เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกมีอาการชัก(น้อง google)  (อ่าน 12330 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกมีอาการชัก(น้อง google)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 21:06 น. »
คุณต่าย --> ประสบการณ์ตรงเลยนะคะเนี้ย...แล้วรบกวนถามว่า คุณต่ายชักตั้งแต่อายุเท่าไรคะ แล้วเกิดจากสาเหตุอะไรคะ??

ต่าย เริ่มเป็นตอนแรกซัก 14-15 ม.3 บอกแม่ว่า ตัวเองหายไป ทุกวัน ตอนกินข้าวกลางวันที่ รร.
ไม่ได้ไปหาหมอกัน เพราะเมื่อก่อนต่ายแข็งแรง แทบไม่เคยหาหมอเลย

พอ ซัก ม.4  พ่อกะแม่ เริ่มสังเกตุว่า ต่าย ชอบเหม่อ เวลากินข้าวเย็น แต่ก็ กินต่อไปเรื่อยๆ จนหมดจาน
ต่ายก็ยังไม่รู้ พ่อกะแม่ ก็ ไม่ได้คิดอะไรค่ะ

ซัก ม.4 เทอม 2  ก็ ชักลมบ้าหมู ตอนกินข้าว  ก็พาส่งรพ.  
หาหมอ เปลี่ยนหมอมาเรื่อย  ก็ ยังคุมชักไม่ได้  อาการหน้กกว่าเดิม

แล้วก็มามูลนิธิเทียนส่องใจ ปี 46  อาการ ก็เหลือแต่ เหม่อ กะ ออร่า (เห็นแสงแวปๆ)

ตรวจ eeg MRI  ก็ไม่พบอะไร  
มีแต่เส้นเลือดเล็ก นิดเดียว ซึ่งหมอก็บอกว่า ไม่น่าจะใช่สาเหตุ  และก็ผ่าตัดไม่ได้ด้วย
และจัดอยู่ในคนไข้ดื้อยา

ยิ่งช่วงท้อง อาการหน้กมาก  เหม่อ แทบทั้งวัน ทุกวัน ตารางชัก จดไม่พอ

เพิ่งมาคุมชักได้ซัก 4 ปีที่ผ่านมา (แต่ เมื่อ 2 ปีที่แล้วชัก เหม่อ ขึ้นมาอีกทุกวัน วันนึงก็หลายครั้ง  เพราะเครียดที่รู้ว่าแม่เป็นมะเร็ง นั่งร้องไห้ทั้งวัน
ต้องไปพบจิตแพทย์ อาการ เลยกลับมา คุมชักได้เหมือนเดิม) ค่ะ

เวลาชัก บางครั้ง (ถ้าไม่ใช่แบบเกร็ง)  คนรอบข้าง ก็สังเกตุไม่ได้ค่ะ ตรงนี้ ฝากด้วยค่ะ เพราะ มันแป๊ปเดียวจริงๆ

แต่จะสังเกตุได้จาก แววตา ค่ะ ตรงนี้ คนรอบข้าง แม่ กับเพื่อนสนิท(มากๆ) บอก  มี 2 คนนี้เท่านั้นที่สังเกตุเห็น

พ่อพี่น้องยัง สังเกตุไม่ได้เลยค่ะ 

หลังชัก แววตาจะเปลี่ยนไปค่ะ ตัวเองก็รู้แต่ว่า "เอ๊ะ..หายไปไหนมาหว่าาาาาาาาาาาาา"

และก็ ง่วงนอน ปวดหัว ต่อด้วย หลับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดีที่ 03 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 21:12 น. โดย Thanks-Epi »
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
Re: ลูกมีอาการชัก(น้อง google)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 03 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 22:55 น. »
คุณแกม & คุณ NONG --> น้องชัก คงเพราะวันอาทิตย์เกดพาไปวัด อาการก็ร้อน นอนก็ไม่ค่อยได้นอน นี่วันอังคาร น้องยังมีอาการชักอยู่เป็นช่วงๆ ทีนี่เริ่มเยอะขึ้น เป็นที 2 ชม. ติดๆๆ ไม่นอนเลย เฮ้ยย...มันช่างประสาทเสียเหลือเกินคะ :'(

เดิมหมอนัด วันศุกร์ วันนี้ไม่ไหวแล้วจาพาไปหาหมอคะ ไว้จามาเล่าให้ฟังคะว่าหมอว่าไงบ้าง

