เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องการคุมชักค่ะ  (อ่าน 6538 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nong_coupe

• Meeting2
  • Full Member
  • *
    • สัตหีบ เรซซิ่ง คาร์
รบกวนถามเรื่องการคุมชักค่ะ
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 14:15 น. »
สอบถามทุกท่านเกี่ยวกับการคุมชักว่า การที่คุมชักได้ คือต้องไม่มีอาการใด ๆ เลย ใช่มั๊ยคะ

คือว่าตอนนี้น้องคูเป้ลูกชายของปู ไม่มีอาการชักเหมือนครั้งแรกที่เค้าเป็น (แขน-ขา ขวากระตุก)

แต่จะมีอาการลูกตากลอกไปมาอยู่ประมาณ 2-3 วินาที บางครั้งก็เกร็งนิดหน่อยแล้วก็หาย

ถือว่าคุมการชักได้หรือยังคะ

และตอนนี้น้องคูเป้จะ 2 เดือนครึ่งแล้วยังมองไม่เห็นเลย และไม่ยอมสบตา มีแค่มองไปมองมา

เอาของเล่นให้ดูก็ไม่สนใจ เรียกก็ไม่หัน กังวลมากเลยค่ะ แต่ก็พยายามกระตุ้นทุกวัน

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำและข้อคิดเห็นค่ะ
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: รบกวนถามเรื่องการคุมชักค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 15:33 น. »
คุณปูอย่าไปสนใจเลยว่าแบบนี้ถือว่าคุมชักได้หรือไม่ แม้จะไม่มีอาการชัก แต่ลักษณะที่บอกมาแสดงว่ายังมีคลื่นชักออกมารบกวนอยู่ ซึ่งมีผลต่อระบบประสาทซึ่งก็ยังไม่รู้ว่าส่วนไหนของร่างกายได้รับผลกระทบไปบ้าง เหมือนของน้องหลายคนในเวปนี้ ไม่มีอาการชักให้เห็น แต่เมื่อตรวจ eeg ยังคงมีคลื่นชักออกมาอยู่ก็จะไปกระทบกับระบบของร่างกายไม่ส่วนใดก็ส่วนหนึ่ง ทำให้พัฒนาการส่วนนั้นๆ หรือส่วนอื่นๆ มีปัญหา ดังนั้นนอกจากคุมไม่ให้ชักแล้ว เรายังต้องพิจารณาอีกว่าอาการด้านอื่นๆ ดีเพียงพอสำหรับให้น้องเค้าเติบโตและอยู่ได้อย่างเด็กทั่วไปหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ก็ต้องมาดูแล้วว่าเป็นผลสืบเนื่องจากคลื่นชักที่เกิดขึ้นในสมองหรือไม่ แล้วจะแก้ไขได้อย่างไร บางครั้งเราต้องดูที่สาเหตุก่อน กระตุ้นอย่างไรถ้าร่างกายไม่สามารถตอบสนองได้ก็ไม่ได้ผลอยู่ดี พบคุณหมอแล้วคุณปูคุยให้ละเอียดถึงแนวทางการรักษา เพื่อให้คูเป้พร้อมสำหรับการกระตุ้นพัฒนาการจะได้ได้ผลดี เอาใจช่วยค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
Re: รบกวนถามเรื่องการคุมชักค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 16:07 น. »
เยลลี่ไม่ชักมาปีครึ่งแล้วครับ แต่ผล eeg ครั้งที่ 5 ล่าสุด ก็ยังมีคลื่นชักหลงเหลืออยู่ครับ
แบบที่พี่น้องบอกเลยครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 19:04 น. »
ขอบคุณทุกท่านค่ะ

น้องคูเป้ยังอายุน้อยมากเลย ตอนนี้แม่เองก็นอนร้องไห้ทุกวัน สงสารลูกมากค่ะ

แต่ยังไงก็จะสู้ค่ะ เพื่อลูกจะทำทุกอย่างเพื่อเค้า
ทุกนาทีมีสุขเมื่อเธอยิ้มมา...เมื่อไหร่เธอมีน้ำตา...เมื่อไหร่หัวใจฉันจะขาด

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 27 ธันวาคม 2010 เวลา 21:39 น. »
สอบถามทุกท่านเกี่ยวกับการคุมชักว่า การที่คุมชักได้ คือต้องไม่มีอาการใด ๆ เลย ใช่มั๊ยคะ

คือว่าตอนนี้น้องคูเป้ลูกชายของปู ไม่มีอาการชักเหมือนครั้งแรกที่เค้าเป็น (แขน-ขา ขวากระตุก)

