เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 69935 ครั้ง)

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:12 น. »
แวะมาเป็นกำลังใจให้คุณพ่อที่ประเสริฐที่สุดค่ะ ขออำนาจบารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยคุ้มครอง ปกป้องและรักษาคุณพ่อและลูกสาวให้มีกำลังกายและใจที่แข็งแรง ผ่านพ้นสิ่งที่เผชิญอยู่ตอนนี้ในเร็ววันนะคะ ขอให้แนวทางการรักษาคีโตนประสบความสำเร็จค่ะ  ;)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:37 น. »
 ส่วนตอนนี้ลูกสาวผมมีประจำเดือนจะมีปัญหากับการอาหารคีโตฯ หรือเปล่าครับ

อันนี้ต่ายไม่ทราบนะ แต่พี่น้องคงจะทราบดีกว่า ว่า การมีประจำเดือนนั้น กระตุ้นอาการชัก (ต่ายไม่ทราบว่า ฮอร์โมนตัวไหนนะ)
และน้ำมันอิฟนิ่งพริมโรส ที่มีส่วนช่วยในการ ปวดประจำเดือน (มีฮอร์โมนตัวไหนไม่ทราบ) ก็ทำให้เกิดอาการชักได้ (ตลาดอาหารเสริมใหญ่มาก จนทำให้หาข้อมูลในเนตไม่เจอค่ะ เขียนข้างกล่องนิดเดียว)
คนขาย ไม่ได้รู้เรื่องเลย  (เขาเชียร์ให้ซื้อมาก)   พอต่ายถาม บอกว่า คงเป็นเกสรดอกไม้ ซึ่งเกสรดอกเป็นสารก่อภูมิแพ้ต่างหาก  ???
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:59 น. »

อันนี้ต่ายไม่ทราบนะ แต่พี่น้องคงจะทราบดีกว่า ว่า การมีประจำเดือนนั้น กระตุ้นอาการชัก (ต่ายไม่ทราบว่า ฮอร์โมนตัวไหนนะ)
และน้ำมันอิฟนิ่งพริมโรส ที่มีส่วนช่วยในการ ปวดประจำเดือน (มีฮอร์โมนตัวไหนไม่ทราบ) ก็ทำให้เกิดอาการชักได้ (ตลาดอาหารเสริมใหญ่มาก

อ่อ ค่ะ ฮอร์โมนเอสโตรเจนมีส่วนทำให้เซลประสาทถูกกระตุ้นได้ง่ายขึ้น ดังนั้นช่วงวันแรกของการมีประจำเดือนมีโอกาสชักได้มากขึ้น พอช่วงถัดมาฮอร์โมนโปรเจสเตอโรนสูงขึ้น ภาวะนี้ก็หายไปค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 28 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:10 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ Nonglak kulwaikowit

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:25 น. »
เอาใจช่วยคุณพ่อนะคะ อ่านอย่างเดียวยังงงเลยค่ะ รู้สึกว่าเป็นเรื่งละเอียดอ่อนมากเลย คุณพ่ออดทน สู้สู้นะคะ เชื่อว่าน้องต้องดีขึ้นในเร็ววันแน่นอน และเข้ามาชื่นชมคุณน้องด้วยค่ะ พี่น้องเป็นที่พึ่งสำหรับพ่อแม่ทุกคนในนี้จริงๆค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 01:08 น. »
คุณก้อยชมเกินไปแล้วค่ะ พอดีเป็นเรื่องที่พี่พอรู้เรื่องอยู่ ก็ช่วยกันไปค่ะ ให้อาหารสูตรนี้ยังไม่แน่ใจเท่าไรในใจยังรู้สึกว่าคาร์โบไฮเดรตยังมากไปหน่อย อยากได้ไม่เกิน 50 กรัม แต่กลัวน้องเค้ารับไม่ได้ถ้าต้องงดข้าวและแป้งเกือบทั้งหมด เลยว่าค่อยเป็นค่อยไป ยังไม่เคยมีคีโตนคงทำให้ขึ้นได้แม้จะมีคาร์โบไฮเดรตค่อนข้างสูงอยู่ เลยฝากบอกคุณ wisarut เลยว่าต่อไปอาจต้องลดคาร์โบไฮเดรตลงอีก

