เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: น้อง Sandy ชักตอนอายุ 3 เดือน รักษามา 1 ปี ยังคุมอาการชักไม่ได้ครับ  (อ่าน 10395 ครั้ง)

ออฟไลน์ sandy

• Newbie
  • *
Re: น้อง Sandy ชักตอนอายุ 3 เดือน รักษามา 1 ปี ยังคุมอาการชักไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กันยายน 2011 เวลา 12:34 น. »
คุณยายพาไปน่ะครับ ส่วนอาการ Sandy ยังไม่ดีเท่าไหร่ครับ ยังมีอาการชักเกร็งเกือบทุกวันครับ อายุจะ 2 ขวบแล้ว ตอนนี้ทานยา 3 ตัวแล้ว Lamictal, Depakine และคุณหมอเอา Topamax เข้ามาเสริมร่วมกับวิตามิน B6 กับ โฟลิค แล้วให้เลิกทาน Keppa เนื่องจากไม่ได้ผลแล้วครับ หมอให้ดูผล 2 อาทิตย์ ถ้าไม่ได้ผล จะเอา Topamax ออกเลย แล้วเอา Zonisamide เข้ามาแทนครับ

• Newbie
  • *
Re: น้อง Sandy ชักตอนอายุ 3 เดือน รักษามา 1 ปี ยังคุมอาการชักไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กันยายน 2011 เวลา 12:36 น. »
ขอบคุณมากครับคุณต่าย

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กันยายน 2011 เวลา 22:10 น. »
น้อง sandy ยังคุมชักไม่ได้เลยเหรอคะ คนไข้อ.อนันต์นิตย์ใช่ไหมคะ แนวทางการรักษาเป็นยังไงบ้างคะ
รบกวนเล่าให้ฟังหน่อยคะ
น้องกูเกิ้ลคนไข้อ.ชัยยศคะ ตอนนี้ก็เริ่มกลับมาชัก เดือนนี้ 3 รอบแล้ว คุมได้ไม่ดีนักคะ น่าจะเกี่ยวกับน้ำหนักตัวที่เพิ่มมากขึ้น

ตอนนี้ใช้ยา Keppra 2 cc เช้า-เย็น ไปเมื่อวันนี้ 14/09/54 แล้วคะ และ phenobarbitone ครึ่งเม็ด เช้า-กลางวัน-เย็น

แล้วตอนนี้พัฒนาการน้อง sandy เป็นไงบ้างคะ

สู้ๆนะคะ
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 02 ตุลาคม 2011 เวลา 00:25 น. »
ขอบคุณครับคุณแม่น้องวิน ตอนนี้ Sandy Admit อยู่รามา เค้าชักมากขึ้นหลังจากคุณหมอถอน Keppa ออก ตอนนี้เอายาตัวใหม่ชื่อ Dilantin เข้ามาใช้แต่ Sandy อาเจียนตลอดเลยครับ ต้องรอซัก 2 วันครับว่าจะใช้ได้มั้ยหรือจะเปลี่ยนเป็นตัวอื่นครับ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 02 ตุลาคม 2011 เวลา 08:25 น. »
 อ่านแล้วงง คุณพ่อบอกว่าทานเคปป้าแล้วไม่ได้ผลแล้วทำไมถอนออกกับชักมากขึ้นละคะ แล้วน้องทานเคปป้าแล้วมีอาการยังไงบ้าง น้องหลิงได้เคปป้าเป็นตัวล่าสุด ตอนได้รับครั้งแรกน้องดูสดชื่น แรงมากขึ้น ตัวไม่อ่อน แต่ชักยังเหมือนเดิม แต่พอยิ่งเพิ่มยิ่งหลับมาก ไม่มีเล่นเลย และล่าสุดเพิ่มไปหลับตลอดวันและเริ่มไม่ทานข้าว ปรึกษาพี่น้องกับอ.โย เลยให้หยุดส่วนที่เพิ่มไว้ก่อนค่ะ แอนก็ชักสับสนเหมือนกันว่าตกลง เคปป้าถูกกับน้องรึเปล่าหลิงทานเคปป้าเม็ดขนาด250mg ทานเช้า1/2ม กลางวัน1/2ม เย็น3/4ม เอามื้อเช้าออกไปจาก3/4เหลือ1/2ม นะคะ

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 03 ตุลาคม 2011 เวลา 09:03 น. »
นั้นซิคะ แสดงว่าตอนทาน Keppra ก็ชักน้อยกว่าตอนถอดนะซิ แล้วทำไมหมอถอดออก???

