เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อาการชักของน้องโปรด  (อ่าน 17805 ครั้ง)

ออฟไลน์ kidprasarn

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
Re: อาการชักของน้องโปรด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 มกราคม 2011 เวลา 00:36 น. »
สวัสดี คุณพ่อคุณแม่ ทุกท่าน ครับ
       ปีใหม่นี้ขอให้คุณพระศรีรัตนไตร ปกป้อง คุ้มครองให้
ลูกๆทุกคนหาย จากโรคภัยที่เป็นอยู่ เติบโตเป็นผู้ที่ดีพร้อมทั้งกาย วาจา ใจ นะครับ
       วันนี้แวะมาอัพเดทอาการน้องโปรด ครับ
น้องโปรดตอนนี้ไม่ชักแล้ว แต่ว่ามีเกร็งๆ บ้าง ตอนจับนั่ง
แล้วผมกับภรรยา ได้พาน้องโปรดไปฝึกพัฒนาการที่สถาบันราชานุกูล ครับ
ที่นี่เดิมที่เดียวเค้าจะฝึกเด็กพิเศษด้านโครโมโซมเป็นหลัก
น้องโปรดจึงเป็นเคสที่ไม่ค่อยมีบ่อยนัก ที่ทำไปแล้วคือ
การประเมินพัฒนาการ และการประเมินด้านสังคม
อาทิตย์หน้ามีคิวทำกายภาพ
ยังไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้าง หากมีประสบการณ์แล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกครั้งครับ

อืมด้านสายตาน้องโปรดที่มองไม่เห็น คุณหมอที่ราชานุกูลแนะนำให้ไปหาคุณหมอตา ชือ คุณหมอ สภา (รพ.วิชัยยุทธ)
ใครเคยรักษากับคุณหมอบ้างช่วยเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ

พ่อ เซ่ง พ่อน้องโปรด
เซ่ง พ่อ น้องโปรด

ออฟไลน์ sorada

• Meeting2
  • Full Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 มกราคม 2011 เวลา 09:33 น. »
คุณพ่อน้องโปรดคะไปราชานุกูลวันไหนบ้างคะน้องกรก้อไปที่นั้นเหมือนกันคะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 08 มกราคม 2011 เวลา 13:40 น. »
หมอสภาที่วิชัยยุทธ ผมเพิ่งโทรไปนัดเมื่อวานครับ แทบทะเลาะกับพยาบาล เค้าบอกว่านัดยาวถึงปีหน้า 2555 อะครับ
ถ้าจะมารอ standby เค้าถามว่าคุณพ่อว่างทั้งวันมั๊ยคะ
แนะนำว่าเวลาโทรไป ขอคุยนัดหมอกับพยาบาลเลยนะครับ อย่าคุยกับ operator ไม่งั้นเล่า 2 รอบ แถมรอสายนานอีก

ถ้าหมอตาเด็กที่เค้าแนะนำกันก็ หมอปกป้อง รพ รัตนิน แถวอโศก ครับ เรื่องคิวก็เหมือนกันครับ รอกันสนุกเลย
ผมเลื่อนนัดคิวลูกชาย จากวันนี้ พยาบาลบอกว่า มีคิวให้อีกที 25 มค 5โมงเย็นครับ นอกนั้นไม่ว่างตลอด

วันนี้ผมพาลูกชายไป รพ หูตาคอจมูก คุณหมอ โสฬสครับ แกก็อยู่รัตนินเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ที่ 10 มกราคม 2011 เวลา 16:44 น. โดย jelly »
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มกราคม 2011 เวลา 15:35 น. »
หวัดดี ครับ
หายไปนานเหมือนกัน วันนี้มาอัพเดทอาการน้องโปรดครับ
ตอนนี้ ชักไม่มีแล้ว depakine น่าจะคุมอยู่ หมอเพิ่มเป็น 1.25 เพราะระดับยาปริ่มๆ ไปหน่อย
น้องโปรดไม่ชัก แต่ว่ามีเกร็งๆ อันนี้เป็นเพราะสมองบางส่วนที่เสียหายยังไม่ดีขึ้น ครับ
ต้องทำกายภาพบำบัด นวด ฝึก

แม่น้องกร
น้องโปรดไปราชานุกูล ทุกวันพฤหัส ครับ แล้วแต่ว่าคุณครูว่างวันไหนบ้าง
หากจะไปโทรสอบถามรายละเอียดที่เจ้าหน้าที่ก้อได้ หรืออีเมล์มาถาม
หรือโทรมาที่ผมได้ครับ

prasarnkid@gmail.com
087-755-9912
02-2454603 (โรงพยาบาล)

น้องโปรดเมื่อฝึกพัฒนาการก็ดีขึ้นครับ
ตอนนี้นอนคว่ำ หงาย
ตั้งคลาน จับนั่ง

ส่วนเรื่องสายตาคงเป็นหนังชีวิต ต้องดูนาน หน่อย ครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มกราคม 2011 เวลา 23:10 น. »
เพิ่มเติม เรื่องหมอตา ที่วิชัยยุทธ
คุณหมอสภาใจดี ครับ ตรวจละเอียด
หากจะไปขอพยาบาลว่าจะวอกค์อิน ครับ
ไปเช้าหน่อย ได้คิวแรกเลย

พ่อน้องโปรด

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 31 มกราคม 2011 เวลา 23:49 น. »
เพิ่มเติม เรื่องหมอตา ที่วิชัยยุทธ
คุณหมอสภาใจดี ครับ ตรวจละเอียด
หากจะไปขอพยาบาลว่าจะวอกค์อิน ครับ
ไปเช้าหน่อย ได้คิวแรกเลย

พ่อน้องโปรด

คุณหมู สงสัยดวงไม่สมพงษ์กับหมอสภาเลยมีมารมากั้นไว้ คุณเซ่ง walk in ยังหาได้ง่ายๆ เลย ;) ;)

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 09:40 น. »
งั้นเดวของลองอีกทีละกันครับ
ขอบคุณคุณเซ่งครับ

โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

• Meeting2
  • *
น้องโปรด ตอนนี้
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 07 กรกฎาคม 2011 เวลา 23:00 น. »
[size=1ุ6pt]สวัสดี ครับ คุณพ่อ คุณแม่ ทั้งหลาย
        ผมเซ่ง พ่อน้องโปรด ครับ
ไม่ได้แวะมานาน วันนี้แวะมาอัพเดทอาการน้องโปรด ครับ
ตอนนี้น้องโปรด อายุได้ ขวบ กับ สี่ เืดือน ครับ
ตอนนี้นั่ง เกาะยืน ยิ้มและหัวเราะเก่ง ครับ
       สำหรับอาการชัก ไม่มีแล้ว แต่ต้องกิน เดพากิน 1.25 เช้าเย็นอยู่
สำหรับเรื่องที่เป็นห่วงคือ เรื่องการมองเห็น (รักษาและตรวจกับคุณหมอสภา--วิชัยยุทธ)
ที่ไม่แน่ว่าจะกลับมามองเห็นได้เหมือนเดิมหรือป่าว
แล้วเรื่องพัฒนาการที่ช้าไปประมาณ 6 เืดือน (เสริมพัฒนาการที่ รร ราชานุกูล)
     สำหรับอาการอื่นๆ ไม่มี ครับ อ๋อ ตอนนี้น้องโปรดทานข้าวเก่ง และกินยาไม่ร้องแล้ว ครับ
 :)[/size]

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 08 กรกฎาคม 2011 เวลา 00:11 น. »
น่ายินดีที่น้องโปรดไม่มีอาการชักแล้ว พัฒนาการคงค่อยๆ ดีขึ้นเพราะคุณเซ่งทุ่มเทให้น้องโปรดมากมาย ขอให้สายตาน้องกลับมาดีมองเห็นเหมือนได้เหมือนเดิมนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 กันยายน 2013 เวลา 18:40 น. »
มาอัพเดท อาการน้องโปรด ครับ
ตอนนี้ สามขวบครึ่งแล้วหล่ะ
ยืนได้แล้ว ตั้งไข่ได้สัก 10-20 วินาที
ก้าวเดินได้ ประมาณ ก้าวครึ่ง(อาจจะเป็นเพราะตาที่มองไม่เห็นด้วยหรือป่าว จึงไม่กล้าจะก้าว)
อาการเกร็งทางซีกขวาดีขึ้น เท้าขวายังเขย่ง อยู่ครับ
แขนขวาใช้งานน้อย แต่ดูแล้วดีขึ้นกว่าเดิมไม่กำมือเหมือนเดิม
--------------------------------------------------------------
มาถึงเรื่องอาการชัก ตอนนี้จะมีอาการสั่นๆ อยู่(ประมาณอาทิตย์ละ 2-4 ครั้ง เป็นครั้งหนึ่งประมาณ 5-10 วินาที)
คุณหมอที่พระมงกุฏฯ บอกว่าจะปรับยาอีกเดือนหน้าครับ
ตอนนี้ทานเดพากิน 1.75 เช้า-เย็น แล้วก้อยาเม็ด(ฟีโนบาร์บิทาล) 2 เม็ดก่อนนอน
อาการข้างเคียงของยาก็เรื่องไม่ค่อยมีแรง(เซไปมา) แล้วก็ยังคุมอาการสั่นไม่ได้
-------------------------------------------------------------
คุณหมอชาครินทร์บอกว่า ถ้าปรับ(เปลี่ยน-เพิ่ม)ยาแล้วไม่หาย
อาจจะพิจารณาเรื่องการผ่าตัด
ท่านไหนมีประสบการณ์เรื่องการผ่าตัด
กรุณาช่วยแชร์หน่อยนะครับ
ขอบพระคุณครับ
------------------พ่อน้องโปรด------------------

ออฟไลน์ apantri choomkote

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 ตุลาคม 2013 เวลา 14:04 น. »
พ่อน้องโปรดคะ  ยู๊ฮู๋  เป็นแม่น้องภูริ  (เปลี่ยนชื่อเป็นน้องธนภัทร)  ลูกเป็น ลมชักตอนสองขวบค่ะ....เก่งแล้ว    มาดอรป ค่ะ ตอนนี้ อายุ 3.4 เดือนแล้วค่ะ วิ่งได้ เดินได้ พูดเกือบไม่ได้แล้ว มองเห็น หูได้ยิน แต่ชักถึ่มาก มาก มาก มาก ตอนนี้ ได้กินยาลามิคตาล ฟรีเซี่ยม และเพิ่มเครปป้า พึ่งมาเปลี่ยนหมอ เมื่อวันที่ 3 ตุลาคม 2556  หมอว่า อาจจะเป็นTuberouse sclerosis ค่ะ ติดตามได้ในภูริฉัตร เป็นลมชักนะคะ  แล้วคุยกันใหม่ค่ะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพุธที่ 09 ตุลาคม 2013 เวลา 17:32 น. »
หวัดดี ครับแม่น้องธนภัทร
พูดถึงพัฒนาการของน้องถือว่าโอเคนะครับ
แต่ยังบ่อยเนี่ยก้อทำให้เราเครียดเหมือนกัน
น้องโปรดอาการชักไม่ค่อยมีแล้ว(หลังจากปรับยา) มีสั่นบ้างเล็กน้อย แต่ถือว่าดีขึ้นมาก
นอนกลางคืนเยอะขึ้น กลางวันแอ็กทีฟดี
ส่วนพัฒนาการต้องค่อยเป็นค่อยไป ครับ เพราะน้องโปรดมองไม่เห็นด้วย
จึงทำให้ช้าลงมาก คุณหมอชาครินทร์บอกว่า หลังจากที่สมองถูกน้ำเบียด
แล้วคืนตัวกลับมาส่วนหนึ่ง การแบ่งเซลล์สมองก้อมีผิดปกติอยู่
ทำให้มีการการชัก(อันนี้หมอวินิจฉัยนะครับ)
ต้องต้องรอดูอีกระยะหนึ่งว่าปรับยาแล้วนิ่งดีหรือป่าว
สู้ๆ ครับเป็นกำลังใจให้เหมือนกันครับ
ปล.ส่งรูปน้องโปรดมาให้ดูด้วยครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพุธที่ 09 ตุลาคม 2013 เวลา 18:30 น. »
เป็นกำลังใจให้คุณพ่อคุณแม่น้องโปรด ผ่านพ้นอุปสรรคไปนะคะ
ต่ายไม่ค่อยมีความรู้เรื่องลมชักในเด็กมากนัก เลยไม่ค่อยได้ตอบเท่าไหร่ค่ะ สู้ๆ นะคะ

It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพุธที่ 09 ตุลาคม 2013 เวลา 21:53 น. »
ขอให้น้องโปรดดีขึ้นเรื่อยๆ สามารถมองเห็นได้เหมือนเด็กอื่นนะคะ  สู้สู้ค่ะ

ออฟไลน์ apantri choomkote

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 ตุลาคม 2013 เวลา 14:20 น. »
ธนภัทร ยังชักวันละ 5-8 รอบค่ะ แต่กลางคืนหลับสนิทแล้วค่ะ..เมื่อก่อนทุกตี 3 จะตื่นมาแล้วชักและนอนต่อ เป็นกำลังใจให้นะคะ สุ้ สู้ สู้ สู้