เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม  (อ่าน 42057 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 กันยายน 2011 เวลา 15:26 น. »
คุณหมู  ความพยายามเป็นเลิศ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 กันยายน 2011 เวลา 17:27 น. »
คุณหมูช่วยถ่าย vdo มาลงได้ป่าวครับ วิธีการ นำไฟล์ขึ้น youtube ของ samsung หนะครับ  ;D
สู้สู้

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 กันยายน 2011 เวลา 19:29 น. »
คุณหมู  ความพยายามเป็นเลิศ  ;D ;D ;D
เห็นด้วยๆๆๆ ชอบๆๆ  อะค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 15 กันยายน 2011 เวลา 10:14 น. »
  เข้ามาupdateอาการ ยา และการไปหาอ.โย จากที่เข้ามาเอารูปให้ดู ตอนแรกก็เคยคิดว่าลูกเล่นแต่ไปไปมาฝมาไม่แน่ใจเลยเอารูปมาลงให้ดูก่อนหน้าที่จะไปพบอ.โยเคยได้รับยาจากอ.ชาดังนี้ค่ะ sabril เช้า เย็นมื้อละ1.5เม็ด และมี b6 1เม็ด เช้า,เย็น, ลามิคทอล เช้1/2เม็ด เย็น1/4เม็ด โทพาแม็กซ์เช้า1.5เม็ด เย็น2 เม็ด และkeppra1/2 เม็ด3เวลา หลังจากคุยกับอ.โย วางแผนการลดยากัน เพราะแม่มีความรู้สึกว่าลูกได้ยาเยอะเกินไป และเมื่อสังเกตุ และได้คุยกับคุณป็อปก็  รู้สึกตรงกันและก็เลยเล่าให้อ.โยฟัง ซึ่งอ.โยก็มีบอกเรื่องลามิคทอลมีผลอาจทำให้ตัวอ่อนได้จึงมีแนวมางให้ลดลามิคทอลทีละ1/4เม็ดและเพิ่มเคปป้า1/2เม็ดทุก2สัปดาห์ค่อยค่อยลดจนกว่าลามิคทอลจะหมดแต่สิ่งนึงที่อยากให้คุณพ่อคุณแม่มือใหม่สังเกตุคือสังเกตุลูกว่าเวลาได้รับยาตัวใหม่ลูกมีอะไรที่เปลี่ยนแปลงไปบ้างจดบันทึกให้ละเอียดรวมถึงพัฒนาการที่เปลี่ยนแปลงไปไม่ว่าจะเพิ่มหรือลดจากเกิมเพื่อมีข้อมึูลที่ละเอียดในการคุยกับหมอค่ะ

ออฟไลน์ NongWynn

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กันยายน 2011 เวลา 23:45 น. »
คุณแอนคะ นกได้พาน้องวินไปตรวจกับคุณ Debbie แล้วค่ะ ได้คิวรักษาวันเสาร์นี้เลย ต้องขอบคุณคุณแอนมากนะคะ ที่แนะนำให้ พอดีมือถือหาย เลยไม่มีเบอร์คุณแอนเลยค่ะ

จำได้ว่าคุณแอนบอกว่าตอนทำแรก ๆ มีอาการชักมากขึ้น แต่หลังจากนั้นก็ลดลงเรื่อย ๆ ใช่มั๊ยนะคะ แต่วันนั้น พอน้องวินตรวจเสร็จ ตอนบ่ายเขาดูคึกคักมากเลยค่ะ ดูเขาสดชื่น แปลกตาไปเลย แต่ก็มีอาการชักกลับมา  1 ชุดด้วยเลยงง ๆ นิดหน่อยค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ นี่ว่าน่าจะทำให้ตัวเองด้วยเหมือนกัน เห็นคุณ Debbie บอกว่ามันช่วยเรื่องคลายเครียดด้วยค่ะ :)

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 กันยายน 2011 เวลา 08:22 น. »
  คุณนกคะ ปรกติน้องวินไม่ชักแล้วเหรอคะ พอทำแล้วมีชักกลับมา1ครั้งเหรอคะ พอดีของแอนดูค่อนข้างยากเพราะทำหลายอย่างอย่างที่เคยบอกไป เลยไม่รู้ว่าขึ้นเองหรือเพราะอะไรแต่ที่แน่แน่ ทำแล้วลูกแอนจะหลับเยอะมาก แต่เมื่อวานไปพบอ.โยมา บอกอ.ว่าทำอะไรบ้าง อ.ให้หยุดหมดเลยค่ะ อ.ว่าถ้ายังปรับยาไม่นิ่ง ไม่ให้ทำอะไรเลยเพราะจะเป็นปัจจัยให้ดูลูกค่อนข้างยาก ถ้าปรับเสร้จแล้วจะทำอะไรก็ไปทำค่ะ แอนเลยต้องหยุดทั้งneuro feedbackและหมอรีไว้ก่อนค่ะ และถ้าปรับถึงที่สุดแล้วได้สุดยาแล้วก็จะกลับไปทำใหม่ค่ะ อ้ออย่างหลับเยอะเนี่ยอ.บอกว่าอาจเกิดจากลมชักขึ้นมากทำให้หลับก็ได้ค่ะ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 25 กันยายน 2011 เวลา 12:15 น. »
http://www.specialhope21.org/

ความหวังพิเศษ สำหรับ คนพิเศษ
แนะนำ Special Hope 21.Org

SH21 เป็นเวปไซต์ที่คุณพ่อ-คุณแม่ของน้องเจวี ได้ทำขึ้นมา เพื่อเป็นแหล่งข้อมูล ความรู้ ต่างๆที่ทันสมัยเกี่ยวกับดาวน์ ซินโดรม  เนื่องจากตอนที่คุณพ่อ-คุณแม่ของน้องเจวีทราบว่าน้องเจวีเป็นดาวน์ ซินโดรม พวกเราไม่สามารถหาข้อมูลที่ทันสมัยเกี่ยวกับโรคดาวน์ ซินโดรมได้จากเวปไซต์ของประเทศไทยเลย ข้อมูลส่วนใหญ่จะบอกแค่ว่า ทำไมเด็กถึงเกิดมาเป็นโรคดาวน์ แต่ไม่ได้บอกถึงศักยภาพที่แท้จริงของเด็กดาวน์ การส่งเสริมพัฒนาการ รวมถึงข้อมูลที่สำคัญที่สุด นั่นคือ เด็กดาวน์ ก็สามารถเรียนจบปริญญาได้เช่นเดียวกันกับคนทั่วไป

พวกเราจึงคิดว่า หากมีเวปไซต์ที่สามารถบอกข้อมูลต่างๆเหล่านี้ให้แก่คุณพ่อ-คุณแม่ท่านอื่นๆ จะเป็นประโยชน์กับเด็กดาวน์รุ่นหลังๆเป็นอย่างมาก เพราะเรารู้ดีว่า เด็กๆจะพัฒนาได้ต้องเริ่มจากคุณพ่อ-คุณแม่ที่มีกำลังใจก่อน เมื่อคุณพ่อ-คุณแม่มีกำลังใจ การที่จะพัฒนาลูกน้อยได้นั้น ก็จะเป็นไปได้ไม่ยาก... นอกจากนี้ พวกเราSH21 ยังเปิดรับข้อมูลอัพเดทต่างๆที่ทางคุณพ่อ-คุณแม่ท่านอื่นๆได้ search เจอและต้องการที่จะมาร่วมแบ่งปัน ให้กับทุกๆคนได้รับทราบอีกด้วยค่ะ

เรา SH21 หวังเป็นอย่างยิ่งว่า เมื่อคุณพ่อ-คุณแม่ ได้เข้ามาอ่านข้อมูลต่างๆในเวปไซต์ของเรา จะทำให้คุณพ่อ-คุณแม่ทุกๆท่าน รู้ถึงศักยภาพที่แท้จริงของลูกน้อยของคุณ และมีกำลังใจที่จะลุกขึ้นสู้ เพื่อลูกน้อยของคุณในที่สุด.... พวกเรา SH21 ขอเป็นกำลังใจ และขอเอาใจช่วยคุณพ่อ-คุณแม่ทุกๆท่านค่ะ

พี่แอนลองเข้าอ่านดูน๊ะครับผมว่าดีมากๆครับ
แสดงวิธีการฝึกพัฒนาการและหลายๆอย่างได้อย่างดีทีเดียวครับ
http://specialhope21.110mb.com/files/development_stimulation.htm

