เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่คะ ขอความช่วยเหลือแลกเปลี่ยน  (อ่าน 10850 ครั้ง)

ออฟไลน์ cartoon

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
สมาชิกใหม่คะ ขอความช่วยเหลือแลกเปลี่ยน
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 มกราคม 2011 เวลา 21:45 น. »
ต่อจากกระทู้เพื่อนที่ชื่อnadearคะ คุณแม่ชื่อตูน น้องชื่อเก้านะคะ วันที่19นี้ครบ5เดือน เพิ่งไปหาหมอมาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมากะจะไปหาถามเรื่องคอไม่แข็งแต่ลูกดันกระตุกต่อหน้าหมอ หมอก้อบอกว่านี่คือชักซึ่งเค้าเปนแบบนี้มาตอน3เดือนกว่าได้แต่เราไม่เคยรู้เนาะ นึกว่าลูกเล่นรึว่าเค้ามาหยอก พอมาอ่านกระทู้หลายๆอันก้อเหนเลยว่าเหมือนกันเปะ ออกมาจากหาหมอร้องไห้เลยคะ บอกตรงๆรับไม่ได้สงสารลูกทำไมต้องเกิดขึ้นกับตัวเองตอนนี้ก้อยังทำใจไม่ได้ ร้องไห้บางครั้งที่นึกถึงและเหนหน้าลูก กลัวลูกจะเดินไมม่ได้พูดไม่ได้มองไม่เหนไม่ได้ยินปัญญาอ่อนกลัวไปหมด หมอก้อบอกเปนชนิดนี้ทานยาเช้าครึ่งเม็ดเยน1เม็ดก่อนอาหารครึ่งชั่วโมง ยาชื่อ sabril   ตัวยา500mg
sabril 500mg  1*1,3/4*1
frisium 5mg 2.5*2
dilantin50mg 1*2
zonigran  100mg  1*2
lamital  50mg  1*1,1.5*1
depakin 200mg 2*2
keppra 500mg  1*1
ketogenic diet

สู้ต่อไป สู้ๆ

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: สมาชิกใหม่คะ ขอความช่วยเหลือแลกเปลี่ยน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 มกราคม 2011 เวลา 00:55 น. »
สวัสดีค่ะคุณตูน

พัฒนาการน้องเก้า 5 เดือน ตอนนี้เวลาอุ้มยังต้องประคองต้นคออยู่ใช่ไหมคะ ถ้าเป็นชักประเภท Infantile ใช้ยา Sabril น่าจะมาถูกทางแล้วค่ะ ระวังเรื่องสิ่งกระตุ้น เช่น ไข้ ไว้ด้วยค่ะ กำลังใจของคนในครอบครัวเป็นสิ่งสำคัญนะคะ ต้องเข้มแข็งและยอมรับกับสิ่งที่เกิดขึ้น ใครไม่เจอไม่รู้หรอกว่าโรคนี้น่ากลัวกว่าที่คิด แต่เราสามารถอยู่กับมันได้ค่ะ อาจเหนื่อยหน่อย แต่ก็เป็นลูกของเรานี่นา โชคดีที่น้องเก้าตรวจพบตั้งแต่เนิ่นๆ และเริ่มรักษาทันที อย่าเพิ่งกังวลไปค่ะ ... ขอให้คุมชักได้ไวๆ นะคะ

<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: สมาชิกใหม่คะ ขอความช่วยเหลือแลกเปลี่ยน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 มกราคม 2011 เวลา 06:01 น. »
สวัสดีครับคุณตูน ไม่ต้องกังวลไปน๊ะครับ
อนาคตอย่างพึ่งคิดไปก่อน เราทำวันนี้ให้ดีที่สุดครับ
ให้ยาตามที่คุณหมอสั่ง ถ้าคุมชักได้แล้วพัฒนการด้านต่างๆก็จะกลับมาดีเองครับ

น้องเทรนด์ก็ชักตั้งแต่อายุ 4 เดือน เป็นเกร็งกระตุกทั้งตัว
ตอนนี้ก็ 1 ขวบ  10 เดือนกว่าแล้ว
ตอนแรกผมเองก็ร้องไห้เหมือนกัน ตอนที่ลูกชักครั้งแรก สงสารลูกมาก ก็คิดไปต่างๆนาๆ
แต่ลูกเราก็ต้องรักษาไป น้องเทรนด์ตอนอายุเท่านั้นก็คอไม่แข็งเหมือนกัน
พัฒนาการตอนนี้ก็ถือว่ายังช้า เพราะกำลังทรงตัวหัดนั่งในเก้าอี้หัดนั่งอยู่ ยังนั่งเองไม่ได้

ไม่ทราบน้องคว้าของหรือยังครับ น้องเทรนด์มีปัญหาด้านสายตาด้วยกว่าจะคว้าของก็ 11 เดือน
หนะครับ

