เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเป็นโรคลมชักบ้างครับ อาการมันเป็นยังไง?  (อ่าน 1786 ครั้ง)

ออฟไลน์ tdyholy4114

• Newbie
  • *
ใครเคยเป็นโรคลมชักบ้างครับ อาการมันเป็นยังไง?
« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 17 มีนาคม 2018 เวลา 21:36 น. »
ไม่ได้แปลว่าผมไม่เคยเป็นนะครับ. ทั้งชีวิตนี้เคยเป็นแล้ว 2 ครั้ง 
ครั้งแรกเมื่อตอนปี 51   ครั้งที่2 เมื่อวันจันทร์ที่ 19 สิงหาคม ที่ผ่านมานี่เอง

ผมไปเสิร์ชหาในเน็ต มีแต่บอกว่า  อาการที่เป็นคือ จะเกร็ง ชักกระตุก มือสั่น      หรือเป็นหนักๆ คือสั่น เกร็งทั้งตัว จนหมดสติ   
สาเหตุคือ ระบบสมองมีการส่งกระแสไฟฟ้าผิดปกติ  ทำให้มีการชักเกร็ง 

ครั้งที่สองที่ผมเป็น  เป็นบนรถเมล์ครับ  ตอนแรกผมก็นั่งอยู่ปกติ จากนั้นก็มีผู้หญิงขึ้นมา ทั้งรถตอนนั้น
ผู้คนก็แน่นเต็มไปหมดผมจึงลุกให้เธอนั่ง
เวลาผ่านไปสักพักรถก็แล่นไปบนเส้นทางตามปกติ
.
.
.

ผมรู้สึกตัวอีกที ก็กำลังโดนพยุงลงจากรถโดยผู้ชายหลายๆคน

อาการของผมที่จำได้ตอนนั้นคือ  หายใจเร็ว หอบ แล้ว น้ำตาไหล โชคดีที่ตรงนั้นมี ป้ายรถเมลล์อยู่
พวกเขาจึงพาผมไปนั่งพักอยู่ตรงนั้น  แล้วเรียกรถกู้ภัย หรือเขาเรียกว่ารถอะไรนี่แหละช่างมัน (55) ก็พาผมขึ้นรถ

แล้วไปส่งที่โรงพยาบาล

ระหว่างทางที่ผมอยู่บนรถคันนั้น  ผมทั้งร้องไห้ หายใจเร็ว หอบ   แต่ไม่มีอาการ เกร็ง หรือชักกระตุกเลย

พอไปถึงจุดหมาย
คุณหมอ(ผู้หญิง ใส่เหล็กดัด สวย)ก็มาปฐมพยาบาลผมทันที    อาการผมก็ยังเหมือนเดิม

จากนั้นรู้สึกตัวอีกทีก็อยู่ในห้องอื่น ที่ไม่ใช่ห้องที่มาตอนแรก  อาการของผมตอนต้น หายไปแล้ว 
แต่มีอาการปวดเมื่อย จะลุกขึ้นมาก็ลุกไม่ได้ ปวดหลังมาก   แต่พออยู่เฉยๆ ก็หายปวด   

เมื่อเห็นว่า ผมมีอาการดีขึ้นแล้ว คุณหมอคนสวยคนเดิม ก็มาถามอาการต่างๆ   
และตอนนั้นคุณพ่อคุณแม่ก็มาเยี่ยมแล้ว คุณหมอจึงถือโอกาสนี้บอกทางญาติผู้ป่วย (ซึ่งก็คือพ่อแม่ผมนั่นแหละ)   
ว่าอาการที่ผมเป็นคือ โรคลมชัก    บอกนู่นๆต่างๆนาๆ
แล้วบอกว่า จะให้นอนให้น้ำเกลือไปก่อน อีก 1 วัน ถ้าอาการไม่มาอีก ก็รับยาแล้วกลับบ้านได้

ผ่านไป1 วัน
ผมก็ไม่มีอาการอะไรแทรกซ้อนครับ นอกจาก กรดไหลย้อน (กิน-นอน-กิน-นอน =_=)   ผมก็ให้คุณพ่อไปรับยาแล้วก็กลับบ้าน

ยาที่ผมได้มาคือ DILANTIN 100mg  คุณหมอบอกว่าต้องกินทุกวัน  มันเป็นยากันชัก  เมื่อยาหมดก็ต้องมารับยาอีก  ต้องกินไปเรื่อยๆ
ทุกวันนี้ยังอดสงสัยไม่ได้ว่า  ผู้หญิงที่ผมลุกให้วันนั้นเค้าจะรู้สึกยังไง 555  อาจคิดว่าเค้าทำให้ผมเป็นลมชัก เม่าในกองไฟ

ที่เขียนมายืดยาวขนาดนี้  คือว่า ผู้ที่มีโรคประจำตัวแบบผม  มีอาการกันยังครับ   หายขาดรึยัง?
แล้วเมื่อมีอาการ  รู้ตัวกันรึเปล่า?

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธที่ 16 พฤษภาคม 2018 เวลา 13:49 น. โดย NONG »

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: ใครเคยเป็นโรคลมชักบ้างครับ อาการมันเป็นยังไง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2018 เวลา 17:39 น. »
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/board,11.0.html
อ่านจากมุมนี้ก่อนค่ะ แล้วมุมแชร์ประสบการณ์จะค่อนข้างยาวแต่ได้ละเอียด
อาการโรคลมชักมีเยอะมากจนอธิบายไม่หมด ถ้าอยากรู้จริงๆ ต้องคอยตามอ่านค่ะ เช่นต่ายคุมชักได้แล้ว แต่ก็ยังคงตามอ่านอาการต่างๆ
ตอนนี้ลูกปิดเทอมเลยไม่ค่อยได้เข้ามาเช็คบอร์ดนะค่ะ และมักอยู่ที่เฟซเพราะเข้าทางมือถือ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ LoryBegay

• Newbie
  • *
    • สโบเบ็ต
Re: ใครเคยเป็นโรคลมชักบ้างครับ อาการมันเป็นยังไง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 พฤษภาคม 2018 เวลา 10:28 น. »
คุมชักได้แล้ว มีวิธียังไงหรอครับ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 16 พฤษภาคม 2018 เวลา 13:53 น. »
คุณ tdyholy4114

ถ้าคุณเป็นลมชักจริง เวปนี้ยินดีต้อนรับ ผู้ป่วยมาแชร์ประสบการณ์ แต่ถ้ามาเพื่อแฝงโฆษณา หรือติดข้อมูลเวปการพนัน หรืออื่นๆ ขอร้องว่าอย่ามาวุ่นวายกับผู้ป่วยเลยค่ะ ทั้งผู้ป่วยและผู้ดูแลลำบากกันมากพอแล้ว

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มีนาคม 2020 เวลา 16:51 น. »
เป็นอยู่นะคะ แต่กำลังงงว่าพี่หมอแสนสวยไม่พาไปทำCT, MRIอะไรพวกนี้หรอคะ
ของเราตอนนั้นใช้ชีวิตสุดเหวี่ยงมาก นอนดึก ดื่มเยอะ ออกกำลังกายหนัก(ตอนนั้นตั้งเป้าว่าจะลงแข่งสปาตัน)
วันนั้นที่ยิม ออกกำลังกายแบบ HIITไป 2 classและกลับมานั่งเล่นมือถือพักผ่อน

ตื่นมาอีกทีมีคนล้อมเราเต็มไปหมด บอกว่าเราชัก อันนั้นเป็นครั้งแรกที่เราชัก และชักแบบสลบไปเลย
เราจำอะไรช่วงนั้นไม่ได้เลย แถมบอกเขาด้วยว่าพี่มารุมหนูทำไม ไปโรงบาลเขาก็ให้นอนสังเกตุการณ์ 1คืน
ทำซีทีแสกน ผลคือเป็นเนื้องอกในสมองตรงส่วนขมับซ้าย จริงๆเราไม่อยากผ่าตัด เพราะยังต้องฉายแสงด้วย
และเพราะหมอบอกว่าต่อให้ผ่าตัด ยังไงก็ยังชักอยู่ดี แต่สุดท้ายเราก็ผ่าตัดค่ะ

