เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม  (อ่าน 42071 ครั้ง)

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
Re: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 ตุลาคม 2011 เวลา 16:57 น. »
หลังการทานยาzonegranมา1สัปดาห์ยังไม่สามารถว่ายาดีกับน้องหลิงไหม เพราะหลังทาน1วัน หลิงหลับเยอะมาก เฉยไม่กระดุกกระดิกเลยแม้จะตื่นก็ตาม ทานข้าวได้น้อยลง และอาการลมชักหลังทานไป1วัน ก็ยังมีอาการดร็อปถึง5ครั้ง อ.ให้ทานอีก1วันดูและโทรปรึกษาอ. และอ.ให้หยุดยา1วันหลังหยุดยา1วันในมื้อเย็นแล้วอีกวัน น้องหลิงสดชื่นไม่หลับมคอาการ 2ครั้งพออีกวันก็กลับไปทานยาเหมือนเดิม แต่วันต่อมาก็ไม่หลับ แต่ซึมไม่มีแรงอีกมีอาการ3ครั้งก็ลดยาอีก1วัน พอลดยาวันต่อมามีอาการ4ครั้งและสังเกตุว่าเดี๋ยวนี้ถ้าน้องมีอาการจะซึมจนหลับไปมีน้ำตาคลอที่ลูกตา วันนี้ไม่สดชื่นแต่ก็ไม่ซึมเท่าไรและพอตอนเย็นทานยา วันต่อมาไม่นอนเท่าไร ดูปรกติไม่สดชื่นและไม่ซึมมีอาการ 3ครั้ง คราวนี้แอนให้ทานยาต่อเพราะเห็นไม่ซึมเท่าไร วันนี้เป็นวันพบหมอมีอาการไปในตอนเช้า1ครั้ง ก็ต้องดูค่ะว่าอ.จะตัดสินใจยังไงต่อค่ะ แม่เองก็งงค่ะตอบไม่ถูก

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
Re: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 พฤศจิกายน 2011 เวลา 16:33 น. »
  วันนี้มาพบอ.โยที่รพ.กรุงเทพค่ะ18/11/54เลยเอารูปที่ทำคลื่นสมองไฟฟ้ามาลงให้ดูค่ะ ตอนแรกว่าจะลงวีดีโอแต่ไฟล์ต้องไม่เกิน30000ค่ะ แอนอัดไว้2นาที ก็50000กว่าค่ะเลยลงไม่ได้ แอนว่าคลื่นยังเยอะมากและดูเหมือนจะมากกว่าเดิมด้วยค่ะ แต่แอนเอาซีดีเก่ามาด้วยทั้งที่บรร และของที่นี่รพ.กรุงเทพของเก่าเดี๋ยวให้อ.โยดูก่อนค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 พฤศจิกายน 2011 เวลา 18:46 น. »
คลื่นชักยังเยอะเลยคุณแอน เป็น slow wave อีกด้วย ถึงได้หลับเยอะ ทำครั้งหน้าหวังว่าจะดีขึ้นกว่านี้นะคะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันอังคารที่ 22 พฤศจิกายน 2011 เวลา 18:53 น. »
