เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มฝึกพัฒนาการอย่างไรคะ  (อ่าน 3938 ครั้ง)

ออฟไลน์ NongWynn

• Meeting2
  • Full Member
  • *
ควรเริ่มฝึกพัฒนาการอย่างไรคะ
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 09 เมษายน 2011 เวลา 22:29 น. »
ตอนนี้น้องวินอายุ 6 เดือนค่ะ เป็นลมชักตั้งแต่ตอน 4 เดือน พอเริ่มทานยากันชัก น้องก็ดีขึ้นค่ะ ไปฝึกพัฒนาการ Early Intervention ที่บำรุงราษฎร์ก็รู้สึกว่าน้อง active ขึ้นบ้าง แต่พอ 2 - 3 อาทิตย์ที่ผ่านมาเป็นปอดอักเสบ พัฒนาการที่ฝึกไว้ก็หายไปเลยค่ะ ตอนนี้คอยังไม่แข็ง มองก็ยังไม่ค่อยมองค่ะ เลยกลุ้มใจว่าเราควรจะฝึกน้องยังไง ขอรบกวนถามดังนี้นะคะ

1) ไปฝึก Early Intervention อาทิตย์ละครั้ง และกลับมาทำเองที่บ้าน เพียงพอมั๊ยคะ

2) ควรให้น้องไปฝึกที่อื่นด้วยมั๊ยคะ เช่น ที่แสงเหนือ เป็นต้นค่ะ ไม่ทราบว่าเขารับเด็ก ๆ เลยมั๊ยคะ หรือว่าเร็วไป

3) ควรให้เขาไปฝึกด้านอื่นด้วยเลยมั๊ยคะ เช่น SI หรือว่าควรรอให้พื้นฐานได้ก่อน (คอแข็ง นั่งได้ เป็นต้น)

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
นก แม่น้องวิน

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: ควรเริ่มฝึกพัฒนาการอย่างไรคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 เมษายน 2011 เวลา 21:34 น. »
คุณนกครับ

ถ้าคุมได้แล้ว การไปฝึกบ่อยจะดีขึ้นครับ
แต่ที่บ้านควรฝึกบ่อยๆ ถ้าฝึกที่บ้านได้เองบ่อยๆจะดีกว่าไปครับ แต่ถ้าไปก็จะดีอีกอย่างคือเป็นการบังคับเรา
เวลาไปก็ไปเอาท่าใหม่ๆมา แล้วก็มาทำที่บ้านบ่อยๆ
แต่ถ้ายังคุมไม่ได้หรือไม่ดี ถึงไปบ่อยก็แทบจะไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ

ตอนน้องวินลูกผม (ชื่อเดียวกันน๊ะเนี่ย)  ;D
ไปฝึกทุกอาทิตย์ ก็เท่านั้น เพราะตัวก็อ่อนอยู่ ฝึกไปกลับมาฝึก ก็เหมือนเดิมเลยครับ
แต่ถ้าคอยังอ่อนอยู่ คงต้องเน้นการตอกข้อต่างๆก่อน ให้ประสาทตรงข้อต่อได้รับรู้บ่อยๆ
ทำบ่อยๆครับ คิดได้ก็ทำเลย

ยังไงรอเพื่อนๆเข้ามาตอบน๊ะครับ หรือจะดูคลิปการกระตุ้นพัฒนาการที่ห้องฝึกพัฒนาการด้วย แล้วทำเองที่บ้านก็จะดีครับ
แต่รู้สึกไม่มีคลิปตอกข้อต่อ เดี๋ยวยังไงลองดูก่อนน๊ะครับ