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:23 น. »
คุณก้อยชมเกินไปแล้วค่ะ พอดีเป็นเรื่องที่พี่พอรู้เรื่องอยู่ ก็ช่วยกันไปค่ะ ให้อาหารสูตรนี้ยังไม่แน่ใจเท่าไรในใจยังรู้สึกว่าคาร์โบไฮเดรตยังมากไปหน่อย อยากได้ไม่เกิน 50 กรัม แต่กลัวน้องเค้ารับไม่ได้ถ้าต้องงดข้าวและแป้งเกือบทั้งหมด เลยว่าค่อยเป็นค่อยไป ยังไม่เคยมีคีโตนคงทำให้ขึ้นได้แม้จะมีคาร์โบไฮเดรตค่อนข้างสูงอยู่ เลยฝากบอกคุณ wisarut เลยว่าต่อไปอาจต้องลดคาร์โบไฮเดรตลงอีก
ถ้าต้องลดคาร์โบไฮเดรตลงอีกแล้วไปเพิ่มเนื้อสัตว์จะได้หรือเปล่าครับ  อยากลดครับเพราะลูกสาวผมไม่ชักดีกว่า ไม่ชักอาการทางจิตจะดีขึ้นเห็นๆเลยครับ อาการสมองช้าก็จะน้อยลง  ไม่มีอาการทางจิตก็จะเชื่อฟัง ยอมทำตามทุกอย่าง
ขอบพระคุณมากครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:38 น. »
ช่วงนี้ขอให้ทานหมวดข้าว แป้ง ให้น้อยที่สุด จะลดเหลือส่วนเดียว หรือ ไม่ทานเลยก็ได้ ขอให้คีโตนขึ้นแล้วดูผลการตอบสนองก่อน หมวดเนื้อสัตว์เดี๋ยวค่อยมาดูกันอีกที เราต้องรักษาสมดุลเกลือแร่และสารอาหารที่ร่างกายได้รับด้วย ถ้าใช้คีโตนได้ผลจะขอให้ อ. ตรวจเลือดดูที จะได้รู้ว่าควรเพิ่มส่วนไหนให้บ้าง และคนไข้ต้องทานวิตามินเสริมด้วย ไม่ทราบว่า อ. ให้มาบ้างหรือยัง ถ้าไปพบกับ อ. ก็บอกตามนี้ได้ค่ะ อ.ทราบแล้วว่าดิฉันจัดอาหารให้ใหม่ วันพุธไปตรวจตอนแจ้งชื่อที่เคาเตอร์พยาบาลให้บอกพยาบาลขอตรวจ urine ketone ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 11:48 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:04 น. »
ช่วงนี้ขอให้ทานหมวดข้าว แป้ง ให้น้อยที่สุด จะลดเหลือส่วนเดียว หรือ ไม่ทานเลยก็ได้ ขอให้คีโตนขึ้นแล้วดูผลการตอบสนองก่อน หมวดเนื้อสัตว์เดี๋ยวค่อยมาดูกันอีกที เราต้องรักษาสมดุลเกลือแร่และสารอาหารที่ร่างกายได้รับด้วย ถ้าใช้คีโตนได้ผลจะขอให้ อ. ตรวจเลือดดูที จะได้รู้ว่าควรเพิ่มส่วนไหนให้บ้าง และคนไข้ต้องทานวิตามินเสริมด้วย ไม่ทราบว่า อ. ให้มาบ้างหรือยัง ถ้าไปพบกับ อ. ก็บอกตามนี้ได้ค่ะ อ.ทราบแล้วว่าดิฉันจัดอาหารให้ใหม่ วันพุธไปตรวจตอนแจ้งชื่อที่เคาเตอร์พยาบาลให้บอกพยาบาลขอตรวจ urine ketone ด้วย

ขอรบกวนถามอีกเรื่องหนึ่งครับ  คือว่าโภชนากรเขาส่งแฟกซ์มาให้ผมดูนี่มี "ผักที่รับประทานได้โดยไม่จำกัดปริมาณ" คือ
แตงกวา
หัวไชเท้า
ดอกกุยชาย
ผักกาดหอม
กะหล่ำปลี
ผักกวางตุ้ง
ผักบุ้ง
ผักกาดขาว
บวบ
มะเขือต่างๆ
ฟักเขียว
มะเขือเทศ
หัวปลี
ตำลึง
ผักกาดแก้ว

ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่าครับ  จะได้ให้ลูกสาวผมทานเวลาหิว

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:24 น. »
ให้ทานตามที่กำหนดค่ะ

ผักพวกนี้เป็นผักที่ให้คาร์โบไฮเดรตต่ำ ให้คิด 1 ส่วน ให้ได้ถึง 100 กรัม ส่วนผักอย่างอื่นให้ทาน 70 ก. เท่ากับ 1 ส่วน วันก่อนบอก 80 ก. เพราะเอามาเฉลี่ยให้ ทั้งนี้ผักไม่ให้รวมถึง มันฝรั่ง ฟักทอง หรือผักที่ให้แป้งสูง

อย่าลืมในการให้อาหารทุกครั้งต้องมีส่วนของไขมันมาเฉลี่ยให้ด้วย เช่นถ้าคิดว่าจะแบ่ง ผัก+เนื้อสัตว์มาทานตอนบ่าย ต้องแบ่งน้ำมันมาให้ด้วย อย่าทานโดยไม่มีน้ำมัน จะคิดว่าในหนึ่งวันทานไม่เกินที่กำหนดไม่ได้

คุณ wisarot ถ้ามีเวลาลองศึกษาเรื่องอาหารคีโตจีนิคจากในเวปเรานี้ด้วยก็ได้ เคยเขียนไว้หลายแบบไว้เพื่อความเข้าใจ สงสัยส่วนไหนก็มาถามกันได้ค่ะ

http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=23.0
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=66.0
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=48.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:41 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 15:18 น. »
ให้ทานตามที่กำหนดค่ะ

ผักพวกนี้เป็นผักที่ให้คาร์โบไฮเดรตต่ำ ให้คิด 1 ส่วน ให้ได้ถึง 100 กรัม ส่วนผักอย่างอื่นให้ทาน 70 ก. เท่ากับ 1 ส่วน วันก่อนบอก 80 ก. เพราะเอามาเฉลี่ยให้ ทั้งนี้ผักไม่ให้รวมถึง มันฝรั่ง ฟักทอง หรือผักที่ให้แป้งสูง

อย่าลืมในการให้อาหารทุกครั้งต้องมีส่วนของไขมันมาเฉลี่ยให้ด้วย เช่นถ้าคิดว่าจะแบ่ง ผัก+เนื้อสัตว์มาทานตอนบ่าย ต้องแบ่งน้ำมันมาให้ด้วย อย่าทานโดยไม่มีน้ำมัน จะคิดว่าในหนึ่งวันทานไม่เกินที่กำหนดไม่ได้

