เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชายชัดตั้งแต่ 4 เดืนอ ตอนนี้รักาษมา 13 ปีกว่าแล้ว วางแผนหยุดยามา 2 ครั้งไม่สำเร็จ 16 เมย.54 เพิ่งชักอีก  (อ่าน 3211 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม่น้องแม็กซ์

• Newbie
  • *
ขอคุยด้วนคน เครียดมากมาย
ลูกชายชัดตั้งแต่ 4 เดืนอ ตอนนี้รักาษมา 13 ปีกว่าแล้ว วางแผนหยุดยามา 2 ครั้งไม่สำเร็จ 16 เมย.54 เพิ่งชักอีก

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
ยินดีค่ะ...คุณแม่น้องแม็กซ์

แต่ขอรายละเอียดในการรักษาซักนิดนึงนะคะ เช่น น้องเป็นแล้วรักษาด้วยยาอะไร แล้วหลังได้รับยาแล้วยังชักไม่หยุด หรือพอหยุดยาแล้วกลับมาชักใหม่จึงทำให้หยุดยาไม่ได้ อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ เพื่อนสมาชิกจะได้ทราบเพื่อเป็นแนวทางในการพูดคุยให้ละเอียดกว่านี้ค่ะ

ปู (แม่น้องคูเป้)
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
สวัสดีค่ะ ต่ายเอง ชักมาตั้งแต่ 14-15 ปี อาการเริ่มมาดีขึ้นช่วง 30-31 ปี
ชักแบบติดๆทั้งวันทุกวันก็ซัก 15 ปีได้ ต้องลาออกจากมัธยมปลาย แล้วเรียนราม เพราะต้องเข้าออก รพ.ประจำ
รวมถึงทุกวันนี้ที่ต้องกินยา ก็น่าจะ 20 กว่าปี

หมอที่เคยรักษา คนแนะนำว่า เคยรักษาแล้วหายขาด (แต่ต่ายชักแบบเหม่อ)  
หมอเคยวางแผนหยุดยา โดยที่คิดว่าเราหาย (จริงๆแล้วไม่ได้หาย เพราะยังมีอาการเหม่อตลอด  :D ยังเถียงหมอด้วยอีกน่ะ ) ว่าไม่ได้หายชัก
หมอลดยา tregatalCR เรื่อยๆ จนมาถึง 200 mg ก็ได้เรื่องเลย ชักแบบลมบ้าหมู จนหมอเชื่อว่า ลดยังไม่ได้ เออออๆ ตามคนไข้

จนมาที่จุฬาอาการคุมชักดีขึ้น ไม่ได้เป็นทั้งวันเหมือนตอนช่วงก่อน(ช่วงอายุ 15-25 ปี) แต่ก็ยังคงชักไม่ได้หาย  มาคุมชักได้ ซักราวๆ อายุ 30-31 ปี

คุณแม่ต้องให้รายละเอียดอีกนิด เข้ามาคุยด้วยกันเรื่อยๆ อย่าเก็บความเครียดไว้คนเดียวค่ะ

ความสุขมักซ่อนตัวอยู่ใจกลางความเศร้า  ความเหงามักซ่อนตัวอยู่กลางความเริงร่า ความกล้ามักซ่อนตัวอยู่ใจกลางความกลัว  ปัญญามักซ่อนตัวอยู่ภายในปัญหาเสมอ

ขอขอบคุณ หนังสือ พุทธวิธีคลายเครียด โดย ท่านปิยโสภณ ( ??? ทำไมราคาในเนต โหดจัง ติดต่อโดยตรงที่กองทุนปลูกรากแก้วศาสนาทายาทโดยตรง น่าจะดีกว่าค่ะ)

http://www.rama9temple.org/index.php?topgroupid=1&groupid=%20%20%20%20%209&subgroupid=&contentid=484

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 05 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:05 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
อ้างถึง
ความสุขมักซ่อนตัวอยู่ใจกลางความเศร้า  ความเหงามักซ่อนตัวอยู่กลางความเริงร่า ความกล้ามักซ่อนตัวอยู่ใจกลางความกลัว  ปัญญามักซ่อนตัวอยู่ภายในปัญหาเสมอ

อ่านแล้วเห็นภาพ เข้าใจได้ทันทีเลยค่าพี่ต่าย ... Like ค่า  ;D

สวัสดีค่ะแม่น้องแม็กซ์ แวะเข้ามาเล่าเรื่องราวบ่อยๆ นะคะ แล้วคุณจะรู้ว่าไม่ได้อยู่คนเดียว เพื่อนๆ ในนี้ช่วยได้แน่นอนค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ naynae

• Jr. Member
  • *
ยินดีที่ได้รู้จักคะ ลูกสาวชักเหม่อเหมือนกันคะ อยากสอบถามเพิ่มอะคะ อาการที่ทราบว่ายังชักอยู่เปนยังงัยคะ  ระยะเวลานานมั้ยคะ และรักษาที่ไหน คะ ขอบคุณคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
ยินดีที่ได้รู้จักคะ ลูกสาวชักเหม่อเหมือนกันคะ อยากสอบถามเพิ่มอะคะ อาการที่ทราบว่ายังชักอยู่เปนยังงัยคะ  ระยะเวลานานมั้ยคะ และรักษาที่ไหน คะ ขอบคุณคะ

ต่ายชักแบบเหม่อตอนนั้นที่เดาได้คือ ยังปวดหัวแบบชักเหมือนลมบ้าหมู ไม่ใช่ปวดหัวธรรมดา  ระยะเวลาเหม่อก็ราวๆ 1 นาที (เหมือนร่างกายหายไปแว๊ปนึง แล้วปวดหัวต่อ อยากนอน

ตาปิด และก็หลับ ลักษณะเหมือนกันทุกครั้ง )

หมอบอกว่า ต่ายหายแล้ว แต่เป็นโรคจิต ย้ำคิดย้ำทำต่างหาก และลดตัวยาจาก 900 mg จนเหลือ 200 mg เลยได้ชักลมบ้าหมู

หมอเลย เออออ  ตามคนไข้ จ่ายยาเท่าเดิม

และหมอคนนี้ เป็นหมอจบจากนอก ด้านประสาทวิทยา อยู่ รพ. รัฐที่ไหนจำไม่ได้ แต่คลีนิคส่วนตัวอยู่ แถวบางบอน  ;D อยากไปเยี่ยมอยู่เหมือนกันค่ะ ;D

เพราะเป็นหมอที่ไม่รู้จัก overdose   ต้องให้คนไข้ลมชักเป็นคนบอกเอง และขู่ว่า ถ้าไม่ปรับยาให้ จะเลิกกินยาทุกตัว (เพราะตอนนั้น มั่นใจแล้วว่า เกิดจากยาแน่นอน)

เพราะเหตุการณ์ over dose ซ้ำกันถึง 2 ครั้ง เลยมั่นใจ ใช่ชัวร์  ...

และไม่พอใจมาก ตอนที่จะเปลี่ยนไปจุฬา ไม่ยอมให้ประวัติการรักษา  เลยต้องไปนั่งเดายากันใหม่ (และ over dose ซ้ำที่ปริมาณเท่าเดิม)

ต่ายถึงเน้นว่า หากมือใหม่หัดขับ ให้จดตัวยาไว้เองด้วยค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@