เอาใจช่วยครับ
สู้ๆ
สู้สู้

• Meeting2
  • *
Re: ควรเริ่มฝึกพัฒนาการอย่างไรคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 เมษายน 2011 เวลา 21:03 น. »
ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำค่ะ ชื่อวินเหมือนกันเลยเหรอค่ะ :) ตอนนี้น้องวินคอเริ่มแข็งบ้างค่ะ เวลานั่งคอตั้งตรง แต่เวลาคว่ำยังไม่ยอมชันคอสูง กำลังพยายามฝึกค่ะ เรื่องคุมชักก็ยังมีอาการให้เห็นบ้างค่ะ (แต่หมอบอกว่าไม่ใช่ เราคิดว่าใช่ คือตากระพริบถี่ ๆ น่ะค่ะ) ก็พยายามต่อไปค่ะ

ตอกข้อต่อนี่หมายถึงขยับตรงบริเวณข้อเยอะๆหรือเปล่าคะ ข้อศอก ข้อเข่า ข้อเท้า ข้อมือ หัวไหล่ ใช่มั๊ยคะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ไว้จะถามครูฝึกด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 เมษายน 2011 เวลา 15:44 น. »
สงสัยคุณป๊อบชอบชื่อนี้ เลยเปลี่ยนชื่อลูกเป็นน้องวิน ขอว่าจะชนะโรคนี้ได้ด้วยกันทั้งสองคนนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 เมษายน 2011 เวลา 23:40 น. »
ฮ่า ฮ่า :) ขอบคุณค่ะ คุณน้อง ขอให้น้องวิน (ทั้งสอง และน้องคนอื่น ๆ ด้วย) เอาชนะโรคลมชักและโรคต่าง ๆ ได้ในเร็ววันค่ะ :)

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 เมษายน 2011 เวลา 16:30 น. »
อ่านตอนแรกก็งงว่าคุณ pop จำชื่อลูกผิด ที่แท้เปลี่ยนชื่อนี่เอง
ยังไงก็ขอให้ win win win ๆๆๆ  นะครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 09:32 น. »
สวัสดีคะ คุณแม่นก
เวลาลูกไม่สบายพัฒนาการที่เคยทำได้อยู่ มันจาหยุดไปเลย เกดเคยได้รับคำแนะนำนี้จากคุณน้อง สมาชิกในเวปนี้
แต่จากลับมาทำได้ในไม่ช้า ภายใน 1 เดือนคะ แต่เราต้องกระตุ้นพัฒนาการดังกล่าวนั้นด้วย
จาเล่าเคสต์ของ น้อง google ลูกชายเกด ตอนนี้ 4 เดือน กับ 3 อาทิตย์  เมื่อเดือนก่อนเค้ามีไข้สูง และมีอาการชัก หลังจากคุมชักได้ สิ่งที่เคยทำได้เช่น ชันคอสูงได้นานๆ
คอตั้งได้นานๆ มองตาม ทำไม่ได้ไปเลย เกดตกใจมาก เกดก็ยังคงนวด จับคว่ำ ให้ชันคอ ให้ดูภาพสีสัน หลังจากนั้น 2 อาทิตย์ พอร่างกายเค้าฟื้น เค้ากลับมาทำได้เท่าที่เคยทำได้คะ

เมื่อวานไปพบหมอมาถามเรื่องพัฒนาการของลูก คุณหมอบอกว่า ก็ดีขึ้นมาก แต่ตอนนี้พัฒนาการเทียบเท่าเด็กปกติอายุ 2 เดือนเอง ฟังแล้วใจแป๋วเหมือนกันคะ
แต่ก็สู้ๆคะ คุณหมอเน้นเรื่องการนวดน้องมากๆๆๆๆๆ บอกว่าต้องมีวินัยสูง เกดไปฝึกพัฒนาการลูกที่ รพ.จุฬา ก็จำกลับมานวดเองที่บ้าน นวดเค้าทุกวัน หลายครั้งขึ้นอยู่กับอารมณ์ของลูก ถ้าลูกอารมณ์ไม่ดี เกดก็ไม่ทำ ทำเมื่อเค้าพร้อมที่จะทำ เวลาที่เค้าอารมณ์ดี นี่ "นาทีทอง" เลยนะคะ เกดลง คริ๊ปฝึกไว้ใน ห้องฝึกพัฒนาการคะ แต่ยังลงไม่จบ จาทยอยลงคะ ลองดูคะ ว่าฝึกเหมือนกันไหม เพราะ อายุน้องวินใกล้ๆกับน้องเกิ้ล ไม่น่าต่างกันมาก

