เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกมีอาการชัก(น้อง google)  (อ่าน 12326 ครั้ง)

ออฟไลน์ KATE

• Meeting2
  • Sr. Member
  • *
  • google ลูกรักของแม่เกด
ลูกมีอาการชัก(น้อง google)
« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มกราคม 2011 เวลา 16:25 น. »
ชื่อเกดคะ ลูกชื่อน้อง google อายุ 1 เดือน 22 วัน เป็นลูกคนแรก และหลานชายคนแรกของครอบครัว

ประวัติการคลอด --> ฝากครรภ์พิเศษ คลอด 40 week วิธีธรรมชาติคะ

อาการของลูก --> มีอาการตากระตุก แขนเหวี่ยง ขาถีบ ปากกระตุก เฉพาะซีกซ้าย

เรื่องราว --> ลูกมีอาการดังกล่าว เกดจึงพาไปโรงพยาบาล หมอให้ทำ CT SCAN และเจาะน้ำไขสันหลัง(อาจติดเชื้อ) คืนนั้นผลออกมาปกติ
แต่วันรุ่งขึ้น คุณหมอเชิญเกดกะสามีไปคุย ให้ดูภาพ ที่ทำ CT SCAN พบว่า เนื้อสมองซึกซ้ายและขวามี 2 จุด มีร่องลึก และเรียบไม่มีรอยหยัก(ขวาเยอะกว่า) จึงส่งผลให้ซีกซ้าย ตากระตุก แขนเหวี่ยง ขาถีบ ปากกระตุก

เกดช็อกมากกก ลูกใครมีอาการลักษณะนี้บ้างคะ  แล้วมันรุงแรงมากไหมคะ เบื้องต้นหมอให้ยากั้นชัก

อีก 2 อาทิตย์ หมอนัด เกดควรถามคำถามอาไรที่ควรรู้บ้าง เพื่อให้คุยกะหมอรู้เรื่อง

ขอบคุณมากคะ
"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูกมีอาการชัก(น้อง google)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 มกราคม 2011 เวลา 22:11 น. »
น่าสงสารน้อง google มีอาการตั้งแต่ยังเล็ก เนื้อสมองผิดปกติน่าเป็นห่วงค่ะ แต่อย่าเพิ่งกังวลจนเครียดเกินไปน้องยังเล็กอยู่สมองส่วนที่ดีอาจพัฒนาได้ดีกว่าสมองส่วนที่มีปัญหา น้อง google ก็จะดีขึ้นได้
CT SCAN ที่ทำมาหมออ่านให้อย่างชัดเจนมาก คงไม่ต้องทำ MRI อีก อย่างไรให้ขอผล CT SCAN เก็บไว้ด้วยค่ะ เผื่อจะให้แพทย์ท่านอื่นดูอีกครั้ง ให้ถามแผนการรักษาของหมอ และวิธีดูแลน้องว่าต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษหรือไม่  คงต้องรอให้น้องโตขึ้นกว่านี้ถึงจะรู้ว่ามีผลกระทบกับระบบของร่างกายส่วนไหนบ้างยังไงตอนนี้คงต้องคุมชักให้อยู่ก่อนเพื่อให้พัฒนาการของน้อง google เป็นไปตามวัยให้มากที่สุด  เอาใจช่วยค่ะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
Re: ลูกมีอาการชัก(น้อง google)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 11:48 น. »
เข้ามาให้กำลังใจอีกคนค่ะ

อีก 2 อาทิตย์ หมอนัด เกดควรถามคำถามอาไรที่ควรรู้บ้าง เพื่อให้คุยกะหมอรู้เรื่อง

ถามอะไรบ้าง  ก็เช่น  ควรระมัดระวังอะไรบ้าง ต้องปฏิบัติตัวอย่างไร (ทั้ง พ่อแม่ และคนไข้)
อาจจะอ่านกระทู้อื่นๆ ไปด้วยค่ะ

และที่สำคัญ ต้องจำยาของลูกให้ได้ค่ะ ชื่อยา โดสยา ต่อวัน/ต่อมื้อ

เดี๋ยวพ่อแม่ท่านอื่นๆ คงมาตามตอบต่อ

และสังเกตุพัฒนาการลูกไปด้วย 
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 13:35 น. »
อย่างคุณต่ายบอกอะครับ ห่วงเรื่องพัฒนาการของน้อง
ก็คอยเฝ้าดูพัฒนาการโดยรวมนะครับว่ามีอะไรขาดตกไปบ้าง ของเยลลี่อย่างที่เคยเล่าคือมาหยุดเรื่องพูดกับเรื่องการทรงตัว กล้ามเนื้อมัดใหญ่
เอาใจช่วยมากๆเลยครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 14:30 น. »
มาให้กำลังใจคุณเกดอีกคนค่ะ

