เขาได้ทานสดสดจะดีกว่าแต่ก็กลัวไม่ทานค่ะ จะลองผสมในน้ำผลไม้ดู และที่แอนทราบมาตอนนี้neuro feedbackทางมหิดลก็กำลังทำวิจัยอยู่และเห็นว่าติดต่อไปทางดร.กวนที่สิงคโปร์ขอไปดูงายวิจัยและสถาที่ของดร.ว่าเป็นยังไง แต่เห็นว่าวิจัยมาเป็นปีแล้วแต่อยากได้ความรู้เพิ่มเติมเลยติดต่อไปหาดร.ค่ะ หวังว่าคงมีข่าวดีเร็วเร็วนี้นะคะ