  หลังจากทานยาzonegranแล้วดุจะไม่ดีเท่าที่ควร ดดยทานวันเว้นวันมาตลอดอ.โยก็ให้เอาออกและใส่ยาตัวใหม่ชื่อfrisiumค่ะ ทาน1/4ม เช้า-เย็น ก็ดูจะตอบรับดีนะคะ วันแรกก่อนทานยาก็เอายาไปไหว้เจ้าแม่กวนอิมขอท่านได้โปรดช่วยให้ยานี้ได้ผลดี ทานตั้งแต่วันเสาร์ที่19/11/54มื้อเช้าค่ะ ก็ในเสาร์อาทิตย์ไม่มีอาการ และมีเสียงในคลอเล็กน้อย ส่งเสียงพอให้แม่ตื่นเต้นดีใจ วันจันทร์มีอาการ1ครั้งแต่ต่อด้วยไม่ทานข้าวเย็น และวันนี้วันอังคารก็ไม่ทานข้าวเลยตั้งแต่เช้า ทานแต่นมค่ะ ก็อาจจะเจ็บคอ รึเปล่าแต่ไม่มีไข้ แต่วันนี้ดันมีอาการให้เห็น2รอบค่ะ เฮ้อชีวิตน้องหลิงทดลองยาไปเรื่อยเรื่อย ก็หวังว่ายาตัวนี้จะทำให้ยาได้ผลดีค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันพุธที่ 14 ธันวาคม 2011 เวลา 09:32 น. »
 อัพเดตล่าสุดน้องหลิงไม่มีอาการชักมา6วันแล้วค่ะแปลกมากเลยแอนส่งพี่ชิไปปฎิบัติธรรมวันศุกร์เช้าก่อนหน้าวันพฤหัสน้องหลิงชักมากค่ะเกือบ10ครั้ง แล้วพอวันที่พี่ชิไปปฎิบัติก็ซนมากอุ้มก็ไม่อยู่เฉยเลยดิ้นมากเลยไม่นอนแต่ก็ไม่มีอาการและต่อจากนั้นก็ไม่มีอาการอีกเลย แต่หลังจากวันที่ไม่หลับก็หลับตลอดอีก2วัน2คืนตื่นมากินก็หลับต่ออีกหลังจากนั้นก็ปรกติ ตื่นบ้างไม่ตื่นบ้างแต่ล่าสุดเมื่อวานนี้น้องหลิงหัวเราะ6รอบ
มีหัวเราะตามแอนด้วยและแฟนแอนเล่นเอาหนวดจั๊กจี้พุงน้องหลิงหัวเราะใหญ่
เลยค่ะแต่พอถึงเวลาให้ยาก็อาระวาดร้องไห้แบบไม่เคยเป็นมาก่อนแค่จับเอนนอ
นเห็นสลิงก็ร้องไห้แล้วแต่ที่แปลกอีกอย่างคือน้องหลิงไม่นอนเลยตั้งแต่เมือวาน
10โมง เต็มที่กลางวันงีบสัก10นาทีและเมื่อคืนก็ไม่นอนดิ้นมากมีหลับแค่1ชมค่ะ แปลกมากเลยค่ะแต่มีร้องไห้เพราะนอนไม่หลับรึยังไงเสียงกุ๋งกิ๋งที่เท้าดังตลอดแล้วอยู่อยู่ก็ร้องไห้เสียงดังมาก แอนเลยเอามานอนกก ก็หลับไปสัก1ชมกว่าจากนั้นก็ไม่หลับแอนอุ้มกล่อมก็ไม่ยอมร้องไห้ดิ้นเสียงดังเลยต้องเอาไปปล่อยนอนบนเตียงเอง ใครมีคำแนะนำช่วยบอกทีค่ะว่าเป็นเพราะอะไร ล่าสุดหลิงทานยาดังนี้ค่ะ
ซาบลิว.ช1.5ม,ย1.5ม
โทพาแม็กซ์.ช1.5ม,ย2ม
บี6.ช1ม,ย1ม
ลามิคทอล.ช1/4ม,กว1/4ม,ย1/4ม
ฟิเซี่ยม.ช1/2ม,ย1/2ม(ตัวนี้อ.โยปรับล่าสุดมาเกือบ2อาทิตย์กว่าค่ะ
และแพทย์ทางเลือกก็เหลือแต่ฉีดหมอรีที่เดียวซึ่งก่อนหน้านี้หยุดไปหลิงคออ่อนลงมากพอกลับไปฉีดได้ไม่กี่ครั้งก็ดีขั้นเยอะค่ะ แอนพาหลิงไปฉีดสัปดาห์ละ3วัน จ,พ,ศค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 มกราคม 2012 เวลา 09:25 น. »
ประกาศ ใครมียาsabrilบ้างคะ แอนต้องการสัก1แผง จะเป็นซื้อต่อ หรือยืมก็ได้ค่ะ พอดียาจะหมดก่อนวันหมอนัด ขาดไป3เม็ด พอดีวันนั้นไปพมก ยาของรพหมดมีไม่พอค่ะ เลยเอามาแค่นั้น ถ้าขายราคาเท่าไรใส่เลขที่บชให้หน่อยนะคะ แต่ถ้าให้ยืมรอแอนไปหาหมอวันที่11จะส่งคืนให้ค่ะ