แต่จะมีอาการลูกตากลอกไปมาอยู่ประมาณ 2-3 วินาที บางครั้งก็เกร็งนิดหน่อยแล้วก็หาย

ถือว่าคุมการชักได้หรือยังคะ

และตอนนี้น้องคูเป้จะ 2 เดือนครึ่งแล้วยังมองไม่เห็นเลย และไม่ยอมสบตา มีแค่มองไปมองมา

เอาของเล่นให้ดูก็ไม่สนใจ เรียกก็ไม่หัน กังวลมากเลยค่ะ แต่ก็พยายามกระตุ้นทุกวัน

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำและข้อคิดเห็นค่ะ

อาการลูกตากรอกไปมากับอาการเกร็ง ถ้าถ่าย vdo ทันลองถ่ายให้คุณหมอท่านดูน๊ะครับ

ส่วนของน้องเทรนด์ อาการเกร็งจะเป็นที่มือซะส่วนใหญ๋ ลักษณะจะเกร็งกางนิ้วออกทั้ง 5 นิ้ว บางทีก็เกร็งนาน บางทีเกร็งไม่นาน
อ.โยธิน บอกว่า อาการเกร็งแบบนี้ ถ้าเป็นบ่อยจะไม่ดี มีผลกระทบต่อสมองครับ

ส่วนลูกตากรอกไปมา น้องเทรนด์ไม่รู้ว่ากรอกเหมือนกันไหม เพราะดูยากเหมือนกัน
ส่วนใหญ่อาการจะก็คือตาดำจะเหลือกขึ้นด้านบน ซ้ายบ้างขวาบ้าง
และจะหลับไม่ค่อยสนิทครับ บางทีม่านตาก็เปิดกว้างบ้างแคบบ้าง
แต่หลังๆนี่ รู้สึกจะเริ่มหลับสนิทขึ้นแล้ว

สำหรับเรื่องคุมชัก ถ้าคุมได้ดี พัฒนาการน่าจะไปเร็วครับ อาจจะไม่ได้ปกติ แต่ก็จะไม่ช้ามาก
แต่ก็อาจจะมีปัจจัยอื่นๆเข้ามาอีก

อย่างของน้องเทรนด์ อายุ 2 เดือนครึ่ง เวลามีคนเดินผ่านไปมา น้องจะมองตามครับ
แต่ถ้าของเล่นไกล้ๆ แกจะไม่เห็น กว่าแกจะเห็น 11 เดือนครับ
(เพราะเริ่มคว้าของตอน 11 เดือน)

เรื่องไม่สบตา กว่าน้องเทรนด์จะสบตาก็ขวบกว่าๆ เท่าที่จำได้ น้องเทรนด์จำหน้าพ่อแม่ได้ก่อน ถึงจะเริ่มสบตาครับ

เรื่องเสียง ลองทำของหล่นดูครับว่ามองตามไหม คือน้องอาจจะมองไม่ถูกทิศทางก็ได้
แต่ดูว่าน้องมีการหยุดฟังหรือไม่ประมาณนี้ครับ

ไม่ทราบน้องคูเป้คอแข็งหรือยังครับ พัฒนาการเป็นอย่างไรบ้างครับตอนนี้

บางครั้งไม่ชักให้เห็นแต่พัฒนาการไม่มา แสดงว่าคุมชักยังไม่ดีครับ แต่เด็กเล็กลำบากตรงน้องบอกอะไรไม่ได้
ผมเองก็เครียดมาตลอดเหมือนกันครับ แต่ก็ต้องสู้ต่อไป
เรื่องไหนสงสัยก็ถามมาได้เลยน๊ะครับเพื่อนๆคอยช่วยเหลืออยู่เสมอครับ

สู้ๆน๊ะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

สู้สู้

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 29 ธันวาคม 2010 เวลา 09:34 น. »
ขอบคุณค่ะคุณป๊อป