คุณ wisarot ถ้ามีเวลาลองศึกษาเรื่องอาหารคีโตจีนิคจากในเวปเรานี้ด้วยก็ได้ เคยเขียนไว้หลายแบบไว้เพื่อความเข้าใจ สงสัยส่วนไหนก็มาถามกันได้ค่ะ

http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=23.0
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=66.0
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=48.0
ผมอ่านดูแล้ว คุณ NONG เป็นคนที่เก่งมากๆเลยครับ มีความรู้และความพยายามมากเลย
ตอนนี้ลูกสาวผมค่า คีโตนฯ คงไม่ขึ้นหรอกครับ เพราะตลอดเวลาที่ผ่านมาให้ทานผักที่โภชนากรเข้าส่งมาว่าทานได้โดยไม่จำกัดปริมาณเป็นหลักเวลาลูกสาวผมหิว เรียกว่าแทนข้าวเลย
ตอนที่ท้อแท้มากเลยครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 18:12 น. »
อย่าเพิ่งท้อค่ะ คุณwisarut ถ้าท้อซะแล้วลูกสาวจะทำอย่างไรหละคะ เริ่มกันใหม่ได้ค่ะ เอาเป็นว่าอะไรที่เคยมีคนบอกมาให้ลืมไปซะ อยากรู้อะไรไม่แน่ใจเขียนเข้ามาถามใหม่ จะเข้ามาดูบ่อยๆ เท่าที่ทำได้ สงสัยอะไรก็ถามมาได้เรื่อยๆ ไม่ต้องเกรงใจค่ะ อีกอย่างอยากให้คุณ wisarut คุยกับ อ. เรื่องที่ผ่านมาด้วย คาดว่าคนไข้รายอื่นอาจเป็นเหมือนกันกลายเป็นใช้อาหารคีโตฯ แล้วไม่ได้ผล  หรือเกิดเหตุการณ์ที่ต้องเลิกใช้อาหารคีโตฯ ไปอย่างน่าเสียดาย คิดแล้วเครียด (คิดถึงน้ำใส)  :'( :'(

ไม่เคยรู้ว่านักโภชนากรให้ใช้ได้ไม่จำกัด ในผู้ป่วยแบบอื่นอาจได้ เช่น ผู้ป่วยเบาหวาน ซึ่งจุดมุ่งหมายในการควบคุมน้ำตาลในเลือดต่างกับที่ผู้ป่วยลมชักควบคุมปริมาณคาร์โบไฮเดรต จึงไม่แนะนำสำหรับผู้รับอาหารคีโตฯ เพราะคาร์โบไฮเดรตที่เพิ่มขึ้นเพียงเล็กน้อยก็อาจทำให้ล้มเหลวได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:32 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 02:17 น. »
อย่าเพิ่งท้อค่ะ คุณwisarut ถ้าท้อซะแล้วลูกสาวจะทำอย่างไรหละคะ เริ่มกันใหม่ได้ค่ะ เอาเป็นว่าอะไรที่เคยมีคนบอกมาให้ลืมไปซะ อยากรู้อะไรไม่แน่ใจเขียนเข้ามาถามใหม่ จะเข้ามาดูบ่อยๆ เท่าที่ทำได้ สงสัยอะไรก็ถามมาได้เรื่อยๆ ไม่ต้องเกรงใจค่ะ อีกอย่างอยากให้คุณ wisarut คุยกับ อ. เรื่องที่ผ่านมาด้วย คาดว่าคนไข้รายอื่นอาจเป็นเหมือนกันกลายเป็นใช้อาหารคีโตฯ แล้วไม่ได้ผล  หรือเกิดเหตุการณ์ที่ต้องเลิกใช้อาหารคีโตฯ ไปอย่างน่าเสียดาย คิดแล้วเครียด (คิดถึงน้ำใส)  :'( :'(

ไม่เคยรู้ว่านักโภชนากรให้ใช้ได้ไม่จำกัด ในผู้ป่วยแบบอื่นอาจได้ เช่น ผู้ป่วยเบาหวาน ซึ่งจุดมุ่งหมายในการควบคุมน้ำตาลในเลือดต่างกับที่ผู้ป่วยลมชักควบคุมปริมาณคาร์โบไฮเดรต จึงไม่แนะนำสำหรับผู้รับอาหารคีโตฯ เพราะคาร์โบไฮเดรตที่เพิ่มขึ้นเพียงเล็กน้อยก็อาจทำให้ล้มเหลวได้

ต้องขอสารภาพตามตรงครับ ผมเป็นผู้ชายที่ไม่เข็มแข็งสักเท่าไหร่  พอลูกมีอาการหนัก ผมมือเท้าอ่อนไปหมด ไม่มีกำลังใจเลย  คงเป็นเพราะผมอยู่คนเดียว วันๆไม่พูดกับใครสักเท่าไหร่ บางทีคุณ NONG แนะนำมาตอนเช้าพอผ่านไปสักชั่วโมงก็งงอีกแล้ว  ยิ่งคืนนี้ลูกสาวผมแก่บ่นง่วงตั้งแต่ 5 ทุ่ม แต่ร้องว่าง่วงแต่นอนไม่หลับ ผมยิ่งเครียดใหญ่เลย คิดว่าช้าไปหรือเปล่าที่จะเริ่มใหม่ คิดๆอยู่นั่นแหละ
ต้องขอโทษนะครับที่เล่าเรื่องไร้สาระให้อ่าน กลุ้มใจมากครับ และท้อจริงๆ  :'( :'(

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 08:53 น. »

คุณwisarut

แอนเข้ามาให้กำลังใจอีกครั้ง ตัวแอนเองมีลูกเป็นดาวน์ซินโดม และเป็นลมชักแบบdropattackที่รักษายาก ลูกสาวแอนมีโรคหัวใจ ผ่าตัดแล้ว

ก็ยังมีลิ้หัวใจรั่วค่อนข้างเยอะอยู่ แอนเข้าใจว่าคุณwisarutเหนื่อย ขอบอกว่าคนที่มีลูกเป็นลมชักเหนื่อยทุกคน ดูอย่างคุณน้องเอง แกก็เหนื่อย

เพราะน้องมินทืเองก็เป็นมา20กว่าปี โคม่าก็หลายครั้ง หมดเงินหลายล้าน แต่ทำไงได้ในเมื่อเค้าเกิดมาเป็นลูกของเรา เรามีหน้าที่ ที่ต้องรักและดูแล

เค้าอย่างดีที่สุด ตามความสามารถของเรา แอนเองก็เลือกที่จะเอาหลิงหลิงไว้ตั้งแต่ท้องได้3เดือน ทั้งที่รู้ว่าเค้าเป็นดาวน์ซินโดม และเราเองก็มีลูกตั้ง3คน

แล้ว แต่ก็ยังตัดสินใจที่จะให้เค้ามีชีวิตอยู่ เพราะคำว่าแม่ ที่มิอาจจะสั่งฆ่าลูกตัวเองได้ คุณวิศรุฎเองก็มีคำว่าพ่อคาอยู่ที่อก ถึงต้องพยามเลี้ยงดูเค้าอย่างดี

และอดทนมาจนทุกวันนี้ ยอดเยี่ยมที่สุดแล้วค่ะ ขอยกคำที่น้องแอนให้กำลังใจว่า เหนื่อยได้แต่ห้ามท้อ เหนื่อยนักก็พัก หลับซะ ตื่นมาก็สู้ใหม่

เราทุกคนที่มีลูกเป็นลมชักจะจับมือยืนหยัดสู้กันต่อไปค่ะ สู้สู้สู้สู้สู้สู้สู้สู้สู้ โว้ย

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:08 น. »
คุณ wisarut เห็นใจมากค่ะ แต่ท้อแท้นานไม่ได้ ให้กำลังใจตัวเองให้มากหน่อย และยังมีเพื่อนสมาชิกเป็นกำลังใจให้เสมอ ที่ผ่านไปแล้วก็ไม่มีอะไรเสียหาย เสียแต่เวลาไปไม่กี่วัน อดทนมากว่า 20 ปีแล้ว

การให้อาหารแบบใช้อาหารทดแทนเป็นวิธีที่ง่ายที่สุดแล้วสำหรับผู้เริ่มโปรแกรม ว่าแต่เริ่มให้อาหารตามสูตรใหม่หรือยังคะ เริ่มวันนี้เลยก็ได้ ให้คนป่วยอดทนหน่อย  ขอปรับสูตรอาหารในหมวด ข้าว แป้งเหลือแค่ส่วนเดียวพอ ถ้าไม่ทานข้าวเลยวันนั้นให้เพิ่มหมวดผักแทนได้ 3 ส่วน  หรือจะเทียบสัดส่วนทดแทนเองก็ได้ดังตารางด้านล่าง  ให้คิดทดแทนได้เฉพาะหมวด ข้าว ผัก ผลไม้ เท่านั้น เช่น ในสูตรอาหารมี ข้าว 1 ส่วน วันนี้ไม่ทานข้าว เปลี่ยนเป็นให้ผักเพิ่ม 3 ส่วน หรือ ให้ผลไม้เพิ่ม 1 ส่วน แทนได้เลย ทั้งนี้ในการให้ผลไม้เนื่องจากไม่มีส่วนของไขมันตามมาด้วย ดังนั้นขอให้ให้ในช่วงเวลาทานอาหารไม่ควรให้หลังทานอาหาร เกิน 1 ชม.

แม้ว่าจะยุ่งยากมีข้อจำกัดมากหน่อย แต่ถ้าทำให้หยุดชักได้ก็คุ้มค่ามิใช่หรือ

ส่วนประกอบและพลังงานที่ได้จากอาหารหมวดต่างๆ 1 ส่วน

หมวดอาหาร   คาร์โบไฮเดรต (กรัม)   โปรตีน (กรัม)   ไขมัน (กรัม)   พลังงาน (กิโลแคลอรี่)
ข้าว/แป้ง             18                          2                    0                     80
ผัก                       5                            2                    0                     25
ผลไม้                    15                          0                    0                     60
เนื้อสัตว์               0                            7                   0-8                   35-100
นม                    12                            8                   0-8                 90-150
ไขมัน                     0                         0                         5                        45

ที่มา : วารสารชมรมนักกำหนดอาหาร 2547

ครั้งแรกที่ลูกสาวดิฉันทานอาหารคีโตฯ ได้รับคาร์โบไฮเดรตประมาณ 50 ก. ตอนนั้นนอนอยู่เฉยๆ ได้แต่ลืมตาบ้าง ขยับแขน ขา หรือพูดไม่ได้เลย เป็นแบบนั้นมานานกว่า 6 เดือน รับอาหารคีโตฯ ไป 3 วัน สามารถนั่งพิงได้โดยไม่ล้ม ค่าคีโตนขึ้นมา 2+ แล้วอาการก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้ลูกคุณ wisarut อาการยังไม่หนักขนาดนั้น น่าจะดีขึ้นได้เร็วกว่าอีก ไม่มีอะไรเกินความพยายามค่ะ สู้ นะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:18 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:38 น. »
คุณ wisarut

อย่าเพิ่งท้อแท้นะคะ เข้าใจความรู้สึกนี้ แต่ถึงอย่างไรเราก็ต้องมีกำลังใจให้กับตัวเองมาก ๆ เพื่อที่จะสู้เพื่อลูกของเรานะคะ อย่างที่คุณแอน บอก พ่อแม่ที่มีลูกเป็นลมชักเหนื่อยกันทุกคน อย่างตัวปูเองลูกชายก็ชักตั้งแต่อายุเพียง 28 วันและตอนนี้ก็ยังคุมชักไม่ได้ ท้อทุกครั้งที่เห็นลูกเป็น แต่ก็ต้องเข้มแข็งค่ะ ถ้าเรายิ่งอ่อนแอ เราก็จะไม่มีกำลังใจ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณ wisarut นะคะ ขอให้ลูกสาวดีขึ้นค่ะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด