เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ผลมาแล้วค่ะ  (อ่าน 3335 ครั้ง)

ออฟไลน์ fay

• Newbie
  • *
ผลมาแล้วค่ะ
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 มิถุนายน 2011 เวลา 17:48 น. »
สวัสดีค่ะทุกๆท่าน หายไปนานเลย เนื่องจากตอนแรกไปหาหมอทางประสาทที่มีคนรู้จักแนะนำไป ปรากฎว่าแกเชี่ยวชาญเฉพาะผู้ใหญ่
แต่แนะนำอ.ท่านนึงให้ แกสอนอยู่ มช. มีวันออกตรวจเฉพาะวันศุกร์วันเดียว มีนัดทำEEGอีกรอบและเมื่อวานเพิ่งไปฟังผลมา
ผลสรุปว่าน้องชักในสักษณะ complex partial seizures โดยเริ่มมาจากบริเวณ temporal lobe (สมองด้านข้างที่อยู่เหนือกกหู)
โดยเห็นสัญญาณคลื่นแรงๆ(สูงตำ่) มาจากทั้งสองฝั่ง(ซ้ายเวลาหลับ ขวาเวลาตื่น) คลื่นกระจายไปทั่งสมองในเวลาชัก
เจ้าจุดที่เป็นปัญหาส่งคลื่นออกมา เรายังไม่ทราบว่าคืออะไร อาจจะเป็น สตรักเจอร์ของสมอง(ตั้งแต่เกิด) หรือแผลเป็น หรือไม่มีจุดบ่งชี้ที่แน่ชัดแต่มีแอคทีวิที้ของคลื่นไฟฟ้าสมองที่ไปกระจุกตัวอยู่ตรงนั้น
หรืออีกกรณีนึง(อันนี้ฟังแล้วจึ๊ยย) พยาธิขึ้นสมองแล้วสมองทำการทำลายพยาธิทำให้เกิดร่องรอยแคลเซียมบนเนื้อสมองส่งผลให้คลื่นไปกระจุกตัวอยู่ตรงนั้น
ตอนนี้ใจคิดไปไกลถึงไหนต่อไหนแล้วล่ะค่ะ อยากจะทราบสาเหตุมาก แต่คุณหมอบอกว่าให้ทานยาไปก่อนซักพักใหญ่ๆ ดูผลตอบสนองต่อยา แล้วค่อยมา MRI กัน
อยากจะถามเพื่อนๆว่า คุณหมอของเพื่อนๆให้รอแบบนี้ไม๊คะ หรือให้ทำไปเลยรวดเดียว
ใจคิดไปในทางที่แย่ที่สุดอยู่น่ะคะว่า เจอจุดผิกปกติจริงๆแล้วยาเอาไม่อยู่ต้องผ่าตัด(อันนี้แย่หรือดีคะ ไม่แน่ใจเหมือนกัน)
หนทางของการใช้ยานี่ ยาวนานซักแค่ไหนคะ เราถึงจะบอกได้ว่าลูกเราหายแล้ว หรือลูกเรายาเอาไม่อยู่ต้องคิดเรื่องผ่าตัด
ตอนนี้ลูกทานยาแล้ว มีผลต่ออารมณ์มากๆเลยค่ะ ดื้อและอารมณ์รุนแรงขึ้นมาก (เมื่อไหร่เด็กจะชินกับยาคะ และอาการที่ว่านี่จะเบาลงไหม)
กำลังเก็บตังวางแผนสร้างบ้านอยู่ ตอนนี้ล้มเลิกไปแล้วล่ะค่ะ เพราะไม่รู้อะไรจะตามมาในอนาคต ต้องใช้จ่ายค่ารักษาแค่ไหน
มีอีกอย่างนึงไม่ทราบว่าท่านใดมีประสบการณ์ทำนองนี้หรือไม่
คือลูกดิฉันเป็นเด็กที่ค่อนข้างหัวดีมากนะคะ พูดหรือคิดอะไรที่มันมากกว่าวัยเค้าเหลือเกิน คิดเลขได้เองโดยไม่มีใครสอน
แต่ในทางกลับกัน เข้าสังคมไม่ได้ ยากมาก มืออยู่ไม่สุขค่อยแหย่แกล้งคนอื่นตลอดเวลา จนเพื่อนเอือม อารมณ์เศร้ารุนแรง ควบคุมอารมณ์ตัวเองไม่ค่อยได้
หดหู่และติดแม่ ในลักษณะที่ต้องการการสัมผัสจากแม่ จับผิวแม่ มากๆ กัดเล็บจนไม่เคยได้ตัด ทนเสียงดังๆไม่ได้ แรกๆก็คิดว่าเค้าก็เป็นแบบนี้แหละแต่หลังๆรู้สึกว่าเค้ามีปัญหาในบุคลิกภาพของเค้า
กำลังจะพาไปพบหมอทางจิตเวชของเด็กอยู่พอดี ก็มาเกิดลมชักครึ่งชั่วโมงครั้งล่าสุด ก็เลยมุ่งไปรักษาในทางนี้
อยากทราบว่าการที่คลื่นสมองผิดปกติ มีผลอะไรกับจิตและพฤติกรรมของเด็กไม๊คะ (คุณหมอดิฉันบอกว่าไม่เกี่ยว)
ดิฉันเห็นว่าสมองส่วน temporal lobe มีหน้าที่ควบคุมอารมณ์ การเข้าสังคม การรับรู้กลิ่นเสียง และความจำ
มันฟังดูแล้วทำไมมันตรงกับพฤติกรรมที่เป็นปัญหาของเขาจังเลย เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับเรื่องนี้คะ
เขียนมากยาวและถามหลายอย่างเลย แบ่งบันกันนะคะ
แม่เฟย์

