เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชักค่ะ แต่ยังไม่แน่ใจในหมอ ช่วยหน่อยนะคะ  (อ่าน 6110 ครั้ง)

ออฟไลน์ fay

• Newbie
  • *
ลูกชักค่ะ แต่ยังไม่แน่ใจในหมอ ช่วยหน่อยนะคะ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 มิถุนายน 2011 เวลา 02:51 น. »
สวัสดีค่ะทุกท่านดิฉันเป็นสมาชิกใหม่ฝากตัวนะคะ :)
ขอแนะนำตัวเองและขอคำปรึกษาจากพ่อแม่ผู้มีประสบการณ์ด้วยค่ะ
คือว่าลูกชายตอนนี้อายุห้าขวบครึ่ง เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วลูกปวดท้องอาเจียรตอนเช้า แล้วตอนเย็นนั่งเล่นกันอยู่ดีๆก็มีอาการนิ่งไป
เริ่มพูดไม่รู้เรื่อง ตาเหลือกไปด้านข้าง เริ่มที่ปากพะงาบไปพะงาบมา มีเสียงอือๆไปด้วย แล้วค่อยไปที่แขนสองข้างโยกขึ้นโยกลง นำ้ลายไหล
ชักพักใหญ่ๆก็อาเจียร เสร็จแล้วก็เหมือนจะผ่อนลงแล้วก็เริ่มเป็นใหม่อีกซักพักก็อาเจียรอีก มีปัสวะอุจระออกมาหมด สิ้นสุดแล้วก็คลายลงและหลับไป(หลับแบบเห็นลูกนัยตา ยังเหลือกอยู่)
อาการทั้งหมดที่เล่ามากินเวลาประมาณครึ่งชั่วโมง
ตื่นมาตอนเช้ากลับมาร่าเริงแจ่มใส จำอะไรไม่ได้

เพิ่งได้ผลตรวจEEGแบบนอนหลับมาเมื่อวาน คุณหมอบอกว่าเป็นโรคลมชัก บอกว่าผลการตรวจคลื่นเป็นลักษณะเริ่มจากจุดหนึงที่สมองด้านขวาและแผ่กระจายไปทั่วสมอง
คุณหมอสั่งยา Carmazepine ให้ลูก และเท่านั้นจบ ไม่ได้อธิบายอะไรต่อ ให้กลับบ้าน
ดิฉันกลับบ้านมาด้วยความงุนงง พอเข้ามาค้นข้อมูลถึงได้ทราบว่ามีอะไรที่เราไม่ทราบอีกมากมาย
อยากจะขอคำแนะนำจากที่นี่ว่าดิฉันควรไปให้หมอที่เชี่ยวชาญทางสมองโดยเฉพาะวินิจฉัยอีกที่ไม๊คะ ก่อนที่จะให้ลูกทานยา
แล้วผลวัดEEGเป็นคำตอบสุดท้ายที่ตายตัวหรือเปล่า หรือต้องเทสอะไรเพิ่มเติม เพื่อให้ได้คำวินิจฉัยที่แม่นยำว่าควรจะรักษาน้องแบบไหน
ยาตัวไหน ดิฉันยังไม่ทราบเลยว่าลักษณะการชักของน้องเป็นแบบไหน จะหายตอนเข้าวัยรุ่นหรือต้องทานยาตลอดชีวิตหรือยังไง
เข้าไปหาข้อมูลในเน็ตมีเป็นภาษาทางการแพทย์ ความรู้เราก็จำกัด
มีใครพอจะให้คำแนะนำหรือแนะนำคุณหมอให้ได้ไมีคะ

