เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มน้อย 10ปี 8เดือน เพิ่งมีอาการชักอีกเมื่อ 2เดือนที่ผ่านมา ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 6663 ครั้ง)

ออฟไลน์ กฤษฎา

• Jr. Member
  • *
ลูกชายเคยชักตอนอายุ 1ขวบ 8 เดือน ตอนนั้นไข้สูงมากเลยชัก พอโตมาซัก 4-5 ขวบ คุณครูโรงเรียนอนุบาลก็แจ้งเราผู้เป็นพ่อแม่ว่าลูกเราพัฒนาการช้ากว่าวัย จับดินสอเขียนหนังสือไม่ถนัด กล้ามเนื้อมือมัดเล็กไม่พัฒนา ระบายสีออกนอกกรอบ ลากเส้นตามเส้นประ คดๆงอๆ ซึ่งตอนแรกๆเราผู้เป็นพ่อเป็นแม่ ไม่ได้สังเกตุเลย คิดว่าลูกเราปกติเหมือนเด็กทั่วไป ร่าเริง คุยเก่ง ขี่จักรยานได้ ไม่เกเรก้าวร้าว ไม่มีอารมณ์รุนแรง เวลามีงานโรงเรียนก็แสดงร่ายรำหน้าเวทีกับเพื่อนๆได้ทุกอย่าง จึงพาลูกไปหาหมอ คุณหมอบอกว่าลูกเราเป็นเด็กพิเศษที่ไม่ใช่ออร์ทิสติก แต่ก็ไม่ปกติเหมือนเด็กธรรมดาทั่วไป..งานเข้าแล้วสิ..แล้วลูกเราเป็นอะไรกันแน่ ทีนี้พอเด็กเข้าวัยประถม เราจะให้ลูกเรียนที่ศูนย์เด็กออร์ทิสติกเขาเรียนกัน ทางศูนย์เขาก็ไม่รับเนื่องจากเด็กไม่ได้เป็นออร์ทิสติก จะให้เรียน ป.1 กับเด็กทั่วไปทางโรงเรียนก็ไม่อยากรับ เนื่องจากเด็กพัฒนาการช้า อ่านไม่ออกเขียนไม่ได้..เราจึงพาลูกไปตรวจอีกทีที่ รพ.จิตรเวช ซึ่งคราวนี้คุณหมอ รพ.จิตเวชได้ออกใบรับรองแพทย์ให้ว่า ลูกเราเป็นเด็กปัญญาอ่อนแต่สามารถเรียนร่วมกับเด็กปกติได้

• *
จากนั้นผมก็พาลูกเข้าเรียนใน รร.อนุบาลประจำจังหวัด ตั้งแต่ ป1 ตอนนี้ ป5 เด็กเขาก็ไปโรงเรียนตลอด ทางเพื่อนๆ ตลอดจนคุณครูก็รู้ว่าเขาเป็นเด็กพิเศษ พูดเพราะ พูดเก่ง ไม่ชอบเล่นโลดโผน จำชื่อเพื่อนๆได้ทุกคน เพียงแต่ว่าเรียนไม่เก่ง ตอนนี้อยู่ ป5 เพิ่งจะหัดอ่านภาษาไทยของ ป.1 มานี มานะได้(ผมสอนอ่านเอง และให้เรียนพิเสษฝึกอ่าน) บวกลบคูณหารยังไม่ได้ แต่ทางเราพ่อแม่บอกทางโรงเรียนว่าเราไม่ซีเรียสที่ลูกไม่ได้หนังสือ ขอแค่ให้เขามาโรงเรียนได้อยู่กับเพื่อนๆวัยเดียวกัน ให้มีส่วนร่วมอยู่ในสังคมได้เท่านั้นก็พอ คุณครูก็เข้าใจดี จนปัจจุบันอยู่ ป5 แล้ว...ทีนี้มาว่าถึงที่เป็นลมชักกัน..คือว่าประมาณต้นเดือนกรกฎาคม 59 น้องเขาขี่จักรยานอยู่ดีๆ เขาก็ทิ้งจักรยานแล้วพูดตะโกนโหวกเหวกอะไรก็ไม่รู้ ฟังไม่ได้ศัพท์ เสียงดัง แล้วก็ยืนหน้าซีด ตาลอย (แรกๆที่ผมเห็นก็นึกไปบ้าๆว่าผีเข้า)