เกดอยากสอบถามคุณนก เคยพาน้องวินไป ฝึกที่ไหนบ้างคะ แนะนำบ้างซิคะ หรือสมาชิกท่านอื่นๆ ร่วมแชร์หน่อยคะ รัฐหรือเอกชนก็ได้ อยากไปเอกชนเหมือนกันคะ เพราะรู้สึกว่ารัฐ คนไข้จาเยอะมากก ต้องรอคิวทำกัน แต่ครูฝึกก็เก่งมากๆ อยากไปเอกชน

ขอบคุณคะ

เกด คุณแม่ น้อง google
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 12:32 น. »
ขอบคุณค่ะ คุณเกด ไปฝึกที่ รพ.จุฬานี่ไปติดต่อตรงไหนคะ เป็นการฝึกกลุ่มหรือตัวต่อตัวคะ อยากพาน้องไปฝึกแบบกลุ่มน่ะค่ะ ตอนนี้น้องวินยังไม่ยอมชันคอเลยค่ะ มองตามก็ยังไม่ค่อยได้ ก็ฝึกกันไปเรื่อย ๆ ค่ะ

ตอนนี้นกไปฝึกกับครูที่บำรุงราษฎร์ค่ะ ติดต่อแผนกเด็ก และขอคุยกับแผนก Early Intervention คงได้ค่ะ ครูชื่อ พญ.อภิญญาค่ะ ก็ดีนะคะ ไปฝึกมา 3 - 4 ทีแล้วก็รู้สึกว่าน้อง Alert ขึ้นค่ะ

ตอนนี้พยายามติดต่อที่แสงเหนือด้วยค่ะ แต่ยังไม่ได้คำตอบเลยค่ะว่ามีคิวมั๊ยค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 13:12 น. »
ตึก สก.ชั้น 3 คะ แต่ต้องไปทำบัตรผู้ป่วยของจุฬาก่อน แล้วจาส่งตัวไปที่แผนกพัฒนาการเด็กเล็ก

เป็นการฝึกกลุ่มคะ จาทำทีละคน แต่จะนั่งรวมกลุ่มกัน ของเกดทำกะครูเอ๋คะ แต่เห็นว่าคิวยาวมาก พอดีเกดได้คิวเพราะป้าเป็นพยาบาลที่รามารู้จักกันเลยติดต่อให้คะ

ลองเข้าไปดูก่อนนะคะ ค่าใช้จ่ายถูกมากคะ ชม.ละ 100 บาท คนไข้เลยเยอะมาก นัดครั้งนึงนานมาก 2 เดือนครั้ง เกดไม่อยากรอเวลาให้ผ่านไปวันๆ คงต้องไปหาที่อื่นฝึกด้วยพร้อมๆกันคะ

