เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม  (อ่าน 41613 ครั้ง)

ออฟไลน์ kesureepa

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 มีนาคม 2011 เวลา 08:13 น. »
สวัสดีค่ะทุกคน

เป็นสมาชิกใหม่มีลูกสาวอายุ8เดือนเป็นดาวน์ซินโดรม ในช่วง6เดือนแรกพัฒนาการดีมากเกือบเท่าเด็กปรกติเลย แต่พอ6เดือนต้องผ่าตัดหัวใจ
     หลังผ่าตัดพัฒนาการหายหมดเลย เคยยิ้มคุยหายหมด เราก็ไม่รู้ว่าลูกเป็นอะไร มีอาการตกใจบ่อยครั้งอาการเหมือนน้องjellyเลย ไปถามหมอ3คนก็บอกเป็นธรรมดาของเด็กเล็กอายุต่ำกว่า1ขวบ แต่เราก็บอกว่ามันบ่อยมากนะ  หมอก็บอกว่าไม่มีอะไร
จนเราเองก็คิดว่าตัวเองคิดมากไปเอง ลูกคงเจ็บมาก รออีกสักพักคงดีขึ้น จนเมื่อลูก8เดือนก็ดูยิ่งแย่ลง แต่ทุกครั้งไม่ว่าเจอใครก็จะเล่าให้ฟัง จนพบคุณโรสของrainbow room เป็นบ้านที่ให้กำลังใจเด็กพิเศษ แกก็บอกให้เราเอาลูกไปพบจิตแพทย์ พอไปถึงน้องไปกะตุกให้แกเห็น คุณโรสเลยให้ไปเช็คโรค ลมชักพอไปเช็คก็เป็นอย่างที่แกพูด คือลูกเราเป็นinfantile spasmรักษากับคุณหมอชาคินทร์ที่บำรุงราษฎร์ ตอนนี้ทานsabrilกับdepaginน้องน้ำหนัก6.8กก ทานsabril1เม็ด ตอนเช้า และ1.5เม็ด ตอนเย็น ส่วนdepaginทาน0.3ccเช้าและเย็น แต่ตอนนี้คือลูกสาวแอน เริ่มป่วย คอแดงต้องทานยาแก้อักเสปด้วย ไข้ไม่มี แต่กลัวปัญหาเรื่องตับจัง เพราะสภาวะเด็กดาวน์ อวัยวะภายในก็ไม่ดีอยู่แล้ว ก่อนหน้านี้หลังผ่าตัดหัวใจตับโตอยู่ แต่ตอนนี้หมอบอกว่าดีแล้ว อยากรบกวนพวกพี่เพื่อนช่วยบอกเล่าประสบการณ์อะไรที่จะช่วยน้องหลิงหลิงได้บ้างค่ะ โรคinfantile spasmนี่น่ากลัวกว่าดาวน์ซินโดรมซะอีกนะตอนนี้ ที่แอนคิด
คอน้องหลิงหลิงเริ่มไม่แข็งเหมือนเดิม ตอนนี้ยังคุมอาการไม่ได้เลย ยังมีเหลือกระตุกวันละ2ถึง4ครั้ง แต่ก็ลดจากเดิมวันละหลายชุด ชุดนึงที่เคยนับได้ถึง7ถึง8ครั้งเลย รบกวนตอบทางmailก็ได้นะคะที่anndbeach@hotmail.comค่ะ
                                                                                      แอน(แม่ที่จะสู้อย่างสุดใจเพื่อลูก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 06 กันยายน 2011 เวลา 10:31 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 มีนาคม 2011 เวลา 10:35 น. »
ยินดีต้อนรับค่ะ คุณแอน