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
Re: ผลมาแล้วค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 มิถุนายน 2011 เวลา 18:32 น. »
หนทางของการใช้ยานี่ ยาวนานซักแค่ไหนคะ

คือลูกดิฉันเป็นเด็กที่ค่อนข้างหัวดีมากนะคะ พูดหรือคิดอะไรที่มันมากกว่าวัยเค้าเหลือเกิน คิดเลขได้เองโดยไม่มีใครสอน
แต่ในทางกลับกัน เข้าสังคมไม่ได้ ยากมาก มืออยู่ไม่สุขค่อยแหย่แกล้งคนอื่นตลอดเวลา จนเพื่อนเอือม อารมณ์เศร้ารุนแรง ควบคุมอารมณ์ตัวเองไม่ค่อยได้
หดหู่และติดแม่ ในลักษณะที่ต้องการการสัมผัสจากแม่ จับผิวแม่ มากๆ กัดเล็บจนไม่เคยได้ตัด ทนเสียงดังๆไม่ได้ แรกๆก็คิดว่าเค้าก็เป็นแบบนี้แหละแต่หลังๆรู้สึกว่าเค้ามีปัญหาในบุคลิกภาพของเค้า
กำลังจะพาไปพบหมอทางจิตเวชของเด็กอยู่พอดี ก็มาเกิดลมชักครึ่งชั่วโมงครั้งล่าสุด ก็เลยมุ่งไปรักษาในทางนี้
อยากทราบว่าการที่คลื่นสมองผิดปกติ มีผลอะไรกับจิตและพฤติกรรมของเด็กไม๊คะ (คุณหมอดิฉันบอกว่าไม่เกี่ยว)
ดิฉันเห็นว่าสมองส่วน temporal lobe มีหน้าที่ควบคุมอารมณ์ การเข้าสังคม การรับรู้กลิ่นเสียง และความจำ
มันฟังดูแล้วทำไมมันตรงกับพฤติกรรมที่เป็นปัญหาของเขาจังเลย เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรเกี่ยวกับเรื่องนี้คะ
เขียนมากยาวและถามหลายอย่างเลย แบ่งบันกันนะคะ
แม่เฟย์
ผมขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะครับ

ผมก็มีลูกสาวชักตั้งแต่ขวบเศษ จนปัจจุบันอายุ 26 ปีแล้ว

การทานยากันชักผมว่าต้องใช้เวลานานพอสมควร  ไม่เหมือนยาฆ่าเชื้อที่ทานสัปดาห์สองสัปดาห์ คือว่าทานจนกว่าจะหายชักและคลื่นสมองเป็นปกติครับ

และเรื่องอาการทางจิตครับ  ผมคิดว่าเกี่ยวกับคลื่นสมองนะครับ  ลูกสาวผมตอนแรกก็ทานยากันชัก และคุมอาการชักได้อยากมากก็สองสัปดาห์จะชัก 1 ครั้ง
พอตอนอายุประมาณ 7 ขวบอาการทางจิตก็มีมาเรื่อยๆ คือซึมเศร้ากับอาการอยู่ไม่นิ่ง แพทย์บางท่านก็เรียกว่าสมาธิสั้น  และพออายุ 23 ปีก็เริ่มมีอาการก้าวร้าว หลังจากที่คืนไหนชักมากๆ หรือถ้าชักตอนตื่นกลางวัน ก็จะหงุดหงิดก้าวร้าวมาก  พบจิตแพทย์ที่เชี่ยวชาญหลายท่าน ทั้งจิตแพทย์เด็ก และจิตแพทย์ผู้ใหญ่
จิตแพทย์เคยวินิจฉัยว่าเป็นไบโพล่าร์  ก็รักษาไบโพล่าร์ อยู่ 1 ปีเต็ม  พอได้มาพบคุณหมอโยธิน คุณหมอก็อ่านคลื่นสมองอย่างผู้เชี่ยวชาญจริงๆ (ผมคิดว่าตั้งแต่ผมรักษาลูกสาวมาเกือบ 25 ปีนี้ คุณหมอโยธินเป็นผู้ให้ความกระจ่างผมมากที่สุด เสียดายผมเพิ่งพบคุณหมอเมื่อต้นปีนี้เอง)
คุณหมอโยธินปรับเอายาที่รักษาเกี่ยวกับไบโพล่าร์ออกหมด  และบอกว่าถ้าคุมชักได้อาการทางจิตก็จะน้อยลง  ผมก็เห็นจริงอย่างนั้น  คือว่าลูกสาวผมไม่อาละวาดเมื่อสัปดาห์ที่แล้วมาประมาณ 6-7 วัน ซึ่งไม่เคยเป็นมาก่อนเลยในรอบ 1 ปีนี้ที่จะเว้นนานถึง 6-7 วัน

