เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกเป็นลมชัก ขอคำปรึกษา  (อ่าน 13574 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nonglak kulwaikowit

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
Re: ลูกเป็นลมชัก ขอคำปรึกษา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 00:34 น. »
สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกท่าน

วันนี้เข้ามา update หน่อยนะคะ อาจจะช้าหน่อย หลัก ๆ ก็คือเหนื่อยสะสมจากการเฝ้าลูก และอยากพักค่ะ บางทีพออ่าน หรือหาข้อมูลมากไปก็เครียดค่ะ

เริ่มจากไปพบคุณหมอมาเมื่อวันพุธค่ะ ไปสายค่ะ เนื่องจากต้องทำงาน ต้องขอโทษคุณหมอจริง ๆ  ก็เล่ารายละเอียดให้คุณหมอฟัง และนำผล EEG ไปให้คุณหมอมนตรีดูค่ะ คุณหมอจะออกแนวพูดตรง ๆ นะคะ เริ่มจากผลคุณหมอก็บอกรักษากับ อาจารย์ สรวิศก็ดีอยู่แล้วไง แนวว่ามาทำไม  ;D เราก็เล่าถึงอาการ และรายละเอียดต่าง ๆ ให้ฟัง เล่าว่าไม่อยากทานยาแนว ๆ นี้นะคะ

คุณหมอก็ถามว่าลูกมีปานแดง ปานดำ อะไรหรือเปล่า สงสัยจังค่ะว่าเกี่ยวอะไร พอดีคุณหมอคุยต่อเนื่องก็เลยลืมถามค่ะ พอเล่ารายละเอียดคุณหมอก็บอกอาการไม่ชัดเจน เพราะทุกครั้งที่เกิดอาการจะตามมาด้วยการไม่สบายมีไข้ ระหว่างที่คุย เราก็จะถามวน ๆ นะคะ คุณหมอก็จะย้ำว่าให้ดูลูกเรา อย่าไปคิดก่อน ให้อยู่กับปัจจุบัน มีสติเวลาลูกมีอาการ ปฐมพยาบาลให้ดีก็พอ พร้อมกับให้คู่มือมาอ่าน ไม่รู้ทำไมค่ะ เราหายเครียดไปเยอะเลย ตอนท้ายคุณหมอก็เรียกน้องมาดู เอาค้อนแพทย์มาเคาะ ๆ ค่ะ แล้วก็สรุปให้ว่ายังไม่ต้องทานยา ถ้ามีอาการอีกค่อยมา แต่เราก็ถามย้ำอีก คุณหมอก็เลยนัดให้มาทำ EEG อีกรอบ โดยเน้นว่าให้หลับเองไม่ต้องทานยานอนหลับ

คุณหมอถามเรื่องการทำ eeg ครั้งแรกว่ามีทานยาไหม เราก็ตอบว่ามีค่ะ ไม่แน่ใจว่าการทานยาคล้าย ๆ ยานอนหลับจะมีผลต่อการตรวจหรือเปล่า
พอมาวันเสาร์ก็ให้ลูกอดนอนค่ะ นัดคุณหมอ 11 โมง แต่ลูกไม่นอนค่ะ ก็เลยเลื่อนมาเป็นบ่าย 2 ทำเสร็จ 2.45 ก็รีบไปพบคุณหมอค่ะ คุณหมอออก บ่าย 3 คุณหมอก็ตำหนิเรื่องเวลานิดหนึ่งค่ะ และอ่านผลสัก 1 นาที ก็บอกว่าปกติไม่ต้องทานยา ไว้ถ้ามีอาการอีกค่อยมาพบค่ะ ก้อยก็ไม่กล้าถามมากค่ะ ก็ถามคุณหมอว่าจริงหรอค่ะ  ;D