น่าสงสารน้องหลิงหลิงมากเลย เด็ก down syndrome ที่มีพัฒนาการดีหายากอยุ่แล้ว ต้องมาหยุดไป หมอชาคินทร์เป็นหมอลมชักโดยตรงอยุ่แล้ว รักษาที่บำรุงราษฏร์ด้วยคงไม่มีปัญหา นอกจากค่าใช้จ่ายที่สูงหน่อย ยาที่ทานอยู่น่าจะใช้ได้ดีกับ infantile spasm ลองให้เวลาหมอปรับยาก่อนค่ะ ตามที่คุณแอนบอกมาเพิ่งรักษาลมชักมา 3 สัปดาห์ การปรับยาอาจต้องใช้เวลาบ้าง แล้วตอนนี้อาการชักก็น้อยลงแล้ว
การดูแลน้องหลิงหลิงจากสภาวะลมชักก็คงเหมือนกับที่บอกไว้ในกระทู้ของสมาชิกท่านอื่น ทานยาให้สม่ำเสมอ ตรงเวลา จดจำนวนครั้งและอาการชักให้ชัดเจน ระวังอันตรายจากอุบัติเหตุระหว่างการชัก ฯลฯ
ตอนนี้รักษาคออักเสบอยู่ ก็ระวังอย่าให้มีไข้ เดี่ยวจะกระตุ้นการชักมากขึ้น แล้วมา update อาการเรื่อยๆนะคะ

ดีใจกับน้องหลิงหลิง ที่มีแม่แอนผู้ยอมสู้อย่างสุดใจเพื่อลูก

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: เป็นดาวน์แล้วยังมีลมชักมาซ้ำเติม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 มีนาคม 2011 เวลา 14:26 น. »
ยินดีต้อนรับอีกคนค่ะ และเอาใจช่วย+เป็นกำลังใจให้น้องหลิงหลิง คุมชักได้โดยเร็วและพัฒนาการกลับมาดีเทียบเท่าเด็กปกติดังเดิมนะคะ คุณแอนเข้มแข็งมากค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ yui

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
    • http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=amornrada
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 มีนาคม 2011 เวลา 15:48 น. »
หวัดดีค่ะคุณแอน

มาเป็นกำลังใจค่ะ น้องยีนส์ก็ชักอาการเดียวกัน พัฒนาการช้าอยู่ ดีใจที่คุณแอนมีกำลังใจสู้เพื่อน้องหลิงหลิงค่ะ

สู้สู้ค่ะ

ยุ้ย แม่น้องยีนส์

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 มีนาคม 2011 เวลา 20:37 น. »
เข้ามาให้กำลังใจคุณแม่ค่ะ

อาการลมชัก คงต้องช่วยๆ ให้คุณพ่อคุณแม่ท่านอื่นมา เล่าบอกหรือ ดูกระทู้อื่นไปด้วยนะค่ะ
ที่สำคัญ คุณแม่ต้องเข็มแข็งค่ะ

ต่ายเป็นคนนึงที่ เป็นลมชัก  ลูกที่เกิดมา พัฒนาการช้า แต่ก็ไม่ได้มากเท่าไหร่ หมอให้ฝึกเองได้  แต่มาวันนึง หมอมาบอกว่า
ลูกอาจจะเป็นเด็กพิเศษ  ก็ ร้องไห้ไปหลายอยู่ค่ะ แทบจะเป็นลม  นั่งหน้าคอมหาข้อมูลลูก จนมาเจอเวปลมชัก

เข้ามาอัพเดตเรื่อยๆนะคะ     
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 มีนาคม 2011 เวลา 15:49 น. »

ก่อนอื่นขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจ แอนคงต้องเข้มแข็งอีกนาน เพื่อลูก อยากถามปัญหาหน่อยค่ะ

1.การทานยาต้องทานเวลาเดิมตลอดหรือค่ะ คาดเคลื่อนบ้างซัก0.5ชมได้ไหมค่ะ

2.ควรทานยาคู่กับอะไรดี ตอนแรกพยาบาลให้ใส่กับน้ำหวานแต่แอนว่าไม่มีประโยชน์เลยใส่น้ำผึ้งแต่อ่านในwebนี้ไม่ทราบกระทู้ใคร