ขอบคุณทุกๆคนคะ  :)
คุณเกดคะ น้อง google เป็นแต่ละครั้ง ครั้งละ 2 ชม.เลยเหรอคะ หรือว่าปูเข้าใจผิด ? ถ้าน้องเป็นนานขนาดนั้นไม่ดีนะคะ อีกอย่างน้องเคยมีอาการเขียวบ้างมั๊ยคะ ? ลูกชายของปูเคยหยุดหายใจชั่วขณะน่ะค่ะ แต่ไม่นานประมาณ 3-4 วินาที สังเกตุได้จากเค้าจะตัวอ่อนและนิ่งไปเฉย ๆ ปูก็พยายามกระตุ้นโดยการตีที่เท้าทำให้รู้สึกตัว ถามคุณหมอ คุณหมอบอกว่าเป็นผลมากจากอาการชักถ้าเค้าไม่แสดงออกทางร่างกาย เค้าอาจจะแสดงออกโดยการกลั้นหายใจ ประมาณนี้ ช่วงนั้นเป็นบ่อยมากแต่ตอนนี้ไม่ค่อยเป็นแล้วค่ะ ยังไงก็ฝากดูน้องเรื่องนี้ด้วยนะคะ เพราะน้องยังเล็กมากระบบในร่างกายทำงานยังไม่สมบูรณ์ต้องคอยสังเกตุค่ะ ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณเกดและขอให้น้อง google หายไวไวนะคะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 เมษายน 2011 เวลา 14:15 น. »
หลังจากหายไปเกือบ 2 เดือน เพราะมีความสุขไปพักนึงกับอาการที่ดีขึ้นของน้อง google
เฝ้าดูพัฒนาการของลูกอย่างมีความสุข และพาน้องไปเสริมพัฒนาการที่ รพ.จุฬา ตามที่นัด
ช่วง 2 เดือนที่ผ่านมาลูกดีขึ้นมาก ยิ้มให้ หัวเราะเมื่อคุยด้วย จ้อง มองตา แม่ได้ ชันคอสูง อ้อแอ้เสียงดัง

จนเมื่อปลายเดือน มี.ค. ที่ผ่านมาลูกก็มีอาการชักขึ้นมาอีก (เหมือนคุณแม่ตกเหวอีกครั้ง เหมือนมีใครเอาค้อนมาทุบหัว)
ซึ่งก่อนหน้า 2 วันที่ลูกจาชัก เกดพาลูกไปเที่ยวเมืองโบราณมาคะ วันนั้นเป็นช่วงที่มีลมหนาวมา 2-3 วันอะคะ
อากาศดีมากๆๆ ญาติพี่น้องทุกคน ก็พา google ไปลั้นลาเต็มที่ๆๆๆๆๆๆ

พอกลับมา 2 วัน อยู่ดีๆน้องก็มีอาการ แบบว่า ตาหรี่ ปากเคี้ยวๆๆ เริ่มจาเป็นน้อยๆๆ พออีกวัน ก็เป็นเยอะขึ้น
จนคุณแม่แน่ใจว่าใช่แน่ๆๆ เลยส่งคริปให้คุณหมอประเมิน คุณหมอบอกว่า ใช่
นี่ถือเป็นครั้งที่ 2 ที่ลูกชัก

คุณหมอบอกว่า อาการที่เป็นบอกไม่ได้ว่าเพราะอาไร
1. น้ำหนักเพิ่มขึ้น ต้องการยามากขึ้น เคยกิน Phenobrbitone ครึ่งเม็ด เช้าเย็น คุณหมอเพิ่มให้เป็น เช้า กลางวัน เย็น คะ
2. จากการที่น้องอาจเป็น กดไหวย้อน ทำให้อาเจียน อ๊อกนมออกมา (อาจจากพฤติกกรรมให้นมของแม่ ที่นอนให้นมโดนลูกหัวไม่สูง)อันนี้ไม่เข้าใจ???ว่าเกี่ยวยังไง
3. เกดคิดว่า จาการที่พาไปเที่ยว แต่คุณหมอก็ไม่ได้พูดว่า จากสาเหตุนี้คะ

พัฒนาการหลังจากชักครั้งที่ 2 น้องพัฒนการถดถอย อย่างเห็นได้ชัดมากก จากที่เริ่มชันคอสูง ทำคอตั้งได้ประมาณ 30 วินาที โดยที่ไม่จับ ตอนนี้ทำไม่ได้แล้ว
พอจับคว่ำให้ทำ ก็ชันคอได้ไม่สูง แล้วเค้าก็ ทำเสียงแบบหงุดหงิด โวยวาย บ่นๆๆ ไรงี้คะ เหมือนไม่พอใจ

เฮ้ยยย!!! เกดคิดว่าลูกจาหายแล้วซะอีก(ปลอบใจตัวเองมากเกินไป) สุดท้ายก็คงต้องยอมรับความจิง แต่ก็สู้ๆ คะ เพื่อลูก
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 เมษายน 2011 เวลา 14:54 น. »
เด็กเป็นลมชักวางใจไม่ได้จริงๆ ต้องระวังตลอดเวลา คุณเกดว่ามีไข้มาก่อนก็น่าจะเพราะมีไข้มากระตุ้นให้เกิดการชัก เมื่อชักแล้วกล้ามเนื้อจะอ่อนลง คอที่เคยชันได้ก็เลยอ่อนลงด้วย ถ้าทำให้หยุดชักได้เร็ว พัฒนาการที่มีอยู่ก็จะทำได้อีกค่ะ แต่ถ้าชักนานพัฒนาการที่ควรจะมาไม่มาก็ต้องมาฝึกกระตุ้นพัฒนาการกันอีก ลองสังเกตุดูนะคะ หลังชักแล้วสัก 1 เดือน น้อง google ควรจะตัวแข็งขึ้นพัฒนาการต่อได้ แต่ถ้ายังตัวอ่อนอยุ่ก็แสดงว่าน้องยังมีคลื่นชักออกมารบกวนอยู่แม้จะไม่ชักให้เห็น น้องจะฝึกพัฒนาการต่อไม่ได้ก็ต้องปรึกษาหมอดูค่ะ ว่าจะทำไงได้อย่าคิดว่าไม่เห็นอาการชักก็ไม่เป็นไร ลองสัง้เกตดูนะคะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 สิงหาคม 2011 เวลา 14:03 น. »
น้อง google ต้องฝึกพัฒนาการเยอะๆครับ ยิ่งถ้าคุมชักได้ดี โอกาสที่พัฒนาการจะฟื้นฟูกลับมาได้ไวครับ
เยลลี่ 4 ขวบ ยังช้ากว่าเด็กวัยเดียวกันครับ(เรื่องพูด เขียน กล้ามเนื้อ) แต่ก็ถือว่าพัฒนาขึ้นมากครับ
เคยประเมินว่าเยลลี่ช้าไปประมาณ 1 ปีครับ  (เท่ากะช่วงเวลาที่ชัก)
ถ้าดูคลิบเยลลี่ ครูจะบังคับฝึกให้หัดคลานครับ

พัฒนาการค่อนข้างช้า แต่ถ้าพัฒนาการทำได้เพิ่มขึ้นก็ถือว่าเป็นสัญญาณที่ดีครับ เพิ่ง 8เดือนเอง ถ้าคุมชักได้ตลอดเดวพัฒนาการต่างก็ค่อยๆกลับมา  สู้ๆๆๆ

โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 29 สิงหาคม 2011 เวลา 14:24 น. »
หายไปนานเลยคะ ความจิงก็แวะเวียนเข้ามาคุย chat เป็นระยะกับคุณ NONG ถามข้อมูลคุณน้องเป็นระยะๆ
แล้วก็เอาคลิ๊ปน้องกูเกิ้ลที่ได้ฝึกพัฒนาการต่างๆมาลงในห้องฝึกพัฒนาการ