อ่านแล้วไม่ต้องกังวล น๊ะครับ ทานยาตามที่คุณหมอสั่ง
แล้วน้องจะค่อยๆดีขึ้นเองครับ

ป๊อปพ่อน้องเทรนด์
เป็นกำลังใจให้ครับ
สู้สู้

ออฟไลน์ nadear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 มกราคม 2011 เวลา 09:24 น. »
ขอบคุณนะค่ะ
แล้วใช้เวลานานมัยค่ะกว่ายาจะออกฤทธิ์ค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 มกราคม 2011 เวลา 15:03 น. »
ยาออกฤทธิ์ภายใน 2-3 วันค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 17 มกราคม 2011 เวลา 17:59 น. »
ช่วงแรกร่างกายปรับตัวอาจมีง่วง เซหมดแรง แต่พอได้ที่ก็ไม่มีอะไรครับ ลูกสาวทานsabril เกือบปีครับ ตอนนี้หยุดยาแล้ว
ไม่ทราบว่าเป็นเด็กคนเดียวกับคุณนาเดียปะครับ เพราะมีตอบคุณนาเดียไปแล้ว
คุมชักได้ พัฒนาการก็จะกลับมาครับ ชักตั้งแต่เล็กๆ น่าห่วงเรื่องพัฒนาการครับ

กระทู้ผมมีลงคลิบลูกสาวอยู่ ลองดูว่าแบบเดียวกันหรือเปล่า เพราะinfantile จะมี pattern เหมือนกัน

Sabril เป็นยาหลักในการรักษา คุมได้หรือไม่ อาจอยู่ที่ปริมาณยากับ นน.ตัวเด็กที่คุณหมอคำนวน ยาน้อยไปอาจยังมีชักอยู่

เอาใจช่วยนะครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 19 มกราคม 2011 เวลา 20:36 น. »
สวัสดีคะตอนนี้มาอยู่ขอนแก่นใกล้หมอเลยนัดวันเว้นตัวยาก้อเพิ่มเปนเช้าเม็ดเยนเม็ดและวันนี้เพิ่งได้เพิ่มอีกตัวชื่อ.frisium  กินครั้งละครึ่งเม็ดอาการก้อซึมง่วงกระตุกทุกครั้งที่ตื่นนอนสักพักก้อหายไปตอนนี้เช้าๆจะกระตุกไม่แรงแต่บ่ายๆจะแรงหน่อยแต่ก้อดีขึ้นนิดนึงคะน้องเก้าก้อไม่คว้าของคะตาก้อไม่จ้องคอไม่แข็งช่วงนี้มีเสียงร้องพอให้ได้ยินบ้างแต่แหบๆเพราะเสลดเยอะ รู้สึกสบายใจขึ้นมากเลยที่มาอ่านเจอคุณพ่อแม่ที่มีน้องเปนเหมือนกันก้อต้องขอบคุณเพื่อนรักนาเดียร์ที่หาเวบนี้ให้เราก้อหวังว่าสักวันหนึ่งลูกของพวกเราจะแข็งแรงสมบูรณ์เหมือนเดกอื่นๆคะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 มกราคม 2011 เวลา 22:15 น. »
ใจเย็นๆน๊ะครับ ที่ยังไม่คว้าแสดงว่ายังเห็นไม่ค่อยชัด หรืออาจจะมองมั่วๆอยู่ คงคล้ายๆน้องเทรนด์กว่าจะคว้าก็ อายุได้ 11 เดือน
คุมชักได้ดีเมื่อไหร่เดี๋ยวน้องก็คว้าได้แล้วหละครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆน๊ะคุณตูน
สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 08:21 น. »
ตอนนี้กลุ้มใจมากคะหาหมอมาล่าสุดพบลูกเปนชนิดที่รักษายากลำดับต้นๆเมื่ออาทิตก่อนก้อยังดีขึ้นอาการหายไปสามสี่วันจากนั้นก้อมีอาการกลับมาดิ้นๆๆๆกรี้ดเกร็งขากำมือแน่นเลยคุนหมอก้อให้ยามาเปนชนิดที่สามตอนนี้ตั้งแต่รู้ว่าชักหาหมอมาสามอาทิตย์แล้ว กลุ้มใจมากๆไม่รู้ทำไงดีชักทุกครั้งที่ตื่นเลยยาที่ทานก้อมีsabril1เมดเช้าเยนfrisiumเมดครึ่งเช้าเยนlamictal1เมดเช้าเยนคุนพ่อคุนแม่ท่านอื่นช่วยแนะด้วยคะมีทางไหนอีกไหมตอนนี้หาหมอเฉพาะทางที่ขอนแก่นรึว่าที่กทมจะดีกว่านี้คะ

