เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแบบนี้ เป็นโรคลมชักไหมคะ  (อ่าน 2225 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAMAPAPA

• Newbie
  • *
อาการแบบนี้ เป็นโรคลมชักไหมคะ
« เมื่อ: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2011 เวลา 10:51 น. »
สวัสดีค่ะ ขอเรียนสอบถามอาการของลูกหน่อยค่ะ
ลูกสาวอายุ 7 เดือน เล่นกับคุณแม่อยู่ดีๆ ก็มีอาการกระตุก
คือหัวกระตุกลงมาชิดหัวไหล่ด้านซ้าย
กระตุกซ้ำๆ กัน 2-3 ครั้ง แล้วก็เล่นต่อ

คุณยายบอกว่า เห็นอาการแบบนี้มา 2-3 ครั้งแล้ว
เมื่อเช้าก็เป็นอีก แบบว่านานๆ เป็นที

ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้ จะเกี่ยวกัยเรื่องระบบประสาทและโรคลมชักหรือเปล่าคะ
พัฒนาการลูกปรกติดีค่ะ ร่าเริง เวลากระตุกก็ยังมีสติดีอยู่ค่ะ ไม่ซึม น้ำไหลไม่ไหลยืด ไม่เหม่อลอย

ควรจะพาลูกไปตรวจที่ไหนดีคะ  ตอนนี้คุณแม่กังวลมากเลยค่ะ  :'(
[/b][/color][/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2011 เวลา 10:54 น. โดย MAMAPAPA »

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: อาการแบบนี้ เป็นโรคลมชักไหมคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2011 เวลา 11:02 น. »
รีบไปตรวจดีกว่าครับ รพ รัฐ หรือ เอกชนก็ได้ แล้วแต่สะดวกครับ ถ้าให้ดี ถ่ายวีดีโอตอนเกิดอาการให้หมอดูด้วยครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: อาการแบบนี้ เป็นโรคลมชักไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 22 มิถุนายน 2011 เวลา 11:27 น. »
อาการเหมือนเป็นลมชักค่ะ รีบไปตรวจได้เลยค่ะ รพ.ที่สะดวก ขอเพียงให้มีหมอประสาทด้านลมชักประจำอยู่ ถ้าจะให้ดีเลือก รพ.ที่มีศูนย์โรคลมชักหรือคลีนิคโรคลมชักเลยค่ะจะดีมาก เพราะเครื่องมือครบตรวจได้เลย โรคนี้สามารถรักษาหายขาดได้ถ้ารักษาเร็ว  และขึ้นอยู่กับ ผป.แต่ละคนด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 27 มิถุนายน 2011 เวลา 10:00 น. โดย NONG »