เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ รบกวนขอข้อมูลคำแนะนำค่ะ  (อ่าน 2239 ครั้ง)

ออฟไลน์ YUMIN

• Newbie
  • *
สมาชิกใหม่ รบกวนขอข้อมูลคำแนะนำค่ะ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มีนาคม 2011 เวลา 18:22 น. »
สวัสดีค่ะ ชื่อยูมิน นะคะ แม่น้องลูกแก้วค่ะ ตอน4เดือนน้องร้องตอนเย็น+เกร็งด้วย เลยคิดว่าเป็นโคลิก พอ 2อาทิตย์ ร้องหยุดแต่เกร็งไม่หยุดกลับเป็น3เวลาเลย พอหาหมอ หมอบอกเป็น Infantile spasms ไม่มีความรู้และประสบการณ์เลยค่ะ พอค้นหาในเน็ตดู ใจเสียมาก สงสารลูกมากเลยค่ะช่วยอะไรลูกไม่ได้เลยตอนน้องมีอาการค่ะ ตอนแรกหมอให้ยา Depakin อยู่ 1 เดือนเช้า-เย็น ตอนนี้5เดือนแล้วเลยเพิ่ม Topamax ครึ่งเม็ดเช้าได้3 วันอยู่ค่ะ แต่น้องก็ยังมีอาการอยู่ คือน้องเกร็ง กางแขน งอตัว และร้อง เป็นชุด ชุดละ 20-30 ครั้งเลยค่ะ ส่วนใหญ่เป็นตอนหลังตื่นนอนและกลางคืนค่ะ รบกวนขอคำแนะนำทุกเรื่องเลยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ รบกวนขอข้อมูลคำแนะนำค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มีนาคม 2011 เวลา 20:24 น. »
สวัสดีค่ะคุณยูมิน

น้องลูกแก้วรักษาที่ไหนคะ Infantile spasm ควรใช้ยา sabril ซึ่งต้องกับอาการชักแบบนี้ที่สุดก่อน ทานยามาเดือนแล้ว แต่ยังไม่เคยได้ sabril เลย กลับเพิ่มเป็น topamax ก็ไม่เคยได้ยินแบบนี้ ถึงตอนนี้ยังชักมากคุมไม่อยู่ คงต้องพิจารณาวิธีการรักษาของน้องลูกแก้วหน่อยแล้วค่ะ อยากให้พิจารณาหา second openion ดีกว่าค่ะ ลองให้หมอท่านอื่นตรวจดูว่ามีความเห็นอย่างไรเผื่อจะมีอะไรดีขึ้นบ้าง

รักษามาเป็นเดือน หมอเคยทำ EEG   MRI  รึยังคะ และผลเป็นอย่างไรบ้าง

คุณยูมินอยากรู้อะไรตั้งคำถามใส่ในกระทู้มาเลยดีกว่าค่ะ เพื่อนๆ จะได้มาช่วยกันให้ความคิดเห็นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 22 มีนาคม 2011 เวลา 10:50 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: สมาชิกใหม่ รบกวนขอข้อมูลคำแนะนำค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 22 มีนาคม 2011 เวลา 10:06 น. »
หวัดดีครับ คุณยูมิน

น้องยังมีอาการเยอะอยู่มากเลยครับ อันตรายนะเนี่ย เพิ่งจะ 5 เดือนเอง
แล้วพัฒนาการโดยรวมเป็นไงครับ แย่ลง ถดถอย มั๊ยครับ
ถ้า infantile spasms ยาที่รักษาได้ดีคือ sabril ครับ ลอง search หาข้อมูลดูครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 22 มีนาคม 2011 เวลา 16:09 น. »

สวัสดีค่ะคุณยูมิน

เข้ามาสนับสุนคุณน้องกะคุณหมูค่ะ ลูกแอนก็เป็นinfantileเหมือนกันทานsabrilกับdepaginค่ะ และก็สามารถคุมอาการได้แล้ว

ตอนเป็นครั้งแรกที่ไปตรวจก็พอรู้ว่าเป็น แฟนแอนก็ให้ไปทำsecond openionเลยค่ะ หมอทำeegค่ะถึงได้รู้ว่าเป็น

แอน