เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า

เชิญร่วมงาน รวมพลังสายใย...เสริมสร้างคุณภาพชีวิตผู้ป่วยลมชัก วันจันทร์ที่ 21 พ.ย.62 เวลา 9.00-15.00 น. ณ ห้องประชุม ชั้น 5 รพ.พระมงกุฎเกล้า 

ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดท อาการชักน้องโปรดครับ  (อ่าน 4197 ครั้ง)

ออฟไลน์ kidprasarn

• Meeting2
  • Jr. Member
  • *
อัพเดท อาการชักน้องโปรดครับ
« เมื่อ: วันพุธที่ 25 มีนาคม 2015 เวลา 19:40 น. »
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ
    วันนี้จะมาอัพเดทอาการและการรักษาน้องโปรดนะครับ
#################################
น้องโปรด ตอนนี้ ห้าขวบ แล้วครับ
พัฒนาการ ด้านอารมณ์ดีขึ้น อารมณ์ดี รู้จักเสียใจ ดีใจ แล้วก็โกรธ
การเคลื่อนไหวยังเดินไม่ได้ เกาะยืน คลานเข่าทำได้ดี
ทานอาหารถือว่าดีครับ เพราะถ้าอาหารไม่อร่อยหรือเบื่อแล้วก็จะไม่อยากทาน
การสื่อสาร ฟังคำสั่งเข้าใจบางคำ แต่ยังพูดไม่เป็นประโยค พูดเป็นคำๆ แต่บางครั้งก็ไม่มีความหมาย
การมองเห็นยังไม่ชัดว่าเห็นหรือไม่อย่างไร เพราะสื่อสารลำบาก แต่ตอบสนองต่อแสงได้ดีขึ้น
ตอนนี้ ทำกายภาพบำบัดที่ มหิดล ครับ
#################################
อาการชักและการทานยา ตอนนี้
1. ทานเดพากิ้น 2.5 เช้าเย็น
2.เครปป้า 4 ซีซี สามเวลา
3. วิมแพ็ค 1 เม็ด สามเวลา(ยาวิจัยตัวใหม่)
การชัก เปลี่ยนรูปแบบเป็น ดร็อบดาวน์ คือผงกหัวลงบ้างครั้งก็แรง
บ้างครั้งก็ไม่แรง แต่เป็นทุกครั้งหลังตื่นนอน และช่วงไม่ได้นอน ก็มีบ้างแต่ไม่ถี่
หลังจากชักแล้ว ไม่มีเพลีย อารมณ์ดีเล่นต่อได้
แนวทางรักษา
เมื่อวันจันทร์(26มีนาคมที่ผ่านมา) คุณหมอชาครินทร์
แนะนำให้ผ่าตัดแยกประสาทสมองซ้ายขวา
ได้คิวผ่าต้นเดือนกรกฎาคมนี้ ครับ
ปล เห็นว่าน้องภู่กันก็ผ่าแยกสมองเหมือนกัน ถ้าแม่น้องภู่กันแวะเข้ามาอ่าน ฝากเบอร์โทรไว้ด้วยนะครับ
จะขออนุญาตให้แม่น้องโปรดโทรไปคุยด้วย แต่หากว่าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรครับ

พ่อน้องโปรด
ปล ฝากรูปน้องโปรดล่าสุดมาให้ดูด้วยครับ

เซ่ง พ่อ น้องโปรด

ออฟไลน์ popja

• Administrator
  • จอมพลัง
  • น้องวินลูกพ่อป๊อปแม่โบว์
    • แบ่งปันความรู้โรคลมชัก
Re: อัพเดท อาการชักน้องโปรดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 มีนาคม 2015 เวลา 03:55 น. »
ขอให้น้องโปรดพัฒนาการดีวันดีคืนครับ พึ่งเคยเห็นรูปน้องโปรด
และก็ขอให้การรักษาที่ตั้งใจไว้ราบรื่นทุกประการครับ
เป็นกำลังใจให้ครับผม ^.^
สู้สู้

• Meeting2
  • *
Re: อัพเดท อาการชักน้องโปรดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 26 มีนาคม 2015 เวลา 12:53 น. »
ขอบคุณครับ คุณ popja
เซ่ง พ่อน้องโปรด

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 มีนาคม 2015 เวลา 09:28 น. »
ขอให้ผ่าตัดเป็นไปด้วยดี หายจากโรคลมชักนะคะ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 01 ธันวาคม 2015 เวลา 08:34 น. »
สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน
มาอัพเดทอาการน้องโปรดหลังผ่าตัดครับ
1.น้องโปรดผ่าฝังเครื่องต้านคลื่นชักเมื่อต้นเดือนกรกฎาคม
2.หลังเปิดเครื่องอาการชักลดลงเหลือวันละหนึ่งถึงสองครั้ง
3.หลังจากนั้นน้องโปรดเป็นไข้หวัดใหญ่ ต้องนอนโรงพยาบาล หนึ่งอาทิตย์
4.ออกจากโรงพยาบาล อาการชักหายไป จนถึงตอนนี้ราวสี่เดือน ไม่มีอาการชัก
5.พัฒนาการดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
6.ลดยากันชักเหลือแค่ตัวเดียว คือ ไฟคอมป้า หนึ่งเม็ดตอนก่อนนอน
(เป็นยาตัวใหม่--ต้องออกตังค์ซื้อเอง--รพ.ยังไม่มีต้องติดต่อซื้อที่บริษัท)
7.อาการข้างเคียงของยาตัวนี้คือ จะควบคุมน้ำลายไม่ได้ น้ำลายจะไหล
8.คุณหมอเน้นคุมอาการชักก่อนส่วนน้ำลาย ตอนนี้ก็ปล่อยไปก่อน
ถือว่าการผ่าตัดช่วยได้มากเลยครับ
สำหรับท่านไหนที่ดื้อยา ยากันชักคุมไม่อยู่
แนะนำว่าอาจจะปรึกษาหมอเรื่องการผ่าแบบฝังเครื่องดูนะครับ
เป็นการผ่าตัดเล็ก ใช้เวลาไม่นาน
*******ข้อมูลการผ่าตัด************
1.คุณหมอที่ผ่า คุณหมอสิรรุจน์ รพ.พระมงกุฎ
2.คุณหมอระบบประสาท คุณหมอชาครินทร์ รพ.พระมงกุฏ
******ลักษณะการผ่าตัด************
VNS

ออฟไลน์ NONG

• Shoutbox
  • Hero Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 04 ธันวาคม 2015 เวลา 07:57 น. »
ดีใจด้วยค่ะ  เครื่อง VNS ตอนนี้ราคาประมาณเท่าไร กี่ปีเปลี่ยนแบตทีคะ

ออฟไลน์ sereynut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 ธันวาคม 2015 เวลา 13:43 น. »
 :) :)  ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลดีๆๆ ;D ;D

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 16 ธันวาคม 2015 เวลา 20:28 น. »
ดีใจด้วยค่ะ  เครื่อง VNS ตอนนี้ราคาประมาณเท่าไร กี่ปีเปลี่ยนแบตทีคะ
ขอบพระคุณครับพี่น้อง
ตอบคำถามครับ
++ตัวเครื่องราคาน่าจะประมาณห้าแสนนะครับ
ผมไม่ได้ดูบิลเลยไม่ทราบราคาที่แน่นอนครับ
++แบตคุณหมอบอกว่าประมาณ ห้าปี ครับ

• Meeting2
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มีนาคม 2016 เวลา 21:07 น. »
อัพเดทเพิ่มเติม อาการเด็กโปรด ครับ
ตอนนี้ อาการชักคุมได้แล้ว หลังจากผ่าตัดฝังเครื่อง VNS
ทานยาควบคู่ไปด้วย สองตัว คือ เดพากิน 2.5 ซีซี เช้าเย็น
และ Fycompa (ยาใหม่เป็นยาเม็ด) 2 มิลลิกรัม ก่อนนอน
พัฒนาการดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด พูดตามได้เยอะ เดินได้หลายก้าวขึ้น
น้องยังฝึกพัฒนาการและกายภาพบำบัดที่ มหิดลอยู่ครับ
วันเสาร์ มีธาราบำบัดและกดจุดว้อยต้า
****ขอให้กำลังใจทุกท่านนะครับ อย่างท้อ ลมชักเหมือนหนังชีวิต สู้กันไปทั้งชีวิตนั่นแหละครับ****