บอกว่าสังเกตุว่าลูกจะมีอาการมากขึ้นเมือทานของหวานเลยกลัว ตอนนี้ให้ทานคลุกข้าวนิดหน่อยแต่ กลัวลูกเกลียดอาหารค่ะ

3.ตอนนี้ให้ทานกับนมแม่นิดหน่อยก็กลัวว่า ลูกจะไม่ชอบนมไปด้วยทำไงดีคะ

4.ทานdepaginต้องตรวจเลือดประจำหรือค่ะ ควรกี่ครั้งต่อเดือนคะ

5.หลิงหลิงบางทีดูดีขึ้นเรื่องการมอง บางทีดูแย่ลง ทำไมละคะ

6.เรื่องฝึกพัฒนาการฝึกอยู่ค่ะแต่ไม่โหดเหมือนในคลิปน้องjellyค่ะ

แอน 

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 มีนาคม 2011 เวลา 20:36 น. »
ดีแล้วคุณแอน เข้มแข็งไว้นะคะ

1. การทานยาควรทานเวลาเดิมตลอดค่ะ แต่ถ้าติดขัดอย่างไร เร็ว-ช้าไปนิดหน่อยไม่เป็นไรค่ะ ครึ่ง ชม. ไม่มีปัญหาค่ะ

2, 3. จะใช้น้ำหวาน น้ำผึ้งก็ได้ค่ะ ดีกว่าใช้นมอีก เพราะยาบางตัวดูดซึมไม่ดีเมื่อทานกับนม ส่วนที่บอกว่าทานหวานไม่ดีกับลมชัก มาจากที่ว่าผู้ป่วยลมชักมีโอกาสรักษาให้ดีได้ด้วยอาหารคีโตจีนิคซึ่งเป็นอาหารที่จำกัดคาร์โบไฮเดรต ดังนั้นสำหรับบางคนที่คุมชักด้วยยาได้ลำบาก หมออาจให้ทานหวานน้อยลงให้ใกล้เคียงอาหารคีโตจีนิคด้วยหวังว่าจะช่วยลดอาการชักลงได้ โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าใช้วิธีนี้ไม่ได้ เพราะการที่ใช้คีโตจีนิคแล้วได้ผลในการลดการชักร่างกายต้องอยู่ในสภาวะ ketosis การลดความหวานหรือคาร์โบไฮเดรตลง แต่ถ้าไม่เพียงพอให้ร่างกายอยู่ในสภาวะ ketosis ก็ไม่น่าจะได้ผล สรุปแล้วคิดว่าถ้าไม่ได้เข้าโปรแกรมคีโตจีนิค ก็ทานตามปกติเหมือนคนทั่วไปดีกว่าค่ะ
ส่วนกระทู้ที่ทานหวานแล้วมีอาการมากขึ้นก็ของน้องเทรนด์ค่ะ น้องเทรนด์คุมชักด้วยอาหารคีโตจีนิคอยู่ ดังนั้นเมื่อทานหวานก็เหมือนไม่ได้ทานยา อาการก็เพิ่มขึ้นค่ะ

4. ทาน depakine หรือยาที่มีผลกับตับก็จะตรวจฟังก์ชั่นการทำงานของตับเรื่อยๆ ค่ะ เพื่อดูว่าตับมีปัญหาหรือไม่ ส่วนตรวจเวลาไหนอยู่ในดุลยพินิจของหมอ ส่วนใหญ่ 2-3 เดือน ตรวจครั้งค่ะ ถ้าหลายเดือนหมอไม่สั่งตรวจก็เตือนบ้างก็ได้ค่ะ เผื่อหมอลืม