• *
ผมก็เดินเข้าไปกอดเขา แล้วถามว่าลูกเป็นอะไร เขาก็ไม่ตอบเพียงแต่มองผมเฉยๆ ผมก็เลยพาเข้าบ้านเห็นเขาเพลียๆนึกว่าเป็นลมแดด ก็เช็ดหน้าเช็ดตาให้ สักพัก2-3 นาทีเขาก็รู้เรื่องบอกว่าง่วงนอน ก็ปล่อยให้นอนประมาณชั่วโมง ตื่นขึ้นมาก็คุยเป็นปกติ จำไม่ได้ว่าตัวเองเป็นอะไรรู้แต่ง่วงนอนเลยมานอน นั่นคือครั้งแรกที่เห็นอาการ..ทีนี้ครั้งที่ 2 ต้นเดือนสิงหาคม 59 เกิดที่โรงเรียน ห่างจากครั้งแรกเดือนกว่าๆ คุณครูเล่าให้ฟังว่าเวลาประมาณบ่ายสามโมงครึ่ง น้องไปถามคุณครูว่าเมื่อไหร่จะปล่อยกลับบ้าน คุณครูบอกว่าอีกนิดเดียวก็ได้กลับแล้ว น้องเดินกลับมานั่งที่โต๊ะของตัวเอง หลังจากนั้นก็ตะโกนเสียงดัง จนเพื่อนกับคุณครูตกใจ แล้วก็นั่งตัวเอียงๆบนเก้าอี้พิงผนังห้อง เพื่อนๆบอกคุณครูว่าน้องตาค้าง เกร็ง คุณครูมาจับให้น้องนอนบนพื้นแล้วเช็ดตัวให้ แล้วเรียกรถพยาบาลมา ตอนที่รถพยาบาลมารับน้อง ผมก็ไปถึงโรงเรียนพอดีเพราะคุณครูโทรแจ้ง เมื่อเจ้าหน้าที่พยาบาลมาถึงเขาก็ทำการปฐมพยาบาล คอแข็งมั้ย อึแตก เยี่ยวราดมั้ย แต่ก็ไม่มีอะไรซักอย่าง ตอนนั้นน้องรู้สึกตัวแล้วเห็นผมน้องก็ร้องไห้แล้วก็บอกว่าง่วง ผมก็ปลอบว่าไม่เป็นอะไรให้นอนเลย ผมกับลูกก็ขึ้นรถพยาบาลไปที่โรงพยาบาลประจำจังหวัด เมื่อไปถึงโรงพยาบาลน้องก็ยังสลึมสลืออยู่ จึงเข้าห้องฉุกเฉิน คุณหมอก็ทำการตรวจดู แล้วก็ให้ทำ CT Scan และก็ให้นอนรอดูอาการที่ รพ.1คืน ระหว่างนั้นให้ยาอะไรบ้าง ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน เช้ามาน้องก็ปกติ ไม่มีอาการอะไร คุณหมอก็ให้กลับบ้านได้ โดยบอกว่าไม่พบสาเหตุที่ทำให้น้องป่วย และไม่ได้รับยาอะไรไปกินต่อที่บ้าน นี่คือครั้งที่ 2 ...ต่อมาครั้งที่ 3 ห่างจากครั้งที่สองอีกเกือบสองเดือน วันที่ 2 ตุลาคม 59 ผมกับลูกไปต่างอำเภอกันมา ตอนอยู่ในรถเขาก็ร่าเริง ร้องรำทำเพลง หยอกกับพี่ชาย มาในรถตลอดทาง พอมาถึงบ้านต่างคนก็ต่างลงจากรถเก็บของส่วนตัวกัน แค่ 10 นาทีที่ลงจากรถ เห็นลูกนอนอยู่หน้าตู้เย็น ประตูตู้เย็นเปิดอยู่ ลูกนอนครางอือๆ ตาลอย เหมือนครั้งก่อนๆ แต่ไม่มีใครเห็นว่าลงไปนอนอยู่หน้าตู้เย็นได้ยังไง จับเช็ดตัว ได้สติขึ้นมาบอกว่าเจ็บหัว เอามือลูบดูหัวปูดโนเท่ากำปั้นที่ด้านหลัง คงจะล้มหงายท้องหัวฟาด ท่าจะไม่ดีกลัวสมองกระทบกระเทือนเลยพาลูกไป รพ.ประจำจังหวัดอีก

• *
ไปถึง รพ.คุณหมอก็สอบถามอาการ แต่ไม่ได้ X-Ray อะไรอีก ดูจากประวัติเก่าแล้วก็ให้นอนรอดูอาการอีก คราวนี้ให้น้ำเกลือ และอีกกระปุกคล้ายๆน้ำเกลือกระปุกเล็กๆ ผมถามพยาบาลบอกว่าเป็นยากันชัก ช่วงกลางคืนก็จะฉีดยากันชักด้วย นอนดูอาการคืนแรกก็ไม่มีอะไร คุณหมอให้อยู่อีกหนึ่งคืน เพื่อดูอาการต่อ คืนที่ 2 ไม่ให้น้ำเกลือและก็ยากระปุกเล็กๆนั่นแล้ว ฉีดยากันชักให้ และก็ให้กินยาเม็ด เช้ามาคุณหมอบอกว่าไม่มีอาการชักแล้ว ให้กลับบ้านได้และก็ให้ยามากินเม็ดกันชักมากิน (ไม่รู้ยาอะไรเม็ดเขียวๆไม่มีชื่อ ใส่ในซองยามา) แล้วนัดอีก 2 อาทิตย์ให้กลับไปตรวจตับหาผลข้างเคียงของยา ..เมื่อออกจาก รพ.ได้ 2วัน พรรคพวกเพื่อนฝูงของผม แนะนำให้ไปตรวจให้ละเอียดอีกที ที่จ.ขอนแก่น (ลืมบอกไป ผมอยู่ จ.เลย นะครับ) ผมจึงพาลูกไปหาคุณหมอที่กุมารเวชคลีนิค จ.ขอนแก่น ทีนี้ อ.หมอณรงค์ ได้ตรวจคลื่นสมองลูกผม พบว่าสมองซีกขวาด้านหลัง ส่งคลื่นผิดปกติออกมาอันเป็นสาเหตุของการชัก อ.หมอณรงค์ ได้ให้ยา Kepra 500 mg มากินเช้า-เย็น และอีกอาทิตย์นึงให้กลับไปทำ mri สมอง เพื่อดูให้ชัดเจนว่าส่วนที่สมองส่งคลื่นผิดปกติออกมานั้น เกิดจากสาเหตุอะไร คุณหมอว่าจะได้รักษาตรงจุด

• *
เรื่องยาวจัง..ยังไม่จบครับ ขอเล่าต่อ.. พอผล mri สมองออกมา คุณหมอผู้อ่านผล mri บอกว่าไม่พบก้อนเนื้องอก เซลเนื้อร้าย หรือสิ่งผิดปกติอะไร ทำให้พวกเราพ่อแม่ดีใจเป็นอย่างมากที่ลูกเราไม่ได้เป็นอะไรร้ายแรง คุณพระคุ้มครอง เมื่อเอาฟิล์ม mri พร้อมกับผลการอ่านมาให้ อ.หมอณรงค์ดู อ.หมอบอกว่าที่ไม่พบอะไรผิดปกติในสมองนั้นดีมากเลย จะได้รักษาเล็กๆกินยาก็หาย พร้อมกับชี้ให้เราพ่อแม่ดูฟิล์ม mri ว่ามีสมองส่วนที่ชื่อฮิปโปแคมปัส มีลักษณะฝ่อด้านซ้าย-ขวา ไม่เท่ากัน อันอาจจะเกิดมาจากสาเหตุการไข้สูงแล้วชักตอนเด็กๆ อ.หมอยกตัวอย่างให้ฟังว่า ตอนไข้สูงสมองส่วนนี้จะบวมเหมือนเราทอดลูกชิ้นใหม่ๆ พอหายไข้ตัวเย็นลงสมองก็จะเหี่ยวฝ่อลงเหมือนเราทิ้งลูกชิ้นที่ทอดแล้วไว้ ซึ่งตรงสมองส่วนที่ฝ่อนี่แหละที่ทำให้เกิดอาการชัก อ.หมอบอก แล้วก็จัดยา Keppra ให้กลับมากินที่บ้านอีก คราวนี้เพิ่มเป็นเม็ดครึ่ง เช้า -เย็น เพราะก่อนจะไปทำ mri ลูกผมก็มีอาการเหม่ออยู่ครั้งนึง ตอนนี้กลับมาบ้านได้ 3 วันแล้ว เมื่อตอนสองทุ่มกำลังจะอาบน้ำกัน ลูกผมยืนนิ่งเหม่ออีกใต้ฝักบัวเลย ประมาณ 10 วินาทีก็รู้สึกตัว พร้อมกับอ้วกออกมา ผมก็พาอาบน้ำแล้วก็ให้นอน เพราะทุกครั้งหลังจากที่เขาเป็น เขาจะเมื่อย เพลีย ง่วงนอน ทุกครั้ง ...นี่แหละครับเรื่องราวการเป็นลมชักของลูกผมในปัจจุบัน

• *
นับจากลูกผมไม่สบาย ผมก็ลองหาข้อมูลจากแหล่งต่างๆในอินเตอร์เน็ต จนมาเจอเว็ปนี้เข้า  ก็เลยอยากจะปรึกษาด้วยครับว่า อาการของลูกผมเขาไม่ได้ชักทั้งตัว เป็นอาการเหม่อ อย่างนี้เรียกลมชักแบบเหม่อ absence seizures ใช่หรือไม่ ยา keppra มีผลข้างเคียงอื่นๆนอกจากทางด้านอารมณ์หรือไม่ และมีกระทู้ไหนที่เป็นอาการคล้ายๆลูกผมหรือไม่ ผมจะได้ไปอ่านศึกษาดู..สำหรับการรักษาลูกผมเดือนพฤศจิกายนนี้ ต้องไปหา อ.หมอณรงค์ ที่จ.ขอนแก่น เพื่อรักษาต่อเนื่องอีก หากมีความก้าวหน้าอย่างไร จะนำมาเล่าให้ฟังใหม่ครับ..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • Hero Member
  • *
Re: หนุ่มน้อย 10ปี 8เดือน เพิ่งมีอาการชักอีกเมื่อ 2เดือนที่ผ่านมา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 19 ตุลาคม 2016 เวลา 11:33 น. »
เรื่องผลข้างเคียงแต่ละคนต่างกันนะคะ อย่างต่างมีอาการผิวแห้ง รังแค ไม่ทราบเลยค่ะจนมาได้คุยกับแม่คนนึง
กระทู้เยอะมากค่ะ ต่ายเองยังจำไม่หมด  ;D ;D เพราะแต่ละท่านก็อาการชักหลายอย่างเปลี่ยนไปได้
ต่ายเป็นคนนึงที่ชักเหม่อ และชักอย่างอื่นร่วมด้วย ลูกต่ายก็เป็นเด็กพิเศษที่ไม่ใช่ออทิสติกแท้นะคะ หลายคนพออ่านก็จินตนาการไปต่างๆนานา ลูกต่ายหมอลงไว้ว่า PDD ออทิสติกสเปตรัม (ในอาการนี้ เด็กแต่ละคนก็ย่อยอาการลงไปมาก-น้อย)+ไฮเปอร์ ดีว่าเขาไม่มีอาการชักค่ะ และไม่มี LD ร่วมด้วย แต่ไม่แน่ใจนักว่าในส่วนของคณิตศาสตร์อาจจะเป็น LD น้อยๆหรือเปล่าเพราะเข้าใจยากมากแต่ก็พอเข็นไปได้
ต้องยอมรับว่า บทเรียนสมัยนี้ยากกว่าแต่ก่อนมากค่ะ
เด็กพิเศษจะพบลมชักร่วมหลายรายนะคะเท่าที่อ่านมา บางอาการชักคล้ายออทิสติก/สมาธิสั้นเหม่อ ผปค.ก็ดูไม่ออกสังเกตุยาก และจากที่คุยๆมาไม่ค่อยให้ความสำคัญเรื่องยาลมชัก กลัวผลกระทบเรื่องยา ต่ายเองเคยอธิบายแล้วว่า หากไม่คุมชักให้ดีการกระตุ้นก็จะไม่ไป/หรือไปช้า/หรือถดถอยลงหากมีชักเล็กอยู่แล้วไม่ทราบ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• *
ขอบคุณคุณต่ายครับ เมื่อวานตอนเย็นลูกผมก็เหม่อ วันนี้สายๆได้ยินเสียงสะอึก ผมก็เลยถามลูกว่าเป็นอะไร เขาก็ยังตอบมาว่าสะอึก หลังจากนั้นก็เหม่อ หน้าซึด ประมาณซัก 5วินาทีก็รู้เรื่อง ง่วงนอนอีก  2-3 วันมานี้เป็นทุกวัน วันละครั้งผมจะสังเกตุอาการไปอีกสักพัก เพราะเพิ่งได้รับยามายังไม่ถึงสองอาทิตย์ดี มีอะไรจะมาปรึกษาอีกทีครับ

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
Re: หนุ่มน้อย 10ปี 8เดือน เพิ่งมีอาการชักอีกเมื่อ 2เดือนที่ผ่านมา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 ตุลาคม 2016 เวลา 07:46 น. »
เมื่อวานตอนเย็นลูกผมก็เหม่อ วันนี้สายๆได้ยินเสียงสะอึก ผมก็เลยถามลูกว่าเป็นอะไร เขาก็ยังตอบมาว่าสะอึก หลังจากนั้นก็เหม่อ หน้าซึด ประมาณซัก 5วินาทีก็รู้เรื่อง ง่วงนอนอีก  2-3 วันมานี้เป็นทุกวัน วันละครั้งผมจะสังเกตุอาการไปอีกสักพัก เพราะเพิ่งได้รับยามายังไม่ถึงสองอาทิตย์ดี มีอะไรจะมาปรึกษาอีกทีครับ
เด็กตอบสะอึก ไม่ได้หมายความว่า รู้ตัวดีนะคะ กึ่งๆรู้ค่ะ อย่างต่ายสมัยก่อน จะตอบว่า "ไม่เป็นอะไร ไม่ชัก"  แต่จริงๆชักเหม่อค่ะ ตอบอัตโนมัติคิดว่าตัวเองไม่เป็นอะไร
อาการง่วงนอนทันทีคืออาการที่แสดงว่า เป็นอาการชักค่ะ ร่างกายเพลีย (ชักมาก-น้อย ดูจากการง่วงนั่นล่ะค่ะ)
อย่างต่ายถ้ามีชักเล็กซึ่งหมอทั่วไปไม่น่าจะตีเป็นอาการลมชักด้วย ต่ายจะไม่ง่วงเลย ทำงานต่อได้ทันที จะสะดุดเล็กๆตอนช่วงชักเล็กแต่สมองยังหาวิธีกลบเกลื่อนไม่ให้จับผิดได้ เช่น หยิบแว่นกันแดด เดินเลี่ยง หยุดคุย

เมื่อวานตอนเย็น
ลักษณะของการเป็นตอนเย็นตลอด ลองสังเกตุว่าเพราะร่างกายอ่อนเพลียมาแล้ว +ใกล้เวลายามื้อใหม่แล้ว (ดูว่า ห่างกันกี่ ชม.กับยามื้อเย็นนะคะ)  ลองเขยิบเวลายาเข้ามาใกล้ขึ้น
หรือ ใช้วิธีนอนกลางวันจะช่วยได้มาก(ต่ายใช้วิธีนี้) ต่ายมักจะมีอาการเบลอๆสมัยก่อนที่จะเจอะเวปนี้ค่ะ เลยนอนกลางวันช่วยได้ผลดีนะคะ กับวิธีทานยามื้อเย็นที่เร็วขึ้นแต่ก็ง่วงเร็วทำงานลำบากมาก แต่สำหรับเด็กเล็กยิ่งเป็นสิ่งดีทำให้เขารีบนอนค่ะ

สำหรับต่าย การทานยาต้องขึ้นอยู่กับงานวันนั้นด้วย
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
อาการชักมักมีหลายๆแบบรวมๆกัน อย่างลูกคุณ กฤษฎา มีอาการชักเหม่อบ่อย และยังเคยชักเกร็งด้วย ตอนนี้รุ้แล้วว่าเป็นลมชักก็ต้องดูแลแบบเด็กลมชัก ระวังอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นเนื่องจากไม่รู้ตัวตอนชักเหม่อจะทำให้เกิดอันตรายได้ หรืออาจจะล้มฟาดพื้น อย่างน้อยไม่มีรอยโรคในสมองน่าจะรักษาได้ง่ายขึ้น มาเขียนอัพเดทบ่อยๆนะคะ ขอติดตามอาการด้วยคนค่ะ

• *
ขอบคุณครับ..ตั้งแต่ 19 ตค.เป็นต้นมา ให้ลูกนอนกลางวันทุกวัน ก็ดีขึ้นนะครับ ไม่มีอาการเหม่อนานๆที่ต้องถึงกับปลุกต้องเขย่าตัวเรียกกัน เท่าที่สังเกตุจะมีบ้างก็อาการเหม่อเล็กๆแป๊บนึง พอเราเห็นอาการเหม่อเล็กๆนั้นเราก็เรียกชวนคุย เขาก็กลับมาคุยปกติ บางทีอยู่ๆลูกก็เงยหน้ามองเพดาน แต่แป๊บเดียวเขาก็กลับมามองเราพูดกับเราปกติครับ..ส่วนเรื่องยาก็จะให้กินก่อนอาหาร บางวันกินข้าวตอนเย็นช้าหน่อย ระยะเวลากินยาก็ยืดออกไปด้วย ทีนี้จะให้กินเร็วขึ้นตามที่คุณต่ายแนะนำ ไม่ต้องรอมื้ออาหาร ตั้งแต่กินยามาตอนนี้สองอาทิตย์กว่า อาการเขาก็ดีขึ้นมากเลยครับ เทียบกับตอนที่ชักแรกๆที่เราไม่รู้อะไรเลย ตอนนี้เรามีกำลังใจดีขึ้นที่คิดว่าเรามาถูกทางแล้ว และยังมีเพื่อนสมาชิกในเว็ปนี้ที่คอยให้คำแนะนำดีๆอยู่เสมอ ขอขอบคุณมากครับ แล้วจะมาอัพเดทเรื่อยๆครับ