ขอเล่าย้อนนิดนึงว่าน้องมีอาการชักครั้งแรกตอนเกือบสามขวบ ตอนนั้นเป็นไซนัสและหมอสรุปว่าเป็นการชักไข้(ประมาณห้านาที)
และหลังจากนั้นจนถึงครั้งล่าสุดนี่ก็มีอาการชักเวลาไม่สบายอีกสามครั้ง ซึ่งเราคิดและสรุปจากอาการเอาเองว่าเป็นชักไข้
และไม่ได้ชักอีกเลยเป็นเวลาหนึ่งปี จนครั้งล่าสุดที่ชักนานมากและอายุน้องก็เลยอายุชักไข้มาแล้วประกอบกันตัวไม่ร้อนเลยจึงได้พาไปตรวจนี่แหละค่ะ
ส่วนโดยทั่วไปน้องก็ปรกติดี กลางคืนตอนนอนก็นอนนิ่งนะคะ จะมีที่เด่นๆคือน้องหน้าซีด และบางที่มีอาการบ่นปวดท้องแล้วเหม่อซักสามสี่วินาที ด้องพาไปนั่งพักแล้วซักพักก็กลับมาเล่นเหมือนเดิม
หรือบางครั้งก็อาเจียรแล้วหลับไปแบบหลับยาวเลย ทั้งๆที่เพิ่งตื่นนอน แล้วหาสาเหตุของอาการไม่ได้ เป็นบ่อยมากตอนสามสี่ขวบ ตอนนี้อาการที่ว่าเป็นน้องลงมาก

เป็นกังวลมากน่ะค่ะ เพิ่งย้ายจากกรุงเทพมาอยู่เชียงใหม่ ยังไม่มีหมอประจำ
คิดว่าคงต้องพาไปหาที่กรุงเทพ ใครมีความคิดเห็นแนะนำอย่างไรยินดีรับฟังอย่างยิ่งค่ะ
ขอบคุณมากๆล่วงหน้า ราตรีสวัสดิ์ค่ะ
แม่เฟย์

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชักค่ะ แต่ยังไม่แน่ใจในหมอ ช่วยหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 มิถุนายน 2011 เวลา 09:42 น. »
จะหายตอนเข้าวัยรุ่นหรือต้องทานยาตลอดชีวิตหรือยังไง

ถ้าได้รับการรักษาอย่างต่อเนื่องและถูกวิธี อาจจะหายขาดค่ะ

แล้วผลวัดEEGเป็นคำตอบสุดท้ายที่ตายตัวหรือเปล่า หรือต้องเทสอะไรเพิ่มเติม

ยังไม่ใช่คำตอบสุดท้ายค่ะ ยังต้องผ่านด่านอีกเยอะค่ะ

ต่ายอาจจะตอบอะไรไม่ได้มากเนื่องจากชักตอนเป็นวัยรุ่น และ ช่วงที่ชักก็จำอะไรไม่ได้แล้ว ว่าตรวจอะไรยังไง ถามแม่ แม่ก็จำไม่ค่อยได้ เพราะเวลาผ่านมานานแล้ว
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting2
  • *
Re: ลูกชักค่ะ แต่ยังไม่แน่ใจในหมอ ช่วยหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 มิถุนายน 2011 เวลา 10:10 น. »
เพิ่งได้ผลตรวจEEGแบบนอนหลับมาเมื่อวาน คุณหมอบอกว่าเป็นโรคลมชัก บอกว่าผลการตรวจคลื่นเป็นลักษณะเริ่มจากจุดหนึงที่สมองด้านขวาและแผ่กระจายไปทั่วสมอง
ไม่ทราบว่า คล้ายกับรูปนี้ไหมค่ะ

อาจจะผิดก็ได้ อย่าเพิ่งเชื่อต่ายมากค่ะ  ;D  ;D
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

@@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 มิถุนายน 2011 เวลา 12:37 น. »
สวัสดีค่ะคุณ fay

คิดว่าน้องคงเป็นโรคลมชักมานานแล้ว ความที่ทางครอบครัวคิดว่าที่ผ่านมาชักเนื่องจากไข้ทำให้ไม่ได้สังเกตอาการที่น่าจะแสดงออกมาเล็กน้อยมาตลอด อย่างชักเหม่อ น่าจะมีให้เห็นมาสักระยะแล้ว

ยาที่ได้มาทานได้เลยป้องกันไว้ก่อน แต่สมควรอย่างยิ่งที่จะต้องให้หมอประสาทด้านลมชักดูอย่างจริงจัง น่าจะให้ ผป.รับการรักษาโดยเร็ว ผป.อายุยังน้อยอยู่ยิ่งรักษาเร็วก็จะปกป้องสมองไว้ได้ โอกาสรักษาหายขาดก็มีมาก ชักครั้งเดียวครึ่งชั่วโมง นับว่านานมาก น่าจะต้องนอน รพ.ด้วยซ้ำไป ดีที่ไม่มีอาการชักซ้ำ

