เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องลมชัก  (อ่าน 3490 ครั้ง)

ออฟไลน์ palm

• Newbie
  • *
อยากทราบเรื่องลมชัก
« เมื่อ: วันอังคารที่ 02 สิงหาคม 2011 เวลา 11:55 น. »
อยากทราบเกี่ยวกับเรื่องลมชักมากๆเลยค่ะ เพราะว่าเกิดขึ้นกับตัวเอง ตอนที่เป็นครั้งแรกอายุ 24 ปีค่ะ นอนๆอยู่ก็เป็น แต่ว่าวันนั้นมีอาการอ่อนเพลียมากและมีประจำเดือนวันแรก ไม่ได้ทานข้าวด้วยค่ะ ตอนที่เป็นๆประมาณตอน 4 ทุ่ม ที่บ้านตกใจกันใหญ่เลยเพราะไม่เคยเป็นมาก่อน ตอนที่หายจากอาการชักจำอะไรไม่ได้เลยค่ะ เพราะแม่บอกว่าลุงป้าน้าอามากันเยอะแยะเลยแต่ปาล์มจำอะไรไม่ได้เลยค่ะ ขาก็ไม่มีแรงยกขึ้นรถ มาถึงโรงพยาบาล หมอก็ให้ปาล์มไปตรวจปัสสาวะ และก็ให้กินยาคลายกล้ามเนื้อค่ะ หลังจากนั้นก็ห่างไปอีกประมาณ 3 เดือนค่ะถึงจะมาเป็นอีกครั้งนึง แต่ก็เป็นตอนหลับอีกเหมือนเดิม ไปหาหมอ ทำการตรวจคลื่นสมองแต่หมอบอกว่าไม่มีอะไรผิดปกติ และให้ยามากินก่อนนอนครั้งละ 3 เม็ด แต่พอกินเข้าไปพอตื่นเช้ามามีอาการเวียนหัวมากเดินโซเซ ก็เลยไปหาหมออีก เค้าดันถามว่าตั้งครรภ์หรือเปล่าและก็ให้ตรวจปัสสาวะอีก และก็ให้ลดขนาดยาจาก 3 เป็น 2 เม็ดอาการเวียนหัวก็ดีขึ้น แต่ปาล์มก็ไม่ได้ทานเลยค่ะจนมาเป็นอีกตอนหลับอยู่กลางวันเดือนเมษาก็ลองกินจนหมดและไปหาหมออีกเพราะขนาดกินยาแล้วเดือนพฤษภาก็มาชักอีกและห่างกันไม่ถึงอาทิตย์ก็ชักอีกเป็นตอนหลับเหมือนเดิม และปาล์มก็ไปหมอเค้าเลยเพิ่มยาให้เป็น 2เม็ดครึ่งค่ะ แต่พอกินเข้าไปแล้วมีอาการเวียนหัว มึนหึวเบลอๆๆๆจะหลับตลอดเวลา ตาปรือ และก็มีอาการมือสั่นแขนสั่นด้วยค่ะ เวลาเดินก็โซเซ เวลาก้มก็จะล้มเสียให้ได้ค่ะ คิดอะไรก็ช้า เป็นเพราะอะไรค่ะ อยากทราบมาก