หา second opinion แล้วแต่ก็ยังไม่มั่นใจค่ะ สงสัยว่าตัวเองคงเป็นพวกวิตกจริตค่ะ แต่ก็คงพอก่อน และเฝ้าดูอาการลูกก่อนนะคะ เท่าที่สังเกตุลูกจะมีอาการตอนก่อนไม่สบาย และบวกกับเล่นอะไรเหนื่อย ๆ นะคะ กะว่าโตกว่านี้สักหน่อยคงให้เล่นกีฬาเยอะหน่อยค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากเลยนะคะ

ปล.เมื่อวันพฤหัสมีงานสายใยค่ะ ก็คอยมองหาน้องเยลลี่แล้วก็ได้เจอน้องด้วยค่ะ น้องน่ารักมากเลยค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 01:38 น. »
เข้ามาอีกทีเนื่องจากมีข้อสงสัย ไม่สบยใจจริง ๆ ค่ะ จะรบกวนพี่ๆ เพือน ๆ ช่วยด้วยนะคะ
1. ไม่เข้าใจค่ะเนื่องจากครั้งแรกทำไมน้องตรวจแล้วมีคลื่น แต่ครั้งที่ 2 พบว่าปกติ อยู่ ๆ คลื่นสามารถหายไปเองได้หรือค่ะ
2. การมีปานมีผลหรือบอกอะไรได้เกี่ยวกับโรคลมชักค่ะ
3. การทานยานอนหลับ หรือยาทำให้ซึมมีผลกับการตรวจคลื่น หรือเปล่าค่ะ ครั้งแรกที่เจอคลื่นน้องทานยานอนหลับ แต่ครั้งที่ 2 หลับธรรมชาติค่ะ
4. การตัดสินใจไม่ทานยา ควรแจ้ง อ.สรวิศ หรือเปล่าค่ะ เนื่องจาก อ. นัดปลายเดือนหน้า เกรงใจ อ.มากค่ะ แล้วถ้ากลับไปจะดูไม่เหมาะหรือเปล่าค่ะ
5. ควรจะขอผลที่ รพ.กรุงเทพ ไปให้ อ.สรวิศ ดูด้วยหรือเปล่าค่ะ การขอผลจะเป็นการเสียมารยาท กับ อ.มนตรี หรือเปล่าค่ะ
6. จำเป็นต้องทำ MRI หรือเปล่าค่ะ

ต้องขอโทษจริง ๆ นะคะ คำถามอาจดูวกวน แต่ก้อยก็สับสนจริง ๆ ค่ะ เนื่องจากคิดว่าการตัดสินใจอย่างใดอย่างหนึ่งจะมีผลกับลูกต่อไป ก็เลยไม่อยากปล่อยผ่านนะคะ ต้องรบกวนขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

อ่านเรื่องเด็ก ๆ แล้ว ไม่รู้จะช่วยอย่างไรดีค่ะ กะว่าจะทำบุญให้มาก ๆ จะสวดมนต์เผื่อน้อง ๆ ทุกคนนะคะ ปกติไม่เคยสวดมนต์เลยค่ะ ตั้งใจว่าจะสวดชินบัญชร ทำบุญก็น้อยมาก ขอให้น้องหายดีวันดีคืน กันทุกคนนะคะ ขอพลังให้คุณพ่อคุณแม่ทุกท่านนะคะ สู้ ๆ นะคะ นับถือ พ่อแม่ทุกคนในนี้จริง ๆ ค่ะ

รบกวนขอข้อมูลเรื่องการทำบุญให้ผู้ป่วยลมชักด้วยนะคะ ขอบคุณทุก ๆ ท่านค่ะ

คุณพ่อน้องเยลลี่ค่ะ น้องโฮชิอยู่ K1E ค่ะ วันนั้นเจอน้องเยลลี่ด้วย ก็เรียกน้องนะคะ แต่ไม่กล้าเรียกดังกลัวน้องตกใจค่ะใครก็ไม่รู้ โฮชิอยู่สีแดงค่ะ ไปโรงเรียนร้องไห้ทุกวัน แม่ละกลุ้ม ตอนนี้เริ่มคิดว่าจะ drop เรียนน้องไว้ก่อนดีหรือเปล่า แต่ปรึกษา อ.มนตรี ท่านก็บอกยังไงน้องก็ต้องเรียนอยู่ดี ก็เลยกะว่าจะรอดูจนจบเทอมก่อนค่ะ ถ้ามีโอกาสเจอน้องอีกจะเข้าไปคุยนะคะ 