ตอนนี้พัฒนาการน้องคูเป้ก็คือ
- เรื่องคอ คอแข็งบ้างแล้ว เวลาอุ้มพาดไหล่เค้าก็สามารถชูคอได้ เวลาจับคว่ำเค้าก็ชูคอหันซ้าย-ขวาได้แล้ว แต่ยังไม่นาน ปูเองก็ไม่กล้าให้เค้าคว่ำนานเพราะเคยเจออาการครั้งนึงตกใจแทบบ้า คือเค้าคว่ำอยู่นานพอสมควร หันซ้าย-ขวาไปตามเรื่อง สักพักเห็นนิ่งไป ก็เลยจับเค้าหงาย ปรากฏว่าเหมือนเค้าหยุดหายใจไปชั่วขณะน่ะค่ะ ก็เลยเรียกแล้วก็กระตุ้นพักนึงก็มีสติ หลังจากวันนั้นมาปูก็ไม่ค่อยกล้าให้เค้าคว่ำนานน่ะค่ะ
- การมองเห็นตอนนี้ยังไม่มองตามสิ่งเคลื่อนไหวเลยค่ะ แล้วยังชอบเหล่ซ้ายอีกตะหาก เอาของเล่นสีสด ๆ ให้ดูก็ไม่ดู เอานิ้วเข้าไปใกล้ ๆ แล้วแกว่งไปมาก็ไม่สนใจ ไม่กระพริบตาด้วยซ้ำ เรื่องนี้ทำให้กลุ้มใจมากเลยค่ะ
- การส่งเสียงอ้อแอ้ ตอนนี้ถือว่าเป็นเด็กอารมณ์ดี ถ้าไม่หลับก็จะยิ้ม จะคุยอ้อแอ้ ๆ ไปตามเรื่อง แต่ไม่รู้คุยกะใคร เพราะเวลาแม่คุยด้วยเค้าก็จะคุยนะ แต่ไม่หันมาหาเสียงแม่เลยค่ะ คุยกะลมกะแล้งไปเรื่อย บางครั้งเอาของเล่นให้ลองจับก็จับสั่นเล่น 2-3 ครั้งก็หลุดมือ อิอิ (อันนี้คุณแม่ข้ามขั้นเองค่ะ) ปูลองตบมือหรือทำเสียงดังเช่นทำของหล่น บางครั้งก็ตกใจ บางครั้งก็เฉย ๆ

** ไว้มีอะไรคืบหน้าปูจะเอามาลงในบอร์ดอีกนะคะ ส่วนแนวทางการรักษาตอนนี้ก็ทานยาอยู่ ส่วนอาการก็มีบ้างแต่น้อยลงค่ะ จะว่าไปแล้วสงสัยน้องคูเป้มีอายุน้อยที่สุดในบอร์ดนี้แน่ ๆ เลย ><

ออฟไลน์ แกมแม่เนย

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 29 ธันวาคม 2010 เวลา 11:02 น. »
น้องเนเน่ ลูกสาวคนเล็กของแกม อายุเท่ากันกับน้องคูเป้เลยค่ะ

พัฒนาการตอนนี้ ได้ยินเสียงแล้วหันมองบ้างนิดหน่อย หันมองตามสิ่งเคลื่อนไหวแต่ได้แค่ 90 องศา อ้อแอ้บ้างแต่น้อยมากค่ะ แทบไม่ได้เห็นเลย ยิ้ม สบตา ชอบฟังเวลาพูดด้วย ชันคอได้นานขึ้น เวลาจับคว่ำจะชันคอได้สูงประมาณนึงและนานประมาณ 5-10 วินาทีได้มั้งคะ

พัฒนาการไม่ห่างกันเท่าไรนะคะแกมว่า

เวลานอนมีผวาเหมือนกัน อยากทราบเหมือนกันว่าเด็กปกติเราสามารถขอให้ตรวจ EEG ได้หรือเปล่า ถ้ามีประวัติคนในครอบครัวเป็นโรคลมชักน่ะค่ะ
<ปัจจุบันรักษาโดยการผ่าตัด ทุเลาแต่ยังไม่หายขาด>

โอม ศรี คเณศายะ นะมะ ฮา
ขอบารมีองค์พ่อพิฆเนศ โปรดคุ้มครองเด็กๆ ทุกคนในเว็บลมชักคลับ ให้มีอาการดีขึ้นตามลำดับด้วยเถิด

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 29 ธันวาคม 2010 เวลา 11:09 น. »
คุณแกม เห็นที่บ้านบอกว่า ให้นอนคว่ำ จะช่วยลดอาการผวาได้ครับ
แต่ตอนน้องเทรนด์ก็ให้นอนหงาย เพราะเหมือนน้องไม่ชอบนอนคว่ำาอ่ะครับ ฮ่าๆ
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 29 ธันวาคม 2010 เวลา 11:15 น. »

เวลานอนมีผวาเหมือนกัน อยากทราบเหมือนกันว่าเด็กปกติเราสามารถขอให้ตรวจ EEG ได้หรือเปล่า ถ้ามีประวัติคนในครอบครัวเป็นโรคลมชักน่ะค่ะ

ขอตรวจได้ค่ะ แต่ รพ.รัฐถ้าจะลำบาก ไม่มีอาการจะให้ตรวจมั้ยเพราะธรรมดาก็คิวยาวอยู่แล้ว ลองถามหมอดูก่อน  ถ้าไปขอทำที่เอกชนก็ได้เลยค่ะ
ถ้าคุณแกมจะทำเอกชน ไป รพ.กรุงเทพ ก็ได้ เดี่ยวจัดการให้ค่ะ