เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าโรคลมบ้าหมูกับลมชักต่างกันอย่างไรคะ?  (อ่าน 4816 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongtt

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
สงสัยว่าโรคลมบ้าหมูกับลมชักต่างกันอย่างไรคะ?
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 มีนาคม 2011 เวลา 22:45 น. »
นั่งอ่านๆดู จะเจอว่า ถ้าเป็นโรคลมชัก ให้รีบรักษาดีๆ อย่าให้พัฒนาจนเป็นลมบ้าหมู เลยสงสัยค่ะว่ามันต่างกันอย่างไรคะ ตอนแรกคิดว่าถ้าลมบ้าหมู คือชักแบบกระตุกทั้งตัว แต่ไม่ทราบรายละเอียดอื่นๆ

อย่างไตตั้น ครั้งแรกที่ชัก กระตุกข้างซ้ายข้างเดียว ไม่มีไข้ แต่การชักครั้งถัดๆมา ซึ่งมีทั้งแบบไข้และไม่ไข้ บางครั้งก็กระตุกทั้ง 2 ข้าง บางครั้งก็กระตุกข้างซ้ายข้างเดียว
จนมาถึงอาการล่าสุด คือกระตุกข้างขวาข้างเดียว (ข้างขวาเพิ่งเป็นครั้งนี้ครั้งแรกค่ะ) ไม่ทราบว่าบ่งบอกอะไรได้บ้างคะ เช่น อาการแย่ลงแบบเป็นการชักที่พัฒนารูปแบบหรือเปล่า และแบบนี้เรียกว่าเป็นลมบ้าหมูหรือเปล่าคะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สงสัยว่าโรคลมบ้าหมูกับลมชักต่างกันอย่างไรคะ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 มีนาคม 2011 เวลา 23:32 น. »
ลมบ้าหมูเป็นอาการโรคลมชักแบบหนึ่งก็การชักแบบเกร็งกระตุกทั้งตัว conic-tonic seizure ลองอ่านความรู้เรื่องโรคลมชักจากในกระทู้ของพวกเรานี่หละค่ะ ค่อนข้างละเอียดอยู่แล้ว
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=80.0

อาการชักสามารถเปลี่ยนรูปแบบได้ บางคนมีรูปแบบแน่นอนอย่างเดียวเลยบางคนก็มีการเปลี่ยนแบบไปได้ไม่แน่นอนค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: สงสัยว่าโรคลมบ้าหมูกับลมชักต่างกันอย่างไรคะ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 มีนาคม 2011 เวลา 09:57 น. »
ต่ายเองก็ไม่แน่ใจนะคะ ว่าพัฒนาหรือเปล่า
แต่จากประสบการณ์ตัวเอง แรกๆ ชักแบบเหม่อ (แล้วไม่รู้ ) ปล่อยไว้เป็นปี ไม่ได้ไปหาหมอ

และตอนแรกที่กินยา ยังไม่ได้ที่ ก็ชักลมบ้าหมูอยู่นะค่ะ

พอได้กินยา อาการชักลมบ้าหมูหายไป เหลือแต่เหม่อ

มาชักอีก ก็เวลามีการกระตุ้นแรงๆ เช่น เหนื่อยมากๆ

อันนี้ ต่าย ไม่แน่ใจนะค่ะ ว่าตัวเองเคยเขียนผิดไว้หรือเปล่า
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@