ออฟไลน์ bpe

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 มกราคม 2012 เวลา 19:33 น. »
ขอที่อยู่ด้วยค่ะพรุ่งนี้จะemsไปให้

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันอังคารที่ 03 มกราคม 2012 เวลา 20:40 น. »
ขอบคุณนะคะ ชื่อ เกสุรีภา รัตนพันธุ์ศรี 77/3 ม.2 ต.บึงสนั่น อ.ธัญบุรี  จ.ปทุมธานี12110
แอนรบกวนขอที่อยู่ด้วยนะคะ เดี๋ยวแอนไปเอายาวันที่11แอนจะส่งคืนให้เลยค่ะ

ออฟไลน์ bpe

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันพุธที่ 04 มกราคม 2012 เวลา 19:19 น. »
วรรณี จันทราประเสริฐ 2/3ม.1ต.นายายอาม อ.นายายอาม จันทบุรี
วันนี้ส่งไปให้แล้วค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันพุธที่ 04 มกราคม 2012 เวลา 20:25 น. »
 :Dขอบคุณนะคะคุณวรรณีแล้วแอนจะรีบส่งคืนให้วันที่12นะคะ ขอบคุณมากมากเลยค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 มกราคม 2012 เวลา 10:04 น. »
มาอัพเดทอาการหลิงหลิงค่ะ ตอนนี้น้องหลิงไม่มีอาการมาอีก13วันก็จะครบ2เดือนค่ะ แต่ตอนนี้น้องหลิงแอทมิทที่รพ.วิชัยยุทธด้วยอาการหลอดลมอักเสปไข้สูงมาก วันเข้ามาเมื่อวันตรุษจีน(วันไหว้สิ้นปี)ไข้เกือบ40แต่ตอนนี้ดีแล้วค่ะ กังวลมาก กลัวอาการชักจะกลับมาแต่โชคยังดีที่ไม่มีอาการ ตอนนี้น้องหลิงทานยาเหมือนเดิมทุกอย่างล่าสุดที่ไปหาอ.โย แอนอยากเอาซาบลิวออกเพราะอ.โยเคยวางแผนไว้แต่อ.ก็บอกว่ายังก่อนแอนก็กลัวเหมือนกันค่ะทั้งอยากจะเอาออกแต่ก็กลัวมันจะกลับมาอีกก็เลยเป็นแบบนี้ไปก่อนตอนนี้หลิงหลิงมีทานยาและรักษาดังนี้ค่ะ
1.ซาบลิว500มก 1.5ม เช้า-เย็น
2.โทพาแม็กซ์25มก เช้า1.5ม;เย็น2ม
3.ฟิเซี่ยม250มก 0.5ม เช้า-เย็น
4.ลามิคทอล25มก 1/4ม เช้า-กลางวัน-เย็น
5.บี6  1ม เช้า-เย็น
และรักษาแพทย์ทางเลือกคือ ฉีดยาจีนและวิตมินกับหมอรี ตรงพัฒนาการมาน่าจะเกือบ100ครั้งแล้วค่ะ มีหยุดฉีดไปพักนึงเกือบ2ด แล้วหลิงตัวอ่อนมากเลยกลับไปฉีดต่อจนตอนนี้ค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันอังคารที่ 31 มกราคม 2012 เวลา 08:32 น. »
