เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องอาการชักของลูกวัย 7 เดือนค่ะ  (อ่าน 1229 ครั้ง)

ออฟไลน์ วีนัส

• Newbie
  • *
ขอปรึกษาเรื่องอาการชักของลูกวัย 7 เดือนค่ะ
« เมื่อ: วันอังคารที่ 06 ตุลาคม 2015 เวลา 14:18 น. »
สวัสดีค่ะทุกคน ลูกชายของเราอายุ 7 เดือนกว่าๆค่ะ น้องมีอาการชักครั้งแรกตอน 2 เดือน อาการคือตากระพริบเร็วๆ ประมาณ 15 วินาที ตอนนั้นคุณแม่ไม่ได้คิดถึงเรื่องของอาการชักเลยค่ะ ต่อมา เมื่อวันที่ 25 กันยายนที่ผ่านมา น้องมีอาการแบบนี้อีก 2 ครั้งคุณแม่เลยเริ่มสงสัยว่าน้องเป็นอะไร เช้าวันที่ 26 คุณแม่พาน้องไปหาหมอที่รพ คุณหมอบอกว่าให้ถ่ายวีดีโอ และนัดทำEEG วันที่22 ตุลาคาคม พอคุณแม่กลับบ้านมา น้องมีอาการอีก 5 ครั้ง พอวันที่ 27 มีอาการอีก 10 ครั้ง เช้าวันที่ 11 คุณแม่ตัดสินใจพาน้องไปรักษาที่ รพ เด็ก วันนั้น ระหว่ารอพบแพทย์ น้องมีอาการ ประมาณ 17 ครั้งค่ะ พอพบคุณหมอ คุณหมอสั่งเจาะเลือด และเอาวีดีโอที่คุณแม่ถ่ายให้คุณหมอดูก็บอกว่า น้องเป็นลมชัก ให้ยาน้องมากิน เช้าเย็น แล้วนัดทำ EEG วันที่ 9 แต่พอกลับบ้านมาตอนเย็น น้องมีไข้และอาการชักเริ่มถี่ขึ้นคุณแม่เลยรีบนำน้องส่งโรงพยาบาลธรรมศาสตร์รังสิต ระหว่างรอก็มีอาการชักต่อเนื่อง (สรุปวันที่ 28 น้องชักเกือบ 30 ครั้ง) คุณหมอน่ารักมากค่ะ รีบตรวจสอง เจาะเลือด ตรวจน้ำในไขสันหลัง ทำ EEG ให้ยากันชักทางเส้นเลือด ผลปรากฎว่า น้องมีคลื่นสมองซีกซ้ายส่วนหน้าทำงานผิดปกติ ตอนนี้คุณหมอให้ยา Kappa 300 MLทาน 0.7 วันละ 2 ครั้งเช้าเย็นค่ะ แต่น้องก็ยังมีอาการชักอยู่วันละประมาณ 7-8 ครั้ง ลักษณะอาการชักยังคงรูปแบบเดิม คือ ตากระพริบเร็วๆลอยๆ ครั้งละประมาณ 20 วินาที พอหายก็จะหลับหรือไม่ก็เล่นได้ตามปกติ คุณแม่ท่านใดที่ลูกมีอาการแบบนี้บ้างค่ะ และนานไหมกว่าลูกจะปรับยาได้ และพัฒนาการของลูกๆเป็นอย่างไรบ้างค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