เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 70497 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:39 น. »
วันศุกร์ถ้าไม่ติดอะไรจะแวะไปดู ตอนทำ eeg

ออฟไลน์ wisarut

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
Re: ลูกสาวเป็นโรคลมชักแบบรักษายาก กรุณาช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: วันอังคารที่ 05 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:46 น. »
วันศุกร์ถ้าไม่ติดอะไรจะแวะไปดู ตอนทำ eeg
ขอบคุณมากครับ  แต่ถ้าเห็นลูกสาวผมอาละวาด อย่าโกรธเค้านะครับ ถือว่าอภัยทาน ครับ  ตอนนี้อาการทางจิตแรงเหลือเกิน บางทีอยากได้อะไรพอไม่ซื้อให้บอกไม่เอาก็ได้แล้วก็ร้องไห้ และสักพักก็อาละวาดเลย
ผมยังคิดว่าแกมีอาการชักหลอกบ้างนะครับ และถ้าไม่เดินเซก็จะดี
บางทีผมคิดว่าแกยังคิดถึงแม่มาก ชอบโทรไปหาแม่ และถามว่าเมื่อไหร่แม่จะมาหาบ้าง

• Meeting2
  • *
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:46 น. »
วันนี้พาลูกสาวไปพบคุณหมอโยธินมา และทำ eeg ด้วย ก็ได้คุณน้องอีกเช่นเคยที่ไปให้ความรู้เรื่องการทานอาหารคีโตฯ และยังอยู่เป็นเพื่อน ทำให้ลูกสาวมีคนมาพูดคุยด้วย ถ้าอยู่กับลูกสาวสองคนคงอาละวาดผมแย่ เพราะอาการชักตอนกลางคืนมีมากทุกวัน (หมอบอกว่าถ้าชักมากอาการทางจิตก็จะมีมากตามขึ้นด้วย)
แต่ผลทำ eeg นั้นแย่ลงครับ คุณหมอก็เลยใส่ phenobarb เพิ่มมาอีกหนึ่งตัวครับ  คราวนี้คงต้องพึ่งเครื่องกระตุ้นไฟฟ้าสมองจริงๆเสียแล้ว แต่ลูกสาวก็พูดมาตลอดทางตอนกลับมาว่าไม่ยอมใส่ กลุ้มครับ  :( :( :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 08 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:51 น. โดย wisarut »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:08 น. »
น้องนิกคุมชักยากจริงๆ ลอง phenobarb ดูก่อน บางทียาตัวนี้อาจจะช่วยได้ เท่าที่คุยกันน้องนิกก็ดูดี รับรู้เข้าใจทุกอย่าง อาจจะเพราะตอนคุยกันไม่มีอาการให้เห็น แต่คุยเป็นชั่วโมงได้ขนาดนี้ถือว่าดีค่ะ ถ้าต้องใส่เครื่องกระตุ้มไฟฟ้าสมองจริงก็คงต้องใส่ การผ่าตัดใส่ก็ไม่ยุ่งยากอะไร ไม่เหมือนผ่าตัดสมอง ทางที่ดีเริ่มคุยทำความเข้าใจให้ความรู้สึกดีดีกับน้องนิกสำหรับการใส่เครื่องนี้เช่น ใส่ง่ายๆ ช่วยอาการได้เยอะ ที่ยังไม่ใส่เพราะมันแพง แต่เพื่อตัวน้องนิกเองจะทำให้ บอกไว้แต่เนิ่นๆ จะได้เลิกกลัว อาจจะพอช่วยได้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:05 น. »
น้องนิกคุมชักยากจริงๆ ลอง phenobarb ดูก่อน บางทียาตัวนี้อาจจะช่วยได้
phenobarb ดูแล้วคงช่วยอะไรไม่ได้มากครับ  เมื่อคืนชักมากเลย ขนาดหลับลึกมาก พอใกล้สว่างก็ยังชักอีก และชักแบบอ่อนๆแรงด้วยครับ (คอ, แขน, อ่อนไปมา) อาจเป็นเพราะยามาก
ส่วนเครื่องไฟฟ้ากระตุ้นสมอง ก็พยายามกล่อมทุกวันนะครับ เพราะเห็นว่าเป็นหนทางสุดท้ายให้เลือกแล้วจริงๆ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:51 น. »
phenobarb ต้องให้ประมาณ 3 วัน ระดับยาถึงจะเพียงพอค่ะ ต้องรอหน่อย ที่กล่อมอยุ่แล้วทุกวันก็ดีแล้วแต่ยังไม่สำเร็จนี่คะ คงต้องกล่อมต่อไป ;D