วันนี้มา update การคุมชักและพัฒนาการของน้องกูเกิ้ลคะ
ตอนนี้เกิ้ล อายุ 8 เดือนกับ 20 วันแล้วคะ
- อาการชัก --> ผ่านมา 4 เดือน แทบจาไม่มีเลยคะ หลังจากเพิ่มยา Kreppa เช้าเย็น คุมชักได้ดีมากๆ
- พัฒนาการ --> ค่อนข้างช้าคะ หมอบอกว่าเท่าเดือนอายุ 3-4 เดือน
   คอ   = ไม่แข็งเท่าไหร่ ชันคอได้สูงขึ้นมาก นานได้ถึง 20 นาที
   พลิก = พลิกคว่ำพลิกหงาย ไม่ค่อยยอมทำ นานๆจะทำเองทีคะ ต้องช่วยดันนิดถึงไปยอมยกตัวไปเอง
   มือ   = ไม่ยอมจับอาไรเองคะ ชอบกำมือ พอเราไปจับ นวด หรือคี่มือออก ก็จาร้องโวยวาย ไม่ให้ไปจับ ไม่รู้ว่า 
              เจ็บหรือว่าเป็นอาไร ถามครูฝึกบอกว่า ไม่น่าไม่มีแรง แต่เหมือนไม่อยากจับ ต้องฝึกมากๆ 
   ตา   = หมอทดสอบ มองตามของเล่นสีๆได้คะ แต่แค่ช่วงสั้นๆ จึงนั่งตรวจตา ไปตรวจมาเมื่อวัน 26 ส.ค.ที่ผ่าน
             มา ตรวจแทบไม่ได้เลยคะ อาระวาด ร้องกรี๊ด(ดังชนิดที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน)ทั้งๆที่ไม่ได้เจ็บอาไร แต่
             หมอขยายม่านตา ส่องกล้องดูคร่าวๆก็บอกว่า ค่อนข้างดี นัดอีกที 3 เดือนข้างหน้า แต่ความคิดเกด เกด
             ว่าการมองของเกิ้ลค่อนข้างดี ทดสอบมองของเล่นที่บ้าน สีจัดๆขนาดเล็กใหญ่สลับกัน มองตามดีคะ แต่
             เวลาอุ้มนั่ง หรือยืน จามองได้พักนึง แล้วก็ก้มหน้า ไม่สบตาคนด้วย ครูฝึกบอกว่าเพราะคอไม่แข็ง อันนี้
             เกดไม่แน่ใจ เกดว่ามันแปลกๆคะ
  นั่ง   = นั่งยังไม่ได้ คะคอไม่แข็ง หลังก็ไม่แข็งตาม ตอนนี้ครูฝึกเน้นท่านั่งมากๆ ให้เอามือเท้าพื้น เกดต้องฝึก
             หนักเลยท่านี้ ตอนนี้เกิ้ลเริ่มชิน ทำแล้วไม่ร้องไห้ แต่ค่อนข้างทำยาก เพราะต้องจับไว้ไม่งั้นล้ม
  ยืน   = ชอบยืนมาก เวลาจับเค้ายืนจาหัวเราะ ยิ้มได้ 
  ตั้งคลาน = ยังไม่ทำ ต้องฝึกท่าตั้งมือ ขาคุกเข่า(ท่าหมานั้นเอง)ไม่ค่อยยอมทำคะ แล้วแต่อารมณ์คะ ท่านี้มัน
             ยากมาก แต่ครูเน้นมาเลยต้องฝึกหนัก
  พูดคุย = อ้อแอ้ เปร่งเสียงเก่งคะ คุยไปเรื่อยๆ เวลาอารมณ์ดีๆ โตขึ้นน่าจาพูดมากเอาเรื่องอยู่คะ
  อารมณ์ = ค่อนข้างเอาแต่ใจ อาไรไม่ทันใจก็จา แงๆๆๆ ไม่มีน้ำตา เพราะช่วงแรกเราสงสารลูก ร้องปุ๊บอุ้มปั๊บ ทีนี่
             ทำไรไม่พอใจร้องตลอด กรี๊ดด้วย แต่โดยรวมก็เป็นเด็กที่อารมณ์ดีมากว่างอแงคะ ยิ้มเก่ง
**ตอนนี้ฝึกพัฒนาการอยู่ 2 ที่ รพ.จุฬา และม.จุฬา อาทิตย์ละครั้ง นอกจากนั้นก็ฝึกเองที่บ้านคะ แต่วันนึงก็มีเวลาทำไม่มากนั้น เพราะต้องไปทำงาน หลักๆ ก็เช้า และเย็น เคยมีความคิดจาจ้างครูฝึกมาที่บ้าน แต่ดูค่าใช้จ่าย ไม่ไหวๆ แพงจัง อีกอย่าง สมาชิก(คุณ NONG) แนะนำว่า ทำเองดีที่สุด "ทำทุกครั้งที่ว่าง ทำทุกครั้งที่นึกได้" ตอนนี้ท่องขึ้นใจเลยคะ**

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้สมาชิกทุกคน สู้ๆนะคะ เพื่อลูกของเรา :)
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 24 กันยายน 2011 เวลา 22:31 น. »
เดือนนี้ คุมชักไม่ดีเลยคะ กูเกิ้ลชัก 3 รอบแล้ว
1. ชักเมื่อ 07/09/54(มีไข้)
2. 14/09/54(มีไข้)
3. 22/09/54(ปกติ)
ครั้งที่ 3 นี่มาแปลก ไม่มีไข้ ก็ชัก ตัวเกดเองคิดว่าเพราะน้ำหนักตัว ยาที่ใช้ phenobarbitone ครึ่งเม็ด เช้า-กลางวัน-เย็นเช่นเดิม แล้วหมอสั่งเพิ่มยา Keppra 1 cc เป็น 1.5 cc จนตอนนี้เป็น 2 cc ต้องรอดูต่อไปว่าจะคุมอยู่ไหมคะ

พัฒนาการตอนนี้ก็เริ่มดีขึ้นช้าๆ ชันคอได้สูงและนานขึ้น จับนั่ง ตั้งคลาน คอตั้งอยู่ได้ซักพัก แต่บทจาอ่อนก็อ่อนทันที ก็ต้องขยันฝึกกันต่อไปคะ  ปัญหาที่ดูหนักสุด น่าจาเรื่องมือ หวงมือมากคะ ไม่จับของ ไม่ชอบให้จับมือ

เกดว่าการมีวินัยในการฝึกช่วยให้ดีขึ้นได้จิงๆคะ เกดเชื่อ จากประสบการณ์ตรงคะ
"เน้นท่าไหนได้ท่านั้น ท่าไหนไม่ได้ทำ ลูกก็ทำไมได้" ฝากสมาชิกทุกๆคนเรื่องนี้ด้วยคะ

สู้ๆต่อไปคะ :)

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 22:37 น. »
(วันนี้เอาฟิล์มไปให้ อ.โยธิน ช่วยดูมาคะ ด้วยความอยากรู้ว่า จุดที่ผิดปกติควบคุมการทำงานส่วนไหน คุยกับอ.เป็นชั่วโมง จับใจความได้ไม่ดี ได้พี่น้องโทรไปถามอาจารย์มาให้
พี่น้องคุย 5 นาที สรุปมาได้เป็นฉากๆๆๆ ต้องขอบคุณพี่น้องมากๆๆๆคะ)

