เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 69925 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 สิงหาคม 2011 เวลา 11:41 น. »
คุณwisarut สมาชิกเป็นห่วงน้องนิกกันทั้งนั้นเลย ถามถึงตลอดเห็นเงียบๆ ไป
หมอตอบให้เองแล้ว คงต้องขอให้อดทนรอ อย่างคุณต่ายว่า ตอนนี้ เวลานี้คงต้องทำปัจจุบันให้ดีที่สุด สู้มานานแล้วคงต้องสู้ต่อไป เป็นกำลังใจให้นะคะ

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 สิงหาคม 2011 เวลา 14:49 น. »
ขอบพระคุณคุณหมอมากครับ และต้องขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงลูกสาวผมครับ
ตอนนี้ก็พยายามอดทนเป็นอย่างมาก  เพราะปัจจุบันเวลาชักตอนกลางคืนแล้วจะงงๆ ลุกขึ้นจากเตียงจะเดินออกไปไหนทันที บางครั้งก็บอกว่าแม่จะมาหา ก็ต้องจับกันแทบแย่  เรียกว่าต้องอดนอนเฝ้ากันเกือบทั้งคืน กลางวันก็สมองช้าพูดกันแทบไม่รู้เรื่อง พูดซ้ำไปซ้ำมาอยู่อย่างนั้น
ก็อยากอยู่กับปัจจุบันครับ ถ้าปัจจุบันมีสิ่งดีดีสักหน่อย แต่ปัจจุบันมีแต่แย่ลง แย่ลงครับ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 สิงหาคม 2011 เวลา 17:10 น. »
   คุณวิศรุติ อย่าพูดแบบนั้นซิ ถ้าเราไม่เข้มแข็งแล้วใครจะสู้เพื่อลูกเราละคะ สู้ไปด้วยกันค่ะ เป็นกำลังใจให้เสมอ ถ้าคุณวิศรุติจะไม่อยู่กับปัจจุบันก็ให้นึกถึงอนาคตว่า สักวันลูกเราจะหายไปเที่ยวด้วยกันพ่อลูก จะได้เป็นกำลังใจรักษาลูกต่อไป มองโลกในมุมบวกไว้นะคะ "จับมือไว้แล้วไปด้วยกัน แม้จะต้องมีวันจะข้ามไป ไปที่ยังฝันใฝ่ ถ้าเราร่วมใจ จุดหมายที่ฝันกันไว้ ก็คงไม่เกินมือเรา" แหะแหะไม่รู้ถูกรึเปล่าเนี่ย สู้ตายค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 สิงหาคม 2011 เวลา 18:43 น. »
   มองโลกในมุมบวกไว้นะคะ "จับมือไว้แล้วไปด้วยกัน แม้จะต้องมีวันจะข้ามไป ไปที่ยังฝันใฝ่ ถ้าเราร่วมใจ จุดหมายที่ฝันกันไว้ ก็คงไม่เกินมือเรา" แหะแหะไม่รู้ถูกรึเปล่าเนี่ย สู้ตายค่ะ

คุณแอน ไว้มาร้องให้ฟังด้วยนะ เอา Meeting ครั้งหน้า จะจัดเวทีให้   :) :)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 สิงหาคม 2011 เวลา 10:35 น. »
ก็อยากอยู่กับปัจจุบันครับ ถ้าปัจจุบันมีสิ่งดีดีสักหน่อย แต่ปัจจุบันมีแต่แย่ลง แย่ลงครับ

คงได้ยินคำว่า "มีความโชคดีในความโชคร้ายเสมอ"
นั่นล่ะ  เราจะมองมุมนั้นบ้างหรือเปล่าค่ะ
จะยอมมองแต่มุมร้ายๆ หรือจะยอมมองอีกด้านนึง(บ้าง)  อย่ามองแต่น้องนิคเขาป่วย
ต่ายเคยพบจิตเวชตอนที่กลับมาชัก เพราะเครียดเรื่องแม่ป่วย หมอบอกว่า