ที่ผมเขียนมานี่ก็กลัวว่าถ้าไปพบจิตแพทย์แล้ว จิตแพทย์จะปรับเปลี่ยนยากันชักนะครับ  ผมเคยประสบมาด้วยตัวเองแล้วถึง 2 ครั้ง
ครั้งแรก จิตแพทย์ท่านหนึ่งเปลี่ยนยาอย่างเร็ว คือถอนยากันชักเก่าออก 2 ตัวเลย แล้วใส่ยากันชักตัวใหม่ซึ่งว่าช่วยรักษาอาการทางจิตได้  ผลปรากฏว่าชักมากขึ้น แล้วเห็นภาพหลอน และมีอาการเพี้ยนๆ ร้องรำทำเพลง ซึ่งอาการร้องรำทำเพลง ตอนจนถึงปัจจุบันนี้ผมยังรักษาไม่หายขาดเลย
ครั้งที่สองเมื่อเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้วนี้เอง จิตแพทย์อีกท่านหนึ่งเปลี่ยนยาควบคุมอาการทางจิตจากตัวหนึ่งไปเป็นอีกตัวหนึ่ง  แบบว่าเปลี่ยนยาอย่างทันทีเหมือนกัน  ผลที่ตามมาก็คือ ชักรุนแรงภายในไม่ถึง 3 วัน  และจิตแพทย์ท่านนั้นก็ให้ทานยากันชักเพิ่มไปอีกตัวหนึ่ง ทำให้ง่วงมาก และจะชักเวลาง่วง จิตแพทย์ท่านนั้นก็บอกว่าอย่าให้แกง่วงสิ  และสุดท้ายเลยบอกว่าปรับยายากมาก ต้องไปผ่าตัดสมองรักษาโรคลมชักก่อน

ที่ผมเขียนยาวเพราะผมอยากแนะนำอย่างเดียวนะครับ  อย่าปรับยาโดยจิตแพทย์โดยไม่ปรึกษาหมอสมองที่รักษาโรคลมชักก่อน  ความเห็นผมอาจไม่ตรงกับผู้อื่นแต่ผมเขียนจากประสบการณ์โดยตรง  แบบว่าเล่าสู่กันฟังนะครับ

ออฟไลน์ fay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 มิถุนายน 2011 เวลา 21:43 น. »
คุณ wisarut
ขอบคุณมากค่ะที่อุตสาห์เล่าให้ฟังอย่างละเอียด
เรื่องยากันชักไปอ่านดูหลายๆที่ตอนนี้ทราบแล้วค่ะว่าถ้าอย่างดีๆก็สามถึงห้าปี ถ้ายังไม่ดีก็ทานไปเรื่อยๆเปลี่ยนยาไปเรื่อยจะยาวนานเท่าไหร่นั้นบอกไม่ได้
ส่วนการพิจารณาเรื่องการผ่าตัดนั้นหมอเค้าดูตรงไหนหรือต้องรอให้ถึงจุดไหนหรือค่ะถึงจะยกเข้ามาเป็นประเด็นในการรักษา
(อันนี้ถามแบบไม่ทราบจริงๆนะคะถึงผลดีผลเสียหรือข้อได้เปรียบอะไรถ้าเทียบกับการทานยา ว่าทานยาไปเรื่อยๆเสี่ยงน้อยกว่าการผ่าตัดหรือผ่าตัดเสี่ยงดีกว่า)
ส่วนลูกชายดิฉันตอนนี้ห้าขวบ อาการที่ว่านั้นรู้สึกว่าหนักขึ้นเรื่อยๆตามอายุ ไม่รุนแรงเห็นได้ชัดเหมือนลูกสาวดุณวิศรุต แต่ดิฉันเป็นแม่ดิฉันเห็นได้ล่ะค่ะว่า
เริ่มเป็นเรื่องจริงจังเกินกว่าจะปล่อยไปได้ ที่โรงเรียนก็เรียกไปคุยเพราะครูบอกว่ารับมือไปไหว แนะนำให้ไปหาจิตแพทย์
ก่อนที่จะอ่านของคุณวิศรุตดิฉันก็คิดอยู่ว่าขอให้มีความชัดเจนเรื่องในการรักษาเรื่องชักของน้องก่อน แล้วก็กะว่าจากนั้นจะไปหาจิตแพทย์
ตอนนี้รู้สึกโชคดีค่ะที่ได้ข้อมูลของคุณวิศรุต ใจเย็นขึ้น ไว้รอดูอาการน้อง ทานยาซักพัก ให้เวลาปรับตัว ไม่มีชักแล้วอะไรๆก็น่าจะดีขึ้นตามไป
ปล. หลังจากที่น้องทานยาไปสองสัปดาห์ ไม่มีชักนะคะ แต่อาการที่ว่าเยอะขึ้น เกี่ยวกับยาด้วยใช่ไม๊คะ