ตอนนี้อยู่เชียงใหม่การจะรักษาที่กรุงเทพน่าจะมีปัญหาเรื่องการเดินทางเพราะโรคนี้ต้องรักษาต่อเนื่องเป็นเวลานานนับปี แต่ถ้าอยากให้แน่ใจเพราะศูนย์โรคลมชักใน กทม.มีหลายแห่ง ตรวจ วิเคราะห์ ให้แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุใด มีแนวทางการรักษาแล้วค่อยให้หมอส่งต่อไปที่ รพ.ทางเชียงใหม่ก็ได้ ลองเลือก รพ.ที่จะรักาาแล้วเริ่มเลยดีกว่า ถ้าเป็นรพ.รัฐอาจต้องใช้เวลานานหน่อยเพราะทำแลปแต่ละครั้ง ไม่ว่าจะ MRI, EEG, CT SCAN กว่าจะนัด กว่าจะฟังผลได้กินเวลานาน แต่ถ้ามีที่พักอยู่ได้นานก็ไม่มีปัญหาประหยัดหน่อย ถ้าจะให้เร็วก็เป็น รพ.เอกชน นัดตรวจฟังผลได้ในวันที่ทำเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 12 มิถุนายน 2011 เวลา 13:19 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 มิถุนายน 2011 เวลา 13:01 น. »
fay [12|มิ.ย. 10:14 AM]: คุณต่ายคะ เดี๋ยวขอถามอีกอย่างนึง Infantile Spasms นี่คืออะไรคะคุณต่าย
นี่ค่ะ

http://www.thaiepilepsy.com/index.php?option=com_content&view=article&id=59:epilepsy-syndrome&catid=34:epilepsy&Itemid=57

ยาวเชียวค่อยๆอ่านนะค่ะ  มีโรคลมชักประเภทอื่นอยู่ด้วย จะได้สังเกตุได้หมด  อาการน้องก็มีอยู่ในนี้ด้วยค่ะ

ถ้าไม่ชัดเจนดูคลิปของพ่อแม่ท่านอื่นประกอบได้เลยค่ะ

ออฟไลน์ fay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 มิถุนายน 2011 เวลา 14:11 น. »
ออกไปทำธุระเพิ่งกลับมาค่ะ
ขอบคุณทั้งคุณต่ายและคุณน้องนะคะที่เข้ามาแนะนำ มีนำ้ใจมากๆ ;)
ค่ะ คิดว่าจะลงไปกรุงเทพเพื่อวินิจฉัยให้ชัดเจนซะก่อน แต่ช่วยแนะนำสถานที่หรือคุณหมอด้วยได้ไม๊คะ
คงต้องเป็นเอกชน เพราะเวลามีไม่มาก
ส่วนยานี่คงให้ทานไปก่อนเลยตามคำแนะนำของคุณน้อง
คุณน้องพอจะมีศัพท์ทางเทคนิคหรือคำจำกัดความที่จะใช้เรียกการชักแบบของน้องไม๊คะ
(ที่ว่าเริ่มจากจุดหนึ่งในสมองด้านขวาและกระจายไปทั่วสมอง)
ตอนนี้อยากทราบแบบของน้องเข้าข่ายไหนหรือกลุ่มไหนน่ะค่ะ จากยาที่หมอให้มานี่พอจะบอกได้ไม๊คะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 มิถุนายน 2011 เวลา 14:27 น. »

คุณน้องพอจะมีศัพท์ทางเทคนิคหรือคำจำกัดความที่จะใช้เรียกการชักแบบของน้องไม๊คะ
(ที่ว่าเริ่มจากจุดหนึ่งในสมองด้านขวาและกระจายไปทั่วสมอง)
ตอนนี้อยากทราบแบบของน้องเข้าข่ายไหนหรือกลุ่มไหนน่ะค่ะ จากยาที่หมอให้มานี่พอจะบอกได้ไม๊คะ

บอกไม่ได้แน่นอน ต้องดูผล EEG และลักษณะการชักของน้องค่ะ น้องชักกระจายทั่วสมองน่าจะเป็น generalized tonic-clonic seizure ,GTC อย่างที่คุณต่ายบอกค่ะ คาดว่าตอนชักน่าจะเกร็ง กระตุกทั่วตัว เรื่องชักเป็นแบบไหนให้หมออ่านผลให้ฟังจะดีกว่า ส่วนเรื่องการให้ยาอยู่ที่ประสบการณ์และเทคนิคของหมอแต่ละท่าน ซึ่งเมื่อให้แล้วคงต้องดูผลการตอบสนองของ ผป.ว่าตอบสนองต่อยาตัวที่ให้หรือไม่อย่างไร
ยาที่หมอให้มาน่าจะเป็น carbamazepine เป็นยาพื้นฐานสำหรับ partial seizure และ GTC อยู่แล้วค่ะ ตอนนี้รับยาตัวนี้กันไว้ก่อน แล้วรีบรักษาจริงจังได้เลย

ออฟไลน์ fay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 มิถุนายน 2011 เวลา 16:15 น. »
ขอบคุณค่ะ เท่านี้ก็ได้ความรู้เพิ่มเติมขึ้นเยอะเลยค่ะ
พรุ่งนี้จะเอาผลตรวจเข้าไปหาหมอทางสมองอีกท่านนึง
มีอะไรเพิ่มเคิมจะมารายงานให้ทราบแล้วกันนะคะ
เฟย์

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 มิถุนายน 2011 เวลา 16:34 น. »
สวัสดีค่ะคุณ fay

มาแชร์ประสบการณ์ของหน่องนะคะ ลูกชายเป็นโรคลมชัก โดยหมอวินิจฉัยว่าเป็นชนิด focal epilepsy ตอนนี้ทาน Keppra อยู่ค่ะ เริ่มทานมาได้ 3 เดือนหลังจากที่ทาน depakine มา 2 ปี แต่ไม่สามารถคุมชักเวลามีไข้ได้

เคยทำ EEG เมื่อประมาณ 1 ปีที่แล้ว หมออธิบายว่า มีจุดผิดปกติอยู่ 1-2 จุดที่สมองด้านขวา ส่วนประวัติอาการแรกเริ่มชักโดยกระตุกด้านซ้ายด้านเดียว แต่ครั้งต่อๆมาก็เคยมีทั้งแบบกระตุกทั้งตัว และล่าสุดกระตุกด้านขวาด้านเดียว เคยถามคุณหมอเหมือนกันว่า ลักษณะแบบนี้คือเปลี่ยนรูปแบบการชักหรือไม่ เพราะเคยอ่านเจอมาว่าหากคุมชักไม่ดีการชักจะเปลี่ยนรูปแบบไปได้ คุณหมอบอกว่าไม่ใช่ ลักษณะแบบนี้ยังคงเป็น focal หรือ partial seizure อยู่ คือมีจุดกำเนิดที่จุดใดจุดหนึ่ง แต่ที่ลักษณะการชักบางครั้งเป็นแบบกระตุกทั้งตัว หรือเปลี่ยนมาชักอีกด้านหนึ่งนั้น เกิดจากการกระจายของคลื่นที่เกิด ณ ขณะนั้นๆ ไปอีกด้าน ประมาณว่าจุดกำเนิดชักยังอยู่บริเวณเดิม ไม่ได้เปลี่ยน ไม่แน่ใจว่าคล้ายกับ case ของคุณ fay หรือเปล่า

การวินิจฉัยว่าเป็นการชักประเภทใด ก็คงอยู่ที่ผลของ EEG , CT Scan หรือ MRI ประกอบกับประวัติอาการของผู้ป่วยเป็นสำคัญค่ะ เมื่อวินิจฉัยได้แล้วว่าเป็นประเภทไหน คุณหมอก็จะเลือกใช้ยากันชักให้เหมาะสำหรับน้อง และก็คงต้องใช้เวลาปรับขนาดยาให้เหมาะสม ส่วนจะเป็นยาชนิดไหนขนาดเท่าไร ก็จะแตกต่างกันไปในแต่ละคนค่ะ  ยาแต่ละตัวก็มี side effect  แตกต่างกันไป อย่าง depakine ก็มีอาจมีผลต่อตับ ต้องมีการเจาะเลือดวัดระดับยาและการทำงานของตับเป็นระยะ หรือ keppra ที่ให้ลูกทานอยู่นี่ก็มีผลข้างเคียงด้านอารมณ์ ยังไงก็สอบถามคุณหมอไว้ด้วยนะคะว่ายาที่ให้น้องทานมีผลข้างเคียงอะไรหรือไม่
อีกเรื่องควรสังเกตให้ดีว่าอะไรที่เป็นตัวกระตุ้นให้เกิดอาการชัก เช่น ของลูกชาย สิ่งกระตุ้นคือ เหนื่อยและไข้ ก็ต้องพยายามหลีกเลี่ยงค่ะ