NONG [29|ต.ค. 10:10 PM]: คุณเกดถามให้แล้วนะ ภาษาอังกฤษยาวมากไม่ต้องไปสนใจอะ   
NONG [29|ต.ค. 10:12 PM]: เกิ้ลเรียกว่ามีหยักสมองผิดปกติ + โรคลมชัก 
NONG [29|ต.ค. 10:12 PM]: ส่วนนี้ต้องคุมชักให้ได้ก่อน   
NONG [29|ต.ค. 10:13 PM]: สิ่งที่จะมีปัญหาคือเรื่องพัฒนาการ ทำให้กระทบแขน ขา อารมณ์ การเรียนรู้ ความจำ 
NONG [29|ต.ค. 10:13 PM]: อ้อ รวมพฤติกรรมด้วย   
NONG [29|ต.ค. 10:13 PM]: ให้คุมชักให้อยู่ เกิ้ลอยู่ในลักษณะการชักไม่มาก 
NONG [29|ต.ค. 10:14 PM]: มีหลายๆ รายเป็นแบบนี้จะเป็น infantile 
NONG [29|ต.ค. 10:14 PM]: แต่เกิ้ลไม่เป็น ฉะนั้นน่าจะคุมชักได้ง่ายกว่า แล้วให้ฝึกพัฒาการให้มากๆ ได้กลับมาแค่ไหนอยู่ที่ครอบครัว 
NONG [29|ต.ค. 10:15 PM]: บางคนสามารถเรียนจบ มีครอบครัว ใช้ชีวิตแบบคนทั่วไปได้ ถึงจะไม่เต็มร้อย 
NONG [29|ต.ค. 10:15 PM]: เราต้องยอมรับว่าสมองแกมีความผิดปกติ   
NONG [29|ต.ค. 10:16 PM]: ถ้ารักษาชักแล้วเกิดมีอาการดื้อยา ก็สามารถผ่าตัดได้ ต้องมาดูอีกครั้งเมื่อเกิดภาวะแบบนั้น 
NONG [29|ต.ค. 10:18 PM]: จำได้ว่ามีเคสหนึ่งพี่เคยบอกตั้งแต่แรกว่า ต้องฝึกให้สมองที่มีอยู่ใช้งานได้มากกว่าคนทั่วไปให้ชดเชยส่วนที่หายไป ใช่เกิ้ลไหม   
KATE [29|ต.ค. 10:19 PM]: ใช่คะ 
NONG [29|ต.ค. 10:19 PM]: จำไว้ว่าพัฒนาการจะคืนมามากน้อยอยู่ที่ครอบครัวจะฝึกให้เค้าได้แค่ไหน 
NONG [29|ต.ค. 10:19 PM]: ทุกอย่างที่ต้องใช้สมองทำงาน 
KATE [29|ต.ค. 10:19 PM]: พี่น้อง กระจ่างมากๆๆๆๆๆ ขอบคุณจิงๆคะ กระจ่างสุดๆๆ 
NONG [29|ต.ค. 10:19 PM]: คุยกัน 5 นาทีเอง อิอิ 
KATE [29|ต.ค. 10:20 PM]: เรียบเรียงได้ดี คำพูดอ.ทั้งน้าน แต่ตอนคุยมันสะเป๋สะปะ   
NONG [29|ต.ค. 10:20 PM]: อ้อ และอีกครั้งไม่ได้เป็น CP แบบนี้ไม่ใช่สมองพิการ ยังฝึกกลับมาได้ ถ้าสมองพิการกลับมาไม่ได้ 
KATE [29|ต.ค. 10:22 PM]: เยี่ยมมม.......จำใจความสำคัญเก่งจัง   
KATE [29|ต.ค. 10:22 PM]: จับใจความเก่งมาก 
สาธิตา [29|ต.ค. 10:22 PM]: คุณเกด ความจำพี่น้องสุดยอดดด 
NONG [29|ต.ค. 10:22 PM]: อ.พูดอังกฤษมา พี่บอก ยาวจัดจำไม่ได้หรอก อ.ก็ขำอะ 
สาธิตา [29|ต.ค. 10:23 PM]: แต่ความหมายที่ อ.พูดได้คนเดียว 
NONG [29|ต.ค. 10:23 PM]: เดี๋ยวก็ลืม ไป up ในกระทู้ด้วย จะได้อ่านเวลาลืมไป 
NONG [29|ต.ค. 10:24 PM]: ไปบอก อ.ด้วยนะคุณออยว่าอ.อธิบายมา งง คราวหลังให้มาบอกพี่อธิบายแทน 5555+ 
NONG [29|ต.ค. 10:24 PM]: จะโดนด่าไหมนี่ 
KATE [29|ต.ค. 10:24 PM]: จดไว้ทุกคำ 
สาธิตา [29|ต.ค. 10:24 PM]: บอกตั้งแต่ของออยแล้ว จนตอนนี้ อ.พูดน้อย ไม่ต้องกังวล มีอะไรก็ให้มาถามพี่น้องทุกที 
KATE [29|ต.ค. 10:25 PM]: เด๋วไป up ไว้คะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ที่ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 23:43 น. โดย NONG »

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 ตุลาคม 2011 เวลา 10:06 น. »
ฟังแล้วน่่าจะสบายใจขึ้นนะครับ ฝึกเยอะๆอย่างพี่น้องบอกครับ ทีนี้เข้าใจมากขึ้นเลย
Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ธันวาคม 2011 เวลา 16:47 น. »
คุณเกด เห็นพี่น้องบอกมาว่าสนใจที่เยลลี่กะจีบันฝึก
อันแรกเลยมันเรียกว่า signing time ครับ เป็น american sign language อะครับ
ให้ดูแต่เล็กๆเพราะ ช่วงที่เค้ายังพูดไม่ได้ แต่ก็สามารถสื่อสารกะเราได้ มันเป็น dvd ครับ
ที่บอกว่าเด็กเล็กห้ามดู ทีวี อันนี้ผมว่าแล้วแต่ว่า ผปค เอาอะไรให้เด็กดู

<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/mdhcH5nI45w?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ธันวาคม 2011 เวลา 18:20 น. »
โดยทั่วไปเด็กลมชักห้ามเหนื่อยเกินไปอยู่แล้วคุณเกดคงทราบดี แต่ยิ่งทานโทพาแม็กซ์ยิ่งมีผลมากถ้าอากาศร้อน แอนจะกลัวมากเลยค่ะถ้าหลิงหงุดหงิดจะกลัวเค้าร้อนค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 21 มกราคม 2012 เวลา 12:12 น. »
มา update อาการน้อง google คะ ตอนนี้เกิ้ล อายุ 13 เดือนครึ่งแล้ว