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:35 น. »
ตอนนี้เพิ่ม phenobarb แล้วมีอาการง่วงมากขึ้น และนอนนานขึ้น แต่กลางคืนชักน้อยลง (ระยะเวลาในการชักสั้นมากจนถ้าไม่ค่อยจ้องให้ดีก็ไม่เห็น)  เมื่อคืนคุยกันอยู่ดีๆก็ง่วงขึ้นมา แบบลืมตามไม่ขึ้นเลย แล้วก็คุยกันแบบง่วงๆ แล้วก็ขึ้นเตียงนอนหลับยาวเลย ใช่อาการชักหรือเปล่าครับ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:10 น. »
เพิ่ม phenobarb ให้ dose เท่าไร ตอนก่อนนอนเปล่าคะ ยาตัวนี้ทำให้ง่วง ถ้าไม่เคยทานคงกลับยาวหน่อย ไม่ใช่อาการชักค่ะ แต่ถ้าคิดว่านอนแบบผิดปกติก็
ลองปรึกษาคุณหมอดูอีกทีค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:40 น. »
เพิ่ม phenobarb ให้ dose เท่าไร ตอนก่อนนอนเปล่าคะ ยาตัวนี้ทำให้ง่วง ถ้าไม่เคยทานคงกลับยาวหน่อย ไม่ใช่อาการชักค่ะ แต่ถ้าคิดว่านอนแบบผิดปกติก็
เพิ่งเพิ่มไปแค่ 60 mg 1 เม็ดก่อนนอนครับ  แต่เมื่อคืนยังไม่ได้ทานยาก่อนนอนเลยก็ง่วงแล้ว  แต่พอเพิ่มไปได้ 3 วันก็มีอาการง่วงและหลับเร็วขึ้น เมื่อก่อนทานกว่าจะหลับก็ตี 2
ยา phenobarb เมื่อก่อนก็ทานอยู่ 45 mg ต่อวันครับ และคุณหมอก็งดยาตัวนี้ไป จนหมดยาที่จะให้แล้วคุณหมอเลยกลับไปใช้ตัวเก่า และลดยา Zonegran ลงจากวันละ 4 เม็ด เหลือวันละ 3 เม็ด
ส่วนการนอนไม่ผิดปกติหรอกครับ เพียงแต่ง่วงและนอนง่ายขึ้น หลับนานขึ้นประมาณวันละ 1 ชั่วโมง จากที่นอนวันละ 7-8 ชั่วโมง ก็เป็นประมาณ 8-9 ชั่วโมง
คุณหมอโยธิน หยุดตรวจ 3 วันครับ ตั้งแต่ 14-16 มาตรวจอีกทีวันอาทิตย์ที่ 17 (คนคงแน่นน่าดู)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 14 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:48 น. โดย wisarut »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 00:38 น. »
หมอหนีเที่ยวมังคะ หยุดไม่หยุด ก็แน่นเกือบทุกวันอยู่แล้ว  :P
ให้ zonigran มากจังตั้ง 4 เม็ด ลดลงก็ดีแล้ว กลางคืนนอนยาวขึ้นไม่เป็นไรแค่ ชม.เดียวเอง หวังว่าเที่ยวนี้อาการจะดีขึ้น

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:31 น. »
ตอนนี้สงสัยว่าจะเป็นอาการชักแล้วล่ะครับ เพราะคืนนั้นอยู่ดีๆ ก็ง่วงขึ้นมาเฉยๆ และก็หลับยาวไปเลยเหมือนสมองเพลียจากการชักครับ และก็ชักเพียงครั้งเดียว  แต่พอมาเมื่อคืนนี้เที่ยงคืนแล้วยังไม่ยอมง่วง และพอหลับไปแล้วตอนกลางคืนกลับชักมากขึ้น (ชัก 3 ครั้ง)  สงสัยจะดื้อยาทุกตัวแล้ว นี่ก็เกือบสี่เดือนแล้วครับที่ชักทุกวัน ไม่มีวันเว้นเลยชักวัน (ตอนนี้วัดค่าคีโตนได้ +2 - +3 ทุกวัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:34 น. โดย wisarut »

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:05 น. »
แย่จังอ่าแล้วดูเครียด คีโตฯ ใช้ได้ช่วงสั้นมาก ไม่น่าเป็นแบบนี้เลย ลองปรึกษาคุณหมอดูถ้าใช่ไม่ได้ผลจะเลิกดีมั้ยลำบากทั้งคนทาน คนดูแล สงสัยหมอคงต้องมึนกับอาการน้องนิกแน่ เอาใจช่วยนะคะ อยากให้คุมชักได้สักที

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:54 น. »
ต่ายเป็นกำลังใจละกัน ตามอ่านมานาน
เผื่อคุณพ่อคุณแม่ท่านอื่นๆด้วยค่ะ

<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/gq5QBoXE4xA?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ MAMAPAPA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:16 น. »
ขอเป็นกำลังใจให้คุณ wisarut และน้องนิกด้วยนะคะ อย่าเพิ่งท้อทอย ขอให้มีกำลังใจเข้มแข็งทำเพื่อลูกสาวต่อไปนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:05 น. »
update อาการหน่อยครับตอนนี้ทรงกับทรุดครับ ไปหาคุณหมอโยธินเมื่อวานนี้ (วันพุธ) ไปล่วงหน้าเพราะอาการชักยังไม่หยุดเลย  ตอนแรกก็คุยกันดีๆ ก็เริ่มเครียดจากการรอคอยการตรวจปัสสาวะ และพอเข้าพบหมอก็ขอคุณหมอจะไปโรงเรียน พอคุณหมอบอกว่าให้อาการทางจิตดีขึ้นหน่อยค่อยไป เท่านั้นแหละครับอาละวาดให้คุณหมอเห็นเลย  คุณหมอเลยต้องให้ไปพบจิตแพทย์ก่อน (อาละวาดหนักมาก ไม่เคยเป็นอยางนี้มาเป็นเดือนๆแล้ว)  คุณหมอก็เลยปวดหัวมากเลย (เกรงใจคุณหมอมาก) พอกลับมาถึงบ้านเลยไม่ยอมพูดกับพ่อ และก็อาละวาดให้ไปซื้อของกินทุกอย่าง มาวันนี้ก็เลยวัดคีโตนไม่ขึ้นแล้วครับ
ตอนนี้หมดหวังแล้วครับ เพราะคุณหมอบอกว่าใส่เครื่องไฟฟ้ากระตุ้นสมองก็อาจแค่ลดอาการจากชักทุกวันเป็นเหลือวันเว้นวันเท่านั้น ใส่ไปก็ไม่คุ้มเท่าไหร่   :( :( :(