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2011 เวลา 09:18 น. »
สวัสดีค่ะคุณเฟย์

ชื่อ เกด แม่น้องเอิร์นเอิร์นค่ะ มาแชร์เรื่องของลูกสาวน่ะค่ะ น้องเป็นลมชัก แบบไม่มีไข้ค่ะ จากอาการเป็นแบบ GTC ค่ะ คือชักทั้งตัว ชักครั้งแรกก็กระตุกบ้าง แต่หลังๆไม่ค่อยมีค่ะ จะเกร็ง ตาเหลือก กัดฟัน น้ำลายฟูม ประมาณไม่เกิน 1-2 นาทีค่ะ เป็นครั้งแรกตอน 1 ขวบค่ะ หมอให้ทาน Carbamazapine (Tregetal) เป็นน้ำค่ะ หมอบอกเป็นยาหลัก ที่เลือกใช้อันดับต้นๆในการรักษาลมชักแบบนี้ค่ะ แต่คุมได้แค่ 6 เดือนค่ะ น้องชักซ้ำ ไม่ทราบว่าเพราะระดับยาน้อย หรือสาเหตุอื่น ยังไม่แน่ใจ แต่ขนาดเพิ่มยาแล้ว ยังคุมไม่อยู่ หมอเลยเปลี่ยนมาทาน ฟีโนบาทค่ะ

ยังไงเกดว่าคุณเฟย์พาน้องไปหาหมอระบบประสาทโดยตรงดีกว่าค่ะ รีบรักษาจะได้หายขาด เอาใจช่วยค่ะ ยังไงเข้ามาคุยในห้องได้เสมอนะค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ น่ารักทุกคนค่ะ

คุณหน่องค่ะ

ขอถามเรื่อง depakine ค่ะ น้องไตตั้นทาน depakine ตั้ง 2 ปีเลยเหรอค่ะ หมอถึงให้เปลี่ยนยา แสดงว่าได้ยาจนถึงระดับสูงแล้ว ยังคุมไม่อยู่เลยเปลี่ยนยาใช่มั๊ยเอ่ย ของลูกสาว หมอบอกเพิ่มยาแล้ว ถ้ามีอาการอีกครั้งให้เปลี่ยนยาเลยอ่ะค่ะ ตัวแรก 6 เดือนชักซ้ำ ตัวที่ 2  10 เดือนชักซ้ำ นี่ก็ลุ้นอยู่ว่าจะมันจะมาอีกป่าว แต่ของลูกสาวไม่มีตัวกระตุ้นอ่ะค่ะ ลุ้นอย่างเดียว เฮ้อ

ออฟไลน์ fay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2011 เวลา 12:54 น. »
ขอบคุณมากค่ะทุกๆท่าน :D ประทับใจมากที่ทุกท่านเข้ามาตอบในนี้นะคะ
เจอคนหัวอกเดียวกันแล้วรู้สึกความหนักหน่วงของความกลุ้มใจจะเบาบางลง
เย็นนี้จะเอาเอกสารเข้าไปพบคุณหมอทางสมองแล้วล่ะคะ คิดว่าน่าจะได้ความกระจ่างเพิ่มเติมไม่มากก็น้อย
แก้ขัดไปก่อนตอนนี้เพราะอีกสองอาทิตย์กว่าจะพาลูกลงกรุงเทพได้ ตั้งใจจะพาไปหาคุณหมอที่นั้นน่ะค่ะ
ยังไงขอส่งกำลังใจกลับไปให้ทุกคนตรงที่นี้นะคะ ขอให้ทุกท่านและเด็กๆหายไวๆค่ะ

?'ความไม่สมบูรณ์แบบ ทำให้รูปดูสวย ในแบบของมัน'  จิตรกรท่านนึงพูดไว้ :)

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2011 เวลา 14:26 น. »
fay [12|มิ.ย. 10:14 AM]: คุณต่ายคะ เดี๋ยวขอถามอีกอย่างนึง Infantile Spasms นี่คืออะไรคะคุณต่าย
นี่ค่ะ