เมื่อวันที่ 12 ม.ค. เกิ้ลมีอาการชักเช่นเดิม ตาหรี่ ปากเคี้ยว มือกำ ขาจิก หันด้านขวา 10 ครั้ง ชุดละ 30 วิ-1 นาทีหมอเพิ่ม เคปป้า จาก 3 cc เป็น 3.5 cc ก็คุมไม่อยู่ แต่อาการชักจำนวนครัั้งลดลง  ชักจนถึงวันที่ 16 ม.ค. ก็ชักเพิ่มขึ้น 9 ครั้ง หมอสั่งเพิ่ม เคปป้า เป็น 4 cc เริ่มมีอาการกระสับ กระส่าย หงุดหงิด นอนไม่หลับ ไม่กินนม กินข้าว น้ำหนักลด 1.5 กิโล จนวันที่ 19 ม.ค. หมอนัด หมอบอกว่าเกิ้ลรับยาไม่ไหว ให้ถอยเคปป้า เหลือ 3 cc เช่นเดิม และเพิ่ม Tegretol ไป 1 cc เช้าเย็น ตอนนี้ทานยานี้ได้ 2 วัน อาการดีขึ้นมาก หลับมากหน่อย แต่ร่าเริงขึ้น

ส่วนพัฒนาการ กล้ามเนื้อก็อ่อนลงหน่อย ชักไปหลายวัน ก็ต้องมาฝึกกันใหญ่คะ
คอ   = คอแข็งแล้ว ชันคอได้สูง แต่ชอบก้มหน้า
พลิก = พลิกคว่ำเก่ง แต่พลิกหงายไม่ได้
มือ   = มีปัญหามาก ไม่ยอมจับอาไรเองคะ ครูบอกเค้า ไฮเปอร์ เซนเซอร์ทีฟมาก ตอนนี้ก็ฝึกพาจับของชิ้นเล็กใส่กระป๋อง ก็เริ่มคว้ากำไว้ได้ ยอมให้เราจับมือแล้ว
ตา   = สบตาดีคะ มองตา และยิ้มให้เราได้ แต่เวลาโดนลม น้ำตาเค้าจาไหลมาก หมอนัดตรวจตาอีกครั้งอาทิตย์หน้าคะ
นั่ง   = นั่งปล่อยมือยังไม่ได้ ให้เอามือเท้าพื้นไว้ อยู่ได้ 10-15 นาที
ยืน   = ชอบยืนมาก เวลาจับเค้ายืนจาหัวเราะ ยิ้มได้ แต่ขาจะไม่แบนราบพื้น หลังและก้นจาโด่งๆ 
ตั้งคลาน = ยังฝึกท่าตั้งคลาน ขาคุกเข่า(ท่าหมานั้นเอง)เช่นเดิม แต่เพิ่มโยกตัวหน้าหลังเข้าไปด้วย ก็ทำได้คะ           
เปล่งเสียง = อ้อแอ้ เปร่งเสียงเก่งคะ ได้แต่ อออ่าง ชอบพ่นน้ำลายมาก
อารมณ์ = ค่อนข้างเอาแต่ใจ อาไรไม่ทันใจก็จา งองแง๊ง ไม่มีน้ำตา แต่โดยรวมก็เป็นเด็กที่อารมณ์ดี ยิ้มเก่ง
* หลังจากชักไปอาทิตย์ พัฒนาการเหล่านี้ก็ยังทำได้ แต่ระยะเวลาที่ทำได้สั่นลงมาก ต้องฝึกกันใหม่อีก เฮ้อออ..

สู้ๆคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 19:18 น. »
วันนี้เกิ้ลไปทำ EEG เลยถ่ายจอตอนทำมา ทำ 30 นาที คะ
รบกวนผู้รู้อ่านผลให้หน่อยนะคะ

ออฟไลน์ ann

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 กุมภาพันธ์ 2012 เวลา 20:30 น. »
  คลื่นแบบชาร์ป เยอะนะคะดูไม่เป็นหรอกอ.โยสอนให้ดูค่ะ ตอนทำหลับใช่ไหมคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันพุธที่ 14 มีนาคม 2012 เวลา 17:31 น. »
ผล EEG กูเกิ้ล จากที่ตรวจวันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2555