google พึ่งเพิ่ม Keppra ไปคะ หมอจ่ายแบบน้ำคะ 2 cc ช่วง 2-3 วันแรกหลับตลอดเลย
หลังจากนั้นก็กลับมาร่าเริงเหมือนเดิมคะ
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 ตุลาคม 2011 เวลา 10:35 น. »
ตอบคุณ Ann และ คุณ Kate ครับ จากที่สอบถามอาจารย์ เหตุผลที่ถอด Keppra ออกเพราะว่าเป็นยาตัวแรกที่ Sandy ทานมาตลอด แต่ก็ยังมีอาการชักอย่างต่อเนื่อง แม้จะมีการนำยาตัวอื่นเข้ามาเสริมก็ยังไม่ดีขึ้นครับ อาจารย์เลยพิจารณาแล้วว่า Keppra ที่ทานมาไม่ได้ผล อาจเกิดการดื้อยาเกิดขึ้น ซึ่งตอนที่คุณหมอสั่งถอด keppra นั้น น้อง Sandy ทานยาทั้งหมดตั้ง 4 ตัวน่ะครับ แล้วเค้าทานยายากมากกว่าจะป้อนหมดใช้เวลาเป็นชั่วโมง ยิ่งหลัง ๆ เค้าอมไว้รอบ้วนทิ้ง และก็ไม่ทานนมที่มียาผสม(อันนี้อาจารย์บอกว่าไม่ดี ไม่ควรเอายากันชักทานพร้อมหรือผสมกับนมครับ ซึ่งผมทำมาตลอด เหอ ๆ) ตอนนี้ผมเลยพา Sandy มา Admit ที่รามาเพราะอาการชักมากขึ้น รุนแรงขึ้นหลังจากถอด Keppra ออกน่ะครับ ยาที่ทานอยู่ก่อนเข้า Admit มี Lamictal / Depakine และ Topamax ส่วนตอนนี้อาจารย์ให้เลิกทาน Topamax แล้วเปลี่ยนยาใหม่คือ Dilantin ครับ ยาค่อนข้างแรกมาก Sandy ซึมและอาเจียนในวันแรก ตอนนี้ดีขึ้นแต่อาการชักยังมีอยู่วันละ 2-3 ครั้ง ซึ่งรุนแรงขึ้น ซึ่งอาจารย์กำลังปรับ Dose ของยาให้แรงขึ้นน่ะครับ ผมไม่อยากให้กลับบ้านออกไป แล้วต้องเข้ามาใหม่เลยให้นอนอยู่รามาจนกว่าจะแน่ใจว่ายาใช้ได้ผลจริง ๆ น่ะครับ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 ตุลาคม 2011 เวลา 14:51 น. »
พัฒนาการน้อง sandy เป็นอย่างไรบ้างครับตอนนี้
เคี้ยว คว้าของ นั่ง ตอนนี้ทำอะไรได้บ้างแล้วครับ
แต่เห็นบอกว่าอมยาแล้วบ้วนได้ ถือว่าพัฒนาการดีน๊ะครับ

บางทียาตัวไหนที่คุณพ่อน้อง sandy คิดว่าน่าจะได้ผล ลองบอกคุณหมอไปได้ครับ
เพราะเราเห็นการเปลี่ยนแปลงของลูกเราตลอด
อย่างน้อยก็ให้คุณหมอได้คิดหน่อย บางทีคุณหมอก็ลืมครับ เพราะเคสเยอะ
จำไม่ได้หรอกครับว่าน้องคนไหนการปรับเปลี่ยนยาเป็นอย่างไรบ้าง

ยังไงเอาใจช่วยน้อง Sandy น๊ะครับ ขอให้เจอยาที่คุมชักได้ไวๆครับ
สู้ๆครับ
สู้สู้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 ตุลาคม 2011 เวลา 15:48 น. »
ขอบคุณ คุณ popja มากครับ พัฒนาการของ Sandy ยังไม่ดีเลยครับ ตายังไม่ค่อยมองตาม ชอบเหม่อลอย มือไม่คว้าของ หลังยังไม่แข็ง ยังนั่งไม่ได้ครับ (เคยนั่งเองได้ประมาณ 10 นาที ช่วงที่ดีที่สุดของ Sandy ครับ ตอนนั้นรับ Depakine เข้ามาใหม่ ๆ หลังจากเพิ่ม Dose ยาแล้วกลับแย่ลงครับ) ตอนนี้ Sandy 1 ขวบ 9 เดือน แต่พัฒนาการที่ผมประเมินเองประมาณเด็ก 4-5 เดือนเองครับผม

