เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ มาขอความรู้สำหรับลมชักในผู้ใหญ่ค่ะ  (อ่าน 4619 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaekae

• Newbie
  • *
สมาชิกใหม่ มาขอความรู้สำหรับลมชักในผู้ใหญ่ค่ะ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 22:24 น. »
คือว่าสามีเราเป็นโรคลมชัก เป็นแบบเหม่อ ๆ ช่วงสั้น ๆ แต่เราสังเกตได้นานแล้วแต่เค้าไม่เชื่อ จนมาครั้งหลังสุดชักจนหมดสติ กัดลิ้นตัวเอง เราก็พาไปหาหมอแล้วตรวจพบว่าเป็นโรคลมชักแน่นอน แต่เค้ารับไม่ได้ก็เลยหยุดยา หยุดได้แค่ 1 เดือน ก็เป็นอีกค่ะ คราวนี้ก็กลับไปหาหมอใหม่ แต่คราวนี้เค้ายอมรักษาแล้วค่ะ แต่เรารู้สึกว่าสุขภาพจิตเค้าแย่มาก ๆ เราควรจะต้องทำตัวอย่างไรดีคะ แล้วมีผู้ใหญ่คนไหนที่เป็นแล้วรักษาหายขาดมั๊ยคะ ลืมบอกว่าแฟนอายุ 37 ค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: สมาชิกใหม่ มาขอความรู้สำหรับลมชักในผู้ใหญ่ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 23:05 น. »
สวัสดีค่ะ คุณ jaekae

ผู้ป่วยโรคลมชักมีทั้งที่รักษาแล้วหายขาด และไม่หายขาดค่ะ ต้องดูหลายๆ อย่างรวมกันค่ะ หมอตรวจแล้วบอกหรือไม่ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร จุดกำเนิดการชักอยู่ที่สมองส่วนไหน ตอนนี้ทานยาอะไรอยู่บ้าง  ส่วนเรื่องปวดเมื่อย กล้ามเนื้ออ่อนแรงเป็นไปได้ เพราะเวลาชักมากๆ กล้ามเนื้อต้องเกร็งกระตุกเป็นเวลานาน สุขภาพจิตของผู้ป่วยเป็นเรื่องสำคัญยิ่งเครียดมาก ยิ่งชักมาก เพราะความเครียดเป็นตัวกระตุ้นการชักที่ดี ผู้ป่วยต้องการกำลังใจอย่างสูง ดังนั้นคุณ jaekae ควรให้กำลังใจแฟนให้มากๆ โรคนี้รักษาได้ ถึงไม่หายขาดก็สามารถใช้ชีวิตอย่างคนปกติได้ ข้อควรปฏิบัติเลยคือการทานยาอย่างสม่ำเสมอ ตามเวลาที่แพทย์สั่ง ห้ามหยุดหรือทานยาเกินเอง หลีกเลี่ยงสิ่งกระตุ้นการชัก เช่น ความเครียด นอนดึก เหนื่อยหรือตื่นเต้นเกินไป การใช้คอมพิวเตอร์เป็นเวลานาน เครื่องดื่มที่ให้ผลกับสมอง อย่างแอลกอฮอล์ คาเฟอีน ลองศึกษาในกระทู้ของเพื่อนๆในเวป ก็ได้ค่ะจะรู้จักโรคนี้มากขึ้น

มีปัญหาก็เข้ามาpost ทิ้งไว้ค่ะ เดี๋ยวเพื่อนๆ มาช่วยกันตอบให้  บอกผู้ป่วยอย่ากังวลเกินไป ใช้ชีวิตตามปกติ เพียงแต่หลีกเลี่ยงสิ่งกระตุ้น ก็คิดเสียว่าเหมือนผู้ป่วยโรคอื่นๆ อย่างคนเป็นเบาหวาน ก็ห้ามทานอาหารที่มีน้ำตาลสูง ต้องทานยาควบคู่ไปด้วย โรคนี้ก็เหมือนกันค่ะศึกษาทำความเข้าใจกับโรคลมชักก็จะอยู่ด้วยกันได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 23:18 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: สมาชิกใหม่ มาขอความรู้สำหรับลมชักในผู้ใหญ่ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 09 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 00:51 น. »
พี่น้องเข้ามาตอบแล้ว แนะนำเพิ่มให้คุยกับคุณต่าย Thanks-Epi ค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 09 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 10:42 น. »
สวัสดีค่ะ คุณ jaekae

ต่ายปีนี้ก็ 36ปี พอดี กระต่าย ปีชงด้วย  :D  :D  ว่าจะไปวัดเล่งเน่ยยี่ มาฆะ นี้ เพราะต้องปิดร้าน ลูกไม่ได้ไปรร.

