เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: แม่น้องปิ๊ง ปอนด์ค่ะ น้องปิ๊งเปนลมชักค่ะ  (อ่าน 6811 ครั้ง)

ออฟไลน์ POND

• Newbie
  • *
แม่น้องปิ๊ง ปอนด์ค่ะ น้องปิ๊งเปนลมชักค่ะ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 ตุลาคม 2010 เวลา 16:32 น. »
สวัสดีค่ะ
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค่ะ น้องปิ๊งตอนนี้อายุ 4ขวบแล้วเวลานอนยังมีอาการกระตุกอยู่ค่ะตอนนี้คุณหมอยังให้ยากันชักอยู่(DEPAKINE)วันล่ะ 2 ครั้ง หลังอาหาร ครั้งล่ะ 1 ซีซีมีใครได้ทานยังชนิดนั้บ้างค่ะช่วยตอบหน่อยค่ะ

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: แม่น้องปิ๊ง ปอนด์ค่ะ น้องปิ๊งเปนลมชักค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 ตุลาคม 2010 เวลา 21:53 น. »
ขออนุญาตตั้งเป็นกระทู้ใหม่ ให้เพื่อนๆช่วยกันแนะนำน๊ะครับ
ยังไงช่วยบอกรายละเอียดอื่นๆ เช่น เริ่มมีอาการชักเมื่อไหร่ ลักษณะอาการชักเป็นอย่างไร ความถี่ของการชัก ระยะเวลาที่ชัก ...
เพื่อนๆที่นี่เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับสู้ๆ
สู้สู้

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: แม่น้องปิ๊ง ปอนด์ค่ะ น้องปิ๊งเปนลมชักค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 ตุลาคม 2010 เวลา 23:37 น. »
ค่ะ ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยค่ะ depakine ส่วนใหญ่ก็ทานกันนะคะ เป็นยาพื้นฐานที่ใช้กันประจำค่ะ  มีปัญหาก็เข้ามาคุยได้ตลอดค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ

ออฟไลน์ jelly

• Meeting
  • จอมพลัง
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 08:46 น. »
สวัสดีครับคุณ pond ลูกสาวผมก็ทาน depakine ทุกวันเหมือนกันครับ
ทานยาแล้วยังกระตุกอยู่เหรอครับ มีได้ตรวจคลื่นสมองด้วยเปล่าครับ
โรคลมชัก Infantile sapsms
Diagnosed IS 10 June 2009
รักษาด้วย Sabril+Dapakine
Seizure free since 11 June 2009
Meds free since 1 Sept 2011
Dr.มนตรี แสงภัทราชัย
รพ.กรุงเทพ

ออฟไลน์ chapter

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 27 ตุลาคม 2010 เวลา 06:40 น. »
ปกติ ยา Depakine เป็นยากันชักที่ดีเพราะสามารถรักษาอาการชักได้เกือบทุกประเภท และโอกาสแพ้ยาชนิดนี้ก็น้อยมากครับ และปลอดภัยสำหรับเด็กที่อายุตั้งแต่ 2 ขวบขึ้นไป

ถ้ากินยาได้สักพักแล้วยังมีอาการชักอยู่ ส่วนมากคุณหมอจะเจาะระดับยาในเลือด เพื่อดูว่ายาที่กินเข้าไปอยู่ในเลือดเท่าไหร่ ถ้าระดับยายังต่ำ ก็จะปรับยาให้น่ะครับ คุณหมอน้องปิ๊งว่ายังไงอ่ะครับ

ออฟไลน์ Jen

• Meeting
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 ตุลาคม 2010 เวลา 08:21 น. »
ลูกผมทาน Depakine อยู่เหมือนกันครับ เช้า-กลางวัน-เย็น : 1-1.25-1.25 cc

ซึ่งยังต้องคอยตรวจระดับยา เทียบกับการเกิดอาการชักอยู่