  ประมาณ1เดือนที่ผ่านมาหลิงหลิงนอนยากมาก เวลาทำท่าจะเคลิ้มก็เหมือนสะดุ้งน้อยน้อย แล้วก็จะตื่นมาคุยเล่นอีก บางคืนถึงตี3แอนต้องให้แวเลี่ยม1/2มก็หลับไป เป็นอย่างนี้ตลอดแต่ไม่ถึงกับเลยเที่ยงคืน แต่ที่แปลกคือนอนยากทั้งกลางคืนและกลางวันตอนแรกแอนเข้าใจว่าอาม่าเอายาจีนให้ทานเลยไม่นอน แต่พอให้อาม่าหยุดให้ยา อาม่าให้แค่2-3วันเองค่ะ หลิงก็ยังนอนยากมาก ยิ่งกลางคืนจะหลับก็จะยืดตัวเป็นเส้นตรงเหมือนคนยืดตัวอยากตื่น เมื่อคืนก็อาการแบบเดียวกันสรุปแม่เลยต้องให้ยาแวเลี่ยมอีกเพราะตี1กว่าแล้ว หลิงก็ป่วยอยู่นอนน้อยก็ไม่หายสักที อ้อหลิงไม่นอนก็เลยป่วยตั้งแต่ก่อนปีใหม่และก็ไม่หายสักที
ใครพอรู้บ้างว่าไอ้อาการยืดตัวตรงนี่ใช่ชักไหมสะดุ้งน้อยน้อยด้วย หรือเป็นผลข้างเคียงจากยาเห็นวันนั้นคุณพ่อที่นั่งโต๊ะเดียวกับแอนบอกว่าลูกเขาก็นอนยากมาก หมอบอกว่ามาจากยา แล้วยาที่หลิงทานมีผลอย่างนั้นรึเปล่าคะ และต้องทำยังไง แอนกลัวเขาจะยิ่งแย่เพราะป่วยหลอดลมตีบและไม่ได้พักผ่อนคงเป็นเรื้อรังแน่แน่เลยค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 มิถุนายน 2012 เวลา 14:05 น. »
 ว่าจะมาupdateกระทู้แต่ระบบไม่ยอมเพราะกระทู้ไม่เคลื่อนไหวนานเกิน120วัน เลยต้องเริ่มใหม่ หลังจากไม่มีชักมาตั้งแต่18ธันวาคม 2554นั้น หลิงหลิงก็แข้งแรงบ้างป่วยบ้างตามประสาน้องดาวน์
แต่เรื่องที่จะต้องผ่าตัดหัวใจรอบ2 ก็เป็นอันต้องพักไว้ เพราะหมแผ่าบอกยากมาก ถ้าเด็กยังสามารถโตได้
ด้วยยาสามารถเอาอยู่ก็เอาไว้ก่อน หลิงไม่มีอาการชักมานาน แล้วอยู่อยู่แม่ก็เห็นอาการdrop attact1ครั้ง
ไม่ชัวร์ด้วย คู่สะไภ้เห็นอีก1ครั้ง และพี่เลี้ยงเด็กในบ้านเห็รอีก1ครั้ง แต่ไม่มีใครแน่ใจ และเห็นหนที่2 แต่ก็รีบไปหาอ.โย
อ.บอกว่าอาจเป็นได้จากเด็กไม่สบาย แต่ในเมื่อไม่มีใครเห็นอีก ก็คงที่ยาไว้เหมือนเดิม ตอนแรกอยากไปขอลดซาบลิวก่อนหน้านี้ เพราะหลิงไม่ชอบมากมาก ร้องไห้ทุกที แต่ก็คงต้องคาไปก่อนค่ะ ไม่ชักก็โอเคแหละค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 14 มิถุนายน 2012 เวลา 15:18 น. »
รวมให้แล้วนะคุณแอน ทีหลังอย่าปล่อยกระทู้ไว้นานเกิน มา update บ่อยๆ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 2012 เวลา 07:39 น. »
คุณแอน เพิ่งเห็นกระทู้นี้  ถ้าคุณแอนเคยมีเรื่องแบบนี้ บางคนอาจจะคิดว่า เป็นแค่ความเชื่อ /ความบังเอิญ/ความสบายใจ
อย่างที่ต่ายใช้เป็นวิธีรักษาทางเลือกอยู่ตอนนี้
แต่ สิ่งที่เรียกว่า ปัจจัตตัง มันอธิบายไม่ได้ นอกจากปฎิบัติเอง (กระทู้ต่ายเองยังคิดคำสื่อสารอยู่นานว่าจะอธิบายกันอย่างไร)
และการที่พี่น้อง พ่อแม่ ช่วยกันปฎิบัติให้สายเลือดเดียวกัน มีผลนะ จะมาก/น้อย ขี้นอยู่กับหลายๆอย่างด้วย