กระทู้ต่าย  จะมีโพสอยู่แซมๆ อยู่ กับน้องๆ หนูๆ ค่ะ  

หากเขาบอกว่า รับไม่ได้ และเครียดมากๆ ตอนนี้ ต่ายว่า ลองปรึกษาแพทย์ ที่รักษาลมชัก เพื่อส่งตัวไป จิตแพทย์ด้วยดีไหมคะ

(จริงๆ อาจจะยังไม่ถึงขั้นนั้น ก็ได้ หากเรา ทำใจ และเข้าใจลมชักก่อนค่ะ และตัวคุณ jaekae ก็เป็นกำลังใจที่ดีคนนึงด้วย)

แรกๆ ก็รับไม่ได้หรอกค่ะ ลองหาข้อมูล ให้เขาดูก่อน

ชักแบบเหม่อ  อาการไม่หน้กมาก   ชักแบบ  CPS  หรือ แช๊ป  ยี่ห้อเสื้อ นั้นเอง  ;D ;D (แหม ดันไม่ชัก แบบ  jaspal..เพราะผ้าดีกว่า)   ;D  ;D

แต่ปล่อยไว้ ก็จะอาการรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ  จนอาจจะถึง GTC (ลมบ้าหมู)

ยาหยุดเองไม่ได้ค่ะ  

ต่ายเพิ่งมาคุมชักได้ เมื่อประมาณ 4 ปีที่แล้ว  จากที่ชักมาประมาณ 15 ปี.. ;D  แก้ไขค่ะ ลืมไป ซัก 17 ปีได้มั้ง   มาคุมชักได้ซักอายุประมาณ 32  ;D
 (คุมชัก ไม่ได้แปลว่าหายขาดนะค่ะ)...

ตอนนึ้รักษาอยู่ มูลนิธิเทียนส่องใจ  

มูลนิธิเทียนส่องใจ จะเป็นแบบครบวงจรคือ

หากผู้ป่วยเครียด  จะส่งตัวไปจิตแพทย์ ว่า ชัก เนื่องจาก อาการเครียดมีส่วนกระตุ้นให้ชัก (คือควรให้จิตแพทย์ตรวจโดยตรงอีกที)

ประวัติจะต่อเนื่องกัน

หากตั้งครรภ์   ก็จะระบุ ไว้ว่า ทานยาอะไร อาการที่ต้องตรวจพิเศษ ฯลฯ

เข้ามาโพสไว้เรื่อยๆ นะคะ  ต่ายจะพยายามเข้ามาเรื่อยๆค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 09 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 11:42 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ jaekae

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 02 มีนาคม 2011 เวลา 12:06 น. »
ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ ตอนนี้เราก็พยามยามหาข้อมูลอยู่ แต่ว่าแฟนเราค่อนข้างเครียด รับไม่ค่อยได้ เราก็ว่าจะไปพาไปพบจิตแพทย์ด้วย แต่เค้าไม่ยอมรับค่ะ บางวันก็อารมร์ดีบางวันก็ไม่ดี เราก็พยามยามเข้าใจ แต่เค้าจะบอกว่าเค้าป่วย เมื่อย เหนื่อย ปวดหัว เพราะว่ายา อะไรก็โทษยาอย่างเดียว เราไม่รู้จะพูดยังไงแล้ว ก็พยายามเข้มแข็งอย่างเดียวเลยค่ะ
เราอยู่ต่างจังหวัดค่ะ แต่ไปรักษาที่ศิริราชค่ะ
อาการก็สามารถคุมชักได้ แต่คุมอารมณ์แปรปรวนไม่ได้ค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 02 มีนาคม 2011 เวลา 14:35 น. »
เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะครับ บอกแฟนให้ลองเข้ามาอ่านด้วยสิครับ จะได้สู้ๆ ไม่ต้องเครียดมาก

หมูพ่อเยลลี่กะจีบันครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 มีนาคม 2011 เวลา 20:46 น. »
ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ ตอนนี้เราก็พยามยามหาข้อมูลอยู่ แต่ว่าแฟนเราค่อนข้างเครียด รับไม่ค่อยได้ เราก็ว่าจะไปพาไปพบจิตแพทย์ด้วย แต่เค้าไม่ยอมรับค่ะ บางวันก็อารมร์ดีบางวันก็ไม่ดี เราก็พยามยามเข้าใจ แต่เค้าจะบอกว่าเค้าป่วย เมื่อย เหนื่อย ปวดหัว เพราะว่ายา อะไรก็โทษยาอย่างเดียว เราไม่รู้จะพูดยังไงแล้ว ก็พยายามเข้มแข็งอย่างเดียวเลยค่ะ
เราอยู่ต่างจังหวัดค่ะ แต่ไปรักษาที่ศิริราชค่ะ
อาการก็สามารถคุมชักได้ แต่คุมอารมณ์แปรปรวนไม่ได้ค่ะ
ต่ายว่าเป็นธรรมดานะคะ  ที่เมื่อตัวเรารู้ว่า เราเป็นลมชัก  มันไม่ใช่โรค ของนางเอก ที่จะตอนแรกทำใจได้