หมอให้ยาDILANTIN 100mg มาเช่นกัน กินก่อนนอน3เม็ดทุกวันห้ามขาด
แต่ว่าพอเรากลับไปทำงานได้ซักพัก น่าจะราวๆ3เดือน ช่วงนั้นเราก็เต็มที่กับงานค่ะ(เลิกกับแฟนด้วย)
เหมือนเดิม นอนดึก ดื่มเยอะ และทำงานหนัก ซัพพอร์ตหลายงานเกิน ต้องปั่นจักรยานไปๆมาๆในโรงงานด้วย
เราชักบนรถรับส่งพนักงาน อันนี้ก็รถรับส่งพาไปส่งที่โรงพยาบาล พยาบาลก็มาดูอาการ
เขาบอกว่าเราดูปกตินะ ความดันอะไรพวกนี้ก็ปกติ คงขาดน้ำตาล แต่เรารู้สึกเบลอ เราพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง
แม้กระทั่งปุ่มโทรออกเราก็ไม่รู้ โวยวายพยาบาลว่า พี่คะ ปุ่มโทรออกอยู่ไหน ฮ่าาา

ตอนนั้นก็กลับมาดูแลตัวเองค่ะ หัวหน้าเริ่มสั่งไม่ให้ไปซัพพอร์ตเยอะ ไม่ให้ปั่นจักรยานไปๆมาๆในบริษัทเยอะ
(แบบว่าโรงงานเรากว้างค่ะ ฮ่าา)
เราควบคุมอาการป่วยได้ประมาณ 1ปี8เดือนเชียว เข้าวัดบ้าง สวดมนต์ คือรู้ตัวเสมอว่าตัวเองทำอะไร
หมอบอกว่า2ปีถ้าไม่ชักก็หยุดได้นะตอนนั้นคิดว่าฉันจะได้หยุดยาแล้ว ฉันหายแล้ว
ปรากฏว่าช่วงปลายปี เรานอนดึก ทำงานหนัก(แต่ไม่ดื่ม) เครียดเรื่องเกรด โดนตัดคะแนนเยอะ
โบนัสได้น้อยกว่าอีกคน โดนแกล้งต่างๆนาๆ น้ำไม่ดื่มเลย แบบจิบๆ
เราไปเที่ยวเวียดนาม ตอนนั้นเหมือนร่างกายมันก็ไม่มีแรงอยู่แล้ว จู่ๆเราก็ชักไปเลย อากาศก็หนาวมากด้วย
โชคดีที่ตอนนั้น มีหมอ และเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยไปกับเราด้วย โดยหามขึ้นรถฉุกเฉิน วุ่นวายไปหมด

ทุกครั้งที่ชักเราจะปวดหัวมากค่ะ

หลังจากนั้น เราก็คุมอาการตัวเองเรื่อยๆ ที่เป็นอีกก็อย่างเช่น
ตอนทำบัตรเอทีเอ็มหาย และถูกถอนเงินไปหมดเลย(4000บาท) อันนี้ชักเหม่อ ไปได้ชักแบบที่คอกระตุก

ตอนที่กำลังเครียดเรื่องงาน โทษตัวเองว่าทำได้ไม่ดี แถมแฟนก็ตีตัวออกห่างช่วงนั้น อันนี้รู้ตัวเองว่าจะชักค่ะ
แบบก่อนชักในหัวตัวเองจะรู้สึกสับสน พูดว่าเนี้ยกลับบ้านไปจะเล่น คะโย ซึ่งจริงๆมันต้องเป็นโยคะ
ตอนนี้ก็รู้แล้วว่าจะชัก รีบเดินไปเกาะราวทางเดินก่อนเลยเพราะอยู่บนสะพานรอย

ตอนที่ถูกที่ทำงานแกล้ง ตอนนั้นมีพี่คนนึงที่รู้เรื่องโทรมาคุยให้สบายใจ แต่เราชักตอนที่คุยเลย
และหลังจากนั้น เราก็เข้าโรงพยาบาล และปรึกษากับหมอตามโฟร์ปกติ
และได้ยาVALPARIN 200 ALKALETS  มากกิน ต้องกินหลังอาหาร3มื้อค่ะ