คุณเกดลองอ่านกระทู้หลาย ๆ กระทู้ดูนะคะ ปูว่าได้ความรู้และประโยชน์มากทีเดียวค่ะ

อย่าเพิ่งท้อแท้นะคะ เพราะต้องใช้เวลาในการรักษานานพอสมควร

ยังไงก็สู้ ๆ ค่ะ มีอะไรก็ปรึกษาเพื่อนสมาชิกในบอร์ด บางเรื่องสมาชิกสามารถให้คำตอบเราได้อย่างชัดเจนจากประสบการณ์โดยตรงเลยล่ะค่ะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ kedy

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 มกราคม 2011 เวลา 16:02 น. »
ชื่อ เกด เหมือนกันเลยค่ะ มาป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ ก่อนอื่นต้องมีสติ แล้วจะคิดอะไรออกค่ะ ในเมื่อลูกเราเป็นแล้วก็ต้องรักษากันต่อไปค่ะ

เรื่องถามหมอ ก้อย่างที่เพื่อนๆแนะนำค่ะ ตอนแรกที่ลูกสาวเป็นโรคนี้ เกดก้คุยกะหมอไม่ค่อยรู้เรื่องค่ะ หมอว่าไงก็ว่าตามนั้น แต่มาเจอเว็บบนี้ เริ่มรู้มากขึ้น ยังไงสู้ๆนะค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 มกราคม 2011 เวลา 22:37 น. »
มาให้กำลังใจครับ

ตอนนี้ คงต้องสังเกตพัฒนาการของน้องว่าเป็นตามวัยหรือไม่
สำหรับเด็กจะดูเรื่องพัฒนาการเป็นหลัก ถ้าพัฒนาการดี แสดงว่าคุมชักได้ดีครับ

สู้ๆน๊ะครับ
ปํอปพ่อน้องเทรนด์
สู้สู้

ออฟไลน์ MAE_MOD

• Meeting
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 มกราคม 2011 เวลา 23:27 น. »
มดค่ะ มาให้กำลังใจ ค่ะ เข้าใจความรู้สึกคุณเกดนะคะ
เจอเร็ว รักษาเร็ว นับว่ามีข้อดีอยู่มาก
นะโม เจอตอน 1 ขวบ 3 เดือนค่ะ ตอนนี้ 2 ขวบ ยังคุมชักไม่ได้เลยค่ะ
ทำวันนี้ให้ดีที่สุดนะคะ สู้ๆค่ะ

แม่มด

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 มกราคม 2011 เวลา 02:55 น. »
เป็นกำลังใจให้คุณแม่เกดนะคะ ขอให้น้องกูลเกิ้ลคุมอาการชักได้เร็วๆ ค่ะ  ;)
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มกราคม 2011 เวลา 09:41 น. »
ขอบคุณทุกๆคนคะ สำหรับกำลังใจที่ส่งมาให้เกด และน้อง google
หลังจากที่น้องออกจากโรงพยาบาลมาได้เกือบ 2 อาทิตย์ เกดก็ไม่พบอาการชักของน้องอีกเลย(หรือดูไม่เป็น)

จนเมื่อวานชะลาใจคะ พาน้องไปไหว้พระแถวสมุทรสาคร ไปตะล่อนๆๆ ปรากฎว่าช่วงบ่ายน้องไม่ยอมหลับเลย(ปกตินอนเก่งมาก)
เกดก็เริ่มแปลกใจในอาการของน้องว่า ปกติพฤติกรรมเค้าไม่ใช่แบบนี้...น้องหลับได้ 10 นาที ก็ลืมตาตื่น แล้วก็มีอาการมือเหวี่ยงๆ
แล้วก็มีน้ำตาคลอไหลตาข้างขวาตลอด เกดเลยรีบพาขึ้นรถกลับบ้าน พออยู่บนรถเค้าก็มีอาการชักคะ ชัดมากๆๆ ตัวเหวี่ยงทั้งตัวเลย
เกดก็คิดว่าใช่แล้วละ อาการนี้ชัดมากกก  พอดีไปกับป้าที่เป็นพยาบาลเด็ก ที่รามา ท่านเลยบอกว่า ให้ยาเลย 1/2 เม็ด(ไม่ใช่เวลาทานยาปกติ ตอนนั้นบ่าย 4)
เกดก็แอบกังวลว่าให้ได้เหรอ!!! หลังจากนั้นน้องก็ยังมีอาการชักอยู่เล็กๆ(ยาคงยังไม่ออกฤทธิ์)พอหลังจากนั้น 1 ชั่วโมง น้องก็หลับไป จนถึงบ้าน