ออฟไลน์ chapter

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 05:30 น. »
ขอตอบเท่าที่พอจะตอบได้ดังนี้นะครับ

1. ไม่เข้าใจค่ะเนื่องจากครั้งแรกทำไมน้องตรวจแล้วมีคลื่น แต่ครั้งที่ 2 พบว่าปกติ อยู่ ๆ คลื่นสามารถหายไปเองได้หรือค่ะ
    การตรวจคลื่นสมอง เป็นแค่การ screen ว่าช่วงที่ตรวจอยู่เจอคลื่นชักหรือไม่ ครั้งนี้เจอ ครั้งหน้าอาจจะไม่เจอก็ได้  แต่ที่สำคัญคืออยู่ที่คนอ่านผลครับว่าจะแปลอย่างไร คลื่นบางตัวหน้าตาคล้ายคลื่นชักแต่ไม่ใช่คลื่นชัก โดยเฉพาะคลื่นตอนหลับ บางครั้งหน้าตาคล้ายคลื่นชักมากแต่ที่จริงเป็นคลื่นหลับปกติ มีหมอบางคนอ่านพลาดมาเยอะ แต่ไม่ได้บอกว่าคุณหมอสรวิศอ่านพลาดนะครับ แค่จะบอกว่าคลื่นหลับบางครั้งมันหน้าตาคล้ายคลื่นชักจริงๆ ทั้งนี้นอกจากจะขึ้นกับหลักการทางทฤษฏีแล้วยังขึ้นกับประสบการณ์ของคนอ่านแต่ละคนครับ  นอกจากนี้คนปกติสามารถพบคลื่นชักได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นโรคลมชักเสมอไปครับ คุณหมอจะเป็นคนพิจารณาเองว่าเข้าข่ายโรคลมชักหรือไม่ โดยดูจากประวัติเป็นหลักครับ คลื่นสมองเป็นแค่ตัวเสริม ...ประวัติสำคัญที่สุดครับ

2. การมีปานมีผลหรือบอกอะไรได้เกี่ยวกับโรคลมชักค่ะ
    ปานผิวหนังบางชนิด จะสัมพันธ์กับโรคทางสมอง แต่คนปกติก็มีปานได้ครับ อย่ากังวลมาก..อีกนั่นแหล่ะหมอที่เค้ามีประสบการณ์ก็มักจะต้องถามคนไข้ทุกคนว่ามีปานอะไรบ้างหรือเปล่า เผื่อว่าจะสัมพันธ์กับโรคลมชักบางประเภท ถ้าคุณหมอตรวจให้แล้วบอกว่าไม่น่าจะมีอะไร ก็ไม่น่าจะมีอะไรครับ

3. การทานยานอนหลับ หรือยาทำให้ซึมมีผลกับการตรวจคลื่น หรือเปล่าค่ะ ครั้งแรกที่เจอคลื่นน้องทานยานอนหลับ แต่ครั้งที่ 2 หลับธรรมชาติค่ะ
    ยานอนหลับส่วนใหญ่จะมีผลกับคลื่นสมอง ทำให้มีคลื่นรบกวนจนบางครั้งแปลผลยาก หรือ ยาบางชนิดสามารถสร้างคลื่นหน้าตาคล้ายๆ คลื่นชักได้

4. การตัดสินใจไม่ทานยา ควรแจ้ง อ.สรวิศ หรือเปล่าค่ะ เนื่องจาก อ. นัดปลายเดือนหน้า เกรงใจ อ.มากค่ะ แล้วถ้ากลับไปจะดูไม่เหมาะหรือเปล่าค่ะ
    อันนี้ผมว่าแล้วแต่ความสบายใจของคุณแม่อ่ะครับ ลองปรึกษากับแฟนดูนะครับ