ผมอนุโมทนากับคุณพ่อ-คุณแม่ของน้องเจวี ที่ได้ทำเว็ปนี้ขึ้นมาด้วยครับ สาธุ
สู้สู้

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กันยายน 2011 เวลา 12:15 น. »
   หลังจากหลิงหลิงได้ปรับยาจากอ.โยดังนี้ค่ะ
sabrilทานเช้า1.5ม เย็น1.5ม
โทพาแม็กซ์เช้า 1.5ม เย็น2ม
b6 เช้า1ม  เย็น1เม็ด
สว่นลามิคทอล ถอดไม่ออก เพราะมีอาการหลังถอดมากขึ้นคือ
ทานลามิคทอล 0.5เม็ด 3เวลา
เคปป้า ทานตอนนี้คือ0.75เช้า กลางวัน 0.5 เย็น0.75ม
อาจารย์เพิ่งเพิ่มมื้อเย็น หลังจากเพิ่มแล้วน้องหลิงหลับตลอดเวลาตื่นมาทาน แต่ทานน้อยลงเยอะมากค่ะมากค่ะ นมทาน8ออน หกผ้าเปียกซะครึ่งนึงดูเหมือนออกข้างปาก เหมือนไม่มีแรงดูด ข้าวทาน1/2ถ้วยดูเบื่ออาหารมาก กว่าจะหมดเป็นชั่วโมง ทานไปก็ไม่ยอมกลืนต้องเขี่ยข้างแก้ม แอนสับสนไปหมดแล้วว่าตกลง เคปป้าช่วยให้ดีขึ้นหรือแย่ลงกันแน่ อยากฝากพี่น้องช่วยmailถามอาจารย์ได้ไหมคะ เป็นกังวลเหลือเกิน ลูกหลับตลอด ตัวเลยยิ่งดูอ่อนมากขึ้นค่ะ ขอรบกวนอาจารย์หน่ิยนะคะ กลัวลูกเป็นหนักก่อนอาจารย์กลับมาค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กันยายน 2011 เวลา 12:51 น. »
ส่ง mail ให้อ. แล้วนะคุณแอน

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กันยายน 2011 เวลา 13:03 น. »
   ขอบคุณอีกครั้งนะคะพี่

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 30 กันยายน 2011 เวลา 23:37 น. »
คุณแอน อ.โยธินตอบกล้บมาแล้วนะคะว่าให้ลดแคปปร้าลงเหมือนที่เราคุยกันไว้ :-

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 01 ตุลาคม 2011 เวลา 08:24 น. »
  ทราบแล้วเปลี่ยน ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 16:09 น. »
   เข้ามาupdateยาของหลิงหลิง เมื่อวานไปพบอ.โยมา อ.ปรับยาเคปป้าออก1/4ม ในตอนเย็นและเพิ่มตัวใหม่คือzonegran100mg ค่ะใส่เพิ่ม1/4มในเวลากลางคืนที่ปรับออกเช่นกัน แต่แอนหาข้อมูลผลข้างเคียงยาตัวนี้ในเวปเราไม่มีเลยค่ะ มีในfacebookของเรานิดหน่อยเอง แต่หลังการทานยาเมื่อคืนหลิงหลิงดูไม่ร่าเริงหลับเยอะ แต่อ.ว่าถ้าหลับเยอะอาจต้องปรับเคปป้าลงอีก แต่เมื่อวานกับวันก่อนที่น้องชักเพิ่มมาเป็น5รอบนั้น วันนี้4โมงเย็นก็มีอาการมากอยู่ค่ะ4ครั้งแล้ว แอนก็เลยยังไม่อยากจะดทรไปรบกวนอ.รอดูสัก3วันก่อนว่าน้องเป็นไง แต่วันนี้ไม่ร่าเริงเฉยมากไม่ค่อยยอมกระดุกกระดิกเลย ดูไม่มีอารมณ์ตลอดค่ะ วันนี้เขาออกเจกันแล้วแต่แอนว่าจะทานมังสวิรัตต่อ เพื่ออุทิศผลบุญให้เจ้ากรรมนายเวรเขา จะลองทานไปเรื่อยเรื่อยขอให้ยาตัวนี้ได้ผลดีและอย่ามีอะไรอีกเลย สาธุ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 18:51 น. »
อนุโมทนาบุญกับการทานมังสวิรัตด้วยครับพี่แอน
ผมก็จะทานตอนกลางวันที่ทำงานเหมือนกัน พอดีมีร้านมังมาขายด้วย ทานมาได้ 2 อาทิตย์แล้วก่อนเจ
ที่สำคัญร้านนี้ทำสะอาดมากๆเลย  ;D
สู้สู้

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 06 ตุลาคม 2011 เวลา 20:10 น. »
ผลข้างเคียงของยา Zonisamide  : ผลข้างเคียงที่เกิดขึ้นบ่อยที่สุด ได้แก่ เซื่องซึม เบื่ออาหาร ปวดศีรษะ คลื่นไส้ สับสน
ความจริงตอบให้ใน FB แล้วนะ ไปเห็นไปโพสต์ทางโน้น