5. บางทีดูดีขึ้น บางทีดูแย่ลง อยู่ที่คุณแอนคิดไปเองหรือเปล่าคะ ถ้าไม่ใช่ก็เป็นไปได้ที่อาการยังไม่คงที่ อาจจะพยายามดีขึ้นแต่ก็มีอ่อนลงบ้างเนื่องจากยังชักอยู่ เรื่องเกี่ยวกับการมองเห็นพูดยากเหมือนกันเพราะระบบประสาทตาบางส่วนที่เสียไปไม่อาจกลับมาได้ แต่อย่าเพิ่งกังวลไป ยังไม่รู้เลยว่ามีอะไรเสียไปหรือไม่ อาจไม่มีอะไรเสียหายเลยก็ได้เพียงแต่มาช้าไปนิด

6. การฝึกพัฒนาการของแต่ละคนคงไม่เหมือนกันค่ะ จะโหดไม่โหด ขอให้กลับมาใช้ได้ก็โอเคหละค่ะ ไม่เห็นต้องเหมือนกันนี่คะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ที่ 24 มิถุนายน 2011 เวลา 12:16 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มีนาคม 2011 เวลา 16:36 น. »

สวัดดีค่ะ วันนี้แอนไปพบอาจารย์ชาคินทร์มาค่ะ น้องหลิงหลิงไม่ชักมาวันนี้เป็นวันที่3แล้วค่ะ อาจารย์ปรับdepaginขึ้นอีกนิดนึงเป็น0.5cc

อาจารย์นัดห่าข้นเป็น2สัปดาห์กว่าเลย ดีใจมากเลยที่ลูกดีขึ้น ขออย่าให้มีการดื้อยาเลย ขอขอบคุณมากนะคะ ที่ตอบปัญหาให้ แอนอยาก

ถามอีกเรื่องนึงค่ะมีใครเคยไปหาหมอชาคินทร์ ที่พระมงกุฏบ้างค่ะ ที่นั่นมียาsabrilกับdepaginรึเปล่าค่ะ sabrilตกเม็ดนึงแพงไหมค่ะ

บำรุงราษฏร์ตกเม็ดประมาณ40บาทแนะ จ่ายที2อาทิตย์กว่าเกือบ3พันแนะ และแอนถามอาจารย์ว่าหลิงหลิงมีแนวโน้มหยุดยาได้เร็วช้าเพียงใด

อาจารย์ว่าดูจากผลeegน่าจะ3-4ปีเลยค่ะ ดูคงต้องจ่ายกันอีกยาว อยากประหยัดสักนิดก็ยังดีค่ะ ค่าlabตรวจเลือดก็โหดเอาเรื่องอยู่4000กว่าแนะค่ะ

ใครมีข้อมูลตอบให้แอนซักนิดนะคะ แต่อยากให้เป็นอาจารย์คนเดิมดูค่ะ ถึงได้ขอเป็นราคาที่พระมงกุฏ

ขอบคุณค่ะ

แอน   

ออฟไลน์ cartoon

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มีนาคม 2011 เวลา 18:01 น. »
สวัสดีคะคุนแอน มาเปนกำลังใจให้อีกคนคะ น้องเก้าก้อเปนเหมือนกันอาการท่าทางเปลี่ยนไปเรื่อยๆหมอก้อปรับยาตลอด ส่วนเรื่องยาsabrilที่คุนหมอที่ขอนแก่นนี่เม็ดละตั้ง45แพงกว่าคะแต่ดีที่ไม่ได้เสียยค่าหมอกับค่าอื่นๆเพราะเปนคลิจิกหาทีอาทิตนึงก้อไม่เกินสองพัน
sabril 500mg  1*1,3/4*1
frisium 5mg 2.5*2
dilantin50mg 1*2
zonigran  100mg  1*2
lamital  50mg  1*1,1.5*1
depakin 200mg 2*2
keppra 500mg  1*1
ketogenic diet