หวัดดีดครับคุณเฟย์
ตอบเท่าที่รู้นะครับ infantile spasms ก็เป็นลมชักชนิดนึงครับ มักพบในเด็กแรกเกิด-1ขวบปีครับ อาการที่พบบ่อยก็ แขนโอบ ผงกหัวครับ ดูคลิบเยลลี่ได้ครับในบอร์ดนี้แหละครับ
ลมชักทุกชนิดมีผลต่อสมองครับ ยิ่งอันตรายถ้าเจอในเด็ฏเล็กครับ เพราะเป็นช่วงเริ่มของพัฒนาการ แต่ถ้ารักษาได้เร็ว ก็อาจเสียหายไม่มากครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2011 เวลา 20:12 น. »
?'ความไม่สมบูรณ์แบบ ทำให้รูปดูสวย ในแบบของมัน'  จิตรกรท่านนึงพูดไว้ :)

;D  ;D ชอบจัง ไม่รู้ได้อ่านหรือยังค่ะ กระทู้นี้ FW: Little Faith

http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=234.0

ชอบคำๆนี้ ค่ะ 'แม้จะปราศจากร่างกายที่สมบูรณ์แบบ ทุกคนก็สามารถมีจิตวิญญาณที่สมบูรณ์แบบได้'

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 มิถุนายน 2011 เวลา 18:39 น. »

คุณหน่องค่ะ

ขอถามเรื่อง depakine ค่ะ น้องไตตั้นทาน depakine ตั้ง 2 ปีเลยเหรอค่ะ หมอถึงให้เปลี่ยนยา แสดงว่าได้ยาจนถึงระดับสูงแล้ว ยังคุมไม่อยู่เลยเปลี่ยนยาใช่มั๊ยเอ่ย ของลูกสาว หมอบอกเพิ่มยาแล้ว ถ้ามีอาการอีกครั้งให้เปลี่ยนยาเลยอ่ะค่ะ ตัวแรก 6 เดือนชักซ้ำ ตัวที่ 2  10 เดือนชักซ้ำ นี่ก็ลุ้นอยู่ว่าจะมันจะมาอีกป่าว แต่ของลูกสาวไม่มีตัวกระตุ้นอ่ะค่ะ ลุ้นอย่างเดียว เฮ้อ

คุณเกด

ถ้านับกันจริงๆ ก็ทานมาได้ทั้งหมด 2 ปี กับอีกประมาณ 1 เดือนค่ะ เริ่มตั้งแต่ 0.5 ml เช้า เย็น  จนล่าสุด 2.5 เช้า-เย็น มีอาการทีก็เพิ่มยาที ระดับยาที่เคยวัดได้ช่วงหลังๆก็ 80 กว่า ซึ่งก็ถือว่าค่อนข้างสูงแล้ว  (Standard อยู่ที่ 50-100 ค่ะ) จริงๆช่วงปีแรกไม่ได้รักษากับคุณหมอสรวิศค่ะ ช่วงนั้นไม่ค่อยป่วยอะไรเพราะยังไม่ได้ไป รร. แต่เคยมีว่าวิ่งเล่นเหนื่อยแล้วชัก  หมอที่รักษาก็ไม่ได้เพิ่มยาให้ เพียงแต่บอกให้ระวังอย่าให้เหนื่อย   แต่พอเปลี่ยนมารักษากับคุณหมอสรวิศ ทุกครั้งที่ชักจะเพิ่มยาให้  ซึ่งช่วงปีหลังนี้ชักจากไข้ทุกครั้ง คือ ถ้าไม่มีไข้ก็ปกติดี เข้าใจว่า dpk อาจคุมได้บางส่วน ตามแผนการรักษาที่คุณหมออธิบาย ก็คือจะเพิ่มยาจนกว่าจะคุมอาการชักได้ แต่หากระดับยาสูงแล้วยังคุมชักไม่ได้ก็ค่อยพิจารณายาตัวที่ 2 ซึงก็ได้เปลี่ยนมาเป็น Keppra นี่แหล่ะค่ะ

อ่านดูแล้ว น้องเอิร์น เอิร์น ก็ชักไม่บ่อยนะคะ เป็นไข้แล้วไม่ชักก็ดีค่ะ เพราะวัยนี้ระวังเรื่องป่วยยากมากกก ยิ่งถ้าเริ่มไป รร.ด้วยแล้ว น้องเอิร์น เอิร์น ไป รร รึยังคะ