5. ควรจะขอผลที่ รพ.กรุงเทพ ไปให้ อ.สรวิศ ดูด้วยหรือเปล่าค่ะ การขอผลจะเป็นการเสียมารยาท กับ อ.มนตรี หรือเปล่าค่ะ
    น่าจะลองโทรไปแจ้งกับพยาบาลเผื่อขอผลคลื่นสมองได้ครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่ที่สำคัญคือ เอาผลไปแล้ว อ.สรวิศจะเชื่อรึป่าวอ่ะครับ เดี๋ยวจะไปกันใหญ่ หมอบางคนก็ไม่ได้ใจกว้างเหมือนหมอคนอื่น อันนี้ก็ต้องตัดสินใจเองนะครับ

6. จำเป็นต้องทำ MRI หรือเปล่าค่ะ
    แล้วคุณหมอสรวิศ กับ คุณหมอมนตรี ท่านว่าอย่างไรอ่ะครับ ควรหรือเปล่า หรือว่ารอได้ ผมว่าคุณหมอน่าจะให้คำตอบคุณแม่ไว้แล้วมั้งครับ แต่ถ้าวิตกกังวลมากก็ทำเหอะครับ จะได้สบายใจ ค่าใช้จ่ายก็น่าจะประมาณสองหมื่นต้นๆ แล้วแต่สถานที่อ่ะครับ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 13:25 น. »
หวัดดีครับคุณก้อย

คุณ chapter ตอบหมดแล้ว  ;D ;D ;D
งั้นเอาส่วนตัวผมละกันเท่าที่มีประสบการณ์มาครับ

1. EEG อาจเจอช่วงที่ไม่ชักขึ้นอยู่กับว่าทำนานแค่ไหนครับ ปกติทำครึ่ง ชม โอกาสเจอคลื่นอาจจะน้อยกว่าครับ

2.เรื่องปาน ตอนเยลลี่หมอก็ถามครับ มารู้ภายหลังว่ามันก็สำคัญครับ โดยเฉพาะปานสีขาวจะสัมพันธ์กับโรคทางพันธุกรรมชื่อว่า tuberous sclerosis
ซึ่งปานสีขาวเป็นหนึ่งใน criteria ครับ ซึ่งจะมีอาการของลมชักด้วย หมออธิบายว่าสมองกับผิวหนังสร้างมาพร้อมกันครับ มันจะกลายพันธ์ก็ตอนนั้น ประมาณนั้นนะครับ

http://topicstock.pantip.com/family/topicstock/2009/11/N8567678/N8567678.html

ลูกคนเล็กผมมีปานสีขาวครับ ตอนแรกก็แทบบ้าเลย พอไปตรวจแบบส่องไฟ woodlight และก็ทำ EEG ก็ถึงค่อยสบายใจขึ้นมาครับ เลยว่าทั้งเยลลี่กับจีบันก็เป็นเคสของหมอมนตรีเลย  :D

3.ทานยานอนหลับก็มีผลครับ ต้องให้ี่พี่น้องอธิบายครับ คราวก่อนเยลลี่ทานยาไดมีแทบให้ง่วงครับ ครั้งหน้า มกรา 54 หมอบอกว่าให้หลับธรรมชาตครับ งานหนักเลย ;D ;D

4.โรคลมชักควรรักษาต่อเนื่องโดยคุณหมอท่านใดท่านหนึ่งอะครับ เพราะแนวทางการรักษาคงไม่เหมือนกัน ทั้งการอ่านกราฟ การอ่าน MRi การเพิ่ม-ลดยา การเลือกชนิดยา
อันนี้สำคัญ ผมว่าคงต้องตัดสินว่าจะไปทางไหนอะครับ ข้อนี้ตัดสินใจยากมากๆๆๆ ก็แล้วแต่นะครับ

5.อันนี้ต้อง private พูดกลางแจ้งเดวเป็นเรื่องครับ  ;D ;D

6.ถ้าไม่ลำบาก ก็ควรทำครับ จะได้ชัวร์ไปเลยว่าสมองลูกเราปกติ ทั้งนี้ทั้งนั้น หมอต้องเป็นคนอ่านให้ฟังนะครับ ของเยลลี่ทำเสร็จหมอก็มาชี้จุดอธิบายให้ฟังครับ จบ

เอาเท่าที่ประสบการณ์ตัวเองนะครับ  ;D ;D ;D เดวไว้แวะไปหาโฮชิมั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 17:09 น. โดย jelly »
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 16:32 น. »

2.3 ขวบผมว่าเร็วไปอะครับเรื่องเข้าเรียน ยิ่งเรียน k1 ด้วย เรียนหนักนะครับ (ค่าเทอมก็หนัก  ;D ;D)
เยลลี่เข้าเรียนตอนประมาณ 2.8 ขวบ อะครับ โตหน่อย พอจะรู้เรื่อง
นี่เทอมสองที่ผ่านมาครูให้ซ้ำ เพราะตามเพื่อนไม่ทันครับ เพื่อนขึ้นไปเรียนชั้นสอง เหลือเยลลี่อยู่ข้างล่างคนเดียว แถมโดนลดไปอยู่ ตอ.11 อีกครับ เรียนร่วมกับเด็กเล็กสุดเลย ประมาณ 2.4 กว่าครับ
เรียกว่าเป็นพี่ใหญของ ตอ.11 เลยแหละครับ

ถ้าน้องไม่ไหวจริงๆ ผมว่า รอไปเรียนช่วง summer ก็ดีนะครับ เรียนสบายๆ ค่อยๆปรับตัว ถึงตอนนั้นน่าจะโตกว่านี้อีกหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคารที่ 28 ธันวาคม 2010 เวลา 17:02 น. โดย jelly »
Seizure free since 11 June 2009
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 มกราคม 2011 เวลา 20:36 น. »
ขอบคุณคุณ chapter และคุณหมูมากนะคะ

วันนี้ตัดสินใจได้ว่าจะขอผลที่รพ.กรุงเทพ แล้วนำไปให้คุณหมอสรวิศอ่านอีกทีค่ะ อาจจะปรึกษาเรื่องการทำ MRI. ด้วยค่ะ

กลัวคุณหมอไม่พอใจเหมือนกันค่ะ แต่ก็ต้องยอม

ไม่อยากปล่อยผ่านค่ะ กลัวเสียใจภายหลัง

ช่วงนี้คุณครูชอบบ่นว่าโฮชิดื้อ และซน สงสัยจริงๆ เรื่องความสัมพันธ์กับโรคลมชัก

แต่ก้อยเห็นด้วยกับคุณหมูที่ตอบไว้ที่กระทู้คุณขวัญนะคะ

ไม่รู้โรงเรียนที่เรียนอยู่เหมาะกับลูกหรือเปล่า สับสนเพราะโฮชิก็ชอบให้อ่านแนววิชาการเหมือนกันค่ะ

ตอนนี้เค้าสามารถบอกตัวอักษร อังกฤษ ไทย และตัวเลขได้เกือบหมดแล้วค่ะ เวลาอ่านนิทานก็สามารถฟังได้ต่อเนื่องหลายเรื่องนะคะ

อาจจะต้องพาไปปรึกษาหมอพัฒนาการอีกทีค่ะ

จริงๆเคยนัดหมอที่วิชัยยุทธนะคะแต่จองไป 6เดือนค่ะ ได้วันธรรมดา แถมดึกอีกไม่สะดวกกับลูก สงสัยต้องนัดใหม่แล้วค่ะ เผื่อได้คำแนะนำในการดูแลลูก

ว่าแต่คุณ chapter เป็นคุณหมอหรือเปล่าค่ะ ตอบได้ละเอียดดีจังค่ะ ขอบคุณทุกคำแนะนำอีกครั้งนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 พฤษภาคม 2011 เวลา 04:34 น. »
เข้ามา update น้องและระบายนิดนึงค่ะ สรุปไม่ได้ให้น้องทานยาใด ๆตามคำแนะนำของคุณหมอมนตรีว่าถ้ามีอาการอีกค่อยตัดสินใจอีกที

ตั้งแต่มีอาการล่าสุดก็ยังไม่เจอว่าน้องมีอาการอีกนะคะ ที่บอกว่ายังไม่เจอเพราะเวลาไม่ได้อยู่กับลูกตัวเองก็จะรู้สึกกังวล ต้องคอยสอบถามคนที่ดูน้องอยู่ตลอด โดยเฉพาะเวลาไม่สบาย
ไม่สบายครั้งล่าสุด (เมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้ว) ไข้ขึ้น 39 กว่าๆ ก็ยังไม่มีอาการใดๆ สาเหตุน่าจะมาจากส่าไข้รอบที่ 2

ตอนนี้เหมือนตัวเองเป็นโรควิตกจริตอะคะ กลัวการไปเรียนของลูก มาจากสาเหตุการชักที่โรงเรียนของลูกคราวที่แล้ว เวลาคุณครูโทรมาจะกลัวมากค่ะ
กลัวการไม่สบาย ตอนปิดเทอมก็ไม่ได้ให้น้องเรียนเลยค่ะ อยากให้ลูกพักจากการไม่สบาย ตอนนี้ไปโรงเรียนมาแล้ว 3 วันก็ดูอาการลูกตลอด พอลูกบอกว่าเจ็บนิดหน่อยก็กังวล ถามแล้วถามอีก

ตอนนี้สับสนอะคะ ไม่อยากเลี้ยงลูกแบบ spoil เกินแต่ตัวเองจะระวังลูกตลอดมาตั้งแต่เล็กแล้วนะคะ พอน้องเคยชักยิ่งระวัง เพราะคิดเองว่าเวลาน้องเหนื่อยเกินไปกอรปกับอาการไม่สบายจะทำให้ชัก คิดว่าจะกำชับคุณครู เราก็ไม่อยากให้คุณครูดูแลแบบผิดปกติ ลูกจะมีเรียนว่ายน้ำ ก็กังวลว่าคุณครูจะดูแลได้รึเปล่า หรือจะแจ้งงดเรียนไปเลย

คุณครูลูกท้องแก่อยู่ก็คิดมากอีกว่าจะดูไหวมั้ย จะไม่ให้เรียนก็กลัวไม่ต่อเนื่องจากเทอมที่แล้วอีก

เมื่อวันศุกร์แอบดูลูก เราก็ยิ่งรู้สึกว่าการดูแลเด็กได้ทั่วถึงนี้มันยากมากเลยนะ (ขนาดห้องลูกเด็กไม่ถึง 12 คนนะคะ) โอ้ยยยกว่าลูกจะปรับตัวได้ แม่จะบ้าก่อนรึเปล่าไม่รู้ค่ะ

ไม่รู้ตัเองผิดปกติรึเปล่าคะ สับสนในตัวเองจัง

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:24 น. »
สรุปไม่ได้ให้น้องทานยาใด ๆตามคำแนะนำของคุณหมอมนตรีว่าถ้ามีอาการอีกค่อยตัดสินใจอีกที

ตั้งแต่มีอาการล่าสุดก็ยังไม่เจอว่าน้องมีอาการอีกนะคะ ที่บอกว่ายังไม่เจอเพราะเวลาไม่ได้อยู่กับลูกตัวเองก็จะรู้สึกกังวล ต้องคอยสอบถามคนที่ดูน้องอยู่ตลอด โดยเฉพาะเวลาไม่สบาย
ไม่สบายครั้งล่าสุด (เมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้ว) ไข้ขึ้น 39 กว่าๆ ก็ยังไม่มีอาการใดๆ สาเหตุน่าจะมาจากส่าไข้รอบที่ 2