"ถามตัวเองซิว่า เราได้รับผลอะไรกับเหตุการณ์ครั้งนี้"

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 28 สิงหาคม 2011 เวลา 10:41 น. »
มีพ่อเด็กออทิสติกคนนึงเขาตอบในกระทู้ ได้อะไรจากถังที่แตกร้าว

เขาตอบว่า
....เขาได้ทำหน้าที่พ่ออย่างสมบูรณ์ที่สุดในโลก....
ถ้าไม่มีลูกที่เป็นเด็กพิเศษ เขาคงไม่ได้ทำหน้าที่นี้   
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 กันยายน 2011 เวลา 18:58 น. »
คุณโอ๊ดคะ แอนถามญาติมาให้แล้วว่า เป็นเพราะน้องนิคเข้าแอดมิตที่ตึกจิตเวชหญิงเขาจะให้ผู้ชายเข้าไม่ได้เพราะคุณหมออธิบายว่า คนไข้ที่ป่วยเป็นโรคทางจิตอาจถูกลวนลามโดยคนไข้ไม่รู้ตัวได้ฉะนั้นต้องเป็นการป้องกันผู้ป่วยแต่ ก็เสนอว่าให้จ้างพยาบาลพิเศษค่ะ หรือถ้าแอดมิดในแผนกลมชักแล้วขอให้หมอจิตแพทย์ไปดูแลร่วมกันได้ไหมอันนี้ต้องคุยกับหมอเจ้าของไข้อย่างเดียวเลยค่ะว่าจะยอมไหม แต่ก็อยากให้ลองถามดูนะคะเพื่อลูก อ้อนหมอขอให้ช่วยหน่อย หรือถ้าจ้างพยาบาลจะได้รึเปล่า

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 กันยายน 2011 เวลา 20:53 น. »
คุณโอ๊ดคะ แอนถามญาติมาให้แล้วว่า เป็นเพราะน้องนิคเข้าแอดมิตที่ตึกจิตเวชหญิงเขาจะให้ผู้ชายเข้าไม่ได้เพราะคุณหมออธิบายว่า คนไข้ที่ป่วยเป็นโรคทางจิตอาจถูกลวนลามโดยคนไข้ไม่รู้ตัวได้ฉะนั้นต้องเป็นการป้องกันผู้ป่วยแต่ ก็เสนอว่าให้จ้างพยาบาลพิเศษค่ะ หรือถ้าแอดมิดในแผนกลมชักแล้วขอให้หมอจิตแพทย์ไปดูแลร่วมกันได้ไหมอันนี้ต้องคุยกับหมอเจ้าของไข้อย่างเดียวเลยค่ะว่าจะยอมไหม แต่ก็อยากให้ลองถามดูนะคะเพื่อลูก อ้อนหมอขอให้ช่วยหน่อย หรือถ้าจ้างพยาบาลจะได้รึเปล่า
ขอบพระคุณคุณแอนมากครับ  จ้างพยาบาลพิเศษผมก็อยากจ้างตั้งแต่เมื่อครั้งที่นอนคราวที่แล้วแล้วละครับ  แต่พยาบาลเขาไม่ค่อยว่างกัน เลยจ้างไม่ได้  และจะจ้างพยาบาลที่อื่นมาก็ไม่สำเร็จ  แล้วพอลูกสาวถูกจับมัดเขาก็จะไล่ญาติออกหมดเลยครับ  ตอนมานอนที่โรงพยาบาลกรุงเทพ ผมก็ต้องพยาบาลพิเศษตลอด 24 ชมเลย เพราะแกเดินเองไม่ได้เลย ต้องพยุงตลอดเวลา
และถ้ามานอนแผนกลมชัก คงไม่ได้ตามจุดประสงค์ของจิตแพทย์หรอกครับ  คือว่าวิธีรักษาผู้ป่วยจิตเวช มีรักษาแบบพฤติกรรมบำบัดด้วย คือ จับมัด และกักกันบริเวณ