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 ตุลาคม 2011 เวลา 16:13 น. »
ยา keppra ช่วยเรื่องอาการเหม่อน๊ะครับ
ยังไม่มองตามด้วยหรือครับ คุณหมอมีพูดถึงอาหารคีโตนไหมครับ
อาจจะช่วยเรื่องการคุมชักของน้อง Sandy ได้น๊ะครับ
ส่วนการเพิ่ม depakin แล้วดี อาจจะเป็นช่วงที่เรียกว่า ฮันนีมูนครับ
คือจะดูดีมาก เวลาเพิ่มหรือลดยาลง แต่ก็จะเป็นช่วงเวลานึง แล้วก็จะกลับไปสู่สภาวะเดิมครับ
อันนี้น้องวินก็เป็นครับ ตอนแรกที่เพิ่มปริมาณยาขึ้น กล้ามเนื้อแน่นดีแทบจะเหมือนเด็กปกติเลยครับ
พอเวลาผ่านไปก็ค่อยๆ อ่อนลงครับ ก็เลยรู้ว่านี่เป็นฮันนีมูนนี่เอง
สู้สู้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 ตุลาคม 2011 เวลา 18:59 น. »
ก็มีพูดถึง ketogenic นะครับ แต่เป็นคุณหมอเด็ก ๆ ที่มาดูอาการใน Ward แต่อาจารย์หมอยังไม่ได้พูดถึงน่ะครับ ไม่ทราบว่าน้องวินทานแล้วอาการดีขึ้นมั้ยครับคุณป๊อป ตอนนี้ Sandy ลองยาตัวใหม่อยู่ครับ Dilantin อยู่ในช่วงปรับยา ทานควบคู่ไปกับ Lamictal และ Depakine ครับ ทานมาตั้งแต่คืนวันเสาร์ ผ่านมา 3 วันแต่อาการชักยังมีอยู่ ประมาณวันละ 4-5 ครั้ง ๆ ละประมาณ 1 นาทีครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคารที่ 04 ตุลาคม 2011 เวลา 21:24 น. »
ยังชักอยู่มากเลย เอาใจช่วยให้หมอ ปรับยาได้ไวไวน้องSandy จะได้ดีขึ้น
ที่รามามีการใช้คีโตจีนิคอยู่แล้ว ถ้าหมอให้ลองดูก็จะดีไม่น้อยเผื่อจะหยุดอาการชักได้ พัฒนาการจะได้กลับมา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพุธที่ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 11:37 น. »
ขอบคุณคุณน้องมากครับ ผมก็ลองถามคุณหมอเหมือนกันครับ แต่อาจารย์ยังให้เพิ่มปริมาณยา Dilantin ก่อนครับ คงจะนอนรามาอีกนานเลยเผื่อ Dilantin ไม่ได้ผลแล้วต้องเปลี่ยนยาตัวใหม่น่ะครับ

• จอมพลัง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพุธที่ 05 ตุลาคม 2011 เวลา 21:36 น. »
ก็มีพูดถึง ketogenic นะครับ แต่เป็นคุณหมอเด็ก ๆ ที่มาดูอาการใน Ward แต่อาจารย์หมอยังไม่ได้พูดถึงน่ะครับ ไม่ทราบว่าน้องวินทานแล้วอาการดีขึ้นมั้ยครับคุณป๊อป ตอนนี้ Sandy ลองยาตัวใหม่อยู่ครับ Dilantin อยู่ในช่วงปรับยา ทานควบคู่ไปกับ Lamictal และ Depakine ครับ ทานมาตั้งแต่คืนวันเสาร์ ผ่านมา 3 วันแต่อาการชักยังมีอยู่ ประมาณวันละ 4-5 ครั้ง ๆ ละประมาณ 1 นาทีครับ

หลังจากทานแล้วก็ดูดีขึ้นครับ
แต่ก็ยังมีอาการเหม่อมาอยู่ ส่วนนี้ ต้องปรับด้วยยาร่วมด้วยครับ
อาหารคีโตน คุมได้ครึ่งนึง อีกครึ่งต้องใช้ยาร่วมครับผม
ขอให้น้อง sandy เจอยาที่ถูกกับน้องครับ ให้คุมชักได้ไวๆ
และให้พัฒนาการน้อง sandy ฟื้นไวๆครับ สู้สู้
หากสงสัยเรื่องอาหารคีโตน พี่น้องเชี่ยวชาญมากครับ คิดสูตรอาหารให้น้องๆในนี้ด้วยครับ
สามารถปรึกษาพี่น้องได้เสมอครับ  ;D
สู้สู้