พอเวลาประมาณ 1 ทุ่ม น้องตื่นมากินนม พอกินนมเสร็จก็เริ่มมีอาการชักขึ้นมาอีก ทีนี้เยอะที่สุดเท่าที่เกดเห็นมาเลย ตกใจมาก ไม่มีสติเลย กระโดดๆอยู่ในบ้าน
เพราะอาการเค้า คือ มือเกร็ง หงิก 2 ข้าง ตาค้าง ไปประมาณ 10 วินาที เกดตกใจมากกก คุณยายน้องเค้าอุ้มอยู่เค้าก็เอามือจับ เขย่าๆ ตัว ดูว่าหายใจอยู่ไหม  :'(
 เกดจาพาไปโรงพยาบาล แต่อาการก็หายไปอีก เลยโทรถามหมอ หมอให้กินยาอีกครั้งตอน 5 ทุ่ม 1/4 เม็ด น้องก็หลับไปจนเช้า

เช้าวันนี้ตื่นมาหน้าตาสดใสคะ เล่นใหญ่เลย ค่อยสบายใจขึ้นหน่อย  :D
เจออาการจังๆ ครั้งแรกแบบนี้ สติหลุดคะ หัวใจจะวายเอาทีเดียว
บอกตัวเองว่าสู้ๆๆ แต่พอเจอจังๆ ก็คุ้มตัวเองไม่อยู่  :-[
สงสัยอย่างนึงคะ เวลาลูกชัก เราทำอาไรไม่ได้เลยเหรอคะ ได้แต่ยืนดู ใจจาขาดเอา....

"ความแข็งแกร่งของแม่..ยิ่งใหญ่เหนือกฎของธรรมชาติ"

โรงพยาบาล  --> รามาธิบดี (อ.ชัยยศ)
รักษาด้วยยา  --> Keppra+Phenobarb+depakine
ฝึกพัฒนาการ --> ร.พ.จุฬาฯ / ครูมาฝึกที่บ้าน

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มกราคม 2011 เวลา 10:25 น. »
สวัสดีค่ะคุณเกด...

แม้ปูจะผ่านเหตุการณ์นี้มาหลายรอบแล้วก็ตาม แต่ทุกครั้งที่ลูกเป็นปูก็ตกใจทำอะไรไม่ถูกเหมือนกัน ในขณะที่ลูกชักหลายคนบอกปูว่าอย่าพยายามไปเขย่าหรือจับแรง ๆ เพราะนั่นจะเป็นการไปกระตุ้นให้เค้าชักเพิ่มมากขึ้น สำหรับปูเวลาลูกชักก็จะลูบแขน ลูบขา ลูบหัวเค้าเบา ๆ พูดคุยเบา ๆ จนกว่าเค้าหายชักและกลับมาเป็นปกติน่ะค่ะ ถ้าชักขณะกินนมก็จะเอานมออกก่อนป้องกันการสำลักน่ะค่ะ
ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้กับคุณเกดนะคะ สู้ ๆ เพื่อลูกค่ะ 
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มกราคม 2011 เวลา 11:47 น. »
ตั้งแต่ต่าย เริ่มชัก ก็ได้แต่อยู่บ้านค่ะ
เพราะเวลาชัก เสี่ยงมาก ถ้าอยู่ข้างนอก ยิ่งคุณแม่บอกว่า ออกไปตะลอน ด้วย
มันทั้งร้อนท้้งเหนื่อยค่ะ
เรื่องไปเที่ยว เลิกคิดไปเลยค่ะ ได้แต่นอนอยู่ในห้องนอน กับลงมากินข้าว
ไปเรียนก็ไปไม่ได้ ต้องลาออก  สุดท้ายไปจบรามแทน