ที่บำรุงราษฎร์ ทำอาไรบ้างคะ เหมือนใน คริ๊ปที่เกดลงไว้ไหมคะ ค่าใช้จ่าย ชม.ละ 1,400 ใช้ไหมคะ ค่อนข้างน่าสนใจมาก แต่ตอนนี้เกดสนใจที่รุ่งอรุณ แต่ไม่รู้ว่ารับเด็กเล็กไหมอะคะ ใกล้บ้านดีคะ
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 13:33 น. »
หัวข้อ: Re: น้อง Sandy ชักตอนอายุ 3 เดือน รักษามา 1 ปี ยังคุมอาการชักไม่ได้ครับ
เริ่มหัวข้อโดย: NongWynn ที่ มีนาคม 06, 2011, 10:10:54 PM
--------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีค่ะ น้องวินท์ก็รักษาที่โรงพยาบาลรามาค่ะ กับอาจารย์ชัยยศค่ะ พึ่งจะไปเจอได้ประมาณ 3 อาทิตย์ค่ะ ตอนนี้น้องอายุ 5 เดือนทานแต่ Sabril หมอนัดดูอาการอีก 2 อาทิตย์ก่อนตัดสินใจเรื่องยาค่ะ น้องก็อาการดีขึ้นเหมือนกันค่ะ แต่ว่าก็ยังมีอาการให้เห็นเป็นช่วง ๆ ของน้องวินท์เขาจะเป็นเรื่องตากระพริบกับหัวผงกค่ะที่ยังเป็นอยู่ ตอนนี้คอยังไม่แข็งเลยค่ะ กำลังพยายามอยู่ ตอนนี้ก็จะพาไปบำรุงราษฏร์เพื่อฟื้นฟูเช่นกันค่ะ (เอ...หมอเดียวกันมั๊ยนะ) อยากถามน่ะค่ะ ว่าที่ไปฟื้นฟูนี่ดีมั๊ยคะ แล้วที่จุฬาดีมั๊ยคะ ตอนนี้มีคนแนะนำให้ไปดูที่มูลนิธิแสงเหนือด้วยค่ะ ก็ว่าจะไปลองดูค่ะ แล้วจะมาแชร์ให้ฟังนะคะ เป็นกำลังใจให้ด้วยคนค่ะ

คุณนก!!! รักษากับอ.ชัยยศ เหมือนกันคะ ดีจัยมากกเลยคะ น้องเกิ้ลชักตอน 1 เดือนครึ่งคะ ทำ MRI เจอสมองจุดนึงมีความผิดปกติคะ จึงทำให้เกิดอาการชัก จุดนั้นอ.ชัยยศบอกว่าควบคุมกล้ามเนื้อ และ IQ คะ แต่ยังบอกไม่ได้ว่ากล้ามเนื้อส่วนไหน ต้องรอดูพัฒนาการไปเรื่อยๆคะ ดีจัยมากเลยที่ได้เจอกัน  ;D

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2011 เวลา 12:15 น. »
ที่บำรุงราษฎร์ ชั่วโมงละ 700 บาทค่ะ ก็ทำคล้าย ๆ กันนะคะ ดีตรงที่ว่าค่อนข้างสะดวกค่ะ แต่คิวก็ค่อนข้างแน่นค่ะ

รักษากับอาจารย์ชัยยศด้วยเหรอคะ เขายอมให้ทำ MRI ด้วยเหรอคะ ของนกเขาบอกว่าให้รอโตหน่อยแล้วค่อยทำเพราะกลัวว่าจะไปขยับตัวตอนอยู่ในเครื่องค่ะ ของน้องเกิ้ลนี่เขาต้องให้ยาสลบหรือเปล่าคะ อยากให้ลูกทำ MRI เหมือนกัน หมอเลยบอกว่าให้น้องหนัก 10 โลก่อนค่ะ ไม่เข้าใจว่าทำไมทำเลยไม่ได้เหมือนของน้องเกิ้ลอ่ะ งงจัง

นกพาน้องวินไปหาวันศุกร์เย็นค่ะ หวังว่าเราคงได้เจอกันนะคะ นัดครั้งต่อไปวันศุกร์ที่ 6 พ.ค. ค่ะ :)

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2011 เวลา 13:28 น. »
ตายแล้ว!!! คุณนก อายจังเลย   :P  กูเกิ้ลทำ CT SCAN คะ ไม่ใช่ MRI อาจารย์ชัยยศให้เหตุผลเดียวกันคะ  ยังเด็กไป ต้องวางยาสลบ และกลัวขยับตัว
แต่ของน้องวินนี่เจอสาเหตุแล้วใช่ไหมคะว่าจาก เป็นโรคลมชัก

เกดพึ่งพาไปหาหมอมาวันที่ 22 ที่ผ่านมานี่เองคะ นัดอีกที 2 เดือน 17 มิ.ย. โน้นเลยอะคะ

เสียดายวันนัดไม่ตรงกัน  :-\ แล้วอาการตอนนี้คุมชักได้แล้วใช่ไหมคะ เป็นกำลังใจนะคะ