พอยิ่งเครียด ก็ยิ่งเป็น  ก็ยิ่งชัก วนไปมาอยู่อย่างนี้ ยังกะเป็นวงจร

เหมือนที่ต่ายเคยเขียนไว้นะค่ะ ว่า หาก ย้อนเวลากลับไปได้ ต่ายก็คง อยากไปหาจิตแพทย์เหมือนกัน

แต่ตอนนั้น ไม่ได้นึก แม่ไม่ได้คิด เพราะวุ่นอยู่แต่คุมอาการชัก

อารมณ์ แปรปรวนตลอดค่ะ เท่าที่ต่ายเคยคุยมาไม่มีคนไข้คนไหน ไม่เคยร้องไห้

ขนาดว่า กินยาแต่ละมื้อ(เมื่อก่อนหมอ จ่ายยาเป็น 3 เวลา) ต่ายบอกได้เลยว่า อายที่ต้องกินยาต่อหน้าเพื่อน

ต้องขอหมอ จ่ายเป็น 2 เวลา เช้าเย็น แอบกินที่บ้านได้ไหม เพราะรู้สึกว่า เป็นปมด้อย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 02 กรกฎาคม 2011 เวลา 19:39 น. »
ผมเองเป็นโรคลมชักแบบทั้งตัวมา 20 ปี ตั้งแต่อายุ 21 ทานยามาตลอด(Dilantin ก่อนอนวันละ 3 แคปซูล) เพิ่งมีอาการชักล่าสุดเป็นครั้งที่ 5 เมื่อวันที่ 30 มิ.ย. ที่ผ่านมานี้เอง ทั้งที่ไม่เคยขาดยากินก่อนอนทุกคืน วันที่ 19 มีนัด MRI ที่ รพ. จุฬา นี้ครับ มีอะไรคืบหน้าจะเข้ามาแจ้งให้ทราบนะครับ

ขออนุญาตคุณ kreang ตั้งเป็นกระทู้ใหม่น๊ะครับ เพื่อนๆจะได้เข้ามาช่วยกันตอบได้น๊ะครับผม
สู้สู้

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 มีนาคม 2020 เวลา 14:24 น. »
ไม่รู้ว่าตอนนี้แฟนของคุณเป็นอย่างไรบ้างคะ กระทู้เกือบจะ10ปีแล้ว
ของเราเริ่มเป็นลมชักตอนอายุ29ค่ะ ผ่านมาได้3ปีแล้ว อาการชักก็ยังมีต่อเนื่องค่ะโดยเฉพาะตอนที่เครียด
ช่วงแรกรับไม่ได้เหมือนกัน รับไม่ได้ที่ทำไมต้องเป็นเรา ทั้งที่ในบ้านไม่มีใครเป็น แถมช่วงนั้นเลิกกับแฟนด้วย
ผ่าตัดสมองออกมาต้องพักอยู่บ้าน3เดือน ไม่มีอะไรทำ เครียดมาก โบนัสอดแน่ๆ เกรดตกแน่ๆ บลาๆ จิตตก
ตอนนั้นคนรอบข้างบอกว่าเรากำลังใจดีมากเลย ถ้าเป็นคนอื่นคงเครียดน้ำหนักลดไปแล้ว (ใช่หรอ?)
แต่สิ่งที่ทำให้เราเครียด คือการที่เราไม่สามารถทำในสิ่งที่ชอบได้ โดยเฉพาะกีฬาทางน้ำ แต่เราก็มีความหวังว่าจะได้กลับไปเล่นอีก
(คือถ้าจะไปก็ต้องเอาน้องไปนั่งเฝ้า และน้องมันก็ต้องมีแฟน มีครอบครัวเนอะ)
ก็มีช่วงที่รู้สึกว่าเราควรต้องไปพบจิตแพทย์มั้ย มันถึงขีดสูงสุดแล้วหรือเปล่า ชักเพราะความเครียดติดต่อกันแทบจะเดือนละครั้ง

ไออารมณ์แบบขึ้นๆลงๆ เราก็เป็นค่ะช่วงแรกๆ พาลบอกแต่ว่าคนอื่นไม่เข้าใจหรอก คนที่ไม่ได้เป็นไม่เข้าใจจริงๆ
แต่คิดว่ายังไงซะเราก็ต้องมีชีวิตต่อไป กำลังใจจากคนรอบข้างสำคัญที่สุดค่ะ
Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว