เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: ลูก 6 เดือนครึ่ง เป็นลมชัก  (อ่าน 2856 ครั้ง)

ออฟไลน์ หัวอกแม่

• Newbie
  • *
ลูก 6 เดือนครึ่ง เป็นลมชัก
« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 พฤษภาคม 2015 เวลา 17:28 น. »
สวัสดีค่ะสมาชิกทุกท่าน โจลีเป็นสมาชิกใหม่นะคะ อยากจะขอคำแนะนำและปรึกษาเพื่อเป็นแนวทางการรักษาอาการลมชักของลูกสาวค่ะ       
         ปัจจุบันน้องเจจินอายุ 8 เดือนครึ่งค่ะ  มีอาการชักครั้งแรกตอน 6 เดือนครึ่ง วันที่ 7 มีนาคม 58  และชักซ้ำรวม 4 ครั้งในวันเดียวกัน รับการรักษาที่ ร.พ. พญาไท2  ตรวจ EEG ผลปกติค่ะ  คุณหมอให้ทาน Keppra 0.7 ml. เช้า-เย็น
       วันที่ 7 เม.ย. 58 น้องชักเกร็งอีกครั้งค่ะ คุณหมอปรับยาเป็น 0.8 ml.   22 เม.ย. น้องมีอาการตัวอ่อน ไม่ทรงตัว  สลับกับบางวันเหม่อลอย ตาไม่โฟกัส (ไม่ได้เป็นทุกวัน)
     วันที่ 2 พ.ค. 58 น้องชักเกร็งอีกแล้ว เลยปรับยาขึ้น ปัจจุบันทาน Keppra 1.8 ml. เช้า-เย็น ค่ะ  , , , , ,  คุณหมอบอกว่าถ้าระหว่างนี้มีอาการชักอีก เดือนหน้าพบคุณหมอ อาจจะให้เปลี่ยนยาเป็น Depakine ค่ะ  เพราะตัวเดิมทาน max แล้วและยังคุมอาการชักไม่ได้
     เลยกังวลใจในเรื่องผลข้างเคียงของยาค่ะ  ทราบมาว่า Depakine จะมีผลต่อตับและเกร็ดเลือด และต้องคอยเจาะเลือดตรวจตลอด และกังวลเรื่องพัฒนาการการเรียนรู้ของลูกด้วยค่ะ  สมาชิกท่านใดมีประสบการณ์รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ  ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
Re: ลูก 6 เดือนครึ่ง เป็นลมชัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 11 พฤษภาคม 2015 เวลา 21:38 น. »
ไม่ต้องกังวลกับผลข้างเคียงของยามากนัก คุมชักให้ได้ก่อนค่ะ เพราะถ้าคุมชักไม่ได้ พัฒนาการจะไม่คืบและอาจถดถอยด้วย เรื่องผลข้างเคียงของยาจะมีการตรวจคุมไปด้วยตลอด การหายาคุมชักเป็นเรื่องที่ยากกว่ามาก

ออฟไลน์ Thanks-Epi

• Meeting2
  • *
Re: ลูก 6 เดือนครึ่ง เป็นลมชัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 12 พฤษภาคม 2015 เวลา 10:06 น. »
เรื่องผลข้างเคียงของยานะคะ เคยถามเภสัช เขาตอบว่า "ต้องรักษาอาการเฉพาะหน้าก่อน"
สำหรับต่ายเองที่น่าจะมีผลกระทบจากยาบ้าง ก็แค่เกร็ดเลือดต่ำ+กระดูกบาง ก็ใช่วิธีกินแคลเซี่ยม โฟลิค ไม่มีปัญหาตับ  ถ้าคุมชักได้ดี ได้เร็ว โอกาสกระตุ้นพัฒนาการก็ได้เร็วค่ะ
It?s what you do in the dark, that puts you in the light
สิ่งที่ทำให้ชีวิตคุณอยู่ในความมืดมิด ก็ทำให้คุณดูสว่างจากสิ่งนี้เช่นกัน

Tegretol CR(200mg)2*2
Keppra(250mg)1*2
Phenobarb(60mg)1*1
Folic(5mg)1*1
Frisium(5mg)1*2
  @@@ over dose  Tegretol CR 1000 mg @@@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 พฤษภาคม 2015 เวลา 04:09 น. »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากคุณต่าย และ คุณ NONG มากๆค่ะ  ต้องขอโทษด้วยค่ะ ตอบช้าไปหน่อย   ไม่ได้เข้ามาดูเลย มัวแต่ยุ่งกับการเลี้ยงลูก ไม่กล้าคลาดสายตาเลยค่ะ .......

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 06 มิถุนายน 2015 เวลา 00:02 น. »
รบกวนถามผู้มีประสบการณ์หน่อยค่ะ คือตอนนี้ลูกสาวทานยา Keppra อยู่ที่ 60% ของน้ำหนักตัว  แล้วยังมีอาการชักโดยเฉลี่ยเดือนละ 1 ครั้ง  คุณหมออยากจะให้เปลี่ยนยาเป็น Depakine เพราะคุณหมอบอกว่า Keppra ทานเปอร์เซ็นเยอะแล้วอ่ะค่ะ   แต่ใจของโจลีและคุณพ่อเคเายังไม่อยากให้ลูกเปลี่ยนยาเลย อยากจะให้ทานในระดับเปอร์เซ็นที่เยอะก่อนสัก 1 เดือน เพื่อที่จะดูว่าคุมอาการชักได้มั๊ย  จึงอยากสอบถามค่ะว่า 60% มันอยู่ในระดับที่ max แล้วรึยังคะ ...... ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 08 มิถุนายน 2015 เวลา 17:06 น. »
ปรับยาเป็นเรื่องของหมอค่ะ บางทีมีข้อจำกัดที่หมอไม่ได้บอกทั้งหมด ถ้าเราไม่อยากเปลี่ยนยาก็คุยกับหมอให้เข้าใจกัน
ไม่เข้าใจคำว่า 60% ของนน.ตัว คือน้องหนัก 10 กก ทานยา 6  กก. หรือคะ คงไม่ใช่แน่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 10 มิถุนายน 2015 เวลา 08:34 น. »
  คุณหมออธิบายการคำนวณยาตามนี้อ่ะค่ะ   
                  ตอนนี้น้องหนัก    7400  = 7.4
                                           60% = 0.6
                                          7.4 ? 0.6  = 4.4 (ปริมาณยาต่อ 1 วัน)
                 1 วันทาน 2 มื้อ  4.4 ? 2  = 2.2 (ปริมาณยาต่อ1 ครั้ง)

ไม่ทราบว่าปริมาณที่น้องทานอยู่มันเยอะเกินรึเปล่า เพราะเห็นคุณหมอบอกว่าเคยให้บางรายทานอยู่ที่ 120% ด้วย แต่ไม่อยากให้ลูกสาวทานเยอะไปกว่า 60% เลยอยากสอบถามใครมีประสบการณ์รบกวนด้วยค่ะ  ขอบพระคุณมากค่ะ