เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชายขยับข้างเดียวค่ะ  (อ่าน 2385 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
ลูกชายขยับข้างเดียวค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:45 น. »
น้องคูเป้ชักตั้งแต่อายุ 28 วันตอนนี้อายุ 7.5 เดือนแล้วค่ะถึงวันนี้ยังคุมชักไม่ได้ พัฒนาการไม่ต้องพูดถึง ไม่คุย ไม่ยิ้ม ไม่สบตา คอไม่แข็ง และตอนนี้ปูสังเกตุอยู่อย่างนึง คือเวลาเค้าขยับตัว ถีบแข้ง ถีบขา เค้าจะขยับข้างซ้ายข้างเดียวค่ะ นาน ๆ จะขยับขวาหรือไม่ก็ต้องคอยกระตุ้นน่ะค่ะ มือข้างซ้ายเวลาเราแหย่อะไรเข้าไปก็จะกำทันที หรือเวลานอนเล่นก็จะกระดิกนิ้วเล่นไปมา ส่วนมือข้างขวาไม่กำ ไม่กระดิกนิ้วเลยค่ะ ขาก็เป็นเช่นเดียวกันค่ะ ตอนนี้กลุ้มใจมากเลย ไม่รู้ว่ามีลูกท่านใดเคยเป็นแบบนี้บ้างมั๊ยคะ และมีวีธีกระตุ้นยังไงบ้าง ขอบคุณค่ะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกชายขยับข้างเดียวค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:12 น. »
ขยับแต่ข้างซ้าย ด้านขวาไม่ขยับ แสดงว่าสมองด้านซ้ายมีปัญหา จำได้ว่าคุณปูเคยบอกพี่ว่าหมอที่ชลบุรีบอกว่าคลื่นชักมาจากสมองด้านซ้าย แต่ผล MRI ปกติ ถ้าขยับด้านขวาได้น้อยมากผล MRI ไม่น่าปกติ อย่างที่เคยคุยกัน ลองให้ second opinion อ่านผล MRI อีกครั้ง ถ้าเป็นชักแบบ infantile spasm อย่างที่เคยบอกมาก็ไม่น่าอ่อนด้านใดด้านหนึ่งไปแบบนี้

ที่คุณปูเคยถามเรื่องที่หมอเขียนในใบยาเป็นลมชักที่ดื้อต่อยานั้น ไม่ว่าจะเป็นลมชักแบบไหนก็สามารถระบุเป็นลมชักที่ดื้อต่อยาได้ทั้งนั้น ถ้าคนไข้รับยา ตั้งแต่ 2 ตัวขึ้นไปแล้วคุมอาการชักไม่ได้ค่ะ

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
Re: ลูกชายขยับข้างเดียวค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:36 น. »
ขอบคุณค่ะพี่น้อง

สงสัยคงต้องไป กทม.อย่างที่พี่น้องแนะนำ สอบถามอีกนึดนึงค่ะ อ.โยธิน ลงตรวจวันไหนบ้างคะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด