เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ชักตอนหลับสนิทจะ record ได้อย่างไรคะ  (อ่าน 3825 ครั้ง)

ออฟไลน์ benjawan

• Newbie
  • *
ชักตอนหลับสนิทจะ record ได้อย่างไรคะ
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 13 สิงหาคม 2011 เวลา 00:06 น. »
ดิฉันเป็นโรคลมชัก แบบ Nocturnal GTC ชักเกร็งกระตุก ขณะหลับ และ Nocturnal FSIC ชักเหม่อตอนหลับ จะมีวิธี record การชักได้อย่างไรคะ เคยใช้กล้อง VDO ถ่ายตอนนอนหลับ 7-8 ชั่วโมง ไม่ได้ผลกับวิธีนี้ เนื่องจากต้องใช้เวลาในการดูภาพนาน เมื่อเลื่อนไปดูภาพในช่วงเวลาที่ชักประจำก็ต้องใช้เวลาดู และสังเกตุได้ไม่ชัดเจน เนื่องจากอาจจะชัก ประมาณ 3-5 นาที สามีจะ record ให้ได้บ้างไม่ได้บ้าง เพราะเป็นช่วงเวลาที่ต้องนอนพักผ่อนอาจจะหลับทั้งคู่

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ชักตอนหลับสนิทจะ record ได้อย่างไรคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 13 สิงหาคม 2011 เวลา 00:30 น. »
ยังนึกไม่ออกว่าจะทำอย่างไรดี ถ้าติดเครื่องeeg  24 ชม. ใช้เวลาดูไม่เกิน 15 นาที แต่คงเป็นไปไม่ได้ ก็ต้องให้คนอยู่ใกล้ช่วยดูหละค่ะ ชักเหม่อตอนหลับนี่ยากที่จะดูจริงๆ ชักมานานยังคะ ต้องการจดบันทึกไว้ให้หมอหรือคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ชักตอนหลับสนิทจะ record ได้อย่างไรคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 14 สิงหาคม 2011 เวลา 11:55 น. »
ตอบจากตัวเองนะ (ผิดถูกขออภัยค่ะ)
ต่ายเคยชัก GTC ตอนหลับ (ไม่ทราบนะค่ะ)
แต่ที่ทราบเพราะ 
-ปวดหัวแบบ หัวทิ่ม ตอนตื่นแล้ว
-ประมวลผล จำอะไรไม่ได้ ว่าที่นี่ที่ไหน (ก็ห้องนอนตัวเองล่ะ)/ เตียงนอนเปียกเพราะอะไร
-ตาลืมไม่ขึ้น สุดท้ายก็นอนต่อ ไปอีก จนตื่น แล้วค่อยๆ ทบทวนว่าเกิดอะไรขึ้น /น้ำที่เตียงนอนมาจากไหน (แล้วก็ดมเอา ว่าเป็นปัสสาวะราดนั้นเอง)

ใช้เวลาคิดค่อนข้างนาน เพราะว่า ประมวลผลไม่รู้เรื่อง สมองก็ช้า (ซึ่งผิดกับก่อนนอนที่จะชัก)

จึงสรุปว่า เป็นอาการชักที่สามารถไปรายงานหมอได้

ส่วนอาการเหม่อนั้นสังเกตุไม่ได้ค่ะ

แต่ที่แน่นอนเลย พอตื่นมาแล้ว ปวดหัวแบบหัวทิ่ม หนักๆ ลืมตาไม่ขึ้น (อาการปวดหัว-ลืมตาไม่ขึ้นหลังตื่น  บ่งบอกค่อนข้างชัดเจนว่า เป็นการชักแต่ชนิดไหนนั้น สังเกตุจากการปวดหัวค่ะ ว่ามากน้อยแค่ไหน )
การชักGTC  จะปวดหัวมาก จนนอนต่อกันเป็นวันทีเดียว(พาราก็ทานแล้วไม่ได้ผล)
ส่วนชักเหม่อ จะปวดหัวแบบพักนิดหน่อย(นอนไม่นาน) บวกกับทานพารา
การกลับมาของสมองจะไวกว่าการชักแบบ GTC

อันนี้ก็รายงานหมอเหมือนกันค่ะ ว่าสงสัยจะชัก (ต่ายไม่มีกล้อง หรือ แม่มาสังเกตุค่ะเพราะนอนคนเดียวค่ะ) ส่วนจะชักกี่ครั้ง นั้นไม่ทราบ
ได้จดแค่ว่า เมื่อคืน (สงสัย) ว่าชัก

ผิดถูกขออภัยค่ะ  ประสบการณ์จากการสังเกตุตัวเองค่ะ เมื่อก่อนไม่มีข้อมูล
หมอคนอื่นที่ไม่ชำนาญในเรื่องโรคลมชัก   บอกว่า ต่ายไม่ได้ชัก แต่เป็นอาการทางจิตย้ำคิดย้ำทำ

ต่ายใช้การสังเกตุตัวเอง แล้วยืนยันว่า ตัวเองชักเวลาหลับแน่นอน (เถียงกับหมอคนอื่นค่ะ ก่อนที่จะมามูลนิธิ )
ซึ่งตอนมาทางมูลนิธินั้น ก็จด อาการตรงนี้ ว่าเป็นอาการชักด้วยค่ะ

เพิ่มเติมนิด

ให้สังเกตุอาการปวดหัวหลังชัก(ตอนที่ตื่นและรู้ตัวดี) จะทราบว่า การปวดหัวเพราะชักนั้น ต่างจากการปวดหัวธรรดาค่ะ

และถ้าตื่นมาปวดหัว(เพราะชัก) อันนั้นสงสัยและจดไว้ได้เลยค่ะ ถ้าหมอยืนยันว่าไม่ใช่

เราเก็บข้อมูลตรงนี้ไว้ด้วยค่ะ เผื่อความเห็นหมอคนอื่นๆ ต่างกันค่ะ
เพราะต่ายหมอคนเก่าๆ ก็ยืนยันว่า ต่ายเป็นโรคจิตย้ำคิดย้ำทำ และแถมมาด้วยคำว่า ไอ้/อีบ้า (ซึ่งตอนนั้นต่ายโมโหมาก และไปศรีธัญญาเล่าอาการตรงนี้ให้จิตแพทย์ และทางจิตแพทย์ก็บอกว่า ต่ายไม่ได้เป็นโรคจิต แต่ไม่ทราบว่าเป็นอะไร)

แต่ต่ายยังจำลักษณะการปวดหัวนี้ได้ และเอาข้อมูลตรงนี้ไปรายงานเพื่อต่อเรื่องกับตอนที่รักษาทางมูลนิธิค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 14 สิงหาคม 2011 เวลา 12:09 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@