ออฟไลน์ lekbmw

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 04:36 น. »
เป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ

น้องเป๊กลูกของเล็กก็เป็นค่ะ  วิ่งเข้าออก รพ. กันบ่อยมาก
หมอไม่นัดก็ไปนั่งคอยลุ้นหน้าห้องหมอค่ะว่าคนไข้คนไหนหมอที่นัดแล้วไม่มาบ้าง
เราก็เสียบเข้าไปเลย  เหมือนคอยลุ้นตั๋วเครื่องบินอะไรปานนั้นค่ะ
คุณหมอใจดีมากค่ะ ชื่อ อ.ศุภชัย  ค่ะ
เมื่อวานนี้เองไปหาคุณหมอมาค่ะ  เนื่องจากน้องมีอาการบ่อยและถี่ขึ้นกว่าเดิมค่ะ
ได้คำตอบมาค่ะว่าต้องเพิ่มยา  เป็น sabril เช้า 1 เม็ด  เย็น 1 เม็ดค่ะ  ถ้าไม่อยู่อนุญาติให้เพิ่มยา
เป็น เช้า 1 เม็ด  เย็น เม็ดครึ่งค่ะ  แต่ต้องห่างไปแล้ว 1 สัปดาห์ค่ะ

ใจเย็น ๆ นะคะ  เล็กใจร้อนมาก่อนร้อนมาก ๆ เครียดร้องไห้ทุกวันสารพัดที่จะคิดเหมือนกันค่ะ
ก็ได้เพื่อน ๆ ในเวปนี้หล่ะค่ะช่วยให้กำลังใจ  ให้คำแนะนำ  ไขข้อข้องใจ  ก็เลยมีแรงที่จะสู้ค่ะ
สู้เพื่อลูกค่ะ  สู้ ๆ นะคะ

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 07:44 น. »
ตอนนี้กลุ้มใจมากคะหาหมอมาล่าสุดพบลูกเปนชนิดที่รักษายากลำดับต้นๆเมื่ออาทิตก่อนก้อยังดีขึ้นอาการหายไปสามสี่วันจากนั้นก้อมีอาการกลับมาดิ้นๆๆๆกรี้ดเกร็งขากำมือแน่นเลยคุนหมอก้อให้ยามาเปนชนิดที่สามตอนนี้ตั้งแต่รู้ว่าชักหาหมอมาสามอาทิตย์แล้ว กลุ้มใจมากๆไม่รู้ทำไงดีชักทุกครั้งที่ตื่นเลยยาที่ทานก้อมีsabril1เมดเช้าเยนfrisiumเมดครึ่งเช้าเยนlamictal1เมดเช้าเยนคุนพ่อคุนแม่ท่านอื่นช่วยแนะด้วยคะมีทางไหนอีกไหมตอนนี้หาหมอเฉพาะทางที่ขอนแก่นรึว่าที่กทมจะดีกว่านี้คะ

น้องเก้าได้รับยาเยอะมากเลย อาการตอนนี้คงเพราะยาที่ให้ยังคุมไม่อยู่  ไม่ทราบว่าน้องรักษาที่ รพ.อะไร กับหมอท่านไหน เป็นหมอเฉพาะทางด้านลมชักหรือไม่ เคยตรวจ eeg แล้วหรือยัง หมอระบุเป็น infantile spasms? ที่ขอนแก่นมี รพ.ศรีนครินทร์ ซึ่งคุณหมอณรงค์เฉพาะทางด้านลมชักดูแลอยู่ เครื่องมือค่อนข้างครบ ถ้ารักษาสักระยะหนึ่งแล้วไม่ดีขึ้น  คุณตูนต้องประเมินอาการของน้องเก้าด้วย ลองดูในกระทู้ของเพื่อนๆ ที่เคยเขียนมาเกี่ยวกับ infantile spasms ถ้ารู้สึกว่าน้องเก้าคุมชักไม่ได้ผลจริงๆ ค่อยพิจารณามารักษาที่กรุงเทพ ไม่อยากให้รีบมาตอนนี้เพราะการรักษาโรคนี้ต้องรักษาต่อเนื่องระยะเวลานาน มากรุงเทพครั้งสองครั้งไม่ทำให้ดีขึ้นได้ แล้วคุณตูนจะมีปัญหากับการเดินทางแน่นอน นอกจากเหนื่อย เสียเวลา แล้ว คชจ.ในการรักษาค่อนข้างสูง จริงอยู่ที่กรุงเทพมีศูนย์โรคลมชักหลายแห่งแต่ทุกครั้งที่นัดมาต้องต่อคิวยาวเหยียด จะสะดวกหน่อยถ้ารักษาที่ รพ.เอกชน แต่นั่นหมายถึง คชจ.ที่ยิ่งเพิ่มขึ้น นอกจากนี้การรักษาที่ต่อเนื่องทำให้ไม่สามารถเปลี่ยนหมอที่ดูแลบ่อยๆได้ ไม่เห็นด้วยที่จะให้หมอตรวจประจำ 1 คน พอต้อง admit หรือมีเหตุฉุกเฉินติดต่อหมอไม่ได้ ต้องใช้หมอท่านอื่นดูแลจะมีปัญหากับน้องเก้าเอง ถ้าอาการน้องดูแย่ลงก็ไปพบหมอก่อนเวลานัดได้ ช่วงแรกที่รักษาอาจต้องพบหมอบ่อยหน่อยก็จำเป็นค่ะ   

