เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด่วนค่ะ ลูกไม่ยอมทานยา  (อ่าน 4840 ครั้ง)

ออฟไลน์ NongWynn

• Meeting2
  • Full Member
  • *
รบกวนด่วนค่ะ ลูกไม่ยอมทานยา
« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 เมษายน 2011 เวลา 21:14 น. »
ตอนนี้น้องวินอายุ 6 เดือนค่ะ เริ่มชักมาตั้งแต่ 4 เดือน แรก ๆ ทานยา sabril ละลายน้ำไม่เคยเป็นปัญหาค่ะ แต่เมื่อเดือนที่แล้วเขาไม่สบายเป็นปอดอักเสบเลยต้องให้นมทางสายไป 10 กว่าวัน (ยาด้วยค่ะ) ตอนนี้เริ่มกลับมาทานทางปาก ก็พอจะทานนมได้แล้ว แต่พอเป็นยา ทานแล้วหน้าเบ้เลย เหมือนขมมากค่ะ แล้วก็อาเจียนออกมาเลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร หรือเพราะว่าเขาเริ่มรับรู้มากขึ้น (เกี่ยวมั๊ยเนี่ย)

สงสัยค่ะ ว่ากรณีที่ลูกทานยายาก เราสามารถนำยาไปผสมกับอะไรบ้างคะ เคยเห็นบางคนบอกว่าผสมน้ำหวาน อันนี้หมายถึง เฮสบลูบอยหรือเปล่าค่ะ แล้วต้องผสมอย่างไร (มากน้อยแค่ไหน) กลัวเขาท้องเสียค่ะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: รบกวนด่วนค่ะ ลูกไม่ยอมทานยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 เมษายน 2011 เวลา 22:14 น. »
ตอนต่ายป้อนยาลูก (แก้หวัด แก้อักเสบ)  ต่ายผสม กับเฮลบูบอยค่ะ  ให้ พอหวาน ๆ  แล้วให้เขากินทาง ขวดนม

อัตราส่วน ต่ายก็ชิมๆเอา ว่าหวานพอเขากินได้  แล้วค่อยเทยาลงไปนะค่ะ

ถ้ายาเหม็นมาก  ก็ผสมมากหน่อยค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: รบกวนด่วนค่ะ ลูกไม่ยอมทานยา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 เมษายน 2011 เวลา 01:10 น. »
ของน้องเนย ให้กินเพียวๆ แต่แรกเลยค่ะ ไม่มีผสมน้ำหวาน มีบางช่วงที่กินยาเยอะจัดตอนนอนยาวที่ รพ. ไม่ยอมกินเหมือนกัน กินแล้วอ๊วกตลอด ต่อต้านไปเลยคงเป็นเพราะกินมานานและปริมาณเยอะมากๆ ก็กินได้ครบบ้างไม่ครบบ้างค่ะ เคยให้กินยาก่อนแล้วเอาน้ำส้มหรือน้ำที่เค้าชอบหยอดให้พอล้างคอ ไม่ให้ขมคอ ก็กินดีอยู่พักนึงค่ะ พอช่วงหลังไม่ค่อยต่อต้านก็ให้กินเพียวๆ เหมือนเดิม

ปัจจุบันหัดให้กินยาเม็ดได้แล้ว เพราะบดแล้วขมเหลือเกิน ก็กินง่ายขึ้น แต่ก็ยังมีอิดออดอยู่บ้าง ต้องทะเลาะกันทุกมื้อเหมือนกันค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ NiCha

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 เมษายน 2011 เวลา 08:08 น. »
ณิชาทานฟีโนบาร์บ 1/2 เม็ดผสมน้ำผึ้ง 1-2 หยดค่ะ พยาบาลที่วิภารามแนะนำว่าให้ได้ค่ะ
ก็ท้องไม่เสียนะคะ แต่จริงๆแล้วณิชาทานโทพาแม็ก(ขมกว่า)เพียวๆไม่ผสมได้สบายเลยนะคะ แต่แอบสงสารลูกเลยหยดน้ำผึ้งนิดหน่อยเหมือนกันค่ะ  ;D
ขอให้ลูกสาวที่น่ารักเติบโตขึ้นมาเป็นเด็กที่แข็งแรง (-/|\-)
--------------------------------------------------------
PHENOBARBITAL(32.5) 48.75 MG/DAY
TOPAMAX(25) 37.5 MG/DAY

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 เมษายน 2011 เวลา 10:19 น. »

ตอนแรกหลิงหลิงก็ทานsabrilผสมน้ำผึ้ง ค่ะ แต่อ่นดูในwebมีบางคนเขียนว่าทานหวานแล้วลูกชักเยอะขึ้น แอนก็เลยเลิกให้ทาน แต่พอต่อมาหลิงหลิงทั้งดิ้นทั้งถีบเลย

ก็เลยกลับมาทานคู่กัยน้ำผึ้งสักพักลูกก็กับมาชักอีก ทั้งที่มีหยุดชักไปไม่รู้บังเอิญรึเปล่าแอนก็เลยหยุดให้กับน้ำผึ้งน้ำหวานเลยค่ะ ทานกับน้ำเปล่าค่อยค่อยหยอดเอาค่ะ

ยังไงก็ลองสังเกตุดูนะคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 เมษายน 2011 เวลา 15:40 น. »
แต่พอเป็นยา ทานแล้วหน้าเบ้เลย เหมือนขมมากค่ะ แล้วก็อาเจียนออกมาเลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร หรือเพราะว่าเขาเริ่มรับรู้มากขึ้น (เกี่ยวมั๊ยเนี่ย)

ก็เป็นเพราะว่ามันขมนั่นแหละค่ะ น้องวินรับรู้เรื่องรสได้ดีอยู่ ใช้ยาผสมน้ำหวานเฮลบลูบอย หรือ น้ำผึ้ง ก็ได้ค่ะ เอาว่ารสพอหวาน ไม่ท้องเสียหรอกค่ะทานนิดเดียวเอง

ออฟไลน์ NiCha

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 เมษายน 2011 เวลา 19:36 น. »
งั้นเด่วลองงดน้ำผึ้งดู ถ้าอาการชักน้อยลงจะมาอัพเดทอีกทีนะคะ
ขอให้ลูกสาวที่น่ารักเติบโตขึ้นมาเป็นเด็กที่แข็งแรง (-/|\-)
--------------------------------------------------------
PHENOBARBITAL(32.5) 48.75 MG/DAY
TOPAMAX(25) 37.5 MG/DAY

ออฟไลน์ NongWynn

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 เมษายน 2011 เวลา 23:35 น. »
ขอบคุณมากนะคะ ลองใช้น้ำผึ้งแล้วค่ะ ดูพอจะทานได้อยู่ แต่อาจจะผสมหวานน้อยไปหน่อย พอทานได้ครึ่งหนึ่งเริ่มหน้าเบ้อีก เดี๋ยวจะค่อย ๆ ลองต่อไปค่ะ :)