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 มิถุนายน 2011 เวลา 22:15 น. »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ถ้าทานยากันชัก แล้วไม่ดื้อยา ก็จะหายชักไปในที่สุด  โดยอาจต้องใช้เวลาหลายปี
แต่ถ้าดื้อยาก็มาว่ากันอีกที ในอนาคตอาจมีการรักษาใหม่ๆ หรือยาตัวใหม่ๆ เข้ามาอีก ลองฟังคำบรรยายของคุณหมอโยธิน ที่คุณป๊อบกับทีมงานบันทึกมาสิครับ รับรองว่าได้ประโยชน์มากเลย
และอีกประเด็นหนึ่ง  ผมว่าถ้าคุมชักได้อาการทางจิตจะหายไปเอง  ส่วนตัวผมมามีความรู้เรื่องนี้เมื่อสายไปแล้ว  คือว่าคิดว่าลูกเราชักน้อยแล้วไม่เป็นอันตรายอะไร ก็ปล่อยไป ไม่ได้ทำ eeg เลยเป็นเวลาเกือบ 15 ปี  พอมาพบคุณหมอโยธินถึงได้ทราบว่ายังมีคลื่นช้า slow wave ซึ่งเป็นสาเหตุทำให้หงุดหงิดง่าย และมีอาการทางจิตได้
สุดท้ายขอให้ยากันชักสามารถคุมอาการชักของน้องเฟย์ได้  และอาการชักหายไปโดยเร็วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 25 มิถุนายน 2011 เวลา 22:23 น. โดย wisarut »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 25 มิถุนายน 2011 เวลา 22:48 น. »

แต่ถ้าดื้อยาก็มาว่ากันอีกที ในอนาคตอาจมีการรักษาใหม่ๆ หรือยาตัวใหม่ๆ เข้ามาอีก ลองฟังคำบรรยายของคุณหมอโยธิน ที่คุณป๊อบกับทีมงานบันทึกมาสิครับ รับรองว่าได้ประโยชน์มากเลย

อยากให้คุณ fay ฟังเหมือนกันค่ะ ลองฟังดูนะคะ จะเข้าใจเรื่องลมชักมากขึ้น แล้วค่อยมาดูใหม่ว่าสงสัยอะไร ตอนนี้เหมือนว่าสงสัยไปซะทุกอย่าง  :o   

http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=296.0

อย่าเพิ่งกังวลให้มากไป ทานยาแล้วน้องก็ดูดีขึ้น ยาอาจมีส่วนกับอารมณ์ผู้ป่วยด้วย ถ้ามีมากต้องปรึกษาแพทย์ค่ะอาจต้องเปลี่ยนยาถ้าเกิดผลข้างเคียง

ออฟไลน์ fay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 26 มิถุนายน 2011 เวลา 12:18 น. »
จริงค่ะ สงสัยไปซะทุกอย่าง มีคำถามในหัวสมองมากมาย ยิ่งอ่านนุ่นอ่านนี้มาก ประกอบกับประสบการณ์น้อยเลยทำให้ยังปะติดปะต่ออะไรไม่ได้ถูกต้องมาก
ยังไม่รู้ว่าควรวางตัววางใจกับเรื่องนี้อย่างไร เพราะเป็นสิ่งใหม่ในชีวิต
คิดว่าคงอยู่ในภาวะนี้ไปซักพักจนกว่าจะหายสงสัย :)
ขอบคุณสำหรับกำลังใจและลิงค์ที่แนะนำมานะคะคุณน้อง และคุณวิศรุต