• *
เมื่อเช้า 26 ตค. ลูกมีอาการอีกแล้ว..คือเพิ่งตื่นนอนใหม่ๆ ยังไม่ได้กินยา ก็บอกให้ไปล้างหน้าล้างตา หลังจากนั้นเค้าก็จะไปเปิดตู้เย็นเอานมเปรี้ยวมาดื่ม พักเดียวประมาณ 20 วินาที เห็นเงียบๆผมเดินตามไปดูุ เห็นลูกนิ่งค้างอยู่ในท่าก้ม ย่อเข่าอยู่หน้าตู้เย็น ประตูตู้เย็นเปิดค้างอยู่ พอผมเข้าไปจับพยุงตัวลูกจะให้ลูกนั่งลง เขาร้อง อู้ยๆๆออกมาเหมือนตกใจ พร้อมกับก้มหน้า ผมก็พยุงให้เขานั่งลงกับพื้น ลูกตาลอยเบลอๆเหมือนคนจะเป็นลม ทำเสียงโครกครากๆเหมือนจะอ้วกออกมา แต่ไม่มีอะไรออกเนื่องจากเพิ่งตื่นนอนยังไม่ได้กินอะไรเข้าไป ประมาณ 1 นาทีก็ได้สติ ง่วงนอน ต้องพาไปนอนอีกรอบ แต่นอนพักซัก 10 นาทีก็ตื่นออกมาขอนมเปรี้ยวกิน ก็ให้กินยา Geppra เม็ดครึ่งตามปกติ กินข้าวเช้า ตอนนี้ก็ปกติแล้วครับ
  แต่เท่าที่สังเกตุเพิ่มเติมคือ ลูกผมนิ่งไป ขณะก้มอยู่ 3 ครั้งแล้ว ครั้งแรกเปิดตู้เย็นก้มหยิบนมเหมือนกัน แต่คราวนั้นล้มหัวฟาดด้วย แต่ไม่มีใครเห็น มาเห็นอีกทีตอนนนอนชักที่พื้นแล้ว และนั่นแหละที่ชักครั้งแรกและได้เข้าโรงพยาบาล อันเป็นที่มาของการตรวจและวินิจฉัยว่าเป็นโรคลมชัก ย่อนิ่งครั้งที่สองเป็นตอนเข้าอาบน้ำ เขาย่อตัวก้มลงชี้ที่เข่าที่เป็นแผล แล้วก็นิ่งค้างอยู่อย่างนั้นเลย ตอนนั้นมีอ้วกด้วย อย่างที่เคยเล่าให้ฟังแล้ว ก้มนิ่งครั้งที่3 ก็เหมือนที่เล่าตอนต้นวันนี้แหละครับ

• *
ขอปรึกษาหน่อยครับ การที่ลูกก้มย่อเข่าหยิบของ อาจจะไปกระตุ้นระบบอะไรซักอย่างในร่างกายรึเปล่าครับ ถึงได้ชักนิ่งไป
  หรือเป็นเพราะเพิ่งตื่นนอนใหม่ๆยังไม่ได้กินยาเลยมีอาการ แต่ก็ไม่น่าจะใช่ที่ยังไม่ได้กินยา เพราะตอนเป็นในห้องน้ำ กำลังอาบน้ำอยู่ ตอนนั้นก็ได้กินยากินข้าวแล้วเตรียมตัวอาบน้ำเข้านอนก็มาชักนิ่งค้าง ตอนนี้ผมก็จดบันทึกไว้ว่าวันไหนมีอาการชัก และแสดงอาการชักยังไง เพื่อจะได้ไปเล่าให้คุณหมอฟัง หมอนัดอีกที 12 พย.นี้ ครับ

ออฟไลน์ doublekiss

• Newbie
  • *
คุณกฤษฏา คะ สอบถามหน่อยคะ หมอ ณรงค์คลินิคอยู่แถวไหนคะ

• *
หมอณรงค์ กุมารเวชคลีนิค อยู่ จ.ขอนแก่น ถนนมิตรภาพทางไป จ.อุดร (ถ้าเราไปทางอุดร คลีนิคจะอยู่ขวามือ) อยู่หน้าปากซอยทางเข้า รพช.เก่า ฝั่งตรงข้ามกับห้างโลตัส Extra ครับ (สังเกตุร้านสะดวกซื้อ 7-11 คลีนิคติดร้านสะดวกซื้อครับ) ตามลิงค์นี้ครับ
https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%8A%E0%B8%84%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%81/368632206568043