เป็นกำลังใจให้ผ่าฟันช่วงแรกนี้ไปได้ ให้น้องเก้าคุมชักได้โดยเร็ว  เข้มแข็งคุมสติไว้ค่ะคุณตูน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 08:02 น. โดย NONG »

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 09:41 น. »
ใช่คะหากับคุณหมอณรงค์คะแต่หาที่คลินิคหมอตรงข้ามรพ เมื่อวานไปพบมาอีกได้ให้เพิ่มsabrilอีก1/4เม็ด สงสารลูกมากคะพอเหนเดกคนอื่นแล้วรู้สึกน้อยใจชะตาชีวิตเมื่อๆไหร่ลูกเราจะวิ่งเล่นได้บ้าง ตอนนี้ดหมือนเดกเพิ่งเกิดใหม่เลยคออ่อนปวกเปียกนอนสองชั่วโมงก้อตื่นเครียดมากคะ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 11:29 น. »
พอเหนเดกคนอื่นแล้วรู้สึกน้อยใจชะตาชีวิตเมื่อๆไหร่ลูกเราจะวิ่งเล่นได้บ้าง

หากคุณแม่ ได้มาเห็น รพ.รัฐแล้ว จะรู้สึกว่า โชคดี กว่า คนอื่นอีก หลายร้อยพันเท่าค่ะ
คนอื่น ป่วย แต่ไม่มีเงินรักษา  อาการก็หนัก บางคนไม่มีแม้เงินเดินทาง พวกเขาจะน่าร้องไห้กว่าค่ะ
คนที่เล่าให้ต่ายฟัง  เขาบอกว่า หมอชัยชน ให้เงินเขากลับบ้านด้วย เพราะไม่มีเงินกลับบ้าน
ค่ายา  มูลนิธิก็ออกให้ 30 บาทบ้าง  ประกันสังคมไม่ต้องพูด เพราะคนลมชัก ไม่มีสิทธิ์ แม้แต่จะทำงาน

แม้แต่ต่ายเอง นั่งพิมพ์อยู่นี้  เมื่อก่อน อายุ จะ 30 แล้ว เวลาเดิน ยังต้องใช้ 2 มือ เกาะแม่อยู่เลย

ตอนที่เรียนราม อายุซัก 20 กว่า  "คลาน" ค่ะ ต้องใช้ค่ะนี้ 

แม่มาส่งถึงหน้าห้องเรียน ห้องสอบ   
มีเท้าพอเดินได้ แต่ 2 มือ ต้อง หาที่เกาะเอา ค่ะ จนไปถึงเก้าอี้เรียน
...เกาะขอบเก้าอี้ ออกมาอีกรอบ  ให้แม่พากลับบ้าน

:)   ฟ้าหลังฝนสดใสเสมอ ไม่เคยมีที่ไหน ฝนตกแล้วไม่หยุด  :)
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 11:55 น. »
คุณต่าย อดทนและสู้จริงๆ น่ายินดีสำหรับวันนี้ที่ฝ่าฟันมาได้ หวังให้เป็นอีกหนึ่งตัวอย่างสำหรับผู้ป่วยและผู้ดูแลผู้ป่วยทุกคนใน ความพยายาม มุมานะ และอดทน ก้าวผ่านความลำบากในการรักษาโรคลมชักให้ใช้ชีวิตอยู่ได้อย่างคนปกติ หรือใกล้เคียงคนปกติทั่วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 11:58 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 22:08 น. »
อ้างถึง
   ฟ้าหลังฝนสดใสเสมอ ไม่เคยมีที่ไหน ฝนตกแล้วไม่หยุด 

เห็นด้วยกับคุณต่ายค่ะ สำหรับน้องเนยเป็นอย่างนั้นจริงๆ และถ้าได้ไปเห็นเด็กๆ ที่ รพ.รัฐ จะรู้ว่าลูกเราโชคดีกว่านั้นมากค่ะ ขอแค่เข้มแข็งและอดทน แล้วมันจะผ่านไปได้แน่นอนค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด