เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณคุณต่ายคะ สอบถามรายละเอียดเพิ่มอะคะ  (อ่าน 2429 ครั้ง)

ออฟไลน์ naynae

• Jr. Member
  • *
ขอบคุณคุณต่ายคะ สอบถามรายละเอียดเพิ่มอะคะ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:49 น. »
ที่คุณต่าย บอก
- ยังปวดหัวแบบชักเหมือนลมบ้าหมู ความหมายคือ คุณต่าย ชักแบบลมบ้าหมู แต่มีอาการชักเหม่อ หลงเหลืออยู่หรือชักเหม่ออย่างเดียวอะคะ
 -มีคำถามว่า ปวดหัวแบบชักเหมือนลมบ้าหมู ความรู้สึกอาการปวดเป็นอย่างไรคะ
 -ที่ดิฉันบอกว่า ลูกสาวดิฉันมีอาการชักเหม่อ  เคยถามเค้าเหมือนกัน ว่า เมื่อกี้ที่นิ่งไป รู้ตัวมั้ยว่านิ่งไป เค้ารู้ตัวว่าเค้านิ่ง เคยถามหมอว่า ใช่อาการหรือไม่ หมอบอกว่า ไม่ใช่ เพราะตาไม่ปรือ (เนื่องจากตอน EEG นัองชักเหม่อ อยู่กับที่ และมีตาปรืออะคะ )    ถือว่าเปนอาการชักหรือป่าวคะ
ที่กลัว กลัว ลูกมีอาการ ชักอยู่ แต่เราไม่รู้ว่านั่น คืออาการชักอะคะ ค่อนข้างกังวล
เพราะ ตอนนี้ แยกไม่ออกว่า อาการนิ่งเหมอคิดอะไรอยู่ของเด็กทั่วไป กับอาการชักเหม่อแยกไม่ออกจริงๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ขอบคุณคุณต่ายคะ สอบถามรายละเอียดเพิ่มอะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 18:58 น. »
ทั้งนี้ ต่ายตอบจากประสบการณ์นะค่ะ ผิดถูกขออภัยค่ะ ต่ายเป็นคนไข้เสียเองค่ะ
ลักษณะการชักของต่ายทั้งหมด
1.ชักลมบ้าหมู
2.ชัก CPS ไม่รับรู้สิ่งแวดล้อม หรือมีการเคลื่อนไหวไม่รู้ตัวระยะเวลาราว 1-2 นาที
 อย่างต่ายนะ เดินยังได้ ลงรถเมล์-เรือก็มี  ตากผ้า ล้างเท้าเดินลงบันได ข้ามถนนรถไม่เคยชนซักที  ฯลฯ
3.ชักแบบ AS  ระยะเวลาไม่เกิน 5 วินาที น้อยมากๆ คนข้างๆ สังเกตไม่ออกดูคล้ายคนใจลอย แต่ผู้ป่วยไม่ได้ยินไม่รับรู้อะไรทั้งสิ้น  ตาอาจจะจ้อง หรือกระพริบตาถี่ๆ มักเป็นในเด็ก (ของต่าย ตาจ้องค่ะ เหมือนสนใจอะไรเป็นพิเศษ) พ่อกับแม่มักตกใจมากเวลา ต่ายสนใจอะไรเป็นพิเศษ เพราะไม่รู้ว่า ชัก หรือ สนใจ
เพราะถ้ายังพูดคุยกัน ต่ายยังตอบคำถามได้ สนทนาประโยคเรื่องราวได้ โดยถามคนว่า ?เมื่อกี้พูดอะไรนะ? คนเลยจับไม่ค่อยได้
4.Aura เห็นดวงดาว โดยไม่ต้องรอพระจันทร์ขึ้น  กระพริบสวยเชียว (แต่ใจหายวูบ จะชักอีกแล้วววววววววว)
ทุกอาการที่บอกมา เวลาคนอื่นถาม ว่า ?ชักมั้ย?  ต่ายจะตอบทุกครั้งว่า ไม่ชัก หรือไม่ก็ส่ายหน้า ยืนยัน หลายครั้งว่า ตัวเองไม่ชัก จนกว่าจะได้สติ (คือหลับซักพัก) ค่อยมานึกออกว่า จริงๆ แล้วชัก
แต่อาการที่ตามมาคือ ปวดหัวแบบหนักๆ ตาปิด ง่วงนอน บางทีก็เดินไปนอนโดยไม่รู้ตัวก็มี มือไม้อ่อนแรง อวัยวะทำตามที่สมองสั่งไม่ค่อยได้ (คือมือไม้ช้า )  
วิธีเทสนะคะ  หากสงสัย ให้พูดหรือ สิ่งของให้เขาจำ และถามภายหลังเมื่อหาย ซึ่งผู้ป่วยจะบอกไม่ได้ (คุณแม่น่าจะดูได้จาก พฤติกรรมของลูกว่า ทำอะไรช้าลงมั้ย เช่นพูดช้าลง ประมวลผลช้าลง  แววตาหายไปมั้ย )และเด็ก อายุ ราวช่วงวัยรุ่น บอกได้ว่า ตัวเอง เหม่อเอง หรือ เหมือนตัวเองหายไปซักพัก (คล้ายๆกับ ภาพที่มองถูกตัดไป) แล้วกลับมาเห็นใหม่

เมื่อมาจุฬา อาการลมบ้าหมู หาย (แต่ไม่ค่อยแน่ใจ เพราะบางทีเคยนอนปัสสะราด แสดงว่า หลับแล้วชักอยู่ จึงบอกไม่ได้ว่า ชักแบบไหน แต่ตื่นแล้วปวดหัวมาก)
เมื่อก่อนที่จะมาจุฬา ต่ายยังคุมชัก CPS ไม่ดีเท่าที่ควร CPS เกือบทั้งวัน   (อันนี้ละ ที่หมอบางบอนว่า ต่ายควรไปรักษากับจิตแพทย์  ให้รักษาอาการย้ำคิดย้ำทำด้วย พยาบาลโรงพยาบาล...ที่ตรวจ EEG MRI เรียกต่าย ว่าอีบ้า อีโรคจิต )
ต่ายเลยไป ศรีธัญญา แล้วแจ้งอาการให้แพทย์ทราบ แพทย์ศรีธัญญา ไม่ออกใบรับรองให้ แต่ยืนยันว่า ไม่ได้บ้า แต่เขาไม่รู้ว่า เป็นเพราะอะไร

เมื่อรักษาที่จุฬา อาการ CPS ดีขึ้น และเป็นแบบ AS บ้าง ผสมกัน (ตอนนั้นก็แยกไม่ออกนะค่ะ) เพราะอาการคล้ายกันมาก
จากประสบการณ์ ชักแบบ AS (ชักแบบเหม่อ) จะไม่ค่อยปวดหัวมาก ยังพอมีแรงบ้าง ไม่อ่อนแรงเท่า CPS  เพราะ ยังทำอะไรต่อได้ เช่น ทำงานไป ชักไป ต่ายก็เคย คนรอบข้างไม่รู้เลย ต่ายก็ทำงานต่อไปเรื่อยๆได้  
ถามว่าตาปรือหรือเปล่า คนไม่ชำนาญ มองไม่ออกเลยค่ะ ต่ายยังทำงานต่อได้ เพราะเวลาชักน้อยมาก 1-2 วินาที  นอกจากชักแบบติดๆ กัน ตาจะปรือเพราะอ่อนแรง
บางทีต่ายก็อ้างว่า ง่วงนอน (เพราะมีอาการง่วงนอนรวมอยู่ด้วย  ทั้งง่วงยา เพลียจากชัก)  มือไม้ ยังทำอะไรต่อได้

ตอนนี้ หากไม่มีเหตุกระตุ้นแรงๆ  ต่ายไม่มีอาการข้างตนเลย ทั้งๆที่ตอนนั้น หมดหวังแล้วค่ะ เพราะจัดอยู่ในคนไข้ดื้อยา ผ่าตัดไม่ได้ เพราไม่มีแผล EEG ผลปกติ

หาย(เกือบ) ขาด มานานเกือบ 5 ปีแล้ว มีช่วง ที่แม่ป่วย ต่ายถึงกลับมาชักอีก ต้องใช้ส่งจิตเวช รักษาอาการซึมเศร้าร่วมด้วยค่ะ

;) ฝากพี่น้องหรือสมาชิกท่านอื่น ช่วยแก้ไข หรือเพิ่มเติมให้ด้วยค่ะ ถ้ามีขาดตกบกพร่อง หรือไม่ถูกค่ะ ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 19:10 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ขอบคุณคุณต่ายคะ สอบถามรายละเอียดเพิ่มอะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 19:54 น. »
 :D ก๊อปมาจ้า....เอามาฝาก
- มีศรัทธาในชีวิตไว้เสมอ เชื่อมั่นในส่ิงที่ดีงาม จะทำให้เรามองโลกในแง่ดี จิตใจสบาย ไม่มีความเครียด ไม่มีความวิตกกังวล
- มีความเพียรพยายาม ไม่ท้อถอย มีใจสู้เสมอ ผู้ป่วยพยายามปฏิบัติตนตามคำแนะนำของแพทย์  รับประทานอาหารที่เป็นประโยชน์ต่อสุขภาพ  ดื่มน้ำสะอาดให้เพียงพอทุกวัน
- มีสติ รู้ตัวอยู่เสมอว่าทำอะไรอยู่  ทำเพื่ออะไร  ไม่พลั้งเผลอ  ไม่วู่วาม  ไม่วิตกกังวล ไม่โกรธง่าย
- ตั้งใจแน่วแน่ว่าจะต้องมีชีวิตอยู่ต่อไป และต้องหายขาด การตั้งใจเช่นนี้ จะทำให้มีกำลังใจดีในการต่อสู้กับโรค
- มีปัญญา เข้าใจความเป็นไปของธรรมชาติของชีวิต  เข้าใจในกฏแห่งธรรมชาติ  ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้ มีเกิด  ก็ย่อมมีดับ  รู้จักยอมรับในสิ่งที่เราเปลี่ยนแปลงไม่ได้   มีความหวังในสิ่งที่ดีที่สุดเสมอ  แต่ก็เตรียมพร้อมที่จะรับมือกับสิ่งที่แย่ที่สุดได้เสมอเช่นกัน
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@