ถ้าจะให้อธิบายคงเยอะ/ยาว เพราะอะไร ฯลฯ  (พระท่านใช้คำว่า ปฎิภาค) ให้อธิษฐานไปด้วย ให้อานิสงฆ์นี้ ฯลฯ
การปฎิบัติ ไม่จำเป็นต้องไปวัดเสมอไป ที่ไหนก็ได้ (ถ้าจะบอกว่า ต่ายไม่เคยไปปฎิบัติที่วัดก็ว่าได้ ญาติธรรมเก่งๆ ที่ต่ายรู้จักก็ไม่มีเวลาเข้าวัดกัน)
สำคัญต้องสม่ำเสมอ  อย่าคิดว่า การปฎิบัติคือการ นั่งหลับตานิ่งๆ ไปวัด ไม่ต้องทำการทำงานกัน (ซึ่งเป็นคำอ้างสำหรับคนที่ไม่สนใจจริง)  มักจะบอกว่า ..ไม่มีเวลาหรอก/ เพราะต่ายว่างมาก ฯลฯ เราเป็นฆราวาส ยังต้องกินต้องใช้
สามารถปฎิบัติได้ทั้งวัน แม้กระทั่งอยู่หน้าคอม นั่งแชท เล่นเกมส์ โดยไม่ได้ก้าวก่ายกับเวลาของการทำงาน
(ลองถามที่วัดที่ไปปฎิบัติก็ได้นะว่าเขาทำกันอย่างไร )

อัพเดตล่าสุดน้องหลิงไม่มีอาการชักมา6วันแล้วค่ะแปลกมากเลยแอนส่งพี่ชิไปปฎิบัติธรรมวันศุกร์เช้าก่อนหน้าวันพฤหัสน้องหลิงชักมากค่ะเกือบ10ครั้ง แล้วพอวันที่พี่ชิไปปฎิบัติก็ซนมากอุ้มก็ไม่อยู่เฉยเลยดิ้นมากเลยไม่นอนแต่ก็ไม่มีอาการและต่อจากนั้นก็ไม่มีอาการอีกเลย แต่หลังจากวันที่ไม่หลับก็หลับตลอดอีก2วัน2คืนตื่นมากินก็หลับต่ออีกหลังจากนั้นก็ปรกติ ตื่นบ้างไม่ตื่นบ้างแต่ล่าสุดเมื่อวานนี้น้องหลิงหัวเราะ6รอบ
มีหัวเราะตามแอนด้วยและแฟนแอนเล่นเอาหนวดจั๊กจี้พุงน้องหลิงหัวเราะใหญ่
เลยค่ะแต่พอถึงเวลาให้ยาก็อาระวาดร้องไห้แบบไม่เคยเป็นมาก่อนแค่จับเอนนอ
นเห็นสลิงก็ร้องไห้แล้วแต่ที่แปลกอีกอย่างคือน้องหลิงไม่นอนเลยตั้งแต่เมือวาน
10โมง เต็มที่กลางวันงีบสัก10นาทีและเมื่อคืนก็ไม่นอนดิ้นมากมีหลับแค่1ชมค่ะ แปลกมากเลยค่ะแต่มีร้องไห้เพราะนอนไม่หลับรึยังไงเสียงกุ๋งกิ๋งที่เท้าดังตลอดแล้วอยู่อยู่ก็ร้องไห้เสียงดังมาก แอนเลยเอามานอนกก ก็หลับไปสัก1ชมกว่าจากนั้นก็ไม่หลับแอนอุ้มกล่อมก็ไม่ยอมร้องไห้ดิ้นเสียงดังเลยต้องเอาไปปล่อยนอนบนเตียงเอง ใครมีคำแนะนำช่วยบอกทีค่ะว่าเป็นเพราะอะไร ล่าสุดหลิงทานยาดังนี้ค่ะ
ซาบลิว.ช1.5ม,ย1.5ม
โทพาแม็กซ์.ช1.5ม,ย2ม
บี6.ช1ม,ย1ม
ลามิคทอล.ช1/4ม,กว1/4ม,ย1/4ม
ฟิเซี่ยม.ช1/2ม,ย1/2ม(ตัวนี้อ.โยปรับล่าสุดมาเกือบ2อาทิตย์กว่าค่ะ
และแพทย์ทางเลือกก็เหลือแต่ฉีดหมอรีที่เดียวซึ่งก่อนหน้านี้หยุดไปหลิงคออ่อนลงมากพอกลับไปฉีดได้ไม่กี่ครั้งก็ดีขั้นเยอะค่ะ แอนพาหลิงไปฉีดสัปดาห์ละ3วัน จ,พ,ศค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 15 มิถุนายน 2012 เวลา 07:45 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@