เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีค่ะ... สมาชิกใหม่ค่ะแม่น้องณิชา  (อ่าน 7663 ครั้ง)

ออฟไลน์ NiCha

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
Re: สวัสดีค่ะ... สมาชิกใหม่ค่ะแม่น้องณิชา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2011 เวลา 19:33 น. »
หายไปหลายวันเลยค่ะ... หนีไปนอนเล่น รพ. มา  ;D

ไป admit ที่ศิริราชวันที่ 18 ค่ะเพราะน้องณิชาเป็นหวัด ไอ จาม แล้วก็มีไข้... เพิ่งออกจาก รพ วันที่ 26 แล้วเน็ตก็พิการเพิ่งใช้งานได้วันนี้เอง  >:(

ตอนนี้ณิชาไม่มีอาการชักแล้วนะคะ เย้ๆๆๆๆ พวกกระตุกๆที่มุมปากกะหางตาก็หายไปด้วย แต่ก็ต้องกินยาเยอะขึ้น ตอนนี้กิน Topamax 25 MG. ครึ่งเม็ด เช้า-เย็น กะ Phenobarb 32.5 MG ครึ่งเม็ด เช้า-เย็นค่ะ

ตอนนี้กำลังใจดีขึ้นเยอะเลยค่ะ พัฒนาการต่างๆของณิชาเริ่มเข้าที่ละ ภาวนาว่าขอให้เป็นอย่างนี้ตลอดไป สาธุ... :)
ขอให้ลูกสาวที่น่ารักเติบโตขึ้นมาเป็นเด็กที่แข็งแรง (-/|\-)
--------------------------------------------------------
PHENOBARBITAL(32.5) 48.75 MG/DAY
TOPAMAX(25) 37.5 MG/DAY

ออฟไลน์ cartoon

• Meeting2
  • *
Re: สวัสดีค่ะ... สมาชิกใหม่ค่ะแม่น้องณิชา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 30 เมษายน 2011 เวลา 19:49 น. »
เย้ๆๆ ดีจัยด้วยคะ แข็งแรงๆไวไวนะคะ สู้ๆๆในนี้กำลังใจล้นหลามคะ :)
sabril 500mg  1*1,3/4*1
frisium 5mg 2.5*2
dilantin50mg 1*2
zonigran  100mg  1*2
lamital  50mg  1*1,1.5*1
depakin 200mg 2*2
keppra 500mg  1*1
ketogenic diet

สู้ต่อไป สู้ๆ

ออฟไลน์ NongWynn

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 พฤษภาคม 2011 เวลา 01:44 น. »
ยินดีด้วยจริง ๆ ค่ะ อยากให้ลูกหายแบบนี้บ้างจังเลย ก็ได้แต่ภาวนาต่อไปค่ะ :)

ออฟไลน์ NiCha

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 กันยายน 2011 เวลา 23:40 น. »
ตอนนี้ณิชาหกเดือนกว่าแล้วนะคะ พัฒนาการถึงแม้จะช้ากว่าเด็กปกติอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ค่ะ พลิกคว่ำพลิกหงายได้แล้ว คว้าของมาชิม ^^ แล้วก็บ่น หัวเราะเสียงดังแล้ว...

หลังจากออกจาก รพ ครั้งล่าสุดเมื่อมิถุนา  อาการชักหายไปสองเดือน แล้วก็กลับมาอีกแต่ไม่รุนแรงเท่าช่วงแรกคิดว่าน่าจะเป็นเพราะน้ำหนักตัวที่เพิ่มมากขึ้นจากเดิมที่ยาเอาอยู่ก็ชักจะเอาไม่อยู่ละ คุณหมอเลยปรับยาเพิ่มเป็น phenobarb+topamax อย่างละ 1/2 เม็ดเช้า และอีกอย่างละ 1 เม็ดตอนเย็น โดยไม่ต้อง admit... ตั้งแต่ปรับยาเมื่อต้นๆสิงหา ตอนนี้ยังไม่มีอาการเลย เมื่อสัปดาห์ที่แล้วคุณหมอบอกว่าณิชาน่าจะคุมชักได้ด้วย topamax อย่างเดียว ถ้าอีกสามเดือนไม่มีอาการเลย จะให้ลด phenobarb เหลือแค่ topamax ตัวเดียว เย้ๆๆๆๆ

แล้วจะมาอัพเดทใหม่นะคะ
ขอให้ลูกสาวที่น่ารักเติบโตขึ้นมาเป็นเด็กที่แข็งแรง (-/|\-)
--------------------------------------------------------
PHENOBARBITAL(32.5) 48.75 MG/DAY
TOPAMAX(25) 37.5 MG/DAY

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 กันยายน 2011 เวลา 00:55 น. »
เย้ คุมชักได้แบบนี้เป็นสัญญาณที่ดีค่ะ ขอให้สาวน้อยสุขภาพแข็งแรงดีวันดีคืนนะคะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 กันยายน 2011 เวลา 09:34 น. »
ดีใจด้วยค่ะ เป็นข่าวดีมากมากเลย จะได้เป็นกำลังใจให้พ่อแม่คนอื่นด้วยค่ะ แต่ก็ระวังนนและปัจจัยกระตุ้นให้ดีนะคะ จะได้หายขาดไปเลยเพราะเวลาคุณหมอจะเอายาออกจะนับจากการหยุดชักครั้งสุดท้ายไป2ปีค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 กันยายน 2011 เวลา 10:35 น. »
ดีใจด้วยครับ

ยังไง update เรื่อยๆครับ น้องหายแล้ว จะได้เป็นกำลังใจให้เด็กๆคนอื่นครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 กันยายน 2011 เวลา 16:08 น. »
ยินดีด้วยคะ คุมชักได้แล้ว พัฒนาการก็ดีขึ้น
ดีใจด้วยจิงๆคะ
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 กันยายน 2011 เวลา 18:45 น. »
ดีใจด้วยค่ะ เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 26 กันยายน 2011 เวลา 20:13 น. »
ยินดีด้วยครับ ขอให้น้องณิชาคุมอยู่ตลอด และได้หยุดยาครับ สู้ๆ
สู้สู้

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคารที่ 27 กันยายน 2011 เวลา 12:59 น. »
ดีใจด้วยค่ะ รักษาที่ศิริราชกับหมอท่านไหนค่ะ เพราะลูกสาวก็รักษาที่นี่ค่ะ ทานฟีโนบาทตัวเดียวค่ะ เคยคุมได้นานเกือบปีค่ะ ชักซ้ำเพราะระดับยาต่ำ พอปรับยาก็ไม่มีอาการแล้วค่ะ

ระวังสิ่งกระตุ้นเพิ่มเติมด้วยนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