สู้ต่อไป สู้ๆ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มีนาคม 2011 เวลา 21:15 น. »
คุณแอนไม่ต้องซื้อยาที่ รพ.ก็ได้ค่ะลองบอกหมอขอซื้อยานอก รพ. แล้วสั่งบริษัทยาเอาก็ได้ ส่วน depakin มีขายตามร้านขายยาใหญ่ๆแถวหน้า รพ.พระมงกุฏ ศิริราช ก็มีค่ะ ส่วนเรื่องยา sabril จำได้ว่าคุณหมูเคยให้เบอร์ติดต่อบริษัทยาไว้คงเป็นราคาที่ถูกสุดเท่าที่จะหาได้แล้วประมาณ 30+  ดูตามนี้เลยค่ะคุณแอน คุณตูน    http://www.lomchakclub.com/v9/index.php?topic=88.30

คุณแอนถ้าอยากลดค่าใช้จ่ายปรึกษาหมอชาคินทร์เรื่องย้ายไปพระมงกุฏเลยค่ะ ที่นั่นมียาครบทุกอย่างค่ะ แต่เคยหา รพ.เอกชนต้องทำใจว่าไปที่ รพ.รัฐ บริการจะแตกต่างกัน ตามราคาหนะค่ะ ;) ;)

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มีนาคม 2011 เวลา 21:54 น. »
จากประสบการณ์ การสังเกตการณ์ของน้องเนย

1.การทานยาต้องทานเวลาเดิมตลอดหรือค่ะ คาดเคลื่อนบ้างซัก0.5ชมได้ไหมค่ะ
น้องเนยพักหลังมานี่ทานยาไม่เคยตรงเวลาเลยค่ะ มื้อเช้าจาก 6.00 เป็น 9.00 บ้าง 11.00 บ้าง เพราะเคยทดสอบดูแล้ว บางทีกินยาก่อนหกโมงเช้า ก็ยังกระตุกเหมือนเดิม กินยาสายก็มี คือ กินกี่โมงก็มีอยู่ดี 555 แกมเลยไม่ซีเรียสเรื่องเวลาเท่าไรค่ะ .. แต่ไม่แนะนำนะคะ

2.ควรทานยาคู่กับอะไรดี ตอนแรกพยาบาลให้ใส่กับน้ำหวานแต่แอนว่าไม่มีประโยชน์เลยใส่น้ำผึ้งแต่อ่านในwebนี้ไม่ทราบกระทู้ใคร
บอกว่าสังเกตุว่าลูกจะมีอาการมากขึ้นเมือทานของหวานเลยกลัว ตอนนี้ให้ทานคลุกข้าวนิดหน่อยแต่ กลัวลูกเกลียดอาหารค่ะ
ทานอาหารคีโตนเท่านั้นที่ควรกังวลเรื่องความหวานค่ะ อย่างที่พี่น้องบอกเลยค่ะ

4.ทานdepaginต้องตรวจเลือดประจำหรือค่ะ ควรกี่ครั้งต่อเดือนคะ
Depakin เป็นยาตัวนึงที่ค่อนข้างมีผลต่อตับค่ะ ต้องเช็คค่าตับอยู่เรื่อยๆ อาจจะสามเดือนครั้งค่ะ

ข้ออื่นรอเพื่อนๆ มาช่วยตอบนะคะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ NongWynn

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มีนาคม 2011 เวลา 22:21 น. »
เรื่องยา sabril พอดีพาลูกไปหาคุณหมอที่โรงพยาบาลรามาค่ะ ที่นั่นคิด sabril เม็ดละ 31 บาทค่ะ แต่ถ้าไม่สะดวกก็ซื้อตามที่คุณน้องส่ง link มาให้ก็คงไม่ต่างกันมากค่ะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มีนาคม 2011 เวลา 23:07 น. »
จากประสบการณ์ การสังเกตการณ์ของน้องเนย