แล้วก็มีตอนที่อะไรอะไรมันก็วุ่นวายไปหมดในที่ทำงาน ฮ่าา ส่วนมากมักเป็นเรื่องงานจริงๆ(เรื่องคน)
วันนั้นเราไม่กินน้ำ ไม่ฉี่ด้วย ตอนนั้นไปทำธุรกรรมการเงิน แล้วพูดถึงตัวเลขกัน เราคิดตัวเลขตามไม่ทัน
เราบอกเขาว่า คิดกันไปนะ เราคิดไม่ได้ แล้วตอนนั้นก็ชักไปเลย
จากนั้นเวลาพูดเรื่องตัวเลข เราเป็นคนพูดก่อนเลย อย่าให้หนูต้องคิดเลยเชียว 555

และครั้งสุดท้าย คือตอนที่เราไม่ทันรถบริษัท แล้วต้องนั่งแท็กซี่ตามไปจนถึงที่ทำงาน(จากปทุม-อยุธยา)
ตอนนั้นก็เครียด มีซ้อมอพยพหนีไฟ แล้วแดดก็ร้อนมาก หลังจากนั้นเราก็ชักค่ะ แต่ไม่แรงมาก ไม่มีใครเห็น

เวลาเราชัก เราชอบกลับมาร้องไห้ทุกครั้งเลย รู้สุกแบบ เนี้ย อุสาห์คุมมาได้ตั้งนานนะ อะไรแบบนี้
ตอนนี้เราไม่ชักมา6เดือนแล้ว ก็จะพยายามคุมมันต่อไป
เท่าที่สังเกตุ เราชักแบบสลบแค่2ครั้ง นอกนั้นก็จะชักเบาๆแบบคอกระตุก(ยืนแล้วชักแล้วไม่ล้มด้วยซ้ำ)
หมอแผนไทยที่เราไปรักษา พยายามบอกว่า เราต้องปล่อยความร้อนออกจากร่างกาย และต้องพักผ่อนให้เพียงพอ
ช่วงที่เราไปหาหมอ เราไม่ชักเลย เพราะเขาจะถามเวลานอนเราทุกครั้ง
และคอยพูดคุยให้ไม่เครียด เหมือนเป็นจิตแพทย์ของเราไปในตัวเลย
แต่ตอนนี้เราไม่ได้ไป ก็เลยหลุด ละเลยตัวเองมาก ตอนนี้เราเข้าพบหมอในโรงพยาบาลด้วย
เจอหมอโรงพยาบาล 2เดือน/ครั้งค่ะ แต่ยังไม่เคยพบหมอที่รักษาเรื่องลมชักแบบจริงๆจังๆเลย

พออ่านเคสคุณแล้วก็แอบสงสัย ว่าแสกนแล้วไม่เจออะไรหรอ

พิมพ์มาซะยาวเลย ขอโทษด้วยนะคะ
Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว

ออฟไลน์ withmysimplelife

• Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 19 มีนาคม 2020 เวลา 16:53 น. »
http://www.lomchakclub.com/v9/index.php/board,11.0.html
อ่านจากมุมนี้ก่อนค่ะ แล้วมุมแชร์ประสบการณ์จะค่อนข้างยาวแต่ได้ละเอียด
อาการโรคลมชักมีเยอะมากจนอธิบายไม่หมด ถ้าอยากรู้จริงๆ ต้องคอยตามอ่านค่ะ เช่นต่ายคุมชักได้แล้ว แต่ก็ยังคงตามอ่านอาการต่างๆ
ตอนนี้ลูกปิดเทอมเลยไม่ค่อยได้เข้ามาเช็คบอร์ดนะค่ะ และมักอยู่ที่เฟซเพราะเข้าทางมือถือ
คุณต่ายปฏิบัติธรรมหรือเปล่าคะ ลักษณะความคิด แบบswitch โหมดเนี้ย น่าทึ่งมากเลยนะคะ
Dailantin 100mg 3เม็ดก่อนนอน
VALPARIN 200mg 3เวลาหลังอาหาร
Update :ไม่ชักมา5เดือนแล้ว