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: อยากทราบเรื่องลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 สิงหาคม 2011 เวลา 12:46 น. »
NONG [02|ส.ค. 11:58 AM]:   คุณปาล์มหาหมอที่ไหน
palm [02|ส.ค. 11:59 AM]:   โรงพยาบาลสุราษค่ะ
palm [02|ส.ค. 11:59 AM]:   โรงพยาบาลประจำจังหวัด
NONG [02|ส.ค. 11:59 AM]:   ให้ยาอะไรมาทานคะ
palm [02|ส.ค. 12:00 PM]:   DILANTIN
NONG [02|ส.ค. 12:01 PM]:   ทำ eeg วันที่เป็นเลยหรือ
palm [02|ส.ค. 12:01 PM]:   เปล่าค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:02 PM]:   กี่วันไปทำคะ
palm [02|ส.ค. 12:02 PM]:   ประมาณ 1-2 วันค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:03 PM]:   ค่ะ ถ้าเป็นแล้วทำภายใน 24 ชม. จะเห็นคลื่นได้ดีกว่า  ถ้าหลังจากนั้นอาจมองไม่เห้นเพราะเพิ่งเริ่มเป็น หมอให้ยาดุมากเลยมาถึงให้ 3 เม็ด ไม่เดินเซก็เก่งหละ
NONG [02|ส.ค. 12:04 PM]:   ชักมาหลายครั้งโดยไม่มีสาเหตุน่าจะเป็นโรคลมชักแล้ว แถมยาให้มาไม่ได้ทานต่อเนื่องตั้งแต่แรก ทำให้มีอาการเพิ่มขึ้น
palm [02|ส.ค. 12:04 PM]:   แสดงว่าอาการเป็นหนักหรือค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:05 PM]:   การทานยาลมชักต้องทานต่อเนื่องในปริมาณที่เหมาะสมค่ะ ถ้ากินๆ หยุดๆ ปล่อยให้เกิดการชักขึ้นมาอีกจะทำให้ดื้อยาได้ และอาการจะมากขึ้นเรื่อยๆ
palm [02|ส.ค. 12:06 PM]:   แต่ตอนนี้มีอาการมือสั่นด้วยค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:06 PM]:   ดูเหมือนหมอไม่ได้ปรับยาต่อเนื่องให้เหมาะสมกับคุณปาล์ม อีกทั้งคุณปาล์มก็ไม่ได้รักษาอย่างจริงจัง
NONG [02|ส.ค. 12:06 PM]:   คงต้องเริ่มรักษาอย่างจริงจังได้แล้วไม่อย่างนั้นอาการจะมากขึ้นเรื่อยๆ
NONG [02|ส.ค. 12:07 PM]:   อาการมือสั่นเป้นได้ทั้งจากการชัก และผลของยาที่ไม่เหมาะสม ไม่ทราบว่าจากตัวไหนค่ะ
palm [02|ส.ค. 12:07 PM]:   ค่ะตอนนี้กินยาทุกวันเลยไม่ไให้ขาด
NONG [02|ส.ค. 12:07 PM]:   หมอที่รักษาเป็นหมอลมชักโดยตรงหรือไม่ หรือเป็นหมอประสาทวิทยาทั่วไป
palm [02|ส.ค. 12:08 PM]:   เค้าเป็นทางประสาทค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:09 PM]:   หมอประสาทรักษาคนไข้โรคลมชักไม่ดีเท่าที่ควรค่ะ ควรหาหมอลมชักโดยตรง มีที่ มอ.ค่ะ รู้สึกแถวนั้นต้องไป มอ.ที่เดียว
NONG [02|ส.ค. 12:10 PM]:   แนะนำให้ตรวจหาจุดกำเนิดการชัก และทำ eeg ใหม่ เพื่อดุรูปแบบการชักด้วยจะรักษาได้ดีกว่า
palm [02|ส.ค. 12:10 PM]:   ค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:11 PM]:   dilantin เป็นยาลมชักทานมาระยะหนึ่งแล้วอย่าเพิ่งหยุดทันทีนะคะ จะชักอีก
palm [02|ส.ค. 12:11 PM]:   ค่ะ ปาล์มไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับโรคลมชักเลย
NONG [02|ส.ค. 12:12 PM]:   อ้อ อาการเวียนหัว เบลอๆ มือสั่น เดินเซ น่าจะมาจากยาเกินขนาด
NONG [02|ส.ค. 12:12 PM]:   ไม่เป้นไรค่ะ ไม่เข้าใจก็ถามมาได้ค่ะ
palm [02|ส.ค. 12:13 PM]:   แต่ดูเหมือนหมอไม่ค่อยสนใจสักเท่าไหร่
NONG [02|ส.ค. 12:14 PM]:   หมอไม่ใช่ลมชักโดยตรงอาจไม่ค่อยอยากรักษาโรคนี้ แต่แบบนี้จะทำให้คนไข้เป้นหนักขึ้นเรื่อยๆ
NONG [02|ส.ค. 12:15 PM]:   อ่านในเวปนี่ก็มีความรู้ให้อ่านมากอยู่ ลองฟังบรรยายของ ดร.โยธินนะคะ จะเข้าใจเรื่องลมชักเบื้องต้นได้ดี
NONG [02|ส.ค. 12:15 PM]:   http://www.lomchakclub.com/v9/...ic=296.0
palm [02|ส.ค. 12:15 PM]:   ค่ะ เหมือนว่าจะจำอะไรไม่ค่อยได้ ด้วยค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:15 PM]:   ถ้าคุณปาล์มเข้ามาในเวป ไม่เจอใคร สงสัยอะไรก็ตั้งไว้ในกระทู้ของคุณปาล์มได้ จะมีสมาชิกเข้ามาตอบให้ค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:16 PM]:   เราตอบแบบดูแลกันนะคะ เพราะสมาชิกก็เป้น ผป.หรือผู้ดูแลทั้งนั้น
palm [02|ส.ค. 12:17 PM]:   ขอบคุณมากกๆๆๆเลยค่ะ
palm [02|ส.ค. 12:17 PM]:   หมอยังไม่ใส่ใจแบบนี้เลย
NONG [02|ส.ค. 12:18 PM]:   เดี๋ยวขออนุญาต เอาส่วน chat ที่คุยลงในกระทู้คุณปาล์มด้วยนะคะ เพื่อนจะได้เข้าใจอาการมากขึ้นเพราะคุณปาล์มเขียนมาไม่ละเอียด
palm [02|ส.ค. 12:18 PM]:   ได้ค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:18 PM]:   ไม่เป้นไรค่ะ พวกเราก็ดูแลกันอย่างนี้ อาจจะไม่เหมือนในเวปอื่น
NONG [02|ส.ค. 12:19 PM]:   คุณปาล์มเจอเวปนี้ได้ไงคะ
palm [02|ส.ค. 12:19 PM]:   เปิด กูเกิ้ลค่ะ
palm [02|ส.ค. 12:20 PM]:   เคยเข้ามาครั้งนึงแล้วแต่ตอนนั้นสมัครสมาชิกไม่ได้ค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:20 PM]:   เราพยายามจะโปรโมทเวปนี้ให้คนไข้รู้จักเพิ่มขึ้น คิดว่าจะมีประโยชน์กับคนไข้ได้เข้าใจ มีกำลังใจ ในการรักษาโรคนี้
NONG [02|ส.ค. 12:20 PM]:   มีปัญหาอะไรคะ    ทำไมสมัครไม่ได้
NONG [02|ส.ค. 12:21 PM]:   ถ้าสมัครยากจะได้แจ้ง admin ค่ะ
palm [02|ส.ค. 12:21 PM]:   สงสัยเน็ตไม่ดีน่ะค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:21 PM]:   คนเข้ามาอ่านเวปเราวันหนึ่งไม่น้อยแต่สมัครสมาชิกมาน้อย ทำให้ไม่เห้นส่วนchat และไม่สามารถตั้งกระทู้ได้ด้วย
palm [02|ส.ค. 12:22 PM]:   บางทีอาจจะไม่เข้าใจขั้นตอนน่ะค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:23 PM]:   เวลาชักชักยังไงคะ เกร็งกระตุกทั้งตัว?
palm [02|ส.ค. 12:24 PM]:   มันจะรู้สึกเกร็งที่มือขวาก่อนค่ะแล้วหลังจากนั้นก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่แม่บอกว่าตาเหลือกด้วย
NONG [02|ส.ค. 12:25 PM]:   ให้คุณแม่หรือใครคอยสังเกตุลักษณะการชัก ชักส่วนไหน มีเกร็ง กระตุกด้วยมั้ย หน้าเขียวเปล่า ชักนานแค่ไหน
NONG [02|ส.ค. 12:27 PM]:   ในการชักแต่ละครั้งมีอะไรที่เกิดก่อนซ้ำๆ กันไหม เช่น หลังเล่นกีฬาเหนื่อยๆ หลังทานชากาแฟ หลังใช้คอมพิวเตอร์ หลังมีไข้ จะได้รู้ว่าอะไรเป็นสิ่งกระตุ้นได้บ้าง
palm [02|ส.ค. 12:27 PM]:   แม่บอกว่าประมาณ 2-3นาที
NONG [02|ส.ค. 12:27 PM]:   เกิน 5 นาทีก็เอาไป รพ.ใหม่ได้เลยค่ะ
NONG [02|ส.ค. 12:28 PM]:   เก็บข้อมูลไว้บอกหมอด้วยนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 02 สิงหาคม 2011 เวลา 13:16 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 03 สิงหาคม 2011 เวลา 10:54 น. »
 ;)

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ  โพสต์ทิ้งอะไรทิ้งไว้ก็ได้ เวปนี้พยายามดูแลกันเองค่ะ

และให้ยามากินก่อนนอนครั้งละ 3 เม็ด

แปลกนะค่ะ (ไม่ทราบท่านอื่นมีความเห็นหรือเปล่าค่ะ)  ยาลมชัก ไม่กินเช้า-เย็น หรือกระจายทั้งวันหรือ กินรวดเดียวตอนนอนเลย

อาการเซ เกิดจาก over dose หรือเปล่า คุณหมอมีการเจาะเลือดตรวจมั้ยคะ หรือเป็นอาการที่ร่างกายยังปรับตัวไม่ได้เพราะพึ่งได้รับยา  ???

ต้องถามว่า อาการทางร่างกาย อาการเวียนหัว มึนหึวเบลอๆๆๆจะหลับตลอดเวลา ตาปรือ และก็มีอาการมือสั่นแขนสั่น  ตอนนี้ ดีขึ้น หรือเปลี่ยนแปลงอย่างไรคะ

ดีขึ้น (เพราะชินกับยา  :D ) แต่ถ้า overdose  อาการ จะแย่ลงไปกว่านี้อีกนะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ palm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 สิงหาคม 2011 เวลา 17:16 น. »
ตอนนี้กินยาไดเลนตินแล้วง่วงนอนทุกวันเลยค่ะ มึนหึว ตาปรือ คิดช้า เดินเซ เวลาจะนอนก็หนักหัวมากค่ะเวลาเอนตัวลงไปจะนอนก็เหมือนกับว่าจะทิ้งหัวลงไปเลย เวลาก้มก็จะล้มไปข้างหน้า ตอนนั้นหมอให้ไดเลนตินมากินก่อนนอน 3 เม็ดก่อนนอนค่ะ แต่พอตัวเองกินแล้วมีอาการแบบนั้น 2วัน ก็ไปหาหมอที่โรงพยาลไชยาเค้าก็จะถามว่าตั้งครรภ์หรือเปล่าทำนองนี้ค่ะ และก็ส่งให้ไปรักษาที่โรงพยาบาลสุราษร์ธานีต่อ ครั้งแรกนั้นตรวจที่ห้องประกันสังคมค่ะ ที่ให้ยามา 3 เม็ด และก็พอหลังจากนั้นก็ให้ไปตรวจทีห้องเบอร์ 12ค่ะ หมอก็ให้ไปตรวจคลื่นสมองค่ะ และก็ลดยาให้เหลือ 2เม็ด ตอนทีหมอปรับยาให้ใหม่ตอนนั้นกินไปได้ประมาณเดือนนึงค่ะ แต่อาการที่ผ่านมาก่อนหน้านั้นไม่ได้ทานยาเลยค่ะที่เป็นมาประมาณ 3ครั้ง ตั้งแต่กันยายนเพิ่งมาเริ่มกินแบบจริงจังก็ประมาณตอนที่ชักครั้งที่ 4 ค่ะ เดือนที่เอายามากินจริงจังก็ประมาณมิถุนายน -กรกฎาคมเห็นจะได้แต่ตอนนั้นจะชักติดต่อกันเลยห่างกันไม่ถึงงอาทิตย์เวลาเป็นจะเป็นตอนนอนหลับทุกครั้ง ครั้งแรกที่เป็นเลยคือประมาณเดือนกันยายน ปี 2553ค่ะนอนๆอยู่ก็เป็นอายุ23ย่าง24ค่ะ ปีที่ผ่านมานี่เอง และยาที่กินครั้งละ 2 เม็ดจาหมดก็เลยไปหาหมอเพื่อเอายาอีกแต่ตอนที่ชักนั้นกินยาอยู่นะค่ะ หมอกบอกว่าแปลกค่ะ และที่ไปเอายามารอบนี้เค้าเพิ่มให้กินอีกครึ่งเม็ด พอกินเข้าไปก็มีอาการแบบนี้ตลอดจนแม่ว่า