มีอยู่ทีนึง ต่าย ตะลอนตั้งแต่เช้า ออกกำลังกาย ไปเที่ยวต่อกะเพื่อน
โหหหหหหหหหห...ชักลมบ้าหมูไปเลยค่ะ  เรียกว่า งานนั้นไม่คุ้มเลย  กลายเป็นคนละคนไปเลย
นอนหลับได้ซัก 1-2 วัน  ตื่นมา ก็ไม่รู้เรื่องไปอีกหลายเดือน

คนไข้ชัก ต้องการกำลังใจมากค่ะ ตอนที่ตื่นแล้ว ว้าเหว่ อาย พร้อมๆ กะ สายตา ที่มองเราเหมือนตัวประหลาด เวลาอยู่หน้าคนอื่น และบางทีก็มีคำพูด  :'(

คุณแม่รอปลอบเขาตอนที่เขาตื่นแล้วดีกว่าค่ะ

สู้โว้ยยยยยยยยยยยย   ;D  ;D  ;D  ;D
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มกราคม 2011 เวลา 21:04 น. »

สงสัยอย่างนึงคะ เวลาลูกชัก เราทำอาไรไม่ได้เลยเหรอคะ ได้แต่ยืนดู ใจจาขาดเอา....

เวลาลูกชัก ทำอะไรไม่ได้ค่ะ ได้แต่รอจนหยุดชัก ที่ทำได้คือให้ระวังอุบัติเหตุที่อาจเกิดได้ เช่น การพลัดตกหกล้ม  การสำลัก อาหารติดหลอดลม อาจช่วยเหลือลูกได้บางโดยการจับนอนตะแคง ให้ออกซิเจน เพื่อช่วยให้หายใจให้สะดวก คอยสังเกตหากมีอาการชักรุนแรงหลายครั้งในวันนั้นอาจต้องพาไป รพ.นะคะ อย่าปล่อยไว้ พาไปให้คุณหมอดูเพื่อความมั่นใจค่ะ

อีกอย่าง ระวังอย่าให้ผู้ป่วยทำงาน หรือเล่นจนเหนื่อย หรือมีเรื่องตื่นเต้นมากๆ เป็นสิ่้งกระตุ้นการชักได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 31 มกราคม 2011 เวลา 21:07 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มกราคม 2011 เวลา 22:36 น. »
ช่วงน้องเนยชักเกร็งเป็น 100 ครั้งที่โรงพยาบาล ได้แต่ดูและให้กำลังใจเค้าค่ะ ทำอะไรไม่ได้ จดบันทึกการชักจนเลิกจดไปเลยค่ะ คุณพ่อคุณแม่ต้องอยู่ข้างเค้า เป็นกำลังใจให้เค้าค่ะ เค้าจะอุ่นใจที่..ถึงเป็น..ตื่นมาก็ยังมีคนที่เค้ารักอยู่ข้างเค้าตลอดเวลา

เหนื่อยมาก นอนน้อย ตื่นเต้น ตกใจ แสงแฟลช แสงกระพริบ เสียงดัง ... กระตุ้นชักได้ทั้งหมดค่ะ จากประสบการณ์ของน้องเนย

สู้ๆ นะคะ  ;D
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 09:02 น. »
คุณปู --> ขอบคุณคะ สำหรับคำแนะนำ เรื่องชักแล้วห้ามกินนม นี่เวลาน้องชัก เกดไม่รู้ทำไง ให้ลูกกินนมทุกทีเลย เพราะเวลากินเค้าจาดูสงบลง แต่ลืมคิดไปว่าอาจสำลักได้!!!

คุณต่าย --> ประสบการณ์ตรงเลยนะคะเนี้ย...แล้วรบกวนถามว่า คุณต่ายชักตั้งแต่อายุเท่าไรคะ แล้วเกิดจากสาเหตุอะไรคะ??

คุณแกม & คุณ NONG --> น้องชัก คงเพราะวันอาทิตย์เกดพาไปวัด อาการก็ร้อน นอนก็ไม่ค่อยได้นอน นี่วันอังคาร น้องยังมีอาการชักอยู่เป็นช่วงๆ ทีนี่เริ่มเยอะขึ้น เป็นที 2 ชม. ติดๆๆ ไม่นอนเลย เฮ้ยย...มันช่างประสาทเสียเหลือเกินคะ :'(

เดิมหมอนัด วันศุกร์ วันนี้ไม่ไหวแล้วจาพาไปหาหมอคะ ไว้จามาเล่าให้ฟังคะว่าหมอว่าไงบ้าง

ขอบคุณทุกๆคนคะ  :)