น้องเนยพักหลังมานี่ทานยาไม่เคยตรงเวลาเลยค่ะ มื้อเช้าจาก 6.00 เป็น 9.00 บ้าง 11.00 บ้าง เพราะเคยทดสอบดูแล้ว บางทีกินยาก่อนหกโมงเช้า ก็ยังกระตุกเหมือนเดิม กินยาสายก็มี คือ กินกี่โมงก็มีอยู่ดี 555 แกมเลยไม่ซีเรียสเรื่องเวลาเท่าไรค่ะ .. แต่ไม่แนะนำนะคะ

เรื่องนี้แนะนำไม่ให้เอาอย่างคุณแกมนะคะ ทานยาตามเวลาให้ระดับยาคงที่ตลอดตามที่หมอต้องการค่ะ จะได้ผลดีกว่าทานยาไม่ตรงเวลาค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ที่ 06 มีนาคม 2011 เวลา 23:23 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 มีนาคม 2011 เวลา 16:27 น. »

ขอบคุณค่ะทุกคนที่ช่วยตอบปัญหาแสดงความคิดเห็น

วันนี้หลิงยังคงคุมอาการได้ดีเป็นวันที่4 ค่ะ แล้วแอนจะลองถามอาจารย์เรื่องซื้อยาข้างนอกดูว่า อาจารย์ชาคินทร์ จะว่ายังไง

จะได้ประหยัดขึ้น เพราะถ้าไปหารัฐบาลที่ว่าเรื่องบริการยังพอรับได้ แต่กลัวเรื่องเวลา ถ้าเสียเวลานานมากกลัวลูกจะเหนื่อยนะคะ และ

หลิงหลิงไม่ค่อยมีภูมิค่ะสมมุติคนอื่นมี10 หลิงหลิงมี2เองค่ะ ต้องคุมเรื่องการติอเชื้ออย่างมากเลย แอนคงจะซื้อยาท่าจะดีค่ะ

แอน                           

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 มีนาคม 2011 เวลา 17:13 น. »
sabril ซื้อกับทาง avantis ตามลิงค์ที่พี่น้องให้ไว้เลยครับ
ตอนเยลลี่ทาน ก็ตกเม็ดละ 36 บาท ประมาณครับ สั่งแค่ 1 กล่อง เค้าก็ส่งให้ครับ
ผมว่าหมอน่าจะโอเคนะครับ จะได้ประหยัดค่ายา

เยลลี่ทาน sabril เมื่อก่อน ผสม เฮลบลูบอยแดงครับ หลังๆก็น้ำเปล่ามั่ง ประกบวิตามินซีให้เคี้ยวเลยก็บ่อยครับ แต่เอาทั่วๆไปก็น้ำแดงกับน้ำเปล่าครับ ไม่ควรผสมกับนม โยเกิต น้ำผลไม้นะครับ
ส่วน depakine ก็ทานเพียวๆ คงไม่ยากครับ เรื่องเวลาทานยา ช่วงแรกๆผมก็เป๊ะๆๆๆ ตลอด หลัง ๆก็ late มั่ง 0.5-1 ชมครับ แต่ไม่เคยลืมทานยาครับ มีแต่ทานซ้ำ เพราะพ่อป้อนที แม่ป้อนอีกที

เรื่องฝึก OT เยลลี่แรกๆ ฝึกหนักมาก โหดด้วย แต่ทั้งหมดก็ต้องทำเพื่อตัวเยลลี่เองอะครับ หลังๆ พอเริ่มเข้าที่ก็ค่อยๆ เบาลง ไปเน้น sensory กับ speech มากกว่าครับ
อยากให้เสริมเรื่องนันทนาการด้วยนะครับ แนวๆจิมโบรีอะครับ ลองดู...

หมดเงินกับเรื่องฝึกนี่ไปก็เยอะครับ แต่มันก็จำเป็นมากครับ ยังไงก็ต้องสู้ครับ

เอาใจช่วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 10 มีนาคม 2011 เวลา 17:22 น. โดย jelly »
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