แต่ก็ต้องทนเพราะไมอยากเป็นอีก จนมาหนักขึ้นตอนที่มือสั่นได้ประมาณ5-6วันแล้วค่ะ ก็เลยโทรไปที่่โรงพยาบาลสุราษฎร์ธานีค่ะบอกว่ามีอาการแบบนี้พยาบาลก็เลยบอกว่าถ้ามีอาการให้ไปก่อนเลยแต่ปาล์มไปเมื่อวันศุกร์ค่ะเมื่อวานนี้เอง ที่ทนกินไปก็เพราะว่าอยากจะหายมากๆๆๆๆ ตอนนี้อายุออ24ย่าง25แล้วเป็นมาใกล้จะได้ปีนึงแล้วเร็วมากๆๆ แต่เมื่อวานที่ไปหาหมอ ดันหมอไม่อยู่เสียอีกอยู่ก็อยู่แต่ปรับยาให้ไม่ได้ พยาบาลก็เลยเลื่อนนัดให้มาเป็นวันจันทร์นี้ทั้งๆที่คิวมันเต็มแล้ว ความจริงเค้าอยากให้เราได้ตรวจเมื่อวานเพราะเค้าเป็นห่วงอาการของเรา เพราะเค้ากลัวว่าเราจะแพ้ยาหรือเปล่ามันอันตราย ตอนที่พิมพ์ข้อความอยู่ตอนนี้ก็ง่วงนอนมาก บางครั้งก็หลับไปบ้างรู้สึกอีกทีไม่รู้ออกไหนแล้ว พิมพ์ก็ไม่ได้ดังใจเลยหงุดหงิดมากเลย เหมือนสมองมันเบลอยังไงไม่รู้ หงุดหงิดจังเลยไม่ได้ดังใจเหมือนที่เราอยากให้เป็นเลยมือมันเบาๆๆๆ  ตาก็มองไม่ชัดเห็นเหมือนบลอๆๆๆตลอดๆๆเลย  รู้สึกแย่จัง เฮ้อ แต่ดีอย่างที่ทำงานไม่มีใครว่าเกี่ยวกับเรื่องนี้เลยรู้สึกเป็นห่วงมากกว่า และเข้าใจกลัวเราจะเป็นอีก น่ารักทุกคนเลย และดีใจมากที่ได้เข้าคุยในชมรมนี้ ขอบคุณค่ะ เดี๋ยววันจันทร์นี้จามาบอกนะค่ะว่าผลออกมาเป็นยังไง  ร่วมเป็นกำลังใจให้ผู้ที่เป็นเหมือนกันค่ะ และขอบคุณทุกกำลังใจด้วยค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 สิงหาคม 2011 เวลา 22:40 น. »
คุณปาล์มเขียนได้วกวนจริงๆ รู้เลยว่าพยายามอธิบาย ไม่เป็นไรค่ะเอาใจช่วยให้ดีขึ้นนะคะ คนที่ทำงานน่ารักมากจริงๆ ได้ยินแต่ผุ้ป่วยบ่นพอเป้นแล้วมีปัญหาเรื่องงาน นับว่าคุณปาล์มยังโชคดีที่ได้ทำงานกับคนที่เห็นใจผู้ป่วยโรคลมชัก แล้วจะรอฟังข่าวนะคะ

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 07 สิงหาคม 2011 เวลา 01:13 น. »
ดูจากอาการน่าจะเกิดจาก Side effect จากยา เหมือนอาการ Overdose อย่างที่คุณต่ายว่า
อยากแนะนำให้ปรึกษาหมอโรคลมชักโดยตรงค่ะ จะได้เจอยาที่ถูกกับอาการ
เพราะโรคนี้ ยิ่งควบคุมได้เร็ว โอกาสหายขาดจะยิ่งสูงค่ะ

หน่องอยู่สุราษฎร์เหมือนกัน แต่ก็พาลูกไปรักษาที่กรุงเทพค่ะ เพราะที่นี่เท่าที่ทราบไม่มีหมอเด็กโรคลมชักโดยตรง (เพิ่งมีหมอ neuro เด็กมาประจำเมื่อไม่นานมานี้)