ตอนนี้สับสนอะคะ ไม่อยากเลี้ยงลูกแบบ spoil เกินแต่ตัวเองจะระวังลูกตลอดมาตั้งแต่เล็กแล้วนะคะ พอน้องเคยชักยิ่งระวัง เพราะคิดเองว่าเวลาน้องเหนื่อยเกินไปกอรปกับอาการไม่สบายจะทำให้ชัก คิดว่าจะกำชับคุณครู เราก็ไม่อยากให้คุณครูดูแลแบบผิดปกติ ลูกจะมีเรียนว่ายน้ำ ก็กังวลว่าคุณครูจะดูแลได้รึเปล่า หรือจะแจ้งงดเรียนไปเลย

น้องโฮชิไม่ชักมานานนับเดือนแล้วทั้งที่มีไข้ไม่สบายด้วยแสดงว่าอาการดีขึ้นมาก อาจเป็นชักแบบที่หมอมนตรีบอกจริงๆก็ได้ แต่อย่างไรเพื่อความปลอดภัยก็ยังไม่น่าวางใจ คุณก้อยควรบอกครููว่าโฮชิเคยรักษาลมชักมาระยะนึงตอนนี้หยุดยาแล้วให้ครูคอยสังเกตุโฮชิเป็นพิเศษดีกว่า ยิ่งมีเรียนว่ายน้ำอาจเกิดอันตรายได้ ถ้าโฮชิเหนื่อยมากแล้วมีอาการตอนอยู่ในน้ำ ซึ่งกีฬาประเภทนี้เป็นอันตรายต่อคนเป็นลมชัก ถ้าจะเล่นต้องมีคนคอยดูอยู่ตลอดเวลา ไม่ต้องถึงกับห้ามเล่น ควรให้โฮชิทำอะไรได้แบบเด็กอื่นเท่าที่ทำได้ แต่เป็นเรื่องที่ต้องระวังเป็นพิเศษ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 22 พฤษภาคม 2011 เวลา 16:08 น. »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีมาตลอดนะคะพี่น้อง เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปบอกคุณครู ถึงอาการของน้อง และกำชับให้ดูน้องเป็นพิเศษขณะเรียนว่ายน้ำค่ะ บางทีเหมือนตัวเราเองก็ไม่อยากยอมรับว่าลูกเราผิดปกตินะคะ กะว่าจะหาแผ่นพับที่เคยเก็บไว้เรื่องการปฐมพยาบาลคนที่มีอาการลมชักไปให้คุณครูอ่านด้วยค่ะ เผื่อมีประโยชน์ทั้งกับลูกเราและเด็กที่อาจเป็น

ขอบคุณมากค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 พฤษภาคม 2011 เวลา 10:18 น. »
เยลลี่เทอมนี้ก็ต้องมีเรียนว่ายน้ำครับ  เมื่อเช้าก็ไปย้ำกับครูอีกรอบเรื่องโรคประจำตัวครับ
ระแวงมากไปก็เครียดอะครับ  แรกๆผมก็serious เยลลี่เคยล้มฟันโยกด้วย
อย่างเยลลี่ก็ฝากครูหัวหน้าไว้ ครูก็คอยบอกๆกันว่าเยลลี่เป็นอะไรยังไง เราก็สบายใจไปหน่อยครับ

คราวก่อนครูโทรหารี่ ตกใจนึกว่ามีเรื่องอะไร ที่แท้โทรมาถามว่าเรียน mini camp มั๊ย จะโทรมาถามทำไมเนี่ย เจอหน้ากันครูค่อยถามก็ได้ 555+

รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 23 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:57 น. »
555 คงเป็นธรรมชาติของพ่อแม่ด้วยนะคะ เทอมที่แล้วครูก็โทรมาบอกโฮชิว่าเดินแล้วสดุดล้มเขียวนิดหน่อย คุณแม่จิตตกถามใหญ่ว่าเป็นอะไรมากมั้ย กลับมาเขียวแค่นิดหน่อยเอง หม่าม๊าตกใจหนักกว่าลูกอีก

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:59 น. »
เข้ามาหาที่พึ่งค่ะ ขอระบายหน่อย โฮชิปิดเทอมมา 2 เดือนไม่มีอาการป่วยไข้ใดๆ แต่พอเปิดเทอมมาได้แค่ 8 วัน อาการหวัดเริ่มมาเยือนแล้วค่ะ ทำไมเร็วจัง เทอมที่แล้ว เรียนครึ่งหยุดครึ่ง แถมด้วยไปชักที่โรงเรียน ลูกไม่สบายทีคุณแม่เหนื่อยมากกเลยค่ะ เหนื่อยเนี่ยไม่เท่าไร แต่เห็นลูกทรมานแล้วใจคนเป็นพ่อแม่ อยากเป็นแทนลูกทุกครั้ง ตอนนี้ก้อยก็ขอพักจากงานประจำแล้วค่ะ อยากจะเต็มที่กับลูกสักหน่อยค่ะ แต่ก็ยังต้องช่วยงานที่บ้านนะคะ แต่ถ้าลูกไม่สบาย ตัวเองจะได้ไม่ต้องพะวงและเครียดกับงานประจำ เวลาลูกไม่สบายแม่ทำอะไรไม่ได้เลยค่ะ

ขอให้ลูกแข็งแรง หายเร็วๆนะค๊าบ ประโยคนี้โฮชิจะพูดตอนไหว้พระค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม 2011 เวลา 01:13 น. »
เปิดเทอมไป รร. เจอเพื่อนเยอะเลยไม่สบายเอาง่ายๆ ไม่รู้เป็นไงเด็กที่เป็นลมชักเป็นหวัดง่ายจริงๆ เรื่องงานเป็นเรื่องที่ต้องเลือกถ้าไม่ใช่ความจำเป็น เป็นกำลังสำคัญของครอบครัวอาจต้องหยุดกันบ้าง ไม่งั้นไม่มีเวลามาดูแลลูก

ขอให้น้องโฮชิแข็งแรง หายป่วยเร็วๆ ช่วยอธิษฐานค่ะ

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:06 น. »
เทอมนี้มีเรียนว่ายน้ำมั๊ยครับ เยลลี่เทอมนี้ต้องเริ่มเรียนว่ายน้ำที่ รร แล้วด้วย ผมก็หวั่นๆเหมือนกันครับ
วันก่อนก็เพิ่งย้ำกับครูเรื่องว่ายน้ำกับลมชักครับ

โฮชิสู้ๆ
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:55 น. »
มีค่ะคุณหมู ก้อยกลัวมากเลย เพราะจริงๆเทอมที่แล้วก็มีค่ะ แต่อากาศหนาวแปลกๆ ก็เลยงดหลายครั้ง พอเริ่มให้เรียนกลับเป็นวันที่ลูกชัก คุณครูบอกมี นร.เรียนแค่ 3 คน โฮชิยังลื่นล้มเลยค่ะ โฮชิซนมากด้วยค่ะ ยิ่งคิดยิ่งเป็นห่วง วันจันทร์หน้าจะเริ่มเรียนวันแรกไม่รู้จะหายทันหรือเปล่าค่ะ

บอกตรงๆนะคะ ปกติไม่ไว้ใจใครเลยเวลาลูกอยู่ในน้ำ แม้แต่คุณพ่อก็เถอะค่ะ เวลาอาโกพาไปว่ายน้ำกับอาม่าเรายังกังวลเลยค่ะ เวลาอาบน้ำให้ลูกในอ่างยังไม่เคยละสายตาเลยค่ะ