ยังไงก็เอาใจช่วยให้อาการดีขึ้นโดยเร็วนะคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 07 สิงหาคม 2011 เวลา 09:24 น. »
ตอนนี้กินยาไดเลนตินแล้วง่วงนอนทุกวันเลยค่ะ มึนหึว ตาปรือ คิดช้า เดินเซ เวลาจะนอนก็หนักหัวมากค่ะเวลาเอนตัวลงไปจะนอนก็เหมือนกับว่าจะทิ้งหัวลงไปเลย เวลาก้มก็จะล้มไปข้างหน้า ตอนนั้นหมอให้ไดเลนตินมากินก่อนนอน 3 เม็ดก่อนนอนค่ะ แต่พอตัวเองกินแล้วมีอาการแบบนั้น 2วัน ก็ไปหาหมอที่โรงพยาลไชยาเค้าก็จะถามว่าตั้งครรภ์หรือเปล่าทำนองนี้ค่ะ และก็ส่งให้ไปรักษาที่โรงพยาบาลสุราษร์ธานีต่อ ครั้งแรกนั้นตรวจที่ห้องประกันสังคมค่ะ ที่ให้ยามา 3 เม็ด และก็พอหลังจากนั้นก็ให้ไปตรวจทีห้องเบอร์ 12ค่ะ หมอก็ให้ไปตรวจคลื่นสมองค่ะ และก็ลดยาให้เหลือ 2เม็ด ตอนทีหมอปรับยาให้ใหม่ตอนนั้นกินไปได้ประมาณเดือนนึงค่ะ แต่อาการที่ผ่านมาก่อนหน้านั้นไม่ได้ทานยาเลยค่ะที่เป็นมาประมาณ 3ครั้ง ตั้งแต่กันยายนเพิ่งมาเริ่มกินแบบจริงจังก็ประมาณตอนที่ชักครั้งที่ 4 ค่ะ เดือนที่เอายามากินจริงจังก็ประมาณมิถุนายน -กรกฎาคมเห็นจะได้แต่ตอนนั้นจะชักติดต่อกันเลยห่างกันไม่ถึงงอาทิตย์เวลาเป็นจะเป็นตอนนอนหลับทุกครั้ง ครั้งแรกที่เป็นเลยคือประมาณเดือนกันยายน ปี 2553ค่ะนอนๆอยู่ก็เป็นอายุ23ย่าง24ค่ะ ปีที่ผ่านมานี่เอง และยาที่กินครั้งละ 2 เม็ดจาหมดก็เลยไปหาหมอเพื่อเอายาอีกแต่ตอนที่ชักนั้นกินยาอยู่นะค่ะ หมอกบอกว่าแปลกค่ะ และที่ไปเอายามารอบนี้เค้าเพิ่มให้กินอีกครึ่งเม็ด พอกินเข้าไปก็มีอาการแบบนี้ตลอดจนแม่ว่า แต่ก็ต้องทนเพราะไมอยากเป็นอีก จนมาหนักขึ้นตอนที่มือสั่นได้ประมาณ5-6วันแล้วค่ะ ก็เลยโทรไปที่่โรงพยาบาลสุราษฎร์ธานีค่ะบอกว่ามีอาการแบบนี้พยาบาลก็เลยบอกว่าถ้ามีอาการให้ไปก่อนเลยแต่ปาล์มไปเมื่อวันศุกร์ค่ะเมื่อวานนี้เอง ที่ทนกินไปก็เพราะว่าอยากจะหายมากๆๆๆๆ ตอนนี้อายุออ24ย่าง25แล้วเป็นมาใกล้จะได้ปีนึงแล้วเร็วมากๆๆ แต่เมื่อวานที่ไปหาหมอ ดันหมอไม่อยู่เสียอีกอยู่ก็อยู่แต่ปรับยาให้ไม่ได้ พยาบาลก็เลยเลื่อนนัดให้มาเป็นวันจันทร์นี้ทั้งๆที่คิวมันเต็มแล้ว ความจริงเค้าอยากให้เราได้ตรวจเมื่อวานเพราะเค้าเป็นห่วงอาการของเรา เพราะเค้ากลัวว่าเราจะแพ้ยาหรือเปล่ามันอันตราย ตอนที่พิมพ์ข้อความอยู่ตอนนี้ก็ง่วงนอนมาก บางครั้งก็หลับไปบ้างรู้สึกอีกทีไม่รู้ออกไหนแล้ว พิมพ์ก็ไม่ได้ดังใจเลยหงุดหงิดมากเลย เหมือนสมองมันเบลอยังไงไม่รู้ หงุดหงิดจังเลยไม่ได้ดังใจเหมือนที่เราอยากให้เป็นเลยมือมันเบาๆๆๆ  ตาก็มองไม่ชัดเห็นเหมือนบลอๆๆๆตลอดๆๆเลย  รู้สึกแย่จัง เฮ้อ แต่ดีอย่างที่ทำงานไม่มีใครว่าเกี่ยวกับเรื่องนี้เลยรู้สึกเป็นห่วงมากกว่า และเข้าใจกลัวเราจะเป็นอีก น่ารักทุกคนเลย และดีใจมากที่ได้เข้าคุยในชมรมนี้ ขอบคุณค่ะ เดี๋ยววันจันทร์นี้จามาบอกนะค่ะว่าผลออกมาเป็นยังไง  ร่วมเป็นกำลังใจให้ผู้ที่เป็นเหมือนกันค่ะ และขอบคุณทุกกำลังใจด้วยค่ะ
อ่านแล้วค่อนข้าง วกวนอย่างพี่น้องบอกค่ะ อาจจะเพราะสมองไม่พร้อมค่ะ ในนี้มักมีแต่ผู้ดูแลมาเขียน (จึงเขียนได้กระจ่างกว่า)
ผู้ป่วยมานั่งพิมพ์เองคงยาก

แนะนำอย่างนี้ค่ะ
 :Dเมื่อมีอาการที่อยากจะเล่า(อะไรก็ได้) เขียนใส่สมุดไว้ก่อน แล้ว เมื่อปรับแต่ข้อมูลให้ชัดเจนอีกที รอพร้อมแล้วค่อยมาพิมพ์ พยายามพิมพ์ให้ชัดเจนที่สุดนะค่ะ เราสื่อการกันทางตัวหนังสือจึงไม่ค่อยชัดนัก
อย่าพิมพ์ไปนึกไป นึกไม่ออก บอกไม่ถูกหรอกค่ะ
 :Dพยายามเข้ามารายงานผลเรื่อยๆ อย่าทิ้งแล้วเขียนทีเดียวค่ะ ยอมรับว่าอ่านแล้ว งงค่ะ

เวลาจะนอนก็หนักหัวมากค่ะเวลาเอนตัวลงไปจะนอนก็เหมือนกับว่าจะทิ้งหัวลงไปเลย เวลาก้มก็จะล้มไปข้างหน้า
-เป็นหลังกินยา ราวๆ 30-45 นาทีหรือเปล่า หรือกินปุ๊ปก็เป็นแบบหนักหัวไปเลย การจับเวลาหลังกินยา แล้วร่างกายเปลี่ยน จะดีมาก (เป็นระยะของการดูดซึมยานะค่ะ)
-จะได้ทราบด้วยว่า overdose  หรืออาการชัก
ถ้า overdose จะเป็นหนักขึ้นเรื่อยยิ่่งนานวัน ยิ่งการหนัก เป็นตลอดวันเลย(ถ้ายิ่งหลายๆเดือน)
ร่างการเปลี่ยนแปลงไปในระยะเวลา เท่าๆกัน ที่ 30-45 นาที ขอให้กินยาตรงเวลาค่ะ เพราะตอนนี้ ยังไม่ทราบว่า เกิดจากอะไรกันแน่ เพราะอาจจะเริ่มกินยาแล้วร่างกายยังไม่ปรับตัว หรือมีคลื่นชักแต่เราไม่ทราบก็ได้ และหมอก็ไม่โดยตรงด้วย

คนไข้ถ้าโตแล้ว ต้องสังเกตุตัวเองด้วยค่ะ

มือสั่น อันนี้ไม่ทราบค่ะ ต้องขอให้ผู้มีประสบการณ์มาตอบดีกว่า เพราะต่ายไม่เคยมือสั่นนะค่ะ

อ่านอันนี้ประกอบด้วยค่ะ http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=258.0
เปรียบเทียบทั้ง นน. ตัวด้วย ถ้าเราเป็นคนผอม โอกาสเกิด overdose ก็จะง่ายนะค่ะ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@